Kinh nghiệm tìm việc thành công của sinh viên kế toán mới ra trường

• Thread starter olalal
  • Ngày gửi
M

matquykyo313

Guest
7/7/13
3
0
1
25
Hà nội
Ðề: Kinh nghiệm tìm việc thành công của sinh viên kế toán mới ra trường

Cám ơn quynhhuong0291 và bacnamtraining nhe

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Thử thách bạn xem có làm được việc hay không, cứ làm đi bạn ah. coi như bỏ mấy triệu ra học kinh nghiệm thực tế đi :)

Bên bạn là bên nào ? sao ko gọi mình. :D

Bạn qua bên mình nhé !
Cty tư vấn quản trị và phần mềm kế toán
0987.78.58.68

B

binhminh966

Sơ cấp
3/4/13
1
0
0
Vinh Phuc

Chấp nhận làm việc không lương để có kinh nghiệm cũng tốt, nhưng như thế thì lấy gì mà sống.
Tốt nhất là tích cực học hỏi kiến thức tốt để chuẩn bị sẵn sàng khi đi phỏng vấn và đi làm

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

mình cũng học chuyên ngành kế toán ra mà đi làm trái ngành, trái nghề đây, cũng đi tìm các công ty kế toán để học mà cũng k ăn thua cho lắm , mỗi công ty một cách hạch toán khác nhau mà dậy cứ chung chung ấy, mục đích đều nhắm vào học phí , những người mới ra trường k có chỗ dựa như mình thì đành làm trái ngành trái nghề thế này đây
Mình cũng ra trường và ko có chỗ dựa đây, vẫn làm kế bình thường mà. Mỗi công ty 1 cách hạch toán khác nhau nhưng vẫn phải dựa vào nền tảng cơ bản với luật kế toán để làm mà. Quan trọng là học hỏi bạn ạ !

• Like
Reactions: 1501
utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Các bạn mới ra trường cứ nghĩ vì không có chỗ dựa, không có ô dù, vì nhà không có điều kiện ... này nọ thì không xin được việc. Mình thấy giờ có rất nhiều công ty mở ra -> nên nhiều cơ hội hơn nhưng các bạn phải lựa chọn công ty phù hợp, có nhiều công ty quy mô lớn, NN thì chắc chắn cạnh tranh cao và có nhiều tiêu cực này nọ, các công ty tư nhân thì sẽ đỡ hơn vì họ đặt hiệu quả công việc lên trên.
Kỹ năng đi phỏng vấn xin việc nhiều lần cũng tốt cho các bạn sau này ......, ngoài ra các kỹ năng tìm kiếm thông tin, máy tính... cũng là lợi thế khi xin việc
chặng đường tìm công ty phù hơp để chiến đấu lâu dài còn dài lắm chủ yếu tự học hỏi và nhìn nhận công việc để nâng cao kỹ năng làm việc, kiến thức học ở trường là nền tảng cho tư duy và phương pháp làm việc đúng + đủ theo quy định, còn lại rất nhiều phần phải ứng biến phù hợp với từng doanh nghiệp
Mh tốt nghiệp loại bình thường, ở 1 trường cũng bình thường, nhà hết sức bình thường, ra trường mh đi làm ở vị trí lễ tân lương vài đồng ... sau đó thì để ý xem các bạn khác làm gì vác bút đi làm thêm không công dần dần học thêm kinh nghiệm của các chị đi trước thôi :)

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Chấp nhận làm việc không lương để có kinh nghiệm cũng tốt, nhưng như thế thì lấy gì mà sống.
Tốt nhất là tích cực học hỏi kiến thức tốt để chuẩn bị sẵn sàng khi đi phỏng vấn và đi làm

Có 2 cách :

Nhà nghèo có chí thì sẽ đi làm phu hồ công nhân chạy bàn...

tối về sẽ học thêm nghiệp vụ hoặc làm giúp ai đó để học nghề KT

Tui nè xem mà học nha !

https://www.facebook.com/photo.php?...2583422.116135.100000627598347&type=3&theater

https://www.facebook.com/photo.php?...5916721.116137.100000627598347&type=3&theater

Tối về ôm 2 cái máy tính học hộc bơ ra
https://www.facebook.com/photo.php?...9213928.116222.100000627598347&type=3&theater

Cách 2 là : coi như bố mẹ nuôi thêm 6 tháng, coi như đi học lại

vì nhà trường ko dạy mặc dù có thu học phí cấp bằng đỏ chói ( lừa đảo )

Ai hỏi thì bảo đi học cao học vì học cao học xong cũng chưa chắc làm đc !
sau 6 tháng có thể tự tin tuyển dụng ( ko cần xin ) lương đủ sống

Sửa lần cuối:
N

nucuoithantien

Guest
23/11/13
0
0
0
31
hà nội
Ðề: Kinh nghiệm cho người kế toán mới ra trường

Mình đây. đh thì học chuyên ngành kế toán nhưng đến lúc học xong k biết ra trường làm kế toán là làm gì. híc híc. mà cũng như bạn, sợ ra trường gặp người khó tính, đi làm mà k làm đc việc thì chít. thế là m lên google search mấy trung tâm dạy thực hành kế toán rùi học đi học thử. cuối cùng thì đăng kí bên kế toán đức hà. thấy dạy sát thực tế vs cả chứng từ sống, giờ đi xin việc tự tin hẳn :)

1501

1501

Guest
5/3/15
9
0
1
29

Ỏ sao bên mình tuyển dụng

mời mấy bạn tốt nghiệp HVTC

thế mà còn chẳng thèm đi phỏng vấn !

chứng tỏ đang thiếu nhân sự kế toán trầm trọng !
Công ty bạn là công ty gì thế? Nhận kế toán gì vậy? Cảm ơn bạn :D

T

Trâm_chilachila

Guest
16/7/15
1
0
1
31
( T_____T) em thì chỉ mong được gọi đi pv mà hong có được. Mail đi rồi toàn bặt vô âm tín.

P

phamtmly

Trung cấp
8/7/14
63
21
8
33
hà nội
Mình ra trường cũng chơi bời dài cẳng rồi mới tìm việc. may tìm đực luôn . mình học 1 nghề mà ra lại làm kế toán lương thì cũng tí đủ sống.

• Like
Reactions: Trâm_chilachila
C

Cheng Gà

Guest
1/9/15
1
0
1
32
Ðề: Kinh nghiệm cho người kế toán mới ra trường.

Đừng sợ, trước đây mình đi làm còn gặp tệ hơn bạn nữa, hỏi cái gì thì anh kế toán trước chỉ nói: Để đó, chút anh làm cho, và cuối cùng là ngồi chơi cả ngày. Kinh nghiệm của mình là gặp người khó tính càng dễ hỏi, họ không ba hoa và nói lung tung, có thể họ chửi bạn ngu (Và có thể mình ngu thật), nhưng họ chỉ bảo tận tình, chỉ cái gì ra cái đó, thà 1 lần bị chửi ngu nhưng lần sau biết còn hơn là cứ u u tăm tăm mãi.
Gặp được người như vậy là tốt rồi, cái gì bạn cảm thấy thực tế có mà lý thuyết chưa năm hoặc nắm không vững, cứ mạnh dạn hỏi, từ những cái đơn giản đến những cái phức tạp, dần dần sẽ biết.
Không sợ dốt, chỉ sợ giấu dốt thôi. Hy vọng bạn sẽ học được nhiều điều bổ ích từ người đi trước. Thường mình thấy, dân kế toán mấy người càng giỏi càng khó tính (Không biết có đúng không nữa), nhưng được mấy người như vậy chỉ bảo là ok rồi. Nếu cần, em chỉ đường link này cho chị kế toán kia, chỉ ấy đọc, bảo đảm em sẽ dễ tiếp cận hơn!
Anh ơi em cũng mới đi làm kế toán được 1 tháng rồi, lúc mới vào kt trưởng dặn là ngồi đọc chứng từ đi, em đọc mà như bơi trong biển nước, sau này tự tìm hiểu thì cũng thông được chút chút. Nhưng đọc mãi cũng chán, toàn những nghiệp vụ lặp đi lặp lại, mà chẳng được giao việc gì làm, cả ngày toàn ngồi chơi thôi. Em muốn được làm thử lắm nhưng không biết nói thế nào cả. Anh có kinh nghiệm chia sẻ cho em với

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
115
22
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Em học bên kỹ thuật 4 năm đại học đi làm rồi do hoàn cảnh lên về làm ke toán ở nhà cho 40 công ty thấy cũng vui nay làm ke toan dc 1 tháng rùi thấy cũng ổn

H

hoaidaode

Guest
Còn e, 4 năm cố gắng học kiếm lấy cái bằng giỏi nhưng hình thức thì chẳng bằng ai, giờ nộp hồ sơ thì không thấy ai gọi đi phỏng vấn. Gia đình thì khó khăn, ra trường rồi mà vẫn để bố mẹ nuôi, chán nản và mất niềm tin quá. Nhiều lúc ngồi nghĩ vẩn vơ, ở cái thời buổi này k có hình thức thì chẳng mong có được một công việc tốt ngay cả khi mình thực sự cố gắng :((

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Còn e, 4 năm cố gắng học kiếm lấy cái bằng giỏi nhưng hình thức thì chẳng bằng ai, giờ nộp hồ sơ thì không thấy ai gọi đi phỏng vấn. Gia đình thì khó khăn, ra trường rồi mà vẫn để bố mẹ nuôi, chán nản và mất niềm tin quá. Nhiều lúc ngồi nghĩ vẩn vơ, ở cái thời buổi này k có hình thức thì chẳng mong có được một công việc tốt ngay cả khi mình thực sự cố gắng :((
Tiếp tục nộp hồ sơ đi bạn. Ngồi đó nản thì cũng chả ai mang việc đến cho mình.

Trước mắt, đọc tất cả các bài trao đổi trên Diễn đàn (vì chưa làm gì nên thời gian tập trung để đọc, nhỉ). Bạn cứ đọc, ngẫm và tập hợp cho mình những kiến thức thực tế mà các bạn kế toán đang va vấp hàng ngày ... đọc riết rồi sẽ thành tiềm thức của mình.

Sau đó vào đây, tiếp tục tìm cho mình những cơ hội :
http://webketoan.com/forums/302-tuyen-ke-toan-ke-toan-tim-viec/

H

hoaidaode

Guest
Tiếp tục nộp hồ sơ đi bạn. Ngồi đó nản thì cũng chả ai mang việc đến cho mình.

Trước mắt, đọc tất cả các bài trao đổi trên Diễn đàn (vì chưa làm gì nên thời gian tập trung để đọc, nhỉ). Bạn cứ đọc, ngẫm và tập hợp cho mình những kiến thức thực tế mà các bạn kế toán đang va vấp hàng ngày ... đọc riết rồi sẽ thành tiềm thức của mình.

Sau đó vào đây, tiếp tục tìm cho mình những cơ hội :
http://webketoan.com/forums/302-tuyen-ke-toan-ke-toan-tim-viec/
Em cám ơn chị @Viet Huong nhiều. Em cũng đang rất cố gắng. Một ngày em gửi không biết bao nhiêu bộ hồ sơ nhưng không thấy công ty nào phản hồi lại cả. Lúc đầu e cũng nghĩ là do CV e viết chưa thu hút nhưng khi nhờ 1 chị trên diễn đàn xem cho thì chị ý góp ý là CV của e đã tạm ổn. Hiện tại thì em vẫn ngày ngày lên diễn đàn 1 phần là đọc các topic trao đổi của các anh chị, phần là tìm việc. bây giờ em cũng chỉ biết cố gắng và cố gắng thôi chị ạ :)

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
115
22
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Em cám ơn chị @Viet Huong nhiều. Em cũng đang rất cố gắng. Một ngày em gửi không biết bao nhiêu bộ hồ sơ nhưng không thấy công ty nào phản hồi lại cả. Lúc đầu e cũng nghĩ là do CV e viết chưa thu hút nhưng khi nhờ 1 chị trên diễn đàn xem cho thì chị ý góp ý là CV của e đã tạm ổn. Hiện tại thì em vẫn ngày ngày lên diễn đàn 1 phần là đọc các topic trao đổi của các anh chị, phần là tìm việc. bây giờ em cũng chỉ biết cố gắng và cố gắng thôi chị ạ :)
bạn ở đâu vậy mình có 1 công ty kế toán nè, làm cho 40 cái công việc cũng ổn, thấy làm kế toán vui phết, nếu ở gần thì ra chỗ mình trao đổi kinh nghiệm học hỏi hì hì

T

Trangvh1910

Guest
20/5/15
2
0
1
35
Chào các anh chị ạ. E là thành viên mới tham gia diễn đàn. E làm ở cơ quan nhà nước được 1 năm rồi nhưng vẫn chưa được hướng dẫn nhiều mà trước đây e lại học quản trị kinh doanh. Bây giờ e muốn học thêm để có thể tự làm sổ sách các a chị cho e phải học thêm những gì ạ/ E thấy có những lớp học thực hành kế toán ngắn hạn có hiệu quả không ạ?

T

Trangvh1910

Guest
20/5/15
2
0
1
35
E ở hải phòng ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Quá nhiều người học kế toán nên SV tốt nghiệp kiếm việc làm quả là khó khăn. Nếu em xin được đâu đó học việc thực tế một thời gian thì cũng tốt. Chịu khó hàng ngày vào đường link chị đưa mà tìm cơ hội. Khó khăn gì thì nêu ra, mọi người cùng tư vấn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA