Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Thuế GTGT của HHDV mua vào để sản xuất HHDV không chịu thuế sẽ không được khấu trừ mà được tính vào chi phí hợp lý. Còn hai trường hợp trên đề không được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng mình cũng đang có thắc mắc: khi tính thuế TNDN, thuế GTGT phải nộp có được tính vào chi phí hợp lý hay ko?
Theo t thì thế này:
+ Nếu bạn nộp thuế GTGT theo pp khấu trừ: doanh thu để tính thuế TNDN là doanh thu chưa thuế, nghĩa là không có thuế trong doanh thu, do đó , VAT phải nộp cũng không được tính vào chi phí hợp lý. (t có thể so sánh với thuế TTĐB để bạn dễ hiểu: doanh thu tính thuế TNDN là doanh thu chưa VAT, nhưng đã bao gồm TTĐB (nếu có), do đó, thuế TTĐB thì được tính vào chi phí hợp lý, mặc dù thuế GTGT và thuế TTĐB về bản chất đều là thuế gián thu, DN thu hộ NN)
+ Nếu nộp thuế GTGT theo PP trực tiếp: doanh thu tính thuế TNDN là doanh thu đã có thuế VAT (theo luật thuế TNDN), do đó, thuế VAT phải nộp theo PP trực tiếp được tính vào chi phí hợp lý, nhằm loại bỏ thuế VAT ra khỏi TN tính thuế.
Nói chung về bản chất là thu nhập tính thuế cuối cùng sẽ không bao gồm VAT phải nộp, vấn đề chỉ là doanh thu tính thuế trong từng TH có bao gồm VAT hay không, nếu có thì được tính thuế VAT là chi phí hợp lý, nếu không thì không được tính (vì nếu tính thì khác nào cho DN trừ 2 lần).
Hy vọng bạn hiểu ý t.:)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Huyen Thanh88

Guest
25/11/10
7
0
0
Đà nẵng
hihi!cám ơn bạn nhé!nhưng trường hợp đề cho thêm đáp án " số khác " thì chả bít đâu mà lần hị!:)

H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
cả nhà mình cho t hỏi, cái thu nhập được miễn thuế trong thuế TNDN ấy, khi tính thu nhập chịu thuế or doanh thu mình có cộng thu nhập được miễn thuế vào k, mình cộng vào xong đến khi tính thu nhập tính thuế mình lại trừ ra à,t k hiểu chỗ này lắm???

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
Hỏi: "Nhưng mình cũng đang có thắc mắc: khi tính thuế TNDN, thuế GTGT phải nộp có được tính vào chi phí hợp lý hay ko? "
Trả lời:-->>>Ko được tính:dance2:
Giải thích như bạn acc 16 là đúng rồi đấy.
Căn cứ đây: mục m, khoản 2, điều 9, thuế TNDN:036:

Sửa lần cuối:
G

giangkhanh

Guest
30/11/10
30
0
0
Bắc Ninh
bạn Ngọc nói giống t nghĩ ý câu hỏi trên mà t nêu ra là: các trường hợp thuế GTGT...t nêu ra 3 trường hợp và nhờ mọi ng bổ sung và xem t trả lời có đúng không, chứ k pải chọn phương án đúng a, b, c :(

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Nhưng mình cũng đang có thắc mắc: khi tính thuế TNDN, thuế GTGT phải nộp có được tính vào chi phí hợp lý hay ko?
KO:dance2:
Mình chỉ biết nói đến thế thôi. bạn vẫn thắc mắc nữa thì mình chịu rồi. bạn phải tìm cao thủ thôi. t ko biết giải thích thế nào hơn nữa.:)

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
Mình chỉ biết nói đến thế thôi. bạn vẫn thắc mắc nữa thì mình chịu rồi. bạn phải tìm cao thủ thôi. t ko biết giải thích thế nào hơn nữa.:)
Hix, đó là bài trả lời, khi nãy mình chưa biết làm thế nào để trích dẫn bài viết của người khác , giờ mình biết rồi

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
chào mọi người, t là thành viên mới:)
tớ có câu hỏi thế này: thuế GTGT được coi là chi phí hợp lý khi xác định TNCT trong các trường hợp nào?
- Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa dịch vụ xuất khấu không đủ ĐK để khấu trừ và hoàn thuế
- Thuế GTGT của cơ sở nộp thuế theo phương pháp trực tiếp
-Thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào để sản xuất hàng hóa dịch vụ không chịu thuế
mọi ng bổ sung thêm và xem các trường hợp t nghĩ có đúng không nhé:)...câu này t được 1 chị quen bên cục thuế hỏi( biết đâu lại thi vào:))
3 TH bạn nêu theo t thì hoàn toàn đúng rồi. Nhưng theo t, cái TH đầu tiên ấy, bạn đừng để chỉ riêng hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Vì VAT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ bán trong nước mà không đủ đk khấu trừ, hoàn thuế thì cũng được tính vào chi phí mà. Do đó, theo tớ, trường hợp đầu tiên nên để là: VAT đầu vào không đủ điều kiện khấu trừ, hoàn thuế. Sau đó, mình mới chia nhỏ hơn ra:
+VAT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu không đủ đk hoàn thuế
+VAT đầu vào không đầy đủ hóa đơn, chứng từ, hóa đơn chứng từ không hợp lý, hợp lệ.....

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
bạn Ngọc nói giống t nghĩ ý câu hỏi trên mà t nêu ra là: các trường hợp thuế GTGT...t nêu ra 3 trường hợp và nhờ mọi ng bổ sung và xem t trả lời có đúng không, chứ k pải chọn phương án đúng a, b, c :(

Mình hiểu ý bạn nè, ko biết có sai ko nữa! tất cả các trường hợp ko được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đều được coi là chi phí hợp lý, nên các trường hợp bạn nêu ra là đúng hết. But ko biết có trường hợp nào đặc biệt ko?

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
cả nhà mình cho t hỏi, cái thu nhập được miễn thuế trong thuế TNDN ấy, khi tính thu nhập chịu thuế or doanh thu mình có cộng thu nhập được miễn thuế vào k, mình cộng vào xong đến khi tính thu nhập tính thuế mình lại trừ ra à,t k hiểu chỗ này lắm???
" khi tính thu nhập chịu thuế or doanh thu mình có cộng thu nhập được miễn thuế vào k"
Không nhé bạn: thu nhập miễn thuế không được tính khi xác định thu nhập chịu thuế
Xem lại điều 7 thuế TNDN nhé bạn.:dance2:

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
3 TH bạn nêu theo t thì hoàn toàn đúng rồi. Nhưng theo t, cái TH đầu tiên ấy, bạn đừng để chỉ riêng hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Vì VAT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ bán trong nước mà không đủ đk khấu trừ, hoàn thuế thì cũng được tính vào chi phí mà. Do đó, theo tớ, trường hợp đầu tiên nên để là: VAT đầu vào không đủ điều kiện khấu trừ, hoàn thuế. Sau đó, mình mới chia nhỏ hơn ra:
+VAT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu không đủ đk hoàn thuế
+VAT đầu vào không đầy đủ hóa đơn, chứng từ, hóa đơn chứng từ không hợp lý, hợp lệ.....

bạn ngoc ơi, hình như nếu muốn thuế GTGT đầu vào ko được khấu trừ là chi phí hợp lý thì cũng phải có đầy đủ chứng từ, hóa đơn đấy. để mình kiếm cái căn cứ cho, mới đọc ở đâu đây
mình kiếm được câu này đây: "Số thuế GTGT không được khấu trừ tính vào chi phí để xác định chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp nếu các hóa đơn đảm bảo đúng quy định về hóa đơn, chứng từ..."
" khi tính thu nhập chịu thuế or doanh thu mình có cộng thu nhập được miễn thuế vào k"
Không nhé bạn: thu nhập miễn thuế không được tính khi xác định thu nhập chịu thuế
Xem lại điều 7 thuế TNDN nhé bạn.:dance2:

uh, đồng ý với bạn này, trong thông tư có nói, thu nhập chịu thuế và thu nhập miễn thuế phải hạch toán riêng, nếu ko hạch toán riêng được thì tính theo tỷ lệ phần trăm.

Sửa lần cuối:
N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
bạn ngoc ơi, hình như nếu muốn thuế GTGT đầu vào ko được khấu trừ là chi phí hợp lý thì cũng phải có đầy đủ chứng từ, hóa đơn đấy. để mình kiếm cái căn cứ cho, mới đọc oở đâu đây

uh, đồng ý với bạn này, trong thông tư có nói, thu nhập chịu thuế và thu nhập miễn thuế phải hạch toán riêng, nếu ko hạch toán riêng được thì tính theo tỷ lệ phần trăm.

Căn cứ của acc16 đã xem đây: mục b,khoản 1, điều 9 thuế TNDN.:036:

H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
thế thì t muốn hỏi là: khi tính thu nhập tính thuế.t ví dụ thế này nhá: thu nhập chịu thuế 300tr, thu nhập miễn thuế 100tr, lỗ kết chuyển 50tr. thì thu nhập tính thuế = 300-100-50 à (Thu nhập tính thuế=thu nhập chịu thuế-thu nhập miễn thuế-các khoản lỗ kết chuyển).sao thu nhập miễn thuế mình k tính vào thu nhập chịu thuế nhưng khi tính thu nhập tính thuế lại đựoc trừ ra, t k hiểu lắm :-s

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Căn cứ của acc16 đã xem đây: mục b,khoản 1, điều 9 thuế TNDN.:036:

uh, đúng rồi, bạn nhatluu hay quá, ko để ý điều này. thanks nhe!

thế thì t muốn hỏi là: khi tính thu nhập tính thuế.t ví dụ thế này nhá: thu nhập chịu thuế 300tr, thu nhập miễn thuế 100tr, lỗ kết chuyển 50tr. thì thu nhập tính thuế = 300-100-50 à (Thu nhập tính thuế=thu nhập chịu thuế-thu nhập miễn thuế-các khoản lỗ kết chuyển).sao thu nhập miễn thuế mình k tính vào thu nhập chịu thuế nhưng khi tính thu nhập tính thuế lại đựoc trừ ra, t k hiểu lắm :-s

bạn ơi, ở trên bạn hỏi là "khi tính thu nhập chịu thuế, hoặc doanh thu thì mình có công thu nhập miễn thuế vào ko". Câu trả lời là "không"
còn ở đây, là thu nhập tính thuế mà. Bạn coi lại đi, mình có hiểu đúng ý bạn ko?

UI, còn ý này nữa ne, theo mình hiểu trong luật thuế TNDN phần "thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - thu nhập miễn thuế - các khoản lổ được kết chuyển từ các năm trước". Ở đây có thể là rơi vào trường hợp là doanh nghiệp ko tách riêng được thu nhập chịu thuế và thu nhập miễn thuế. Mình hiểu đúng ko vậy?

Sửa lần cuối:
H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
uh, đúng rồi, bạn nhatluu hay quá, ko để ý điều này. thanks nhe!

bạn ơi, ở trên bạn hỏi là "khi tính thu nhập chịu thuế, hoặc doanh thu thì mình có công thu nhập miễn thuế vào ko". Câu trả lời là "không"
còn ở đây, là thu nhập tính thuế mà. Bạn coi lại đi, mình có hiểu đúng ý bạn ko?

t hiểu, theo như bạn nói thì k tính thu nhập miễn thuế vào thu nhập chịu thuế đúng k. vậy nên t muốn hỏi tiếp là khi tính thu nhập tính thuế, trừ thu nhập miễn thuế ở đây là trừ vào thu nhập chịu thuế hay là trừ ra khỏi k tính vào. với ví dụ t đưa ra ở trên, nếu trừ vào thu nhập chịu thuế thì thu nhậptính thuế là 150tr, còn trừ ra khỏi k tính vào thì là 250tr. ý tớ muốn hỏi ở đây là thu nhập dc miễn thuế đã k được tính vào thu nhập chịu thuế rồi, khi tính thu nhập chịu thuế lại trừ nó ra , bạn có thể cho t 1 ví dụ dc k, về cái trường hợp doanh nghiệp có thu nhập được miễn thuế ấy, rồi tính thu nhập tính thuế của DN??

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
t hiểu, theo như bạn nói thì k tính thu nhập miễn thuế vào thu nhập chịu thuế đúng k. vậy nên t muốn hỏi tiếp là khi tính thu nhập tính thuế, trừ thu nhập miễn thuế ở đây là trừ vào thu nhập chịu thuế hay là trừ ra khỏi k tính vào. với ví dụ t đưa ra ở trên, nếu trừ vào thu nhập chịu thuế thì thu nhậptính thuế là 150tr, còn trừ ra khỏi k tính vào thì là 250tr. ý tớ muốn hỏi ở đây là thu nhập dc miễn thuế đã k được tính vào thu nhập chịu thuế rồi, khi tính thu nhập chịu thuế lại trừ nó ra , bạn có thể cho t 1 ví dụ dc k, về cái trường hợp doanh nghiệp có thu nhập được miễn thuế ấy, rồi tính thu nhập tính thuế của DN??

Ví dụ đây, trắc nghiệm bài tập câu 14 thuế TNDN. Còn 1 ý nữa bạn đọc cái comment hồi nãy nhe!

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
300-100-50 là đúng rồi đấy.
Bạn này, 1 cái là "chịu", 1 cái là được miễn. Mà được miễn rồi mà bạn còn muốn "chịu" thuế là sao.:036:

:dance2:Đề mình đi ăn cơm lấy năng lượng rồi trả lời cho bạn hongtrang:dance2:

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
300-100-50 là đúng rồi đấy.
Bạn này, 1 cái là "chịu", 1 cái là được miễn. Mà được miễn rồi mà bạn còn muốn "chịu" thuế là sao.:036:

nhatluu này, theo mình hiểu ý bạn hongtrang hỏi là thu nhập chịu thuế và thu nhập miễn thuế đã tách riêng, tức 1 cái chịu thuế thì tính thuế TNDN, còn 1 cái miễn thuế thì bỏ qua khỏi tính nữa fải ko? Vậy mà khi tính: thu nhập tính thuế lại trừ thu nhập miễn thuế ra, nên hongtrang ko hiểu, fải ko? Theo mình thì trong luật ghi: thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - thu nhập miễn thuế, là rơi vào trường hợp doanh nghiệp ko tách riêng được 2 thu nhập này, ko biết có đúng ko?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA