Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Nói thật là tui không thích mỗi 1 vđề lại chuyển qua 1 topic đâu, nó rời rạc quá. Tui chỉ nghĩ đơn giản là mọi người đưa câu hỏi có thể thi (câu hỏi in bộ đề) lên đây để thảo luận, vậy thì cùng thảo luận. Tại sao lại cứ fải làm cho nó to lớn hơn bằg cak lập top mới làm chi.

Nhận thừa kế, quà tặng bằng tiền chưa có ghi cụ thể nên mọi người hiểu là ko phải nộp vậy tại sao lại tặng hoặc thừa kế bằng vật chất lại phải nộp, vậy tôi quy ra tiền chứ ko tặng bằng vật chất nữa để tránh nộp thuế nhé.

Cái câu này tui có ý kiến như thế này: Cái việc tặng bằng vật chất, ở đây ghi trong luật thế này:
Đối với nhận thừa kế là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý nhà nước như: ô tô, xe gắn máy (xe mô tô), tàu, thuyền, máy bay.
10.4. Đối với nhận quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền như: ô tô, xe gắn máy (xe mô tô), tàu, thuyền, máy bay.

Ta hiểu rằng "vật chất" nêu trong luật là cái cần phải đăng ký/nhượng quyền sở hữu, tức là có căn cứ plý trong việc thừa kế/tặng. Vậy vẫn phải là những cái có căn cứ pháp lý để dựa trên đó mà thu thuế, dựa trên đó mà tính giá trị bằng tiền of VChất, để mà có căn cứ tính thuế.
Vậy đối với những vật chất mà tôi ko cần đăng ký quyền sở hữu thì sao?
Vấn đề này tui nghĩ nên khép lại ở đây, đi sâu quá cũng ko được gì mà mất time ôn thi of chúng ta.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
Câu 88: Trường hợp nào sau đây cá nhân có thu nhập nhận từ thừa kế, quà tặng không phải đóng thuế thu nhập cá nhân:
a,Nhận bằng tiền
b, Phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng dưới 10 triệu đồng mỗi lần nhận.
c, Cả a và b đều đúng
câu này đáp án b or c nhỉ??????? theo mình b sẽ chính xác hơn.

minhtiensinh oiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
friends oiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
hu hu

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu 88: Trường hợp nào sau đây cá nhân có thu nhập nhận từ thừa kế, quà tặng không phải đóng thuế thu nhập cá nhân:
a,Nhận bằng tiền
b, Phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng dưới 10 triệu đồng mỗi lần nhận.
c, Cả a và b đều đúng
câu này đáp án b or c nhỉ??????? theo mình b sẽ chính xác hơn.

minhtiensinh oiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
friends oiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
hu hu

cái này có đáp án mà, c
bạn friend hôm nay ko thấy online, hổm rài bận làm dự án gì của Tổng Cục Thuế đấy, các bạn lo học bài đi, friend thi lần này chủ yếu là thi cho biết thôi!

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
cái này có đáp án mà, c
bạn friend hôm nay ko thấy online, hổm rài bận làm dự án gì của Tổng Cục Thuế đấy, các bạn lo học bài đi, friend thi lần này chủ yếu là thi cho biết thôi!

Chắc là bạn friends268 đang tham gia hội đồng thi tuyển công chức, bên Ban biên soạn đề thi:036:

P

pig queen

Guest
17/12/10
7
0
0
HT
bạn pig qeen ơi, bạn cũng bớt chút thời gian gửi cho mình tài liệu tóm tắt môn quản lý nhà nước với bạn nhé. Email của mình là: haiyentruong188@gmail.com. Thanks bạn trước nhá.

Bạn ơi tài liệu đó mình đã nhờ Ms Dinh đưa lên diễn dàn rồi mà,ở trang 500mấy đó,nhưng nghe bảo tài liệu này ko dùng được nà

.....................
Bạn tìm ở trang 587 trở đi nhé chắc nó nằm ở khoảng đó

H

hongquan6789

Sơ cấp
8/12/10
20
0
0
36
ninh binh
Bạn ơi tài liệu đó mình đã nhờ Ms Dinh đưa lên diễn dàn rồi mà,ở trang 500mấy đó,nhưng nghe bảo tài liệu này ko dùng được nà

.....................
Bạn tìm ở trang 584 trở đi nhé chắc nó nằm ở khoảng đó

sao tài liệu đó ko dùng được vậy bạn?

K

kokochoco21

Guest
24/9/10
4
0
0
36
Hà Nội
có bạn nào bít cho tớ hỏi khi tính thuế TNCN thì tính theo biểu thuế luỹ tiến cũ là:
Bậc1 : Đến 5tr -> thuế suất 5%
Bậc 2: Trên 5tr đến 10tr -> thuế suất 10%
.....
hay biểu lũy mới
Bậc1 :4tr -> thuế suất 0%
Bậc 2: Trên 4tr đến 6tr -> thuế suất 5%
....

T

thoakoi

Sơ cấp
21/11/10
39
0
6
nơi cuối con đường
đã bạn nào làm đề tin học lần trước chưa nhỉ
1 người bạn gửi cho mình 130 câu hỏi trắc nghiệm tin học (có đáp án) post lên cho mọi người tham khảo ná!

Đính kèm

• 130 cau hoi trac nghiem Tin Hoc.doc
    73.5 KB · Lượt xem: 213
K

kchi2010

Guest
21/12/10
2
0
0
38
HD
Chào cả nhà!
Mình đã nộp hồ sơ và thuế nhưng mà tài liệu ôn thi thì chưa có nhiều. Mình thi ngạch chuyên viên công nghệ thông tin. Bạn nào có tài liệu về môn chuyên ngành này thì gửi cho mình với nhé
Mail của mình là : kchi2010@gmail.com
Cám ơn các bạn. Mong các bạn giúp đỡ.

P

pig queen

Guest
17/12/10
7
0
0
HT

Thì tài liệu đó mình cũng xin được nên không đảm bảo tính chuẩn xác,đã đưa lên diễn đàn cho kham khảo ý kiến mọi người nên mọi người bảo như vậy,nói chung các bạn cũng tham khảo thôi còn dùng hay không là tuỳ mọi ngưòi nhé.

Tài liệu này đã up ở trang 587,mọi người chịu khó tìm nhé,mình cũng ít khi vào được diễn dàn nên khó mà gửi cho từng người đựoc

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
có bạn nào bít cho tớ hỏi khi tính thuế TNCN thì tính theo biểu thuế luỹ tiến cũ là:
Bậc1 : Đến 5tr -> thuế suất 5%
Bậc 2: Trên 5tr đến 10tr -> thuế suất 10%
.....
hay biểu lũy mới
Bậc1 :4tr -> thuế suất 0%
Bậc 2: Trên 4tr đến 6tr -> thuế suất 5%
....

biểu mới này ở đâu vậy ta?, bạn trích dẫn VB nhé

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Mình là mem mới tham gia diễn đàn, trước hết vô cùng cám ơn những kiến thức mà các bạn đã chia sẻ.Mình xin được tham khảo các bạn một số thắc mắc trong môn QLNN như sau.Môn này thực tình mình chưa đụng đến,nhưng mình có 2 loại tài liệu để ôn môn này,đó là chuyên đề 16, chuyên đề 17 và phần tài liêụ mình cũng xin được từ mọi người(mình là thành viên mới nên chưa được đính kèm file nên ai đó có thể cho mình email để đưa lên jùm mình đc k?),phần tài liệu này mình thấy rất ngắn gọn và mình thấy phù hợp với yêu cầu của môn thi là"Kiến thức quản lý hành chính nhà nước về kinh tế, tài chính (theo tài liệu Quản lý nhà nước ngạch chuyên viên của Học viện Hành chính quốc gia),còn mình đọc sơ qua chuyên đề 16,17 thấy rộng quá.Không biết tài liệu này júp j được mọi người k.
Bạn ui, gửi cho mình với nhé! Email của mình là ngocha28081982@gmail.com.
Thanks bạn nhiều nhé!

bạn ơi cho mình xin tài liệu của Học viện hành chính quốc gia đó với nhe, mail của mình là: haihp266@gmail.com

Tài liệu đó nằm ở trang 587 các bạn chịu khó vào tìm và down về nhé, ko có ai rảnh gửi vào mail cho tất cả mọi người được. Tài liệu của bạn pig queen thấy bảo ko dùng được nên các bạn chỉ tham khảo thôi nhé.
Chuyên đề 16 và chuyên đề 17 ở trang 570 nhé, từ giờ những ai ko chịu tìm tài liệu tớ sẽ xoá. Sắp thi rồi làm gì có ai có time gửi cho các bạn được. Chịu khó tìm đi

T

t3dkp

Sơ cấp
28/11/10
30
0
6
37
kjhhjkhkjkjh
đã ai có giấy bao thi chưa vậy? Hôm trước mình quên ký tên vào danh sách nên rất lo không biết có được thi không nữa!...cả nhà ai nhận được giấy báo thì báo cho a e biết nha!

N

ngtphuong

Sơ cấp
đã bạn nào làm đề tin học lần trước chưa nhỉ
1 người bạn gửi cho mình 130 câu hỏi trắc nghiệm tin học (có đáp án) post lên cho mọi người tham khảo ná!

Ban ơi, mình down về rồi nhưng ko dùng dc tại vì bị lỗi phông, máy mình quen dùng Times new roman và VN time hic hic. Cho mình hỏi đây là cái phông gì hả bạn?

H

haihp266

Guest
17/12/10
41
0
0
hai phong
Các bạn ơi.có ai Hải Phòng không? có biết ở Hải Phòng có lớp ôn nào không? minh vừa đi làm, vừa ôn thi công chức thuế lại vừa.... con bé nữa, không biết làm thế nào đây. Hu..hu..

T

thoakoi

Sơ cấp
21/11/10
39
0
6
nơi cuối con đường
Ban ơi, mình down về rồi nhưng ko dùng dc tại vì bị lỗi phông, máy mình quen dùng Times new roman và VN time hic hic. Cho mình hỏi đây là cái phông gì hả bạn?

font VNI Times bạn à! mình đổi sang dạng dạng pdf hoặc sang font khác nhưg không được! hjxx!
bạn nên dow font VNI về để đọc được tài liệu, có bạn nào sửa sang được font khác không thì sửa dùm òy gửi cho bạn ấy ná! tớ chịu!!! :(

Y

yentien1402

Sơ cấp
1/11/10
5
0
0
Cà Mau
Mình gửi các bạn 4 dạng đề thi Kiến Thức Chung về Thuế. Mình sưu tầm được
Đề 1:
Câu 1: Hãy trình bày những nguyên tắc quản lý nhà nước về tài chính tiền tệ ở nước ta hiện nay?
Câu 2: Trình bày các trường hợp được hoàn thuế GTGT. Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế GTGT đầu ra nhỏ hơn thuế GTGT đầu vào và được khấu trừ. Ô tô dưới 24 chỗ ngồi bán cho doanh nghiệp chế xuất hoặc nhập khẩu vào khu chế xuất có chịu thuế tiêu thu đặc biệt không? Giải thích tại sao?
Câu 3: Hãy nêu những việc cán bộ công chức không được làm?
Đề 2:
Câu 1: Hãy trình bày những nội dung chủ yếu của quản lý nhà nước về kinh tế ở nước ta hiện nay?
Câu 2: Anh chị cho biết cục Thuế tỉnh có nhiệm vụ, quyền hạn gì?
Câu 3: Nghĩa vụ của cán bộ công chức?
Đề 3:
Câu 1: Sự cần thiết khách quan phải giữ vững sự định hướng XHCN và nội dung định hướng XHCN cho nền kinh tế thị trường ở nước ta?
Câu 2: Hãy cho biết công chức có những quyền lợi gì?
Câu 3: Trình bày các tiêu thức miễn giảm thuế theo luật thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành. Nêu tác dụng của từng biện pháp ưu đãi đó?
Đề 4:
Câu 1: Nguyên tắc quản lý tài chính công?
Câu 2: Trình bày mục tiêu, nhiệm vụ của quản lý nhà nước về tài chính tiền tệ?
Câu 3:Theo quy định của luật Quản lý thuế, cơ quan quản lý thuế các cấp có trách nhiệm gì?

Mail: giangnhi1402@gmail.com

Sửa lần cuối:
H

hongquan6789

Sơ cấp
8/12/10
20
0
0
36
ninh binh
các bác làm giúp em bài này cái:
Doanh nghiệp X trong năm tính thuế có số liệu sau :
- Doanh thu tiêu thụ sản phẩm: 6.000 triệu đồng
- Chi phí phân bổ cho số sản phẩm tiêu thụ: 5.000 triệu đồng.
- Thu nhập nhận được từ dự án đầu tư tại nước ngoài : 1.000 triệu đồng (thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập theo Luật của nước doanh nghiệp X đầu tư là 300 triệu đồng)
- Thuế suất thuế TNDN là 25%.Các chi phí được coi là hợp lý.
Thuế TNDN doanh nghiệp X phải nộp trong năm là bao nhiu?

Đề 1:
Câu 1: Hãy trình bày những nguyên tắc quản lý nhà nước về tài chính tiền tệ ở nước ta hiện nay?
Câu 2: Trình bày các trường hợp được hoàn thuế GTGT. Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế GTGT đầu ra nhỏ hơn thuế GTGT đầu vào và được khấu trừ. Ô tô dưới 24 chỗ ngồi bán cho doanh nghiệp chế xuất hoặc nhập khẩu vào khu chế xuất có chịu thuế tiêu thu đặc biệt không? Giải thích tại sao?
Đề 2:
Câu 1: Hãy trình bày những nội dung chủ yếu của quản lý nhà nước về kinh tế ở nước ta hiện nay?
Câu 2: Anh chị cho biết của Thuế tỉnh có nhiệm vụ, quyền hạn gì?
Đề 3:
Câu 1: Sự cần thiết khách quan phải giữ vững sự định hướng XHCN và nội dung định hướng XHCN cho nền kinh tế thị trường ở nước ta?
Câu 3: Trình bày các tiêu thức miễn giảm thuế theo luật thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành. Nêu tác dụng của từng biện pháp ưu đãi đó?
Đề 4:
Câu 3:Theo quy định của luật Quản lý thuế, cơ quan quản lý thuế các cấp có trách nhiệm gì?

bạn có đề chuyên ngành ko gửi luôn llên cho ae tham khảo?

Sửa lần cuối:
wjndwjng

wjndwjng

Trung cấp
29/1/10
104
1
16
Hà Nội
Đề 1:
Đề 2:
Câu 2: Anh chị cho biết của Thuế tỉnh có nhiệm vụ, quyền hạn gì?
Đề 3:
Đề 4:

Cái gì của thuế tỉnh vậy bạn???

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
các bác làm giúp em bài này cái:
Doanh nghiệp X trong năm tính thuế có số liệu sau :
- Doanh thu tiêu thụ sản phẩm: 6.000 triệu đồng
- Chi phí phân bổ cho số sản phẩm tiêu thụ: 5.000 triệu đồng.
- Thu nhập nhận được từ dự án đầu tư tại nước ngoài : 1.000 triệu đồng (thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập theo Luật của nước doanh nghiệp X đầu tư là 300 triệu đồng)
- Thuế suất thuế TNDN là 25%.Các chi phí được coi là hợp lý.
Thuế TNDN doanh nghiệp X phải nộp trong năm là bao nhiu?

bạn có đề chuyên ngành ko gửi luôn llên cho ae tham khảo?

câu bài tập thì giải rất nhiều lần rồi.

bạn có đưa cho bạn kia 100tr cũng ko kiếm được cái đề chuyên ngành đâu, có đâu mà đưa.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA