Giới thiệu sơ lược hệ thống kế toán

• Thread starter richarddang
  • Ngày gửi
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loiviettel

Guest
28/5/06
19
0
0
46
Hà nội
chào tất cả các bạn mình có chút quà mọn gửi đến mọi người.
Nhân tiện đây cũng nhờ mọi người góp ý sửa nhé và bổ sung thêm nhé xin cảm ơn:
Cũng nhân đây xin lỗi các bạn vì mình không được quyền gửi kèm file nên mình phải paste nó như thế này. Thông cảm nhé
GLOSSARY1Accounting entry: bút toán2Accrued expensesChi phí phải trả - 3Accumulated:lũy kế4Advance clearing transaction:quyết toán tạm ứng (???)5Advanced payments to suppliersTrả trước ngưòi bán - 6Advances to employeesTạm ứng - 7AssetsTài sản - 8Assets liquidation: thanh lý tài sản9Balance sheetBảng cân đối kế toán - 10Bookkeeper: người lập báo cáo11Capital construction: xây dựng cơ bản12CashTiền mặt - 13Cash at bankTiền gửi ngân hàng - 14Cash in handTiền mặt tại quỹ - 15Cash in transitTiền đang chuyển - 16Check and take over: nghiệm thu17Construction in progressChi phí xây dựng cơ bản dở dang - 18Cost of goods soldGiá vốn bán hàng - 19Current assetsTài sản lưu động và đầu tư ngắn hạn - 20Current portion of long-term liabilitiesNợ dài hạn đến hạn trả - 21Deferred expensesChi phí chờ kết chuyển - 22Deferred revenueNgười mua trả tiền trước - 23Depreciation of fixed assetsHao mòn luỹ kế tài sản cố định hữu hình - 24Depreciation of intangible fixed assetsHoa mòn luỹ kế tài sản cố định vô hình - 25Depreciation of leased fixed assetsHao mòn luỹ kế tài sản cố định thuê tài chính - 26Equity and fundsVốn và quỹ - 27Exchange rate differencesChênh lệch tỷ giá - 28Expense mandate: ủy nghiệm chi29Expenses for financial activitiesChi phí hoạt động tài chính - 30Extraordinary expensesChi phí bất thường - 31Extraordinary incomeThu nhập bất thường - 32Extraordinary profitLợi nhuận bất thường - 33Figures in: millions VNDĐơn vị tính: triệu đồng - 34Financial ratiosChỉ số tài chính - 35FinancialsTài chính - 36Finished goodsThành phẩm tồn kho - 37Fixed asset costsNguyên giá tài sản cố định hữu hình - 38Fixed assetsTài sản cố định - 39General and administrative expensesChi phí quản lý doanh nghiệp - 40Goods in transit for saleHàng gửi đi bán - 41Gross profitLợi nhuận tổng - 42Gross revenueDoanh thu tổng - 43Income from financial activitiesThu nhập hoạt động tài chính - 44Income taxesThuế thu nhập doanh nghiệp - 45Instruments and toolsCông cụ, dụng cụ trong kho - 46Intangible fixed asset costsNguyên giá tài sản cố định vô hình - 47Intangible fixed assetsTài sản cố định vô hình - 48Intra-company payablesPhải trả các đơn vị nội bộ - 49InventoryHàng tồn kho - 50Investment and development fundQuỹ đầu tư phát triển - 51Itemize: mở tiểu khoản52Leased fixed asset costsNguyên giá tài sản cố định thuê tài chính - 53Leased fixed assetsTài sản cố định thuê tài chính - 54LiabilitiesNợ phải trả - 55Long-term borrowingsVay dài hạn - 56Long-term financial assetsCác khoản đầu tư tài chính dài hạn - 57Long-term liabilitiesNợ dài hạn - 58Long-term mortgages, collateral, depositsCác khoản thế chấp, ký cược, ký quỹ dài hạn - 59Long-term security investmentsĐầu tư chứng khoán dài hạn - 60Merchandise inventoryHàng hoá tồn kho - 61Net profitLợi nhuận thuần - 62Net revenueDoanh thu thuần - 63Non-business expenditure sourceNguồn kinh phí sự nghiệp - 64Non-business expenditure source, current yearNguồn kinh phí sự nghiệp năm nay - 65Non-business expenditure source, last yearNguồn kinh phí sự nghiệp năm trước - 66Non-business expendituresChi sự nghiệp - 67Non-current assetsTài sản cố định và đầu tư dài hạn - 68Operating profitLợi nhuận từ hoạt động SXKD - 69Other current assetsTài sản lưu động khác - 70Other fundsNguồn kinh phí, quỹ khác - 71Other long-term liabilitiesNợ dài hạn khác - 72Other payablesNợ khác - 73Other receivablesCác khoản phải thu khác - 74Other short-term investmentsĐầu tư ngắn hạn khác - 75Owners' equityNguồn vốn chủ sở hữu - 76Payables to employeesPhải trả công nhân viên - 77Prepaid expensesChi phí trả trước - 78Profit before taxesLợi nhuận trước thuế - 79Profit from financial activitiesLợi nhuận từ hoạt động tài chính - 80Provision for devaluation of stocksDự phòng giảm giá hàng tồn kho - 81Purchased goods in transitHàng mua đang đi trên đường - 82Raw materialsNguyên liệu, vật liệu tồn kho - 83ReceivablesCác khoản phải thu - 84Receivables from customersPhải thu của khách hàng - 85Reconciliation: đối chiếu86Reserve fundQuỹ dự trữ - 87Retained earningsLợi nhuận chưa phân phối - 88Revenue deductionsCác khoản giảm trừ - 89Sales expensesChi phí bán hàng - 90Sales rebatesGiảm giá bán hàng - 91Sales returnsHàng bán bị trả lại - 92Short-term borrowingsVay ngắn hạn - 93Short-term investmentsCác khoản đầu tư tài chính ngắn hạn - 94Short-term liabilitiesNợ ngắn hạn - 95Short-term mortgages, collateral, depositsCác khoản thế chấp, ký cược, ký quỹ ngắn hạn - 96Short-term security investmentsĐầu tư chứng khoán ngắn hạn - 97Stockholders' equityNguồn vốn kinh doanh - 98Surplus of assets awaiting resolutionTài sản thừa chờ xử lý - 99Tangible fixed assetsTài sản cố định hữu hình - 100Taxes and other payables to the State budgetThuế và các khoản phải nộp nhànước - 101Total assetsTổng cộng tài sản - 102Total liabilities and owners' equityTổng cộng nguồn vốn - 103Trade creditorsPhải trả cho người bán - 104Treasury stockCổ phiếu quỹ - 105Welfare and reward fundQuỹ khen thưởng và phúc lợi - 106Work in progressChi phí sản xuất kinh doanh dở dang -

