Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mình có thêm 1 vài ý kiến nữa nè:

- Thuế GTGT là một khoản thu cộng thêm vào giá nên chỉ đánh vào người tiêu dùng cuối cùng,không đánh vào tài sản đầu tư, do đó thật sự khuyến khích đầu tư, sản xuất phát triển.
- Thuế GTGT hạn chế được tình trạng thất thu thuế vì thu tập trung ngay từ đầu,thu thuế ở khâu sau và còn kiểm tra được việc nộp thuế ở khâu trước.Hơn nữa thuế GTGT có ít mức thuế suất hơn thuế doanh thu, nên có phần đơn giản,rõ ràng và dễ thực hiện hơn.
- Thông qua thuế GTGT tính dân chủ đã được tăng cường,nó góp phần nâng cao ý thức và tạo nề nếp trong việc mở sổ sách kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn của các doanh nghiệp.

Thì bây giờ bắt đầu, chỉ bàn luận thuế GTGT, câu này là Câu 1, xong câu này tiếp câu 2, ...
Cái ý thứ 2 của duyen giống với ý đầu của mình, bạn đọc lại coi phải ko?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
tớ thấy mấy cái ưu điểm của VAT bạn ac116 nói có vẻ vĩ mô quá. Theo t nhớ lý thuyết chung về VAT thì VAT có 1 số ưu điểm: 1. Không trùng lặp. 2. tính trung lập cao. 3. Phạm vi đánh thuế rộng, đáp ứng yêu cầu số thu NSNN. 4. Không phụ thuộc vào việc phân chia quá trình sản xuất, kinh doanh và kq sản xuất KD. 5. Khuyến khích Xuất khẩu.
Còn nhược điểm thì theo tớ chỉ có là tính lũy thoái, còn có cái gì khác thì tớ chưa nghĩ ra.
Nhưng phân tích hết mấy cái này cũng dài quá rồi

Mình thì ko có học sâu về mấy cái thuế, nếu như nêu các ưu điểm như của ngocmama, thì mình cũng ko biết phân tích sao cho rõ được cái ưu điểm

T

tieuthumeo

Guest
12/11/10
5
0
0
36
hà nội
Hix, các bạn ơi cho mình hỏi với, mình đăng ký ngạch Chuyên viên tin học, nhưng vào đây thấy hình như các bạn đều là bên Kinh tế đúng ko? có bạn nào có tài liệu hay đề thi nào của Ngạch mình những năm trước thì làm ơn chia sẻ giúp mình với đc ko?:((, đọc cái hệ thống chuyên ngành mà mình hoa hết cả mắt, chán quá.Mình cảm ơn các bạn nhiều nha:(

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Hix, các bạn ơi cho mình hỏi với, mình đăng ký ngạch Chuyên viên tin học, nhưng vào đây thấy hình như các bạn đều là bên Kinh tế đúng ko? có bạn nào có tài liệu hay đề thi nào của Ngạch mình những năm trước thì làm ơn chia sẻ giúp mình với đc ko?:((, đọc cái hệ thống chuyên ngành mà mình hoa hết cả mắt, chán quá.Mình cảm ơn các bạn nhiều nhá :(

ớ đây ko có ai thi tin học hết bạn ơi, bạn kiếm bên post khác nhe!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bây giờ phân tích sao, dựa vô các đặc điểm của ngocmama mà phân tich ha?
Mình chỉ phân tích được 2 ý cuối:
- Phạm vi đánh thuế rộng, cái này tăng thu ngân sách, từ đó phát triển các dịch vụ công ..., gián tiếp có lợi cho người dân.
- Khuyến khích xuất khẩu thì nói rồi.
Còn mấy ý kia ai phân tích đi!

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Mình thì ko có học sâu về mấy cái thuế, nếu như nêu các ưu điểm như của ngocmama, thì mình cũng ko biết phân tích sao cho rõ được cái ưu điểm

đây đây, tổng hợp ý kiến của mọi người đây, hehe

Ưu điểm:

• Thuế GTGT chỉ đánh vào giá trị tăng thêm của sản phẩm ở từng khâu sản xuất và lưu thông. Nó có khấu trừ thuế ở các giai đoạn trước do đó tránh được tính trùng lặp trong hoạt động thu thuế
• Thuế GTGT là một khoản thu cộng thêm vào giá nên chỉ đánh vào người tiêu dùng cuối cùng,không đánh vào tài sản đầu tư, do đó thật sự khuyến khích đầu tư, sản xuất phát triển.
• Thuế GTGT thật sự khuyến khích xuất khẩu vì hàng hoá xuất khẩu không những phải nộp thuế GTGT mà còn được hoàn trả thuế đầu vào.
• Thuế GTGT góp phần bảo hộ hàng hoá sản xuất trong nước thông qua đánh thuế vào hàng hoá nhập khẩu.
• Thuế GTGT hạn chế được tình trạng thất thu thuế vì thu tập trung ngay từ đầu,thu thuế ở khâu sau và còn kiểm tra được việc nộp thuế ở khâu trước. Hơn nữa thuế GTGT có ít mức thuế suất hơn thuế doanh thu, nên có phần đơn giản, rõ ràng và dễ thực hiện hơn.
• Thông qua thuế GTGT tính dân chủ đã được tăng cường, nó góp phần nâng cao ý thức và tạo nề nếp trong việc mở sổ sách kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn của các doanh nghiệp.

Sửa lần cuối:
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Thì bây giờ bắt đầu, chỉ bàn luận thuế GTGT, câu này là Câu 1, xong câu này tiếp câu 2, ...
Cái ý thứ 2 của duyen giống với ý đầu của mình, bạn đọc lại coi phải ko?

uh nhỉ, giống nhau, lấy ý của acc đi, nghe có vẻ lưu loát hơn, còn theo như ngocmama nói, ạti ở đâ, ai cũng đọc qua thuế mà k hiểu sâu xa nên hầu hết là nói theo tính chung chung, nếu ngọcmama có ý phân tích trơn hơn hay bạn nào có ý kiến mà vấn đề rõ hơn thì post lên, sau đó tổng hợp lại

T

tieuthumeo

Guest
12/11/10
5
0
0
36
hà nội
chào bạn, cho mình hỏi bạn đã thi Tin học vào cục Thuế BN rùi à? mình năm nay vừa đăng ký chuyên viên Tin học ở Cục thuế HN, bạn có thể cho mình sđt để mình tiện liên lạc với bạn đc ko? mình muốn hỏi kinh nghiệm của bạn năm ngoái và tình hình đề thi năm ngoái xem thế nào, bạn có thể liên lạc với mình theo số 0948205222 hoặc YM: iam_me88vn đc ko?- mình tên là Phương, hi, cảm ơn bạn nhiều lắm!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
đây đây, tổng hợp ý kiến của mọi người đây, hehe

Ưu điểm:

• Thuế GTGT chỉ đánh vào giá trị tăng thêm của sản phẩm ở từng khâu sản xuất và lưu thông. Nó có khấu trừ thuế ở các giai đoạn trước do đó tránh được tính trùng lặp trong hoạt động thu thuế
• Thuế GTGT là một khoản thu cộng thêm vào giá nên chỉ đánh vào người tiêu dùng cuối cùng,không đánh vào tài sản đầu tư, do đó thật sự khuyến khích đầu tư, sản xuất phát triển.
• Thuế GTGT thật sự khuyến khích xuất khẩu vì hàng hoá xuất khẩu không những phải nộp thuế GTGT mà còn được hoàn trả thuế đầu vào.
• Thuế GTGT góp phần bảo hộ hàng hoá sản xuất trong nước thông qua đánh thuế vào hàng hoá nhập khẩu.
• Thuế GTGT hạn chế được tình trạng thất thu thuế vì thu tập trung ngay từ đầu,thu thuế ở khâu sau và còn kiểm tra được việc nộp thuế ở khâu trước. Hơn nữa thuế GTGT có ít mức thuế suất hơn thuế doanh thu, nên có phần đơn giản, rõ ràng và dễ thực hiện hơn.
• Thông qua thuế GTGT tính dân chủ đã được tăng cường, nó góp phần nâng cao ý thức và tạo nề nếp trong việc mở sổ sách kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn của các doanh nghiệp.

Gần chuẩn rồi đó, nhưng còn thiếu ý của ngocmama, cái ý "phạm vi đánh thuế rộng, đáp ứng yêu cầu số thu NSNN" như mình phân tích ở trên, thu vào NSNN, mà NSNN thì dùng để thực hiện chức năng và nhiệm vụ của nhà nước, như vậy nó gián tiếp có lợi cho người dân. Mình thấy thêm cái đó nữa là đủ, có ai có ý kiến gì nữa ko?

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Tìm được ở google cái này nữa nè

Ưu điểm:

Thuế GTGT được áp dụng rộng rãi với mọi tổ chức cá nhân có tiêu dùng sản phẩm, hàng hoá hoặc được cung ứng dịch vụ. Do đó, tạo nguồn thu lớn cho ngân sách Nhà nước.

Thuế này do không phải đi sâu xem xét, phân tích về tính hợp lý, hợp lệ của các khoản chi phí, làm cho việc tổ chức quản lý thu tương đối dễ dàng hơn các loại thuế trực thu.

Việc khấu trừ thuế GTGT đã nộp ở khâu đầu còn có tác dụng khuyến khích việc hiện đại hoá, chuyên môn hoá sản xuất, doanh nghiệp tiếp tục đầu tư mua sắm trang thiết bị mới đưa vào sản xuất, hạ giá thành sản phẩm.

Sửa lần cuối:
T

tieuthumeo

Guest
12/11/10
5
0
0
36
hà nội
anh ơi em vừa đăng ký thi chuyên viên tin học của Cục Thuế Hà Nội, anh có thể gửi cho em 1 ít tài liệu năm trước được ko ạ, và nhất là đề thi ạ, em thi lần đầu nên chẳng biết gì ạ, mail của em là nmphuong88@yahoo.com hoặc tieuthumeomp@gmail.com- Em xin chân thành cảm ơn anh ạ!

C

chungvtv

Guest
9/11/10
2
0
0
37
Hà Tĩnh
Mình cũng nghe nói là Tổng Cục Thuế đang tuyển nhiều chỉ tiêu lắm. Tỉnh nào cũng có. Nhưng mình thấy thủ tục thi cử nhiều và chỉ sợ bên trong đã đủ tiêu chuẩn rồi.

T

tieuthumeo

Guest
12/11/10
5
0
0
36
hà nội
hizz, ko ai cho mình hỏi là có ai có bít đề thi Chuyên viên tin học năm ngoái ko zậy, hix, có gì xin liên lạc với mình hoặc gửi tài liệu cho mình với, mail mình là nmphuong88@yahoo.com, sđt 0948205222, YM:iam_me88vn , mình xin chân thành cảm ơn!

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
mình cũng bắt đầu thấy loạn rồi đó, trời ơi cái kiểu mỗi ng 1 ý kiến, chín người 10 ý thế này thì bao giờ mới rút đc vấn đề nhỉ, sợ quá

hi, sợ gì, tổng hợp lại cái đoạn tui post là như tnày:

Ưu điểm:

Thuế GTGT chỉ đánh vào giá trị tăng thêm của sản phẩm ở từng khâu sản xuất và lưu thông. Nó có khấu trừ thuế ở các giai đoạn trước do đó tránh được tính trùng lặp trong hoạt động thu thuế

Thuế GTGT là một khoản thu cộng thêm vào giá nên chỉ đánh vào người tiêu dùng cuối cùng,không đánh vào tài sản đầu tư, do đó thật sự khuyến khích đầu tư, sản xuất phát triển.

Thuế GTGT thật sự khuyến khích xuất khẩu vì hàng hoá xuất khẩu không những phải nộp thuế GTGT mà còn được hoàn trả thuế đầu vào.

Thuế GTGT góp phần bảo hộ hàng hoá sản xuất trong nước thông qua đánh thuế vào hàng hoá nhập khẩu.

Thuế GTGT hạn chế được tình trạng thất thu thuế vì thu tập trung ngay từ đầu,thu thuế ở khâu sau và còn kiểm tra được việc nộp thuế ở khâu trước. Hơn nữa thuế GTGT có ít mức thuế suất hơn thuế doanh thu, nên có phần đơn giản, rõ ràng và dễ thực hiện hơn.

Thông qua thuế GTGT tính dân chủ đã được tăng cường, nó góp phần nâng cao ý thức và tạo nề nếp trong việc mở sổ sách kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn của các doanh nghiệp.

Thuế GTGT được áp dụng rộng rãi với mọi tổ chức cá nhân có tiêu dùng sản phẩm, hàng hoá hoặc được cung ứng dịch vụ. Do đó, tạo nguồn thu lớn cho ngân sách Nhà nước.

Thuế này do không phải đi sâu xem xét, phân tích về tính hợp lý, hợp lệ của các khoản chi phí, làm cho việc tổ chức quản lý thu tương đối dễ dàng hơn các loại thuế trực thu.

Việc khấu trừ thuế GTGT đã nộp ở khâu đầu còn có tác dụng khuyến khích việc hiện đại hoá, chuyên môn hoá sản xuất, doanh nghiệp tiếp tục đầu tư mua sắm trang thiết bị mới đưa vào sản xuất, hạ giá thành sản phẩm.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Tìm được ở google cái này nữa nè

Ưu điểm:

Vậy là thêm 3 ý này nữa của anhphamcute là đủ rồi, ngocmama ơi, mấy ý này cũng bao gồm trong đó mấy ý ưu điểm của bạn rồi và còn rộng ra thêm. Theo mình vậy là được rồi, bạn thấy sao?

hizz, ko ai cho mình hỏi là có ai có bít đề thi Chuyên viên tin học năm ngoái ko zậy, hix, có gì xin liên lạc với mình hoặc gửi tài liệu cho mình với, mail mình là nmphuong88@yahoo.com, sđt 0948205222, YM:iam_me88vn , mình xin chân thành cảm ơn!

Mình đã nói ko có ai trong post này thi tin mà, mình đâu có gạt bạn, bạn ở đây post sdt, email hoài, ko có ai có tài liệu gửi cho bạn đâu. Nhưng mình cũng cung cấp thông tin cho bạn là trong webketoan có người năm rồi thi tin là tranhao, bạn coi mà kiếm, cũng hên xui, lâu rồi ko thấy bạn đó vào đây.

T

tieuthumeo

Guest
12/11/10
5
0
0
36
hà nội
có bạn nào biết YM của đồng chí lovelyqc hoặc tranhao1601 ko nhỉ, hix, hoặc sđt của họ ý, liên lạc thế này chẳng bít khi nào mấy đồng chí ấy lên mà hỏi nữa:((

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
có ưu thì p có nhược chứ nhỉ, tiện thể post luôn nhược điểm thuế GTGT nhé:

Chi phí về quản lý thu thuế GTGT rất tốn kém.

Thuế GTGT có ít thuế suất nên tính chất điều tiết của thuế không cao. Người tiêu dùng có thu nhập cao hay thấp thường phải chịu thuế như nhau. Thuế GTGT không đảm bảo yêu cầu công bằng trong chính sách động viên giữa người giàu và người nghèo.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
về câu này ok phần edit của anhphamcute nhé, đọc cái edit này dễ nhớ và dễ hiểu hơn rồi ta, có câu tui chưa hiểu nè:
Thuế GTGT góp phần bảo hộ hàng hoá sản xuất trong nước thông qua đánh thuế vào hàng hoá nhập khẩu.
Hàng nào chẳng phải chịu thuế GTGT, có fải ý ở đây là cùng 1 mặt hàng giống nhau thì hàng nhập khẩu fải chịu nh loại thuế suất khác do đó Giá chưa thuế GTGT cao hơn hàng in nước, điều này dẫn đến thuế GTGT of mặt hàng đó cao hơn thuế GTGT of mặt hàng trong nước. Do vậy khuyến khik hàng nội để giá rẻ hơn (tiền thuế đóng cho nn ít hơn). If ý mình hiểu là đúng thì fải những người tìm hiểu về thuế mới hiểu đc ý này còn người mua hàng e rằng ko nhìn ra vấn đề này (chỉ nghĩ đơn giản tôi fải trả tiền nh hơn vì tôi dùng hàng ngoại). Tuy nhiên việc này ko ảnh hưởng đến ưư điểm này vì chúng ta dang phân tích dựa trên nhận thức of người có kiến thức về thuế mà.he. Nói liên thiên 1 hồi chắc cả nhà hiểu

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
về câu này ok phần edit của anhphamcute nhé, đọc cái edit này dễ nhớ và dễ hiểu hơn rồi ta, có câu tui chưa hiểu nè:

uhm, câu này buigiang hiểu đúng rùi, có 1 phân tích khác về ý này
Thuế GTGT đảm bảo công bằng giữa hàng hoá sản xuất trong nước và hàng hoá nhập khẩu. Đồng thời nó còn kết hợp với thuế nhập khẩu làm tăng giá vốn của hàng nhập khẩu nên có tác dụng bảo vệ sản xuất kinh doanh nội địa.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA