Mỗi tuần một chuyên đề

Bạn nghĩ gì sau khi mình bị sếp la

• Thread starter Khuatquangthin
  • Ngày gửi
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
ĐỒng ý với bạn Phamcung.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Bathanh nói:
Các cụ nhà ta có câu này:

Lời nói chẳng mất tiền mua
Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau.

Nhưng cũng chính các cụ, vâng, chính các cụ lại có câu nói này nữa:

Mật ngọt thì ruồi chết tươi
Những nơi cay đắng là nơi thật thà!

Vậy là sao nhỉ?
Có lẽ, việc quát mắng nhân viên hoặc nhẹ nhàng với nhân viên, chưa hẳn là sai, chẳng hẳn là đúng. Bởi, có những người già lừa ưa nặng, nhưng tất cả đều là con người, đều có quyền BÌNH ĐẲNG BÁC ÁI.
Điều quan trọng đằng sau những lời quát mắng đó, hoặc những lời nhẹ nhàng đó là cái gì? ( Tình yêu thương, sự xây dựng hay là sự miệt thị?)
Chúng ta ko ai muốn bị quát mắng, vậy trên đời chúng ta đã quát mắng ai chưa?
HỈ, NỘ, ÁI, Ố vốn là thuộc tính của con người. Nhưng tấm lòng TỪ BI, HỶ XẢ nào đã mấy ai có được.
Quá hay! Tôi tâm đắc với ý kiến này nhất bởi nó dung hoà được cả khi ta là nhân viên cũng như khi ta là sếp. Các cụ nói cấm có sai câu nào các bác nhỉ! Và bac Bathanh thì hiểu quá tốt lời của các cụ.
Thán phục!!! :eek:know: :thumbsup: :thanx:

M

mưabóngmây05

Guest
8/8/05
36
1
6
Tp. HCM
Hồi mới ra trường mình còn mít ướt chứ, bây giờ thì "chai" rồi, có la mắng mấy mình cũng cười cười chả nói gì hết, rồi cũng thôi chứ nói mãi à. Nói thế, tức thì có tức đấy, nhưng cãi lại chỉ tổ mệt thôi, để khi nào ngồi nói chuyện chơi, góp ý nhẹ nhàng...

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Quynh Huong nói:
Quá hay! Tôi tâm đắc với ý kiến này nhất bởi nó dung hoà được cả khi ta là nhân viên cũng như khi ta là sếp. Các cụ nói cấm có sai câu nào các bác nhỉ! Và bac Bathanh thì hiểu quá tốt lời của các cụ.
Vì bác Bathanh sắp lên hàng CỤ rùi :biggrin:

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Khà.khà.khà...
Mãi hôm nay mới thấy tiết mục này, hay thế mà trước giờ không đọc thấy.
Trước đây mình cũng làm lính, cũng từng bị la. Nhưng từ bị la mình mới càng ngày càng khá lên. Cũng đã từng khóc. Nhưng không bị sếp của mình la mà bị sếp phòng khác la ngay trong phòng mình, trong khi sếp mình ngồi yên chẳng dám hó hé. Thế mới tức. Và cuối cùng... người ra đi đầu không ngoảnh lại.
Nhờ vậy mà hôm nay mình được làm sếp nho nhỏ trong 1 Cty chị của Công ty cũ. Người trước đây làm mình giận và ra đi nay cũng bị nghỉ rồi. Đời có vay có trả đấy các bạn ạ. Nhưng việc người ấy bị nghỉ không hề có liên quan với mình đâu nhe. Nếu người làm sếp nào mà hay lớn tiếng chửi bới người khác thì không có kết quả tốt và lâu dài đâu. Các bạn yên tâm.
Mình đã rút ra kinh nghiệm cho bản thân, bây giờ khi thấy nhân viên làm sai, mình không có nổi giận lôi đình đâu. Mình luôn giảng giải cho họ biết họ sai chỗ nào và những việc liên quan với nó để nhân viên tự suy nghĩ và rút kinh nghiệm cho lần sau và cho những thứ tương tự như thế. Có lúc phải giảng đi giảng lại vài 3 lần đấy, vì lính làm không tốt thì người đưa đầu ra gánh tội với sếp lớn trước tiên là sếp nhỏ rồi. Cũng mệt lắm nhưng biết làm sao, nếu ai cũng giỏi và làm đúng theo ý của sếp thì người ta cũng dần dần làm sếp cả rồi chứ không làm lính nữa.
Còn nữa, phải biết bảo vệ nhân viên của mình, không để người khác chèn ép hoặc la lối, muốn gì thì cứ trao đổi với sếp của nó chứ.
Trường hợp nhân viên chống đối thì phải xem lại vì sao họ chống đối. Không phải lúc nào mình cũng đúng đâu. Nếu chống đối vì họ ngang ngạnh và cứng đầu thì cho họ 1 vé đi Đức du lịch.
hì.hì..

B

babygirl

Guest
22/9/05
0
0
0
40
Vùng trời bình yên
Xin chào cả nhà
Em là mem mới toanh, lâu nay không có dịp lên wkt nên không biết các bạn có một sân chơi như thế này. Tưởng rằng chỉ tham gia đọc các hướng dẫn của các anh chị là xong nhiệm vụ.
Quả thật, Ông sếp nhà em cực kỳ khó tính, hôm nào thấy mặt đăm đăm là bọn em im như thóc, vì đụng tới ổng lúc đó là chết ngay.
Thật tình thì Ổng rất ít khi la ai, nhưng đã la thì cả tầng lầu đều biết, mắc cỡ muốn chết, cả người bị la lẫn người ngồi bên cạnh, mặc dù ổng la đúng chứ không sai.
Anh chị có biết cách nào có thể trừng trị cái tội la oang oang giữa bàn dân thiên hạ của ổng được không, xin giúp em với.
Sao ổng không mời người có lỗi vào phòng để phân tích sai lầm, có lẽ thế thì mọi người phục hơn.
Em thấy kinh nghiệm quản lý của nước ngòai là các sếp không nên làm mất mặt nhân viên, không biết có đúng không và có nên khuyên ông ta như vậy không nhỉ.

T

toilatoi

Guest
13/10/05
53
0
0
thien dang
babygirl nói:
Xin chào cả nhà
Em là mem mới toanh, lâu nay không có dịp lên wkt nên không biết các bạn có một sân chơi như thế này. Tưởng rằng chỉ tham gia đọc các hướng dẫn của các anh chị là xong nhiệm vụ.
Quả thật, Ông sếp nhà em cực kỳ khó tính, hôm nào thấy mặt đăm đăm là bọn em im như thóc, vì đụng tới ổng lúc đó là chết ngay.
Thật tình thì Ổng rất ít khi la ai, nhưng đã la thì cả tầng lầu đều biết, mắc cỡ muốn chết, cả người bị la lẫn người ngồi bên cạnh, mặc dù ổng la đúng chứ không sai.
Anh chị có biết cách nào có thể trừng trị cái tội la oang oang giữa bàn dân thiên hạ của ổng được không, xin giúp em với.
Sao ổng không mời người có lỗi vào phòng để phân tích sai lầm, có lẽ thế thì mọi người phục hơn.
Em thấy kinh nghiệm quản lý của nước ngòai là các sếp không nên làm mất mặt nhân viên, không biết có đúng không và có nên khuyên ông ta như vậy không nhỉ.
Bạn ơi để mình post bài này gửi cho ông sếp của bạn nhé.Biết đâu khi nghe những lời tâm sự và góp ý vàng ngọc này của bạn ông ấy sẽ thay đổi thì sao:biggrin:

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
62
Ho chi Minh city
babygirl nói:
Xin chào cả nhà

Babygirl ơi khi chưa lên thành xếp nhân viên chúng ta có câu châm ngôn thế này : Xếp lựa nhân viên chứ nhân viên không được lựa xếp. Vì thế bạn cứ yên tâm mà sống với xếp của bạn nhé - Ổng không đổi được tính của ổng đâu.

Nhưng mà mình thấy bạn đang may mắn đấy - Xếp rất ít la - Nhưng đã la là đúng chứ không sai như bạn nói. Sai thì mình sửa và đạt mục tiêu là ổng không la nữa thì tốt biết bao. Cớ sao bạn lại đi tìm cách "trừng trị xếp" như thế cơ chứ.

Các công ty nước ngoài trên phim ảnh thì thế chứ thực tế thì khác đấy. bạn có thể xem một vài ví dụ mà mình đã chứng kiến và chia xẻ trong chủ đề này nhé.

Tuy nhiên theo hiểu biết của mình thì thường các công ty nước ngoài không làm mất mặt nhân viên ở trước mặt khách hàng thì đúng hơn

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Bạn babygirl thân mến!
Mình nghĩ bạn đừng buồn nhiều mà có ý nghĩ tiêu cực ( nghĩ cách trừng trị lại xếp). Bạn cần lấy đó làm bài học kinh nghiệm cho chính mình nếu sau này trở thành xếp thì biết cách xử sự cho đúng mà thôi. Mỗi người có mỗi tính khác nhau hầu như không ai giống ai chắc bạn cũng học môn tâm lý học rồi nhỉ! Vì thế khi xếp nỗi giận hay la thì bạn và mọi người lựa lúc xếp vui thì góp ý baằng những câu vui vui mình nghĩ xếp của bạn sẽ nhận ra ngay. Bản thân mình cũng như nhiều người không bao giờ ủng hộ cách cư xử như xếp bạn nhưng "nhân vô thập tòan" mà bạn nên trong cuộc sống nhất thiết bạn sẽ gặp nhiều kiểu người khác nhau. Chúc xếp của bạn sẽ nhanh chóng hiểu được tâm tư của bạn và những người làm chung khác...!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
"Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công"

Nếu bị sếp la mà không nhịn được thì không thể lùi một bước tiến 5 bước được. Tuy nhiên mình đồng ý là cái gì cũng có giới hạn của nó ( bị la khác bị xúc phạm. Nếu bị xúc phạm thì chào thân ái và quyết thắng luôn )

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Mình cũng có tính như ông sếp bạn, tuy nhiên mình không phải là sếp.

Mình có cái tật là nói rất to, do đó khi bực mình thì ôi thôi, tổng giám đốc hay gii.......... đi nữa cũng phải im hơi lặng tiếng. hi.........

Mình nói vậy thôi, để bạn hiểu mỗi người có một cái tính, tuy nhiên cách đối xử cách xử lý vụ việc cũng thế. Khéo léo là điều rất tốt, Bạn cứ chọn một lúc nào phù hợp, thật khéo léo để góp ý với sếp của bạn. Hy vọng sếp bạn sẽ nhận ra điều đó, và thầm nhớ đến em lúc nào không hay.

CHÚC BẠN VUI VẢ HẠNH PHÚC

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
bạn babygirl ơi ? thực sự ai bị sếp mắng mà không bực chứ? nhưng mà người ta là cấp trên với lại người ta mắng đúng cho mình sửa chứ co mắng sai hay chèn ép mình đâu. Mà theo mình nghĩ những người như vậy nói xong là quên ngay( bởi tính mình cũng thế mà) nên bạn phải cảm ơn chứ. Bạn hãy thử nghĩ nếu gặp phải một ông sếp không bao giờ mắng coi như không có sự tồn tại của nhân viên thì sẽ chán đến mức nào.
chúc bạn luôn làm tốt và vui vẻ!!!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Từ năm ngoái đến giờ chưa thấy bác nào ở webketoan ta bị sếp mắng à?????????? nhaque mới bị mắng xong, tức muốn nổ mắt đây. Nhưng vẫn ở lại tìm "chứng cứ" cho sự đúng đắn của mình,cho đến khi sếp biết là "sếp cũng có lúc sai". Thì nhaque đứng dậy hiên ngang ra WC..... khóc. Xong quay vào làm việc tiếp....sau đó sếp cũng nịnh nịnh cho em cười, không thì nhaque sẽ ghi nhớ trong "bụng" chờ dịp khàkhà....

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
từ ngày đi làm đến giờ chỉ 1 lần duy nhất bị sếp mắng rồi sau đó nghỉ dziệc kiếm sếp mới luôn. Từ đó cho đến nay tui thấy tui toàn giang hồ với sếp không.

B

Bim Bim

<b>^_^ Smile Girl ^_^</b>
Sếp mà quá đáng quá thì cứ...sa thải lại Sếp :dance2: có gì mà phải lo :angel:

Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
La chứ gì . Nếu mà bị là thì tiện ngó xem ở gần đấy có cái gì ko thì cầm lấy fang cho vài phát. Này thì la này .
Đi sang chỗ khác làm luôn :lol:

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Hoadonbanle nói:
...thì cầm lấy fang cho vài phát. Này thì la này .
Đi sang chỗ khác làm luôn :lol:
Nhưng vấn đề là anh em còn có cái mà fang, chị em thì giải quyết sao đây??? :wall:

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Sếp mình mà giận là cả tuần không nói một câu, không ư không ừ không bảo sao, văn phòng như có đám, đến ho còn không dám thì thà để ổng la một trận rồi thôi.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
vitconlonton nói:
từ ngày đi làm đến giờ chỉ 1 lần duy nhất bị sếp mắng rồi sau đó nghỉ dziệc kiếm sếp mới luôn. Từ đó cho đến nay tui thấy tui toàn giang hồ với sếp không.
Hoadonbanle nói:
La chứ gì . Nếu mà bị là thì tiện ngó xem ở gần đấy có cái gì ko thì cầm lấy fang cho vài phát. Này thì la này .
Đi sang chỗ khác làm luôn
Khiếp nhỉ? nếu so ra thì nhaque hiền lành chán nhỉ? Hihi....nhưng nhaque không đủ dũng cảm để làm vậy thì đúng hơn đó.......thật ngưỡng mộ các bác....(trong mơ cũng không dám nghĩ đến....chẹp chẹp:angel: )

G

Gautruc_Koala

Guest
14/7/06
0
0
0
25
Ngọc trong đá!
Một lần bị sếp la, oan ức quá, tức quá không kiềm chế được nên la lại sếp. Cuối cùng sếp thấy sếp la sai nên có lời xin lỗi nhưng phương án cuối cùng của mình là chọn con đường ra đi. Bỏ đi cũng tiếc thật vì nơi đây sếp đã tạo điều kiện cho nhân viên dữ lắm mừ. Nhưng biết làm sao được...........
Mình nghĩ đó là dấu ấn khó phai trong lòng của cả 2 nên không thể tiếp tục làm việc được......
.... Gặp sếp mới, ôi chao ơi đụng cái gì cũng la. Kinh nghiệm của những lần trước........ cứ im lặng là vàng vì........ theo như mọi người lâu năm ở đây:
Điều 1: Sếp luôn luôn đúng
Điều 2: Nếu sếp sai hãy xem lại điều 1
Thật đáng tiếc khi mình lại rời bỏ một môi trường làm việc tốt với những con người tốt, tính sếp cũng tốt nốt nhưng chỉ dốt một điều là hay la nhân viên trước mặt bá quan văn võ mà chưa chịu tìm hiểu rõ nguyên nhân. Ôi nhức cả đầu.

Giờ đã 3 năm trôi qua rồi mà tôi vẫn còn thấy...... tôi đã nóng tính quá đã không biết lắng nghe để hồi sau phản hồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA