Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

• Thread starter Tigon-ETC
  • Ngày gửi
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Em hỏi một chút về tờ khai thuế giá trị gia tăng ấy: Chẳng là chị kế toán trước ở chỗ em có làm tờ khai thuế giá trị gia tăng hàng tháng ở cột 41 và 43 lẽ ra phải ghi dấu âm (trường hợp của công ty em) được thể hiện để trong ngoặc nhưng chị ấy lại không để trong ngoặc phần thuế được khấu trừ chuyển sang ký sau đó. Bây giờ em phải điều chỉnh như thế nào cho đúng (từ tháng 4-tháng 9) vì tờ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Ga` tre

Guest
24/6/05
1
0
0
^_^
Tigon-ETC nói:
Em hỏi một chút về tờ khai thuế giá trị gia tăng ấy: Chẳng là chị kế toán trước ở chỗ em có làm tờ khai thuế giá trị gia tăng hàng tháng ở cột 41 và 43 lẽ ra phải ghi dấu âm (trường hợp của công ty em) được thể hiện để trong ngoặc nhưng chị ấy lại không để trong ngoặc phần thuế được khấu trừ chuyển sang ký sau đó. Bây giờ em phải điều chỉnh như thế nào cho đúng (từ tháng 4-tháng 9) vì tờ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế rồi

Đầu tiên là bạn phải tính lại số đúng từ tháng 4 đến giờ, sau đó nên gặp người quản lý Thuế của công ty để hỏi xem thủ tục xin số liệu từ Tổ vi tính của Chi cục Thuế( nơi bạn nộp tờ khai í) để kiểm tra lại nếu có thể. Bạn làm tờ khai tháng mới với số đúng kèm theo bảng giải trình về số liệu đúng đó. Mình cũng đã gặp trường hợp như bạn và làm như thế, cũng may là số liệu sai nằm trong cùng một kỳ kế toán, nếu sang năm khác thì hơi bị khó. Hy vọng giúp được bạn.

L

lotushien

Sơ cấp
15/10/04
11
0
1
Hanoi
Theo tớ được biết thì phần thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau ghi ở ô 41 và 43 thì không phải ghi số âm (trong ngoặc)đâu mà ghi bình thường. Vì ở mục 40 là ghi phần thuế GTGT phải nộp (đầu ra - đầu vào >0), mục 41,43 là thuế GTGT còn được khấu trừ (đầu ra - đầu vào <0). vậy nên bạn không phải điều chỉnh gì cả. Người ta làm thế là đúng rồi chứ còn gì. Bạn nên xem lại Thông tư 127 đi.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Lotushien trả lời đúng đấy. Phần thuế GTGT chưa được khấu trừ hết kì này chỉ ghi số dương thôi. Bạn cần gì phải làm điều chỉnh. Nhưng nếu mà có thời gian nên kiểm tra số liệu thuế của công ty và phòng máy tính của Thuế có khớp nhau không.Tờ khai thuế hàng tháng mà có phần điều chỉnh tăng giảm thuế, đôi khi các bác phòng tin hay quên lám đấy.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Lutushien nói đúng đó.
Chỉ tiêu: Thuế GTGT phải nộp vào trong kỳ (mã số 40) và chỉ tiêu: Thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này (mã số 41) được xác định:
- Nếu kết quả: (39) - (23) - (11) >=0 thì ghi mã số (40)
- Nếu kết quả: (39) - (23) - (11) <0 thì ghi mã số (41)
Nên không có chuyện ghi âm.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Thể hiện tiền trên HĐGTGT

Có liên quan đến thuế GTGT nên cho mình hỏi tý:

Nếu như 1 cty đã đăng ký với BTC là sử dụng tiền Hạch tóan là USD, nên trên Hđ GTGT là ghi tiền USD ( trên HĐ chỉ thể hiện Tỷ giá, không thể hiện tiền VNĐ).

Như vậy đối với người mua hàng họ có thể dùng HĐ này và căn cứ vào tỷ giá ghi trên hóa đơn để qui đổi tiền VNĐ và kê khai thuế GTGT đầu vào cho họ được không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phải làm như thế mới chính xác.

Nhat Dieu nói:
Như vậy đối với người mua hàng họ có thể dùng HĐ này và căn cứ vào tỷ giá ghi trên hóa đơn để qui đổi tiền VNĐ và kê khai thuế GTGT đầu vào cho họ được không?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Trên HĐ GTGT không được thể hiện tiền USD đâu bạn. Đơn giá có thể ghi theo tiền USD nhưng phải thể hiện tỷ giá và quy ra tìên Việt ở chỗ cộng tiền hàng, thuế GTGT & tổng cộng tiền thanh toán.

Khi kê khai thuế hàng tháng bạn cũng phải kê tiền Việt chứ. Nếu HĐ bạn ghi tiền USD, kê khai bằng tiền Việt, CB thuế nào đi nhân từng cái HĐ để kiểm tra cho bạn. Coi chừng bị phạt đó.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cho mình hỏi chút xíu.

Đăng ký hạch toán bằng USD nghĩa là sao? Mình chưa nghe nói tời bao giờ vì sổ sách kế toán thì phải theo dõi bằng VND cơ mà?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đăng ký nhưng phải được sự cho phép của Bộ tài chính (pháp luật có quy định khác). Trong Luật Kế toán số 03/2003/QH11 tại điều 11 có nói tới điều này.
Viet Huong nói:
Đăng ký hạch toán bằng USD nghĩa là sao? Mình chưa nghe nói tời bao giờ vì sổ sách kế toán thì phải theo dõi bằng VND cơ mà?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To chị VietHuong!
1. Đăng ký HT bằng tiền USD tức là công ty em tòan bộ thể hiện trên sổ sách là đồng USD, và ngọai tề là... VNĐ đấy chị ạ.
2. Công ty em đã ĐK và đã được sự cho phép của BTC về việc hạch tóan tiền USD rồi nên việc thể hiện tiền USD trên HĐ là không có vấn đề gì rồi.

3. Đối với DN của em thì all không có vấn đề gì, nhưng gặp rắc rối ở các Đơn vị mua hàng thôi, họ không chịu hóa đơn xuất kiểu đó. Mà hệ thống thì hiện nay không thể setup để thể hiện tiền thuế VAT bằng VNĐ để dễ dàng cho các đơn vị mua khi kê khai.

Em chỉ muốn biết là theo luật thì khi cty bên em đã được sự cho phép của BTC xuất hóa đơn như vậy thì bên đơn vị mua hàng có thể dùng HĐ lọai này để kê khai hay không?

To NguyenTuAnh! Như vậy thì đơn vì mua hàng dùng HĐ như bên mình để kê khai VAT đầu ra cho họ thuế có chấp nhận không? Vì hiện nay họ không đồng ý xuất cho họ HĐ loại này

( hihihi mình chữa cháy bằng cách là xé tờ HĐ đó ra viết bàng tay là tiền VNĐ, không sao chứ?)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhat Dieu nói:
Em chỉ muốn biết là theo luật thì khi cty bên em đã được sự cho phép của BTC xuất hóa đơn như vậy thì bên đơn vị mua hàng có thể dùng HĐ lọai này để kê khai hay không?
Hóa đơn được sự cho phép của Bộ tài chính rồi thì cái nào mà chẳng như cái nào? Vẫn được kê khai như bình thường.
Nhat Dieu nói:
Như vậy thì đơn vì mua hàng dùng HĐ như bên mình để kê khai VAT đầu ra cho họ thuế có chấp nhận không? Vì hiện nay họ không đồng ý xuất cho họ HĐ loại này
Bộ tài chính đã chấp nhận rồi, không lẽ cơ quan cấp dưới là Cục thuế và Chi cục thuế không nghe?
Nhat Dieu nói:
( hihihi mình chữa cháy bằng cách là xé tờ HĐ đó ra viết bàng tay là tiền VNĐ, không sao chứ?)
Các liên trên hóa đơn phải khớp nhau, bạn không nên làm như vậy. Trên hóa đơn, tiền hàng, tiền thuế và tổng thanh toán bạn có thể ghi bằng ngoại tệ nhưng nên ghi thêm tỷ giá quy đổi để thuận tiện cho khách hàng.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To Nguyentuanh!

Thì hiện nay công ty của mình đang xuất Hoá đơn theo kiểu như bạn nói đấy. Nhưng mà có 1 số cty họ không đồng ý đòi xuất lại hóa đơn khác.Bên cty mình đã giải thích nhưng KH vẫn không chấp nhận

Thì 3 liên cho hđơn đó giống nhau mà. Thực sự là mình cũng không rõ về luật lắm khi các số hoá đơn khác thì ghi bằng tiền USD, chỉ riêng hoá đơn đó ( các đơn vị không chịu hđ=USD)thì VNĐ thì có được hay không?

Hiện nay thì bên mình cũng đang gởi công văn xin cục thuế cho thể hiện thành tiền cũng = USD như đã đăng ký nhưng ghi diễn giảii là tổng thành tiền là VNĐ. Nên trong tgian chờ đợi bên mình viết như đã nói.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhat Dieu nói:
Thì hiện nay công ty của mình đang xuất Hoá đơn theo kiểu như bạn nói đấy. Nhưng mà có 1 số cty họ không đồng ý đòi xuất lại hóa đơn khác.Bên cty mình đã giải thích nhưng KH vẫn không chấp nhận
Nhiều khách hàng cũng chán thật đấy! Lười nhân (x) quá đi mất và suy nghĩ chẳng thoáng tẹo nào cả.
Nhat Dieu nói:
Thì 3 liên cho hđơn đó giống nhau mà. Thực sự là mình cũng không rõ về luật lắm khi các số hoá đơn khác thì ghi bằng tiền USD, chỉ riêng hoá đơn đó ( các đơn vị không chịu hđ=USD)thì VNĐ thì có được hay không?
Nếu trên hóa đơn đó vẫn thể hiện được tiền USD. Ghi thêm tiền VND để phục vụ cho khách hàng thôi.
Nhat Dieu nói:
Hiện nay thì bên mình cũng đang gởi công văn xin cục thuế cho thể hiện thành tiền cũng = USD như đã đăng ký nhưng ghi diễn giảii là tổng thành tiền là VNĐ. Nên trong tgian chờ đợi bên mình viết như đã nói.
Con số là USD mà thành tiền bằng VND thì hơi kỳ đó! Thành tiền bằng số với thành tiền bằng chữ phải thống nhât với nhau về đơn vị tính.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Mà nguyentuanh oi!

Hoá đơn do chương trình tự in ra, như vậy muốn ghi thêm tiền VNĐ vào phải viết tay hả?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nhờ bên cung cấp phần mềm họ điều chỉnh lại chương trình một chút.

Lúc trước chị thấy có một số công ty họ viết HĐ như sau:

Ở phía trên vẫn ghi theo đơn giá USD & thành tiền USD. Có ghi chú rõ tỷ giá hiện hành. Xưống phía dưới, chỗ công tiền hàng họ sẽ mở ngoặc ở phíc trước tiền USD là tiền VND

VD: Cộng tiền hàng: (1.500.000đ) USD100.00
Thuế GTGT 10% (150.000đ) USD10.00
Cộng tiền thanh toán (1.650.000đ) USD110.00
Diễn giải bằng tiền thì vẫn ghi theo tiền USD.

Với những HĐ đã xuất rồi, chắc em phải làm công văn gửi BTC, nơi cho phép em hạch toán bằng USD xin ý kiến và photo gửi cho các khách hàng đã nhận được những HĐ đã xuất.

Tú Anh ơi! Như thế này thì có được không nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Một số công ty hoá đơn họ viết như thế này :

Tất cả tiền hàng, tiền thuế và tiền thanh toán thì đều ghi theo ngoại tê.
Trên hoá đơn ghi tỉ giá tại thời điểm ghi hoá đơn.
Còn dòng tiền ghi bằng chữ thì họ ghi theo số tiền Việt Nam.

Cty mua kê khai và đã quyết toán thuế rồi , không có vấn đề gì với mấy cái hoá đơn viết như vầy

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Ở công ty mình cũng có hóa đơn GTGT ghi bằng USD tiền hàng, thuế GTGT, tổng thanh toán bằng USD, và điều quan trọng là trên hóa đơn ghi tỷ ngày xuất hóa đơn. hóa đơn ghi theo nguyên tệ khi hạch toán quy đổi ra tiền việt theo tỷ giá thực tế giao dịch (ghi trên hóa đơn) hoặc tỷ giá bình quân liên ngân hàng ngày phát sinh nghiệp vụ. Vậy hóa đơn GTGT ghi bằng USD có vấn đề gì đâu, họ nhận và kê khai thuế = cách lấy nguyên tệ nhân với tỷ giá là ra giá trị được khấu trừ bằng tiền việt. Đấy là quy tắc chung trong hạch toán kế toán bằng nguyên tệ.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Chi Viethuong ơi! Chuyện trình bày như chị nói thì bên viết chương trình hiện nay không setup được kiễu như vậy.

To chi xuantham!
Công ty em đang trình cục thuế để xin trình bày hóa đơn như chị đã nêu đấy.Vây là bên em sẽ yên tâm rồi.

M

mysterious_girl

Guest
Chưa kê khai HĐ GTGT tháng 06/2005?

Chào các anh chị,
Cho em hỏi một vấn đề về HĐ nhé. Hồi tháng 6 sếp em có đưa một hoá đơn vận chuyển nhưng thiếu chữ ký ở phần "thủ trưởng đơn vị" nên em đưa lại hoá đơn cho sếp để yêu cầu bên xuất hoá đơn ký. Do đó em ko kê khai vào bảng kê của tháng 6. Nhưng sếp lại tưởng em kê vào rồi. Bây giờ tháng 10 sếp mới đưa em tờ hoá đơn của tháng 6 thì em phải làm sao? Theo em được biết thì hoá đơn chỉ được kê trong vòng 3 tháng. Anh chị có cách nào chỉ giúp em với?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA