Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mình có ý kiến thế này, hầu như các bạn đã học xong các luật thuế, mình thấy việc làm bài tập hơi khó cho các bạn ko học kế toán, nên mình thấy bây giờ mình chuyển sang dự đoán khả năng cho đề chuyên ngành sẽ ra như thế nào, chứ để topic im điềm thế này.

Theo mình đề chuyên ngành sẽ cho nửa tư duy nửa thuộc bài, và ko cho bài tập. Mình ví dụ mấy câu:
- Đối tượng chịu thuế GTGT, đối tượng áp dụng, bản chất thuế GTGT? Xác định thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ? Ưu điểm của thuế GTGT?
- Trình bày các trường hợp được hoàn thuế GTGT. Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế GTGT đầu ra nhỏ hơn đầu vào được khấu trừ.

Mình nghĩ là thuế TNCN khả năng cho sẽ ít, vì thuế TNCN đã có hiệu lực từ năm rồi, nó ko còn nóng hổi nữa.
Còn thuế TNDN sẽ cho vì năm nay mới áp dụng thuế suất mới.
Luật thuế GTGT thì thế nào cũng cho vì nó là căn bản và quan trọng.

Còn các bạn thì nghĩ sao, dự đoán của các bạn, và đừng quên nghiên cứu mấy câu trên nhe!
PM: các bạn nghiên cứu 2 câu kia đi nhe, mai mốt mình sẽ post trả lời, nhưng chỉ là phần mở rộng thui nhe!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienanh1234

Guest
19/11/10
6
0
0
Ha Noi
Bạn ơi, mình đang chuẩn bị thi vào cục thuế mà chưa định hình được cách thi và kinh nghiệm gì cả, bạn giúp mình nhé!

H

hienanh1234

Guest
19/11/10
6
0
0
Ha Noi
Bạn ơi, khi mình thi vào cục thuế thì có cần thiết đi ôn thi tập trung ko bạn và điều đó có bắt buộc ko?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ơi, mình đang chuẩn bị thi vào cục thuế mà chưa định hình được cách thi và kinh nghiệm gì cả, bạn giúp mình nhé!

Bạn ơi mình nói thật bạn nhe...., mình định nói thật lòng nhưng thui. Cái mình định nói ko biết buigiang hiểu ko, chắc ko quá! hihi
Bạn muốn biết cách thi và kinh nghiệm phải ko, bạn quay lại đọc từng trang của cái topic này là đầy đủ kinh nghiệm cho bạn luôn.

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
Phân biệt giữa Thanh tra thuế và Kiểm tra thuế! 1 câu trong Đề thi CC thuế ở Hải Dương nè!

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Bạn ơi mình nói thật bạn nhe...., mình định nói thật lòng nhưng thui. Cái mình định nói ko biết buigiang hiểu ko, chắc ko quá! hihi
Bạn muốn biết cách thi và kinh nghiệm phải ko, bạn quay lại đọc từng trang của cái topic này là đầy đủ kinh nghiệm cho bạn luôn.

hờ, tui hiểu chứ sau ko hiểu, tui chỉ ko hiểu 1 điều bạn ý nói "bạn ơi" là hỏi ai nữa cơ, chắc hỏi ac116 quá ta.keke
ôi tui cũng ko định nói, chắc tui ko nói đâu, tại Ngọc hỏi nên tui nói, đi ôn ngoài các câu chữ trong luật, thông tư và 300 câu trắc no đâu có bài tập nào ngoài lề đâu. Chỉ có thể nói 1 câu là...hơi chán. NGọc ko fải đi làm gì, mất time, hiểu bài quá rồi còn gì. Tui cứ tự lực cánh sinh và lên đây hóng hớt, bám...kiến thức NGọc và mọi người, hvọng là Đủ để qua

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
mình cũng nghĩ là câu hỏi lý thuyết và suy luận, tự luận như ac116 nói, bài tập như NGọc post knăng thi ko cao (cũng ko biết trước đc). phần hỏi hiểu có 2 mđik:
1. Để ktra trình độ hiểu of thí sinh (tránh học vẹt, chép fao)
2. Để dễ chấm điểm cho 1 số đối tượng. keke

Tớ sợ câu hỏi này lắm vì tớ đọc luật nông quá, khi mình chi tìm hiểu sơ sơ trên lý thuyết thế này ko thể hiểu hết bản chất of nó đc, lại còn ko có kno và ko làm btập cụ thể nữa. Nói chung là vĩ mô lắm.
Bjờ ta chuyển qua câu hỏi dạng này nhé, kiểu như tác dụng of thuế GTGT, ưu nhược of thuế này so với thuế kia, rồi là khi nào nhà nước nên tăng thuế, sdụng ntnào... rồi chúgn ta cùng thảo luận đáp án

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
mình cũng nghĩ là câu hỏi lý thuyết và suy luận, tự luận như ac116 nói, bài tập như NGọc post knăng thi ko cao (cũng ko biết trước đc). phần hỏi hiểu có 2 mđik:
1. Để ktra trình độ hiểu of thí sinh (tránh học vẹt, chép fao)
2. Để dễ chấm điểm cho 1 số đối tượng. keke

Tớ sợ câu hỏi này lắm vì tớ đọc luật nông quá, khi mình chi tìm hiểu sơ sơ trên lý thuyết thế này ko thể hiểu hết bản chất of nó đc, lại còn ko có kno và ko làm btập cụ thể nữa. Nói chung là vĩ mô lắm.
Bjờ ta chuyển qua câu hỏi dạng này nhé, kiểu như tác dụng of thuế GTGT, ưu nhược of thuế này so với thuế kia, rồi là khi nào nhà nước nên tăng thuế, sdụng ntnào... rồi chúgn ta cùng thảo luận đáp án

uh để xem có ai đồng ý nữa ko, rồi mình bắt đầu, mỗi người đóng góp 1 câu, rồi cùng nhau thảo luận

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
hờ, tui hiểu chứ sau ko hiểu, tui chỉ ko hiểu 1 điều bạn ý nói "bạn ơi" là hỏi ai nữa cơ, chắc hỏi ac116 quá ta.keke
ôi tui cũng ko định nói, chắc tui ko nói đâu, tại Ngọc hỏi nên tui nói, đi ôn ngoài các câu chữ trong luật, thông tư và 300 câu trắc no đâu có bài tập nào ngoài lề đâu. Chỉ có thể nói 1 câu là...hơi chán. NGọc ko fải đi làm gì, mất time, hiểu bài quá rồi còn gì. Tui cứ tự lực cánh sinh và lên đây hóng hớt, bám...kiến thức NGọc và mọi người, hvọng là Đủ để qua

sax, thế ra ôn thi chán lắm hả buigiang, ở tp hcm cũng đang chuẩn bị ôn thi, tớ cũng đang băn khoăn k biết có nên đi k? nhưng nghe buigaing nói thế thì chắc phải suy nghĩ lại quá, chỉ sợ mình đã bỏ time đi ôn, mà tâm tạng học chán ngáy, rùi tốn tiền mà k đc gì nữa, bám chắc luật, thông tư, và diễn đàn mình là chắc nhất
Mình cũng đồng ý với ý kiến của acc và buigaing, kể từ bây giờ mình nên ôn vào mấy dạng câu hỏi suy luận :D

N

nguyenphuonganh20082009

Sơ cấp
7/10/10
18
0
0
nam dinh
hoahongbach ơi! bạn cho minh xin tài liệu năm ngoái bạn thi với nha? mail của mình là :phonglantim173@yahoo.com cảm ơn bạn nhiều

D

dtthao

Sơ cấp
10/4/10
22
0
1
38
HCM
flow làm ơn gửi cho tớ nữa được ko? thanks nhiều nha!
mail của tớ : thao_pt01@yahoo.com

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bây giờ mình bắt đầu với thuế GTGT trước nhe, mình đặt ra và trả lời các bạn bình luận và bổ sung nhe!
Câu 1: Ưu điểm của thuế GTGT

Định nghĩa: Thuế GTGT là loại thuế gián thu được thu từ khâu phát sinh (ngay từ nơi sản xuất hay nhập khẩu). Trong quá trình lưu thông hàng hóa, dịch vụ, phát sinh giá trị ở đâu sẽ thu ngay tại đó (thể hiện qua hóa đơn)
Ưu điểm:
- Thuế GTGT có đặc điểm là tận thu ngay từ đầu đến khâu cuối cùng trong quá trình lưu thông hàng hóa. Nhược điểm là tính thoái thu. Có thể hạch toán âm.

- Ưu điểm của thuế GTGT, hay gọi là VAT là ở chổ thuế này di chuyển từ người mua này sang người mua khác làm cho giá của hàng tăng theo số lần bán. VAT vì thế kìm hãm mua đi bán lại nhiều lần (tăng giá trị thị trường không chấp nhận)

- VAT khuyến khích xuất khẩu nên hàng hóa xuất khẩu đều được hưởng thuế suất 0%, nghĩa là toàn thuế thuế GTGT đầu vào của hàng hóa xuất khẩu đều được khấu trừ, hoàn thuế. Tuy nhiên, nó cũng dể bị người ta lợi dụng kiếm tiền tỷ qua những vụ dựng hồ sơ xuất khẩu hàng hóa. Hồ sơ xuất khẩu có ba bên liên đới thông đồng nhau – DN xuất khẩu – DN bán hóa đơn – hải quan như trường hợp hàng nông lâm thủy sản xuất khẩu qua biên giới đất liền trước đây.

B

bachthuha

Trung cấp
8/10/10
113
0
0
Việt Nam
Thong tin cho cac ban yen tam ne/
Theo minh doan chac khoang cuoi thang 1 moi thi do cac ban oi/
Boi vi minh thay may lop on thi cong chuc(chang han nhu hoi ke toan TPHCM) de bat dau vao thang 12 va ket thuc hoc on den gan giua thang 1.
nen thang 12 chac chan chua thi/

Có lẽ phải đến tháng 1 mới thi quá. Mặc dù chưa ôn gì nhiều nhưng cũng mong thi sớm cho khỏe.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Bây giờ mình bắt đầu với thuế GTGT trước nhe, mình đặt ra và trả lời các bạn bình luận và bổ sung nhe!

Định nghĩa: Thuế GTGT là loại thuế gián thu được thu từ khâu phát sinh (ngay từ nơi sản xuất hay nhập khẩu). Trong quá trình lưu thông hàng hóa, dịch vụ, phát sinh giá trị ở đâu sẽ thu ngay tại đó (thể hiện qua hóa đơn)
Ưu điểm:
- Thuế GTGT có đặc điểm là tận thu ngay từ đầu đến khâu cuối cùng trong quá trình lưu thông hàng hóa. Nhược điểm là tính thoái thu. Có thể hạch toán âm.

- Ưu điểm của thuế GTGT, hay gọi là VAT là ở chổ thuế này di chuyển từ người mua này sang người mua khác làm cho giá của hàng tăng theo số lần bán. VAT vì thế kìm hãm mua đi bán lại nhiều lần (tăng giá trị thị trường không chấp nhận)

- VAT khuyến khích xuất khẩu nên hàng hóa xuất khẩu đều được hưởng thuế suất 0%, nghĩa là toàn thuế thuế GTGT đầu vào của hàng hóa xuất khẩu đều được khấu trừ, hoàn thuế. Tuy nhiên, nó cũng dể bị người ta lợi dụng kiếm tiền tỷ qua những vụ dựng hồ sơ xuất khẩu hàng hóa. Hồ sơ xuất khẩu có ba bên liên đới thông đồng nhau – DN xuất khẩu – DN bán hóa đơn – hải quan như trường hợp hàng nông lâm thủy sản xuất khẩu qua biên giới đất liền trước đây.

Mình có thêm 1 vài ý kiến nữa nè:

- Thuế GTGT là một khoản thu cộng thêm vào giá nên chỉ đánh vào người tiêu dùng cuối cùng,không đánh vào tài sản đầu tư, do đó thật sự khuyến khích đầu tư, sản xuất phát triển.
- Thuế GTGT hạn chế được tình trạng thất thu thuế vì thu tập trung ngay từ đầu,thu thuế ở khâu sau và còn kiểm tra được việc nộp thuế ở khâu trước.Hơn nữa thuế GTGT có ít mức thuế suất hơn thuế doanh thu, nên có phần đơn giản,rõ ràng và dễ thực hiện hơn.
- Thông qua thuế GTGT tính dân chủ đã được tăng cường,nó góp phần nâng cao ý thức và tạo nề nếp trong việc mở sổ sách kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn của các doanh nghiệp.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Mình nghĩ thế này, bây giờ ta ôn câu hỏi suy luận, ôn từng câu 1, khi đã post câu hỏi lên, mọi ng cho ý kiến và thảo luận, sau đó, sẽ tập hợp tất cả các ý kiến trên rồi làm thành 1 bài hoàn chỉnh cho câu hỏi đó, như thế chúng ta sẽ nắm rõ đc vấn đề câu hỏi đặt ra và tổn hợp đc tất cả ý chính của câu hỏi, mọi ng thấy thế nào

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

Ưu điểm:

tớ thấy mấy cái ưu điểm của VAT bạn ac116 nói có vẻ vĩ mô quá. Theo t nhớ lý thuyết chung về VAT thì VAT có 1 số ưu điểm: 1. Không trùng lặp. 2. tính trung lập cao. 3. Phạm vi đánh thuế rộng, đáp ứng yêu cầu số thu NSNN. 4. Không phụ thuộc vào việc phân chia quá trình sản xuất, kinh doanh và kq sản xuất KD. 5. Khuyến khích Xuất khẩu.
Còn nhược điểm thì theo tớ chỉ có là tính lũy thoái, còn có cái gì khác thì tớ chưa nghĩ ra.
Nhưng phân tích hết mấy cái này cũng dài quá rồi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA