Chi phí không hơp lý trong DN???

• Thread starter tungtt10
  • Ngày gửi
T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Các bác cho em hỏi các khoản chi phí như các khoản tiền phat do vi pham hành chính, các khoản ủng hô, đóng góp hach toán như thế nào? Vì em đoc tài liêu về thuế TNDN thì thấy nói là các khoản chi đó không đươc tính là chi phí hơp lý trong hoat đông SXKD.
:DJ:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với các khoản chi phí không được tính vào chi phí hợp lệ trong hoạt động SXKD thì bạn phải hạch toán vào lợi nhuận sau thuế.

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
Với các khoản chi phí không được tính vào chi phí hợp lệ trong hoạt động SXKD thì bạn phải hạch toán vào lợi nhuận sau thuế.
Bạn có thể nói rõ hơn được không? Vì theo tôi hiểu thì nếu như các khoản chi phí đó mà hạch toán vào LN sau thuế thì nó chẳng có ý nghĩa gì đối với việc hạch toán KT nói chung cũng như trong việc quản lý LN của DN. Hơn nữa các khoản chi phí của DN làm sao lại có thể làm tăng LN sau thuế được???

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
tungtt10 nói:
Hơn nữa các khoản chi phí của DN làm sao lại có thể làm tăng LN sau thuế được???
Không phải làm tăng mà là giảm chứ bạn:
Các khoản ủng hộ, làm từ thiện lấy từ quỹ phúc lợi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn Tú Anh nói tắt đấy. Bạn cứ hạch toán đúng bản chất nghiệp vụ phát sinh, thí dụ nếu là chi phí QLDN thì ghi nợ TK642, nếu là mua hàng hóa thì ghi nợ TK156, nếu là phạt hành chánh thì Nợ TK811 như thường, nhưng phải theo dõi, lập thành bảng kê riêng! Bạn cứ kết chuyển như thường, nhưng khi lập Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN, bạn phải loại trừ khoản chi phí này ra khi tính "Thu nhập chịu thuế" hình như từ ô B2 đến B18, thí dụ là chi phí có chứng từ không hợp lệ, bạn đưa vào ô B7! Khi quyết toán bước 2, bạn phải giải trình bằng bảng kê mà bạn đã theo dõi riêng.
Nói chung, các khoản này sẽ được trừ vào lợi nhuận sau thuế như bạn Tú Anh nói.
Bạn phải phân biệt Thu nhập trên BCTC của DN và "Thu nhập chịu thuế" theo luật thuế là khác nhau.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungtt10 nói:
Các bác cho em hỏi các khoản chi phí như các khoản tiền phat do vi pham hành chính, các khoản ủng hô, đóng góp hach toán như thế nào? Vì em đoc tài liêu về thuế TNDN thì thấy nói là các khoản chi đó không đươc tính là chi phí hơp lý trong hoat đông SXKD.

Bạn lưu ý giúp cho 2 thuật ngữ: Chi phí của HĐ SXKD của DNChi phí hợp lý hợp lệ để tính thu nhập chịu thuế TNDN là 2 thuật ngữ hoàn toàn khác nhau. Khi phân biệt 2 khái niệm này, thì bạn thấy vấn đề đơn giản:
- Những chi phí nào được tập hợp để xác định thu nhập của doanh nghiệp để chịu thuế TNDN.
- Những chi phí còn lại ko được tập hợp để xác định thu nhập của doanh nghiệp để chịu thuế TNDN, nhưng vẫn phải tập hợp. Những chi phí này được bù đắp bởi nguồn nào? thì do chính DN tự quyết ( sau khi hoàn thành nghĩa vụ Ngân sách). Chẳng hạn như: tiền phạt- ai sai ng đó đền .v.v

Lostly

Lostly

Trung cấp
Nếu các chi phí quản lý mà bị thuế gạt ra, Công ty lại lỗ không có lợi nhuận sau thuế cũng chẳng có cái quĩ nào thì hạch toán giảm nguồn vốn KD có hợp lý không các bác

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
tungtt10 nói:
Bạn cần phân biệt chi phí hợp lý (được ghi nhận và sử dụng bằng nhiều nguồn khác nhau) với chi phí hợp lý, hợp lệ để tính thu nhập chịu thuế TNDN. Về cơ bản, kế toán được phép ghi nhận gần hết các loại chi phí (miễn là nó hợp lệ và không phạm pháp). Có điều sử dụng các nguồn khác nhau để chi: đưa vào xác định chi phí cho hđ SXKD, hđ khác hay từ các quỹ. Vì thế bạn phải căn cứ vào bản chất của khoản chi và quy định sử dụng các quỹ để hạch toán. Còn đối với bác thuế, bác ấy chỉ quan tâm nhiều đến khoản mà bạn hạch toán vào chi phí SXKD thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Lostly nói:
Nếu các chi phí quản lý mà bị thuế gạt ra, Công ty lại lỗ không có lợi nhuận sau thuế cũng chẳng có cái quĩ nào thì hạch toán giảm nguồn vốn KD có hợp lý không các bác
Thì cho nó tăng lỗ, khi nào lời thì lại bù trừ vào đó. Giảm vốn kinh doanh không phải là điều muốn thì làm.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Lostly nói:
Theo luật kế tóan và các chuẩn mực mới (hôm trước mình về trường và nghe lỏm thầy giáo giảng bài), kế tóan có thể làm 2 bản báo cáo Quyết tóan thuế TN và Báo cáo tài chính nội bộ với số liệu khác nhau.
Cụ thể, có thể Quyết tóan thuế là số (+) và phải nộp thuế TNDN trên số (+) đó, nhưng BCTC là số (-), cộng cả phần thuế phải nộp ở trên trừ vào LN sau thuế, kể cả trường hợp cộng vào lỗ (ghi âm TK 421)

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Vivavina nói:
Theo luật kế tóan và các chuẩn mực mới (hôm trước mình về trường và nghe lỏm thầy giáo giảng bài), kế tóan có thể làm 2 bản báo cáo Quyết tóan thuế TN và Báo cáo tài chính nội bộ với số liệu khác nhau.
Cụ thể, có thể Quyết tóan thuế là số (+) và phải nộp thuế TNDN trên số (+) đó, nhưng BCTC là số (-), cộng cả phần thuế phải nộp ở trên trừ vào LN sau thuế, kể cả trường hợp cộng vào lỗ (ghi âm TK 421)
Theo mình các bạn hiểu như thế này cho đơn giản nhé:
- Đứng về khía cạnh kế toán, các bạn cứ hạch toán các chi phí này bình thường. Đó là chi phí Kế toán.
- Đứng về khía cạnh thuế: khi quyết toán, tính toán số thuế phải nộp các bạn loại các chi phí này ra để tính thuế. Đó là chi phí thuế.
Thế là xong.

mysterman

mysterman

Guest
tungtt10 nói:
Nói túm lại, bạn hạch tóan bình thường, nhưng khi tính thu nhập chịu thuế bạn đưa vào các chỉ tiêu từ B2 đến B18 trên Bảng Tự Kê khai Thuế TNDN. Thế thôi!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp" chứ bác. Cho vào Bảng kê nghe thô sơ quá đi mất!

mysterman nói:
nhưng khi tính thu nhập chịu thuế bạn đưa vào các chỉ tiêu từ B2 đến B18 trên Bảng Tự Kê khai Thuế TNDN.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Lostly nói:
Không, các khoản lỗ sẽ thể hiện bên nợ của TK 421. Cộng các TK loại 4 lại sẽ cho ra nguồn vốn chủ sở hữu, là giá trị vốn (sổ sách) mà DN đang còn lại.

H

hieubn

Guest
23/7/05
5
0
1
41
thai binh
tungtt10 nói:
Các khoản phạt vi phạm hành chính, các khoản ủng hộ, đóng góp về bản chất không phục vụ sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, khoản này là khoản chi theo ý chủ quan của doanh nghiệp
Về mặt pháp lý: Nếu hạch toán vào chi phí sẽ bị sai phạm so với đăng ký kinh doanh
Về mặt xét trong quy trình SX kinh doanh: Chi phí này không có trong bất cứ một giai đoạn nào( mua đầu vào-sản xuất - đầu ra)
Do vậy khi hạch toán chi phí này chỉ có thể hạch toán giảm nguồn vốn kinh doanh

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
hieubn nói:
... xét trong quy trình SX kinh doanh: Chi phí này không có trong bất cứ một giai đoạn nào( mua đầu vào-sản xuất - đầu ra) của quá trình sx củadoanh nghiệp mà nó chỉ sinh ra do lỗi hoặc ý thích của doanh nghiệp
Do vậy khi hạch toán chi phí này chỉ có thể hạch toán giảm nguồn vốn kinh doanh thì hợp lý hơn
Nếu cứ cách suy điễn như thế này thì nguy quá, đây không phải chi ra vì ý thích mà còn là mối quan hệ của doanh nghiệp với địa phương. Mà bây giờ một số chi phí ủng hộ địa phương hay trường học gì đó, nếu có hoá đơn cũng được tính vào chi phí hợp lý đó.

H

hieubn

Guest
23/7/05
5
0
1
41
thai binh
hat nói:
Nếu cứ cách suy điễn như thế này thì nguy quá, đây không phải chi ra vì ý thích mà còn là mối quan hệ của doanh nghiệp với địa phương. Mà bây giờ một số chi phí ủng hộ địa phương hay trường học gì đó, nếu có hoá đơn cũng được tính vào chi phí hợp lý đó.

Xin bác giải thích cho em kỹ một chút: Ví dụ những khoản không có hóa đơn mà có chứng nhận của cơ quan được ủng hộ liệu có được tính vào chi phí hợp lý không
Nếu không được tính đương nhiên làm từ thiện được luật pháp công nhận mọi người công nhận tại sao không phải là những khoản chi hợp lý.
Những khoản này không nằm trong chi phí hợp lý thì nó sẽ nằm trong khoản nào (xử lý của DN)
Hơn thế nữa những khoản ủng hộ như thiên tai bão lụt xây nhà tình nghĩa thì ít khi có HĐ

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn tham khảo thêm ở file đính kèm nhé!

Đính kèm

• CV3600_131005 chi ho tro truong hoc.rar
    20.2 KB · Lượt xem: 39