L

loiviettel

Guest
28/5/06
19
0
0
46
Hà nội
kế toán quốc tế

Hi các Pác
Em là loiviettel hiện đang làm kế toán tại campuchia.
Khi nghe các Pác đàm đạo về kế accrual basic và cash basic, em thấy khoái quá.
Hiện nay ở việt nam, bộ tài chính đã chính thức thống nhất một hình thức kế toán đó là accrual basic. Đối với 1 số quốc gia khác thì tuỳ theo từng loại hình doanh nghiệp. Có doanh nghiệp kết hợp cả hai hình thức này. Trong niên độ kế toán họ sử dụng kế toán cash basic đến tháng 12 họ lại áp dụng accrual basic.
Còn như ở campuchia của em thì các doanh nghiệp có xu hướng sử dụng accrual basic. Hình thức kế toán này có điểm mạnh là phân tích đc nợ khó đòi và phản ánh thực tế tình hình hoạt động của công ty. nhưng điểm yếu là doanh nghiệp sẽ nộp thuế nhiều hơn so với thực tế thu hồi công nợ.
Đối với kế toán cash basic điểm mạnh là có thể không phải nộp thuế đối với những khoản phải thu không thu đc, nhưng có điểm yếu là không phản ánh đc tình hình thực tế hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp
Nói nôm na là
Accrual basic là mua chịu bán chịu
Cash basic là tiền trao cháo múc
Trên đây là ý kiến của riêng em, Nếu có gì không phải các Pác cứ phản hồi để em rút kinh nghiệm và nâng cao kiến thức

R

ruxian

Guest
19/12/07
1
0
0
Sài Gòn
Em chỉ mơi là sinh viên năm cuối. Kế toán nước ngoài thỉ cũng chỉ được tiếp xúc sơ sơ qua bộ môn AV chuyên ngành 2. Em không hiểu lắm về 2 loại kế toán như anh richarddang nói (Accruals system,Cash system). NHưng trong quá trình học thì em có làm trên 7 sổ nhật ký...Cho dù tiếp xúc không nhiều nhưng theo em, rõ ràng kế toán quốc tế tiện lợi hơn nhiều. Em có thể hạch toán, vào sổ, làm bảng cân đối một cách vô cùng chính xác. Còn khi làm kế toán nước mình, em không bao giờ làm một lần mà có kết quả đúng cả. Lúc nào em cũng bị mờ mắt bởi những con số 111, 112, 113,....cả trăm số... vào bảng cân đối lúc nào cũng sai lên sai xuống.
Học kế toán quốc tế em rất thích, bởi cũng bao nhiêu nghiệp vụ đó, nhưng hach toán, vào sổ rất gọn gàng, dễ hiểu, và không khiến cho em bị nhầm lẫn..
Em chưa có dịp đi làm thực tế nên không biết thực tế công việc có như em đang học hay không. NHững suy nghĩ của em có chính xác khôg nữa. Mong các anh chị có thể chỉ dẫn.

D

duc52thanh

Guest
Chào các bạn,
Mình tự giới thiệu tên là Nguyễn Đức Thành, sinh ngày 15/11/1952 tại Hải Phòng, nguyên quán Hải Hậu, Nam Định (là dân đuổi Pháp quá đà, 1954 đấy).
Mình rất có duyên với môn kế toán, chả là trước đây bố mình mở trường dạy đánh máy & kế toán MẪN TIẾN, tại số nhà 607 đường Phan Thanh Giản (nay là Điện Biên Phủ) P1 Q3 TP.HCM. Mình tham gia dạy kế toán từ năm 16 tuổi (1968). Kế toán quồc gia, kế toán XHCN hệ thống tài khoản cũ 01 TSCĐ, 02 Khấu hao, 85 Vốn cơ Bản 86 Vốn Khấu Hao; kế toán Pháp, Kế toán Mỹ (mình dạy tại nhà và lớp ngắn hạn của một Trung Tâm ở TP.HCM). Mình tình nguyện đi bộ đội cũng được làm kế toán, sau này lên đến Tài Vụ Tiểu Đoàn... Mình cũng tham khảo cuốn Comparative International Accounting, nên cũng biết ít nhiều về các loại kế toán của các nước khác nữa.
Mình thấy các bạn trao đổi về kế toán trên webketoan.vn rất thú vị và hào hứng, nên nay cũng xin mạn phép tham gia:
Bạn RichardDang nói về Accrual Basic Accounting (Kế toán theo cơ sở tích lũy) và Cash Basic Accounting (Kế toán theo cơ sở tiền mặt), tôi xin bổ sung thêm:
Chẳng có gì khác biệt khi áp dụng hai cơ sở kế toán trên ở tất cả các nước:
- Kế toán theo cơ sở tiền mặt (CBA) được các nhà buôn nhỏ lẻ, thí dụ bên Mỹ Pháp, Nhật, Úc các sạp bán báo, các store nhỏ do 1 gia đình kinh doanh; bên Vietnam các tiểu thương ở Chợ Đồng Xuân, Chợ Bình Tây) đều áp dụng; có nghĩa là khi thu tiền bán hàng thì mới ghi nhận là doanh thu và ngược lại khi chi tiền vận chuyển, chi tiền điện thoại thì mới ghi là chi phí. Những tiểu thương thường mở và ghi chép rất ít sổ sách, thậm chí hạch toán theo kiểu báo sổ (hạch toán đơn)...
- Kế toán theo cơ sở tích lũy (có người gọi là dồn tích) được các doanh nghiệp lớn áp dụng, khi bán hàng (ra hóa đơn và giao hàng) dù chưa thu tiền cũng ghi nhận đó là doanh thu; khi mua hàng (nhận hóa đơn và nhận hàng) dù là mua chịu chưa thanh toán tiền vẫn ghi nhận là hàng nhập và tăng phải phải trả.
Mình đồng ý với tất cả các bạn nhưng để giải thích rõ thì cần phải nêu thí dụ như trên...

Mình có một điều rất bất bình là kế toán Việt Nam đã áp dụng sai rất trầm trọng, gọi phía bên trái của tài khoản là Nợ [(KT của chế độ cũ gọi là bên Tá hoặc bên Khiếm;đúng ra là Có (Debit)] và phía bên phải là Có [(KT chế độ cũ gọi là bên Thải hoặc bên Hữu; đúng ra là Nợ (Credit)]. Vì thế nên khi mình dạy, để người học kế toán khỏi lúng túng mình bảo: "Các em hãy phân tích ngược lại, thì rõ".

Thí dụ: Khi mua NVL chưa thanh toán tiền, các em nghĩ trong kho thêm NVL thì ghi là Nợ; còn mình mắc nợ người bán thì ghi Phải trả Người Bán.

Tóm lại thay vì phải định khoản là: Có 156: Hàng Hóa (Debit:Merchandise Inventory)
Nợ 331: Phài trả Người Bán (Credit: Account Payable);

thì theo quy định của BTC các em cứ định khoản ngược lại là đúng!!! (Nợ 156, Có 331).

Phải chăng sự sai lầm đáng tiếc kéo dài hàng mấy mươi năm nay là do;
Tá Khiếm Thải, Hữu

ta không dùng từ Hán nên đổi thành

(Khiếm) Nợ (Hữu) Có

chứ ta không nghĩ nợ là credit nên phải là:

Debit (Có) Credit (Nợ)

Vài giòng xin đóng góp cùng các bạn. Trân trọng tất cả.

M

Melvin

Guest
17/1/07
17
0
0
California
Co rat nhieu dieu muon viet len dien dan. nhung khong hieu sao bai cua minh khong post len duoc

mong web administrator thong cam neu danh chu khong co dau vi viec danh chu co dau rat mat thoi gian vi no rat kho khan cho nhung nguoi nhu Melvin. Melvin nghi ko dau thi van co the hieu duoc ma. Hon nua day la chuyen muc ke toan quoc te. Chung ta nen su dung tieng Anh nhieu hon trong chuyen muc nay.

To duc52thanh: Viec cau chu no/co ko nen ban nua vi bay gio gioi tre da quen voi debit = no, credit = co. Chung ta co nhieu viec quan trong hon de ban dung khong cac ban?

P/s: Nội quy của diễn đàn là khi viết bài bằng tiến Việt phải có dấu họăc là bạn viết bằng tiếng Anh. Bạn có thể sử dụng Vietkey họăc Unikey làm bộ gõ.
Nếu lần sau còn vi phạm bài viết của bạn sẽ bị xóa

V

Vitamino

Guest
26/1/08
3
0
0
TP HCM
Cảm ơn bài viết của mọi người, mình cũng đang muốn tìm hiểu về kế toán QT.
Nhưng tiếc quá, đọc đến đây là hết mất rồi không còn ai post bài nữa.

K

khoapybeco

Sơ cấp
4/6/11
5
0
0
phu yen
Xin chào anh loiviettel!
Em được biết là anh đang làm kế toán trưởng cho Viettel tại Campuchia và em cũng đang quan tâm về vấn đề này. Em đang tìm kiếm những thông tin về kế toán làm việc tại Campuchia nên em cần anh hỗ trợ cho em một số thông tin được không anh?
Công ty em đang có dự án đầu tư xây dựng nhà máy Bia và Nước giải khát tại Campuchia trên cơ sở góp vốn liên doanh, công ty của em nắm giữ 60% cổ phần vốn góp. Em cũng được cơ cấu nhân sự qua Campuchia làm kế toán. Bây giờ em ko biết qua đó làm cách hạch toán như thế nào, áp dụng ra sao? Mình có thể áp dụng các chuẩn mực kế toán của Việt Nam để làm việc bên Campchia được ko anh? Em còn nhiều điều thắc mắc mong anh giúp đỡ!
Email: khoapybeco@yahoo.com.vn
SĐT: 0905799495

F

ForI

Trung cấp
5/9/07
56
1
0
TP.HCM
sites
Xin chào,
Cho mình hỏi, mình đang tìm hiểu về kế toán Singapore, qua tìm hiểu thì ở công ty này họ áp dụng hình hệ thống kế toán Accruals system. Trong hệ thống tài khoản, các tài khoản về doanh thu và giá vốn (operation revenue& cost), mỗi tài khoản đều có 2 tài khoản con (Ex: freight revenue actual Số hiệu: 11011.01 và revenue accrued Số hiệu: 11011.02 or Freught costs actual No. 11010.01 và Freight costs accrued No Acc: 11010.02...)
Tại sao lại có 1 TK actual và accrued như vậy? Các bạn có thể giúp mình một ví dụ về TK này. Các hạch toán như thế nào (kết chuyển từ actual qua accrued và ngược lại)
Cám ơn rất nhiều

S

Stephanie Dam

Guest
4/4/10
1
0
0
33
ha noi
Hi ForI,
Could you please make your question clearly and briefly? For example, you can state an income statement or balance sheet of some of companies which you are investigating.

Operation revenue or costs normally concern about business activities. For instance, freight costs could be relative to delivery costs or fuel costs.

I hope that I can help you if you can give an example of particular case. :)

Stephanie Dam. :)

Sửa lần cuối:
N

nguyenylove

Guest
23/7/11
1
0
0
31
Cần Thơ
anh ui,a có thể giúp e được không? e đang học kế toán năm 2, e muốn tìm hiểu hệ thống kế toán ở Campuchia, nhưng e tìm hoài không được,a giúp e nha,e cám ơn a nhiều lắm, em rất mong sẽ nhận được hồi âm của anh.
Email của em ah:cobengocnghech_259@yahoo.com.vn

gathanhdo

gathanhdo

Sơ cấp
24/3/10
43
16
8
Đà Nẵng
Ðề: Giới thiệu sơ lược hệ thống kế toán

Chào cả nhà!
Em đang học kế toán Mỹ nhưng giảng viên không có khả năng truyền đạt và thêm nữa giáo trình viết không khoa học nên em chẳng hiểu gì cả. Cứ loạn hết cả lên. Ai nắm rõ nghiệp vụ kế toán Mỹ thì giúp em hiểu thêm về nó nhé.
Chân thành cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA