Xử lý NCK vào SC

• Thread starter Khuatquangthin
  • Ngày gửi
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Thìn làm kế tóan trên file excel theo NKC

File EXCel đó có các sheet NCK, SC và BCDKT vậy bây giờ có các hàm nào hoặc con Macro nào hướng dẫn cho bọn nghiệp vụ phát sinh chạy vào SC và bảng CDKT không. Trước giờ làm phải copy dán dán mỏi tay quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bác gởi cho em mẩu file đi em sẽ cố gắng giúp bác bằng mấy câu Macro đơn giản.
Em biết là có người sài công thức áp dụng cho việc này rất tốt nhưng em chỉ sài Macro thôi vì nó làm cho nhẹ máy. Chứ mấy cái công thức đôi khi làm cho nó kéo cái file chạy rề rề.

A

alovo

Trung cấp
NguyênBình nói:
Bác gởi cho em mẩu file đi em sẽ cố gắng giúp bác bằng mấy câu Macro đơn giản.
Em biết là có người sài công thức áp dụng cho việc này rất tốt nhưng em chỉ sài Macro thôi vì nó làm cho nhẹ máy. Chứ mấy cái công thức đôi khi làm cho nó kéo cái file chạy rề rề.
:food-smil Bạn có thể viết nội dung macro mà từ 1 sổ nhật ký chung mà có thể tự điền số liệu vào tất cả các sổ cái ( mỗi số cái là 1 sheet ) được không? Bác post lên trên này cho tôi với. Xin cảm ơn

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
alovo nói:
:food-smil Bạn có thể viết nội dung macro mà từ 1 sổ nhật ký chung mà có thể tự điền số liệu vào tất cả các sổ cái ( mỗi số cái là 1 sheet ) được không? Bác post lên trên này cho tôi với. Xin cảm ơn
Mỗi sổ cái là một Sheet à ? Sao lại không sử dụng chỉ một Sheet SoCai thôi và dùng Validation để lựa chọn tài khoản từ DS ? Thật ra, cái vụ rút dữ liệu này nói nhiều rồi, và chị chỉ sử dụng hàm và công thức. Nếu Bình viết Macro, thì Post lên cho EFC luôn nhé, để chị xem có nhanh hơn, nhẹ hơn nhiều không ?
Nếu Thìn gửi File của mình, EFC sẽ giúp bạn có kết quả tốt nhất, vì mỗi File thiết kế, có những cái riêng, nếu bạn rành Excel hơn, mọi người có thể hướng dẫn bạn, và bạn có thể thực hiện trên File của mình, nhưng nếu bạn không rành lắm, File có thể sẽ bị lỗi. Vậy bạn cứ up File lên cho EFC nhé

A

alovo

Trung cấp
handung107 nói:
Mỗi sổ cái là một Sheet à ? Sao lại không sử dụng chỉ một Sheet SoCai thôi và dùng Validation để lựa chọn tài khoản từ DS ? Thật ra, cái vụ rút dữ liệu này nói nhiều rồi, và chị chỉ sử dụng hàm và công thức.
:food-smil Em vẫn dùng cả hàm, công thức lẫn macro nhưng chỉ giải quyết được từ 1 sheet này sang 1 sheet kia thôi, ví dụ: Em tạo một một form nhập liệu ở Sheet1 có các chỉ tiêu:
Ngày Mã NV Bộ phận
Năng suất NTX HN Số Tiền
----Sang sheet 2 các chỉ tiêu được trải đều trên 1 dòng và mỗi lần em nhập xong 1 người ở bên sheet1 thì dùng macro chuyển sang dòng sheet2 và xắp xếp lại theo mã NV. Đến cuối tháng tính lương cho từng bộ phận thì em lại phải dùng advanfilter để lọc từng bộ phận (12 bộ phận) mà mỗi bộ phận thì cách tính lại khác nhau ( số cột nhiều ít khác nhau và công thức khác nhau) nên không thể làm trên cùng 1sheet được do vậy em mong chị xem có cách nào để khi em nhấn fím tắt của macro thì nhân viên của bộ phận nào vào bộ phận đấy.

T

truonghan

Guest
29/9/05
1
0
0
42
ha noi
Ai có thể gửi cho mình với dược không?
Please!!!!!!!!!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Vụ in sổ cái này tớ thường dùng cả công thức lẫn macro.
Thường làm trên 2 sheet:
Một sheet chứa toàn bộ số liệu chi tiết để in theo mẫu.
Một sheet chứa số liệu tổng hợp các TK, bao gồm số hiệu, tên, dư đầu, phát sinh, lũy kế phát sinh và dư cuối.
Cái khó là một số nghiệp vụ kết chuyển hoặc có tài khoản trong tháng không phát sinh, làm sao cho nó tự động kết chuyển hoặc đưa vào chữ "Không phát sinh" vào trang in!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Tất cả sổ cái trong 1 sheet cũng là một ý kiến tốt, như vậy kể kiểm soát dể hơn. Nhưng ngược lại mỗi lần tạo ra mớ sổ cái này lại là một việc làm vất vả cho máy tính đấy. Trước kia em từng làm theo kiểu này kèm theo với một danh sách các tài khoản muốn mở sổ cái để chọn lập hoặc làm mới lại (thay thế cái cũ đang có
Việc cho tất cả một sheet là cách hiện tại em đang làm. Tất nhiên là có thể chậm một chút nhưng nó sau đó không bị tình trạng trì trệ do "Calculation"
Nhưng phải có mẩu nhật ký chung thì mới làm được.

Việc thực hiện bằng công thức thì có ưu và khuyết điểm sau:
Ưu: - Không dính dáng tới Macro --> nhiều người làm được
- Công thức biến hóa khôn lường --> linh hoạt kô bị việc thay đổi gây ra sự xáo trộn đối với sheet sổ cái

Khuyết:
- Nếu bảng tính dài thì tính toán trì trệ
- Kô làm được theo kiểu mỗi sheet một tài khoản (được nhưng rất mất công)

To Adam_Trần: đã là dân làm Macro thì việc cho hiện ra câu không phát sinh đâu có khó.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Ưu điểm lớn nhất của việc thiết lập sổ cái trong một Sheet, sổ CT các tài khoản trong một Sheet, Bảng tổng hợp công nợ, Bảng tổng hợp NXT nguyên vật liệu, HH, công cụ, DC, thành phẩm, tóm lại là cùng một loại trong một Sheet là ta tiết kiệm được việc mở quá nhiều Sheet trên File KT của mình, và chắc chắn File sẽ nhẹ hơn hẳn. Hiện tại, File của chị có :
- 1 Sheet là Sổ cái
- 1 Sheet là Sổ chi tiết các tài khoản
- 1 Sheet là Sổ chi phí dành cho các tài khoản 641, 642, 627
- 1 Sheet là Sổ CT vật liệu sản phẩm HH, dành cho các loại Hh, thành phẩm, NVL, CCDC...
- 1 Sheet là Phiếu Thu & Phiếu Chi
- 1 Sheet là Phiếu Nhập & Phiếu Xuất
Tóm lại, chị có thể ghép tất cả các mẫu giống nhau vào cùng một Sheet như BC HH mua vào và Bán ra, BTH công nợ, BTH NXT, CTGS...Khi nhập dữ liệu chỉ nhập vào một Sheet duy nhất gọi là Bảng Tổng hợp các CTPS. Công thức có thể phức tạp, khó hơn, nhưng thật tiện lợi. Khi muốn in ra hay sử dụng sổ nào, ta chỉ việc chọn trong DS Validation hay các Option, ComboZBox, tuỳ thiết kế

D

daovietcuong

Guest
Hình như thiếu!

File KT của mình, và chắc chắn File sẽ nhẹ hơn hẳn. Hiện tại, File của chị có :
- 1 Sheet là Sổ cái
- 1 Sheet là Sổ chi tiết các tài khoản
- 1 Sheet là Sổ chi phí dành cho các tài khoản 641, 642, 627
- 1 Sheet là Sổ CT vật liệu sản phẩm HH, dành cho các loại Hh, thành phẩm, NVL, CCDC...
- 1 Sheet là Phiếu Thu & Phiếu Chi
- 1 Sheet là Phiếu Nhập & Phiếu Xuất
(......)
Trong book của chị hình như không thấy BCTC thì phải, số dư TK chị để ở đâu, kiểm tra cân đối như thế nào nhỉ?
---------------------------------
Always careful - Always successful

T

trangthu

Guest
15/11/05
7
0
0
41
hanoi
chao moi nguoi, em la 1 thanh vien moi, em cung dang kho khan trong viec chuyen tu NKC vao so cai ma ko biet lam cach nao, neu anh chi nao biet bay cho em voi.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Xin góp ý!

trangthu nói:
chao moi nguoi, em la 1 thanh vien moi, em cung dang kho khan trong viec chuyen tu NKC vao so cai ma ko biet lam cach nao, neu anh chi nao biet bay cho em voi.
Trước hết em lên bắt đầu bằng việc suy nghĩ về cách tổ chức bảng cơ sở dữ liệu. Mục tiêu của kế toán tài chính là các BCTK. Nhưng trước hết để phục vụ cho công việc hàng ngày như mua/bán hàng, thu tiền/thanh toán/đòi nợ... nhất thiết phải có các thông tin chi tiết cho mỗi đối tượng liên quan (ý là phải có hệ thống các bảng danh mục: tài khoản, khách hàng, mặt hàng....)
Nguyên tắc chung: để lên được sổ tài khoản là mỗi giao dịch phải được định khoản, còn nên được sổ chi tiết thì phải gắn với các đối tượng chi tiết (mã hàng, mã khách hàng, mã nhà cung cấp...). Tổng hợp của các chi tiết sẽ lên được sổ cái.
Vấn đề còn lại, là cuối mỗi kỳ phải làm lại công việc tổng hợp giống như công việc đã làm cho kỳ trước thì mức độ "phải tự làm lại" (cũng có nghĩa là "tự động hoá") đến đâu. Nếu chấp nhận làm thủ công thì đến đó coi như xong rồi, còn muốn automatic: chỉ cần "click to print" thì phải biết thêm một chút về Macro và VBA. Macro sẽ giúp ích em biết về VBA rất nhiều vì nó tự phát sinh code các thao tác mà em ghi lại (Macro của Access khác điểm này). Cứ làm đi, thử lại nhiều lần và đừng quên sao lưu thường xuyên em sẽ có một sổ cái tự động ưng ý!
Chi tiết cách thức thực hiện, em có thể tìm thấy trên "Excel và kế toán" và sẽ có rất nhiều anh chị nhiệt tình giúp đỡ.
Chúc vui vẻ, thành công!

Sửa lần cuối:
L

luckytranquan

Guest
3/5/05
31
0
0
43
HCM
Chào cả nhà!
Lâu quá mình không gặp cả nhà.
Mình có chương trình bằng Excel và Access để lập sổ chi tiết, sổ cái, bảng tổng hợp doanh thu và chi phí.
Bạn nào cần thì mail qua mình: lucky_tranquan@yahoo.com

Chúc cả nhà vui vẻ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA