Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
F

friends268

Cao cấp
16/11/10
247
1
0
36
ha noi
cho mình hỏi! đợt này đồng bằng sông cửu long thi tuyển ở đâu vậy?

cái đó sao hỏi trên này ... bạn đọc kỹ thông báo của tổng cục thì sẽ rõ chứ

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Chau tieu

Guest
19/5/10
3
0
0
36
ben tre
mình đọc thông báo rồi mà có thấy đâu bạn?

cái đó sao hỏi trên này ... bạn đọc kỹ thông báo của tổng cục thì sẽ rõ chứ

Bạn post lên thông báo cho mình biết thông báo đó đi bạn?

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
mình đọc thông báo rồi mà có thấy đâu bạn?

Bạn post lên thông báo cho mình biết thông báo đó đi bạn?
Bạn ở Bến Tre à, huyện nào thế? Theo như năm rồi là Bến Tre hình như thi ở Vĩnh Long, Còn năm nay có thể là Cần Thơ.

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
nói câu này các bạn đừng buồn . COCC họ có cách làm riêng, k cần phải đến lúc chấm điểm để phân biệt COCC đâu. thiếu gì cách :) mà bạn bảo đề thi do BTC ra. thông tin ở đâu vậy? sao mềnh chẳng biết gì cả nhỉ @@

lý thuyết and khẩu hiệu quá b-)

Chắc bạn làm ở cục thuế nên bạn rành; quan điểm của bạn như thế nào? Bạn đi làm rồi nên dễ tiếp cận nguồn tin, nếu có thông tin hữu ích cho đợt thi này, rất mong bạn chia sẻ:036:

bác này nói hay quá, mình sẽ cố gắng học hết, hiểu thì mình có thể hiểu, but sợ ko thể nào nhớ hết nổi. hic

Qua những bài viết của bạn ở chủ đề này, mình nghĩ bạn sẽ học được hết:dance2:

Sửa lần cuối:
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Chỗ màu đỏ bạn xem lại nhé, trường hợp này đáng trách đây, đọc quyết định 503 của TCT rồi mà phát biểu như thế.:036:
Biên chế của chi cục thuế do Cục trưởng Cục Thuế quyết định trong tổng biên chế được giao.:dance2:

Dạ báo cáo anh, vấn đề đó em nắm được chứ, đó là cuộc nói chuyện của em và ng bạn làm ở thuế, em có thắc mắc đúng ngay dòng màu đỏ đó, nhưng ng bạn em nói rằng, quả là Cục trưởng cục thuế quyết định biên chế của cục mình nhưng trình cho Bộ tài Chính xem xét, chấp thuận, có trường hợp cục thuế trình bộ mà bộ bác đó, còn lý do bác thế nào em không thuộc thẩm quyền để được biết rõ nhá

nói câu này các bạn đừng buồn . COCC họ có cách làm riêng, k cần phải đến lúc chấm điểm để phân biệt COCC đâu. thiếu gì cách :) mà bạn bảo đề thi do BTC ra. thông tin ở đâu vậy? sao mềnh chẳng biết gì cả nhỉ @@

Mình bảo rồi, đó là những thông tin mình lượm lặt được của 1 người bạn, muốn chia sẻ với các bạn thôi, chẳng có ý làm các bạn xao lòng, có lẽ mình đã đi hơi xa của topic này

Sửa lần cuối:
O

onthicongchuc99

Trung cấp
11/11/10
71
1
8
TPHCM
Dạ báo cáo anh, vấn đề đó em nắm được chứ, đó là cuộc nói chuyện của em và ng bạn làm ở thuế, em có thắc mắc đúng ngay dòng màu đỏ đó, nhưng ng bạn em nói rằng, quả là Cục trưởng cục thuế quyết định biên chế của cục mình nhưng trình cho Bộ tài Chính xem xét, chấp thuận, có trường hợp cục thuế trình bộ mà bộ bác đó, còn lý do bác thế nào em không thuộc thẩm quyền để được biết rõ nhá

Mình bảo rồi, đó là những thông tin mình lượm lặt được của 1 người bạn, muốn chia sẻ với các bạn thôi, chẳng có ý làm các bạn xao lòng, có lẽ mình đã đi hơi xa của topic này
Thôi cả nhà mình đừng bàn luận chuyện COCC hay bị phân bổ đi đâu nữa. mà jờ mình hãy học học và học để thi đỗ trước đi nhé/

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
trong thời gian chờ bạn nhatluu trả lời. Mình có câu này, mình khẳng định với bạn là thu nhập chịu thuế và thu nhập miễn thuế phải tách riêng ra, ngoại trừ các trường hợp đặc biệt khác (cũg ko biết trường nào cụ thể nữa). Còn về vấn đề kia thì mình cũg chịu, ko thể giải thích được. Bạn có thể coi Điều 18, luật thuế TNDN
Còn khi người ta hỏi thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp là bao nhiêu thì phần thu nhập chịu thuế này ko có thu nhập được miễn thuế trong đây nhe.
Now chỉ rắc rối chổ ko giải thích được chổ thu nhập tính thuế?

Tớ đi chậm hơn mọi người, giờ mới xem đến đây. Tớ có ý thế này:
Thu nhập chịu thuế = Doanh thu - Chi phí hợp lý.
Theo mình thu nhập chịu thuế thì có bao gồm thu nhập được miễn thuế trong đó. Bởi vì đây là thu nhập miễn thuế chứ ko phải là thu nhập ko phải chịu thuế. Lần trước các bạn đã phân biệt khái niệm "miễn thuế" và "ko chịu thuế " rồi mà.
Còn điều 18 luật Thuế TNDn, ở đây ng ta đưa ra điều kiện để áp dụng ưu đãi thuế, trong đó có nói DN phải hạch toán riêng Thu nhập được ưu đãi thuế và thu nhập ko đc ưu đãi thuế - vậy bạn xem cả điều 14 "ưu đãi về thời gian miễn thuế, giảm thuế" luôn nhé. Điều 14 cho thấy Thu nhập miễn thuế vẫn nằm trong thu nhập chịu thuế, nhưng chỉ là đang trong thời gian được miễn thuế nên được tính trừ khỏi thu nhập tính thuế thôi.
Các bạn có hiểu ý mình ko nhỉ?

F

friends268

Cao cấp
16/11/10
247
1
0
36
ha noi
hi ... uaz ... tại có nhiều nguồn tin quá ... nhưng không sao ...có tin tức gì mơi thì bạn cứ update cho cả nhà biết mới nhé ^^
chúc cả nhà ngày mới tốt lành :)

H

hangtt81

Guest
Các bạn đừng lo lắng quá vì những chuyện như COCC hoặc quen biết, các bạn hãy nhìn xem những gì Tổng Cục Thuế yêu cầu, những gì bạn học để thi tuyển sẽ không vô ích dù bạn có thi rớt,vì:
+ Nếu bạn học ngành kinh tế thì biết cách vận dụng những luật thuế đó là điều căn bản mà những người học kinh tế phải biết.
+ Luật cán bộ, công chức: bạn nghĩ vô ích??? Biết người biết ta trăm trận trăm thắng, bạn biết những gì yêu cầu cán bộ nhà nước phải tuân theo thì lúc đó bạn mới có cơ sở để yêu, thương, thông cảm, căm ghét, thù hận, biết cách làm việc với người ta, bạn làm kinh tế thì sẽ có lúc bạn phải làm việc với công chức.
+ Quản lý nhà nước về kinh tế, quản lý tài chính: Doanh nghiệp là một thực thể của nền kinh tế, chịu tác động bởi các chính sách của nhà nước. Bạn làm kinh tế thì việc biết cung cách quản lý tài chính của một chủ thể tác động đến hoạt động của doanh nghiệp là rất cần đấy chứ
+ Anh văn, vi tính: hiển nhiên là các bạn ở đây đều dùng cả.
Nếu các bạn nghĩ mình là dân đen không phải là COCC thì hãy cố gắng để con cháu các bạn là COCC., đừng có thành kiến với những người được gọi là COCC nhé các bạn:dance2:. Bản thân tôi cũng là dân đen mà còn nghèo nữa chứ:dance2:.
Nếu các bạn có đủ sức, có đức, có tài thì bạn sẽ đứng top khi thi tuyển đấy, không nên học tủ mà phải học hết. học hiểu nhé.:036:

Cám ơn bạn rất nhiều, nhờ có những góp ý của bạn mà những người không phải COCC tự tin thi hơn cũng như hăng hái học hơn, sự tổng hợp trên của bạn cũng khá hay và đầy đủ, nếu bạn cũng thi lần này thì mình tin bạn đã có định hướng rất rõ ràng và rất tốt. Chúc bạn thành công!

C

cunnhoht

Guest
13/11/09
1
0
0
42
ha tinh
nhờ các bạn giúp mình với ah
mình vừa nộp hồ sơ thi công chức thuế
bây giờ mình không biết học từ đâu và học như thế nào và cũng không có một chút tài liệu nào cả
mình hoang mang và lo lắng quá
mình thi ở cục thuế miền trung
có bạn nào có tài liệu hay đề thi nào không làm ơn cho mình tham khảo với
nhờ các bạn gửi cho mình qua mail: binhminhht2001@yahoo.com
cảm ơn các bạn rất nhiều, chúc các bạn thành công trong kỳ thi thuế

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ac116 cho mình hỏi chút.........! Có địa điểm thi rồi ah? Có lịch thi chưa? Máy bựa nay bận không vào diển đàn nên không biết thông tin gì cả. Chúc bạn buổi sáng tốt lành nha!

trời, mình có phải ban tổ chức thi đâu, năm rồi thì tại mình ở Tiền Giang nên mình biết là thi ở Vĩnh Long, Còn năm nay mình nghe người ta nói, nhưng mình nghĩ chưa chắc là thi ở Cần Thơ.

O

onthicongchuc99

Trung cấp
11/11/10
71
1
8
TPHCM
trời, mình có phải ban tổ chức thi đâu, năm rồi thì tại mình ở Tiền Giang nên mình biết là thi ở Vĩnh Long, Còn năm nay mình nghe người ta nói, nhưng mình nghĩ chưa chắc là thi ở Cần Thơ.

Nhưng mình nghĩ ở DBSCL là thi ở Cần Thơ đó.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ac116 mất bài ah, mình cũng thấy lạ cơ, nãy rõ thấy đến trang 553 bjờ thấy có 550 thôi, chắc một số post bị del rồi. Hôm qua tui cũng xem vnidol, đang sốc quá, để chạy đi hóng thông tin ngoài lề fát.
Càng đọc càng thấy rối rồi, có ý kiến thế này:
1. TN miễn thuế vẫn được tính vào thu nhập chịu thuế, chỉ là miễn thuế in 1 time nhất định. Nói như 1 câu của Ngọc là TN miễn thuế thuộc TN chịu thuế, chỉ có TN ko tính thuế mới nằm ngoài. Do vậy công thức TN tính thúe = TN chịu thúe - TN miễn thuế -... có thể hiểu là TN miễn thuế đã nằm trong TN chịu thuế, và vì nó được miễn thuế nên nó đc "loại" ra ngoài để tính ra cái thu nhập cần phải tính thuế (TN tính thuế). Như trong btập 14 TNDN có phân ra từng loại thu nhập ấy thì TN tính thuế ko tính cái TN được miễn thuế nữa. Còn vdụ khác người ta nói rằng thu nhập chịu thuế là A, trong đó có thu nhập miễn thuế là B thì TN tính thuế = A-B -...

2. Về vấn đề thi, theo mình hiểu thì đề thi do TCT ra đề, được Bộ TC duyệt chứ ko fải BTC trực tiếp ra đề. Còn cái chuyện phân công tác do Cục trg Cục thuế quyết định và BTC phê duyệt, còn ch "bố trí" việc phân bổ if có "làm tiền" thì đã được làm trong qđịnh fê duyệt of Cục trg rồi, chứ ko fải đợi đến ký duyệt BTC mới "có thay đổi"

3. Cái chuyện bạn nào đấy nói việc "làm điểm" là ko đúng đâu. COCC có rất nhiều cách để có điểm cao, bởi cái chuyện gian lận điểm mà bị fanh fui ra là chết toi, do vậy họ fải làm thế nào đó để có thể có điểm cao chính đáng, vdụ:
- Biết trước vùng đề thi rút gọn
- Được phím trong lúc làm bài để quay cop mà ko bị bắt
- Thi ở những nơi xa, nơi mà điểm chuẩn đỗ thấp hơn sau đó xin về nơi mình muốn về. VDụ muốn thi ở HN nhưng ở đó thí sinh giỏi nh, COCC nhiều. khả năng điểm chuẩn rất cao, do vậy về các tỉnh lân cận thi, đỗ đã, sau đó tính tiếp
....
Đại loại có 1 câu là, chúng ta có cần thiết phải quan tâm đến việc thi cử of COCC ko? Cái việc đó có ảnh hưởng đến việc học of we ko? TỐt nhất là học và học, ko care, sau khi thi ta bàn luận việc này sau.

5. Khả năng DỰ of tui cũng có người hưởng ứng đó ac116 ạ, cứ theo đó mà chiến thôi.

N

nguyenanh124

Guest
25/10/10
4
0
0
tại gia
Các bạn ơi mình cũng thi thuế đợt này, mình cũng mới biết có trang hay thế này để thảo luận và học hỏi được các bạn
mình thấy các bạn trao đổi, giải đáp phần trắc nghiệm có 300 câu j đó...nhưng mình mới vào nên không bít nội dung các câu trắc nghiệm đó ntn
bạn nào bảo giúp mình phần đó xem ở đâu với. hoặc gửi giúp mình với vào hòm thư nguyenhao1204@gmail.com
cảm ơn các bạn nhiều!

....................
Lần sau nhớ viết bài có dấu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ac116 mất bài ah, mình cũng thấy lạ cơ, nãy rõ thấy đến trang 553 bjờ thấy có 550 thôi, chắc một số post bị del rồi. Hôm qua tui cũng xem vnidol, đang sốc quá, để chạy đi hóng thông tin ngoài lề fát.
Càng đọc càng thấy rối rồi, có ý kiến thế này:
1. TN miễn thuế vẫn được tính vào thu nhập chịu thuế, chỉ là miễn thuế in 1 time nhất định. Nói như 1 câu của Ngọc là TN miễn thuế thuộc TN chịu thuế, chỉ có TN ko tính thuế mới nằm ngoài. Do vậy công thức TN tính thúe = TN chịu thúe - TN miễn thuế -... có thể hiểu là TN miễn thuế đã nằm trong TN chịu thuế, và vì nó được miễn thuế nên nó đc "loại" ra ngoài để tính ra cái thu nhập cần phải tính thuế (TN tính thuế). Như trong btập 14 TNDN có phân ra từng loại thu nhập ấy thì TN tính thuế ko tính cái TN được miễn thuế nữa. Còn vdụ khác người ta nói rằng thu nhập chịu thuế là A, trong đó có thu nhập miễn thuế là B thì TN tính thuế = A-B -...

2. Về vấn đề thi, theo mình hiểu thì đề thi do TCT ra đề, được Bộ TC duyệt chứ ko fải BTC trực tiếp ra đề. Còn cái chuyện phân công tác do Cục trg Cục thuế quyết định và BTC phê duyệt, còn ch "bố trí" việc phân bổ if có "làm tiền" thì đã được làm trong qđịnh fê duyệt of Cục trg rồi, chứ ko fải đợi đến ký duyệt BTC mới "có thay đổi"

3. Cái chuyện bạn nào đấy nói việc "làm điểm" là ko đúng đâu. COCC có rất nhiều cách để có điểm cao, bởi cái chuyện gian lận điểm mà bị fanh fui ra là chết toi, do vậy họ fải làm thế nào đó để có thể có điểm cao chính đáng, vdụ:
- Biết trước vùng đề thi rút gọn
- Được phím trong lúc làm bài để quay cop mà ko bị bắt
- Thi ở những nơi xa, nơi mà điểm chuẩn đỗ thấp hơn sau đó xin về nơi mình muốn về. VDụ muốn thi ở HN nhưng ở đó thí sinh giỏi nh, COCC nhiều. khả năng điểm chuẩn rất cao, do vậy về các tỉnh lân cận thi, đỗ đã, sau đó tính tiếp
....
Đại loại có 1 câu là, chúng ta có cần thiết phải quan tâm đến việc thi cử of COCC ko? Cái việc đó có ảnh hưởng đến việc học of we ko? TỐt nhất là học và học, ko care, sau khi thi ta bàn luận việc này sau.

5. Khả năng DỰ of tui cũng có người hưởng ứng đó ac116 ạ, cứ theo đó mà chiến thôi.

uh, bài bị xóa, nói chuyện ngoài lề wá, mai mốt ko dám nói chuyện phím nữa. có gì nói wa yahoo.
Mà cái câu giải thích của buigiang hay wá, đúng rồi. Như vậy trong bài 14 trắc nghiệm, mình phải công lại hết là ra thu nhập chịu thuế, sau đó tính: thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - thu nhập miễn thuế ?

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Các bạn thân mến, mình rất cám ơn các bạn đã post bài và trả lời các câu hỏi của các bạn khác tuy nhiên các bạn nhớ viết bài có dấu và tránh tình trạng 8 làm loãng topic nhé. Thanks.
Nếu có nhu cầu trao đổi và 8 các bạn có thể 8 Tại đây

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
hở? bạn nói thiệt hông đó? mình thì thấy mỗi người kêu một kiểu. người bảo ko coi đc, người bảo coi ít, giờ bạn bảo mở ầm ầm. mà thi kho bạc mà đã có kq à? đã thi chưa í nhỉ? chưa thi fphair. vởi lại dễ dàng thế sao bạn. Bên kho bạc tuyển ít mừ

KBNN tuyển đợt 2 bạn ah! đợt 1 vào thang 4 đó

V

vietdungnguyen82

Guest
15/11/10
1
0
0
42
Hà nội
mình ở vùng sâu vùng xa, mấy ngày mới được ngồi internet một lần, lần này đăng ký thi công chức ngành thuế mà chưa có tài liệu gì cả. mong nhận được sự chia sẽ của bạn.
vietdungnguyen82@gmail.com
Cám ơn bạn nhiều!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA