Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
blackhat

blackhat

Trung cấp
3/11/10
110
0
16
Ha Noi
trong thuế TNCN ko có qui định đối tượng ko chịu thuế mà chỉ qui định đối tượng được miễn thuế. Đối tượng được miễn thuế là đối tượng chịu thuế but trong khoản thời gian này NN tạm thời miễn và sau này có thể là thu thuế. Còn đối tượng ko chịu thuế là đối tượng ko phải đóng thuế luôn (cái đối tượng ko chịu thuế này chỉ có luật thuế GTGT mới có). Nhưng nếu xét kỹ thì tuy trong luật thuế TNCN ko có qui định đối tượng ko chịu thuế but bạn có thể coi các khoản ko phải đóng thuế trong tiền lương tiền công và tiền thưởng, ví dụ: tiền phụ cấp..., tiền thưởng anh hùng....Các bạn coi lại phần này nhe!

hj, đúng rùi đó trong luật ko quy định trường hợp ko chịu thuế nhưng vẫn có câu hỏi đó. Các trường hợp ko chịu thuế chính là các khoản được trừ khi tính thuế TNCN :smile3:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoainguyen26

Sơ cấp
23/10/09
7
0
0
Nam Định
vấn đề mình hỏi là nếu 2 nước ko có ký hiệp định thì có trừ phần thuế đã đóng ở nước ngoài ko? trong luật thuế TNDN ko có nói là điều kiện để được trừ phần thuế đã đóng ở nước ngoài là 2 nước phải có ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần. Luật chỉ nói nếu mà doanh nghiệp đã đóng thuế ở nước ngoài thì khi về VN sẽ được trừ số thuế đã đóng ở nước ngoài nhưng ko vượt quá số thuế phải nộp.
Theo thông tư 134 hướng dẫn thi hành chi tiết thực hiện Thuế thu nhập doanh nghiệp có nói đến việc 2 nước có ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần.

S

sang7y

Guest
4/12/10
19
0
1
Hà Lội
năm 2010 thi 5 môn phải ko các bạn?

Ko ,chỉ 4 môn thôi.Nhưng có tới 5 bài.Kiến thức chung 1 bài, Nghiệp dzụ 2 bài,Tin học 1 bài và Av 1 bài.Tổng cộng là 5 bài :wall:

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
Trời thiệt không rứa? năm ngoái ở Đà Nẵng, KBNN vừa rồi cũng thi ở ĐN. hi vọng là ĐN luôn nhỉ!
mà hình như có 2 anh em mình ở ĐN trên diễn đàn này thì phải!
thôi lo học bài cho tốt nha, khi nào có lịch thi rui tính tiếp! vừa rùi đi nộp hso thấy e ghi trong danh sách số 50 mới sau có 1 tuần. hic chọi nhau chắc dữ lắm hen!

anh số 72:036:
Thấy các bạn học khiếp quá, mình học mãi mấy cái luật mà không xong, các bạn lôi đủ thứ nghị định ra học:064:
ủa, em thi kho bạc rồi hả, sao còn thi thuế:025:. Các bạn đi thi ít đi:036:, để tui có cơ hội:036:

bạn biết đề năm ngoái ah? share cho mình với ... mình chỉ cần phần thi chung thôi :D
Mail : vietanh.khmt2@gmail.com
thanks & Regards!

Bạn thi đậu đi làm rồi, giờ thi gì nữa

uh đúng là nằm trong tiền lương & tiền công rùi.vậy là đ/a c. Vậy thu nhập không thường xuyên có phải nộp thuế TNCN không nhỉ?
thanks ac116 nhé!

Em, sắp tới thi cao học, em có thi không, anh định thi, lập hội ôn thi đi em

Sửa lần cuối:
R

rongdat88

Sơ cấp
3/12/10
21
0
0
hà Tĩnh
Có phải tất cả các cụm thi sẽ diễn ra vào một ngày ko nhỉ? M nghe nói là khoảng 20/12 thi đấy. Ko biết có tt có chính xác ko

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Có phải tất cả các cụm thi sẽ diễn ra vào một ngày ko nhỉ? M nghe nói là khoảng 20/12 thi đấy. Ko biết có tt có chính xác ko

trời 20/12 là thứ 2 mà, mà thi 2 ngày đấy nhé, 18, 19 thi kho bạc, kiểu này xách dép mà chạy. hic

A

agctho

Guest
31/10/10
8
0
0
can tho
phần QLNN các bạn học tài liệu ở đâu vậy ? mình tìm mãi mà chẳng thấy, bạn nào có tài liệu post lên diễn đàn cho mình xin với. Mình đi làm nên k có thời gian học bài nhiều, nghe các bạn nói sắp thi mình cũng lo lắm, có bạn nào biết chính xác lịch thi k?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
phần QLNN các bạn học tài liệu ở đâu vậy ? mình tìm mãi mà chẳng thấy, bạn nào có tài liệu post lên diễn đàn cho mình xin với. Mình đi làm nên k có thời gian học bài nhiều, nghe các bạn nói sắp thi mình cũng lo lắm, có bạn nào biết chính xác lịch thi k?

bạn chưa có tài liệu qlnn nữa à, 2 chuyên đề 16, 17, bạn vào google gõ chuyên đề 16 có liền, còn 17 thì bạn để lại mail mình gửi cho.
À, bạn cho mình hỏi hôm đi nộp hồ sơ bạn có ký tên ko vậy, sao mình ko có ký?

Sửa lần cuối:
F

friends268

Cao cấp
16/11/10
247
1
0
36
ha noi
bạn chưa có tài liệu qlnn nữa à, 2 chuyên đề 16, 17, bạn vào google gõ chuyên đề 16 có liền, còn 17 thì bạn để lại mail mình gửi cho.
À, bạn cho mình hỏi hôm đi nộp hồ sơ bạn có ký tên ko vậy, sao mình ko có ký?
không ký là khỏi thi luôn rồi b-)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Đúng rùi đó,coi chừng ko có ký là nó làm gắt khỏi thi luôn đó :004:

trời lại thêm 1 người làm mình sợ thêm, nhưng hôm đó mình thấy mấy người kia nộp cũng ko có ký mà, họ còn nộp dùm cả đóng. Tại nghe mấy chổ khác ai cũng ký nên thấy hơi lo, nhưng mình có đóng tiền và có lấy biên lai nữa!!!

N

nguyenhue98

Guest
2/12/10
2
0
0
39
thừa thiên huế
trời lại thêm 1 người làm mình sợ thêm, nhưng hôm đó mình thấy mấy người kia nộp cũng ko có ký mà, họ còn nộp dùm cả đóng. Tại nghe mấy chổ khác ai cũng ký nên thấy hơi lo, nhưng mình có đóng tiền và có lấy biên lai nữa!!!

minh` nhớ kiểm tra hồ sơ xong là bắt ký sau đó mới đi nộp tiền.

T

thienvy27

Guest
8/1/10
1
0
0
ha noi
các bạn ơi,có ai biết là thi tự luận môn chuyên ngành trong 90' thì câu hỏi theo dạng nào không?

F

friends268

Cao cấp
16/11/10
247
1
0
36
ha noi
minh` nhớ kiểm tra hồ sơ xong là bắt ký sau đó mới đi nộp tiền.

cũng tuỳ từng nơi,... ví dụ mình là nộp tiền xong quay lại ký ... b-) thông báo 100k mà khi nộp mất 140k ... xót xa ;((

các bạn ơi,có ai biết là thi tự luận môn chuyên ngành trong 90' thì câu hỏi theo dạng nào không?

bạn thi chuyên ngành j?

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
anh số 72:036:
Thấy các bạn học khiếp quá, mình học mãi mấy cái luật mà không xong, các bạn lôi đủ thứ nghị định ra học:064:
ủa, em thi kho bạc rồi hả, sao còn thi thuế:025:. Các bạn đi thi ít đi:036:, để tui có cơ hội:036:

bạn em thi KBN chứ em ko thi. Em chờ thuế tuyển lâu rùi! hic ráng mà học bài đi nhé! đọc 4cái luật với mấy cái thông tư đủ chết rùi, mà cái thông tư 60 nớ mình cũng chưa ngó tới!

Em, sắp tới thi cao học, em có thi không, anh định thi, lập hội ôn thi đi em

em chỉ lo thi Thuế cho tốt thui chứ ko học hành j cho cao nữa. Anh có vẻ lo công danh sự nghiệp ghê!
mấy cái luật xem cũng dễ học hơn cái Cđề 17 nớ, thiệt học mà khó nhớ quá! ước có cỗ máy thời gian củaDDOORERREMON vào tương lai xem đề thi nó như thể nào? hic

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
Câu 49. Công việc nào dưới đây không thuộc trách nhiệm của cơ quan thuế trong việc giải quyết hồ sơ xoá nợ tiền thuế, tiền phạt theo quy định của Luật quản lý thuế:
a. Cơ quan thuế quản lý trực tiếp người nộp thuế lập hồ sơ xoá nợ tiền thuế, tiền phạt gửi đến cơ quan quản lý thuế cấp trên.
b. Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ thì trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan thuế cấp trên phải thông báo cho người nộp thuế hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.
c. Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ xoá nợ tiền thuế, tiền phạt, người có thẩm quyền phải ra quyết định xoá nợ hoặc thong báo trường hợp không thuộc diện được xoá nợ tiền thuế, tiền phạt.
Đáp án: b)
câu này mình thấy khó hiểu quá! " cơ quan thuế cấp trên có trách nhiệm thông báo cho người nộp thuế "là trách nhiệm trong việc giải quyết đúng rùi! hic
mà mình đọc tại điều 68 luật QLy Thuế thì rõ ràng trách nhiệm của cơ quan thuế trong việc tiếp nhận & giải quyết hsơ Xóa nợ tiền thuế, tiền phạt rõ ràng có cả 3 ý trên! help me!!!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu 49. Công việc nào dưới đây không thuộc trách nhiệm của cơ quan thuế trong việc giải quyết hồ sơ xoá nợ tiền thuế, tiền phạt theo quy định của Luật quản lý thuế:
a. Cơ quan thuế quản lý trực tiếp người nộp thuế lập hồ sơ xoá nợ tiền thuế, tiền phạt gửi đến cơ quan quản lý thuế cấp trên.
b. Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ thì trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan thuế cấp trên phải thông báo cho người nộp thuế hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.
c. Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ xoá nợ tiền thuế, tiền phạt, người có thẩm quyền phải ra quyết định xoá nợ hoặc thong báo trường hợp không thuộc diện được xoá nợ tiền thuế, tiền phạt.
Đáp án: b)
câu này mình thấy khó hiểu quá! " cơ quan thuế cấp trên có trách nhiệm thông báo cho người nộp thuế "là trách nhiệm trong việc giải quyết đúng rùi! hic
mà mình đọc tại điều 68 luật QLy Thuế thì rõ ràng trách nhiệm của cơ quan thuế trong việc tiếp nhận & giải quyết hsơ Xóa nợ tiền thuế, tiền phạt rõ ràng có cả 3 ý trên! help me!!!

a, mình mới đọc lại nè, bạn đọc ko kỹ rồi, câu b ở đây nói là cơ quan quản lý thuế cấp trên thông báo cho người nộp thuế, but trong luật qlt thì ghi cơ quan thuế cấp trên phải thông báo cho cơ quan đã lập hồ sơ...

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
a, mình mới đọc lại nè, bạn đọc ko kỹ rồi, câu b ở đây nói là cơ quan quản lý thuế cấp trên thông báo cho người nộp thuế, but trong luật qlt thì ghi cơ quan thuế cấp trên phải thông báo cho cơ quan đã lập hồ sơ...

trời ơi! vô thi kiểu ni chắc chết quá!:wall: thanks ac116!

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork

Có nộp tiền là được rồi, có chỗ ký có chỗ không ký:beernow:
Đợt này mà 10000 người đăng ký thì lệ phí thu được là 1 tỷ 4 hả:025:

:056:Câu 49 bạn giải sai một lần không nhớ hay sao mà lại đi đọc lại luật:017:
Tôi xỉn rồi, chẳng đọc nổi các điều các bạn đang trao đổi.
See you around

em chỉ lo thi Thuế cho tốt thui chứ ko học hành j cho cao nữa. Anh có vẻ lo công danh sự nghiệp ghê!
mấy cái luật xem cũng dễ học hơn cái Cđề 17 nớ, thiệt học mà khó nhớ quá! ước có cỗ máy thời gian củaDDOORERREMON vào tương lai xem đề thi nó như thể nào? hic
anh chỉ ước đã không tồn tại để anh khỏi thắc mắc về tương lai:025:
các chuyên đề 16,17 tuy khó nhớ nhưng dễ hiễu,:034:., may mà nội dung không trừu tượng như môn triết:nopity:

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA