Kinh nghiệm tìm việc thành công của sinh viên kế toán mới ra trường

• Thread starter olalal
  • Ngày gửi
H

hoaidaode

Guest
Quá nhiều người học kế toán nên SV tốt nghiệp kiếm việc làm quả là khó khăn. Nếu em xin được đâu đó học việc thực tế một thời gian thì cũng tốt. Chịu khó hàng ngày vào đường link chị đưa mà tìm cơ hội. Khó khăn gì thì nêu ra, mọi người cùng tư vấn.
Vâng, em sẽ tiếp thu ý kiến của chị :). Hầu như ngày nào em cũng vào diễn đàn của mình, như một thói quen ấy chị ạ. Em cũng hay tìm việc trên đường link mà chị gửi ý, nhưng chắc em chưa may mắn thui :). Tại gửi nhiều hồ sơ mà chưa chỗ nào gọi đi phỏng vấn nên e rất băn khoăn về cái CV của em, chị có thể xem giúp e CV e viết không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
kinh nghiệm của tớ là đọc mấy bài về xử lý hóa đơn cái đã, vì kế toán tiếp xúc hóa đơn đầu tiên mà, rồi rãnh coi trang web hương dẫn khê khai thuế, nộp tờ khai qua mạng. thời gian nộp các báo cáo thuế, tỷ lệ tính trích bảo hiểm. như vậy đã rồi có tiếp xúc có biết và cái gì không biết cứ hỏi. hôm nay mình tới 1 cty để lấy hóa đơn, gặp 1 chị kế toán. lần đầu tiếp xúc mà tớ ko biết cái gì là hỏi chị đó liền để chị trả lời cho. bạn có mt ở nhà tải phần mềm kếtoán miễn phí về, ngồi loai haoy mày mò để hiểu về phần mềm, còn mà ngồi đọc thông tư đố mà nhớ cũng ko biết áp dụng như thế nào cả.

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
em có phan mềm miễn phí ai thích cài em cài cho nick facebook boyutehy sdt 01656234662
có gì thắc mắc về kế toán thực tế hỏi em biết e trả lời cho dễ hiểu "_"

L

LeLinh01

Guest
27/8/15
7
4
3
32
Theo mình thì hiệu quả hay không nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. cả yếu tổ bên ngoài và bên trong nữa (chất lượng trung tâm dảng dạy, tình thần học...) nếu có cơ hội được vào làm việc trong một cơ quan nào đó mà có đẩy đủ điều kiện để tiếp xúc thì tốt nhất tuy nhiên trường hợp này là rất hiếm khó có cơ hội như vậy lắm cho nên nếu bạn muốn nhanh thì băt buộc phải đến các trung tâm để học thôi dù sao thì những trung tâm đào tạo có chất lượng tốt học cũng sẽ chuẩn bị giáo án và bài học sát với công việc thực tế cho nên không phải tất cả nhưng phần nào đó bạn cũng sẽ hiểu và làm tốt hơn sau khi hoàn thành khóa học!

V

vit nuong

Guest
28/9/11
7
0
1
Hai duong
tốt nhất bạn nên theo học 1 khóa , dù ngắn hay dài hạn thì nó cũng hỗ trợ rất nhiều , đi dc từ cái cơ bản nhất bạn ah.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
E ở hải phòng ạ
Mình đã từng học KT thực tế của trung tâm KT Hà Nội có chi nhánh ở HP ở đó cô Loan giảng khá dễ hiểu mình thích nhất phần cô dạy về cách vận dụng các hàm Excel. Bạn có thể tới học thử vài buổi xem có thích hợp với bạn không.:)

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Khóa học kế toán ngắn hạn này thì trong thời gian bao nhiêu lâu và học xong có được cấp chứng chỉ không ạ, Học khóa học này sẽ bao gồm toàn bộ nghiệp vụ kế toán chưa ạ.

L

LeLinh01

Guest
27/8/15
7
4
3
32
Hiện nay Học Viện Kế Toán Việt Nam có các khóa học kế toán thực hành với thời gian thực hành là khoảng 3 tháng. trong thời gian 3 tháng bạn sẽ được hưỡng dẫn toàn bộ nghiệp vụ kế toán. học xong bạn được cấp chứng chỉ để đi làm.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Khóa học kế toán ngắn hạn này thì trong thời gian bao nhiêu lâu và học xong có được cấp chứng chỉ không ạ, Học khóa học này sẽ bao gồm toàn bộ nghiệp vụ kế toán chưa ạ.
vì là KT thực tế lên những thứ có trong thực tế bạn đều được học. Bạn chưa hiểu phần nào có thể nhờ thầy cô hướng dẫn kỹ hơn. Học xong bạn được cấp chứng chỉ tương đương 2 năm kinh nghiệm. Tổng kết khoá học bạn được hướng dẫn cách làm hồ sơ xin việc và những điều cần biết khi đi phỏng vấn nữa. Ngoài ra bạn có thể lên mạng tìm xem ở HP có mấy trung tâm dạy về KT thực tế đấy.

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Khóa học kéo dài trong bao lâu ạ

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Mình nghĩ riêng với kế toán thì một khóa học liệu có đủ thời gian để học hết kiến thức kế toán không

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Mình nghĩ riêng với kế toán thì một khóa học liệu có đủ thời gian để học hết kiến thức kế toán không
Không đủ tiếp tục học. Có nhiều khóa mà bạn. Tìm thứ thích hợp với bản thân rồi đăng ký. Mình nghĩ học có bao giờ hết đc kiến thức.

L

Lavender37

Guest
26/10/15
2
0
1
29
Em là mem mới, em thực sự muốn xin ý kiến của các anh chị, mong anh chị giúp đỡ em ạ.
Em là sinh viên năm 4, em học chuyên ngành TCDN, không phải chuyên ngành kế kiểm. Thực sự trong mấy năm học đại học em cũng chỉ biết học (nên năm nay ra trường em cũng đc bằng xuất sắc) mà chưa có định hướng nghề nghiệp trong tương lai một cách cụ thể rõ ràng. Vì chuyên ngành của em nó khá rộng, cho mình khá nhiều lựa chọn, nếu học chuyên ngành kế kiếm thì định hướng có thể làm kế kiểm, ngân hàng thì có thể định hướng làm ngân hàng.
Cách đây mấy tháng em có biết đến big4 (thú thực trc đây em cũng nghe nói đến nhưng rất mờ hồ và không nghĩ là mình dám mơ vào đó), và em cũng đã apply mùa intern các big trên tinh thần học hỏi kinh nghiệm. Em đều qua vog CV của 4 big, nhưng đến vòng test thì em bị out. Em chỉ mới tiếp xúc với F3 được 2 tháng, mà chủ yếu self-study là chính, kiến thức chuyên ngành kế kiểm thì không vững, tiếng anh cũng bình thường. Nhưng từ khi biết đến big4 với môi trường chuyên nghiệp, đi test về, em thấy em thực sự thích nghề kế kiểm, và em thực sự có định hướng sẽ làm kế kiểm sau này. Em cúng cảm thấy bây h mới có định hướng là khá là muộn. Nhưng em muốn hết mình vì nó 1 lần. Vì mùa intern của mấy big cũng qua rồi, mà bây h em có đi thi cũng vậy thôi, nên em muốn cbi vào apply đợt fresh. trước tiên em có ý định học F3(vì định hướng kế kiểm nên em cũng có ý định sẽ theo 1 chứng chỉ qte), cập nhập các thông tư, chuẩn mực, nâng cao trình độ tiếng anh. Em băn khoăn không biết với tình trạng của em thế này thì có khả năng pass đợt fresh không ạ? Và định hướng ban đầu cbi cho tuyển dụng của em thế có ổn không ạ?(với lại đợt fresh yêu cầu cao hơn, mà các cty cũng giữ lại các bạn intern nữa, hic)
Em rất mong các bậc tiền bối, các anh chị trong ngành cho em xin lời khuyên với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Anh @Hien : Anh có ý kiến gì với bạn ấy không?

• Like
Reactions: Lavender37
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn chủ top thích thì nhích thôi :)

Nhiều bạn làm kế - kiểm không tốt nghiệp đại học ngành kế toán mà từ các ngành khác mà họ vẫn thành công thôi. Điều quan trọng là phải có sự đam mê với nghề.

Vấn đề hiện tại của bạn là các kiến thức nền tảng về kế toán chưa nhiều, bạn có thể tự học để cải thiện tình trạng này.

Nếu học ACCA thì bạn sẽ được miễn 1 số môn nhưng theo mình để có kiến thức và cách nhìn toàn diện hơn thì bạn nên học cả các môn được miễn (có thể tự học), vì học theo các chương trình này sẽ giúp sinh viên hiểu thấu đáo các vấn đề hơn học theo các sách giáo khoa của VN.

Khi apply nếu trượt Big 4 đợt này thì có thể apply vào các công ty khác ở level thấp hơn, rồi sau này có cơ hội lại apply vào Big 4 sau.

L

Lavender37

Guest
26/10/15
2
0
1
29
Bạn chủ top thích thì nhích thôi :)

Nhiều bạn làm kế - kiểm không tốt nghiệp đại học ngành kế toán mà từ các ngành khác mà họ vẫn thành công thôi. Điều quan trọng là phải có sự đam mê với nghề.

Vấn đề hiện tại của bạn là các kiến thức nền tảng về kế toán chưa nhiều, bạn có thể tự học để cải thiện tình trạng này.

Nếu học ACCA thì bạn sẽ được miễn 1 số môn nhưng theo mình để có kiến thức và cách nhìn toàn diện hơn thì bạn nên học cả các môn được miễn (có thể tự học), vì học theo các chương trình này sẽ giúp sinh viên hiểu thấu đáo các vấn đề hơn học theo các sách giáo khoa của VN.

Khi apply nếu trượt Big 4 đợt này thì có thể apply vào các công ty khác ở level thấp hơn, rồi sau này có cơ hội lại apply vào Big 4 sau.

Vâng ạ. Bây h em xác định được mục tiêu thì em sẽ dành thời gian để theo đuổi nó, nếu ko đỗ big4 đợt fresh thì em cũng đã có kiến thức và có bản lĩnh hơn để apply vào các công ty khác. Em cảm ơn anh nhiêù ạ. :)

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
quan trọng là đam mê vs nghề bạn ah. chúc bạn thành công.

• Like
Reactions: LinhDuong0307
H

hoavingroup

Guest
9/11/15
5
2
3
34
Chị ơi em muốn học ACCA nhưng tiếng Anh của em đuối quá. Em không biết nên đi học tiếng Anh bắt đầu từ giao tiếp trước cho dễ dàng tiếp cận không ạ. Em cứ học kiên trì được gần 1 tháng rồi lại nản và lại mất động lực học. Chị cho em lời khuyên cụ thể với ạ. Thanks anh chị

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Theo mình thì hiệu quả hay không nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. cả yếu tổ bên ngoài và bên trong nữa (chất lượng trung tâm dảng dạy, tình thần học...) nếu có cơ hội được vào làm việc trong một cơ quan nào đó mà có đẩy đủ điều kiện để tiếp xúc thì tốt nhất tuy nhiên trường hợp này là rất hiếm khó có cơ hội như vậy lắm cho nên nếu bạn muốn nhanh thì băt buộc phải đến các trung tâm để học thôi dù sao thì những trung tâm đào tạo có chất lượng tốt học cũng sẽ chuẩn bị giáo án và bài học sát với công việc thực tế cho nên không phải tất cả nhưng phần nào đó bạn cũng sẽ hiểu và làm tốt hơn sau khi hoàn thành khóa học!
đồng ý vs quan điểm bạn này :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA