Tâm sự về lương

• Thread starter lemanhtien
  • Ngày gửi
N

nguyễn thị minh hằng

Guest
Chào các bạn,
Mình rất vui tìm thấy trang mạng này cùng nhau trao đổi về nghề của chúng ta.
Hiện nay doanh nghiệp mình đang có một vấn đề về lương mà mình ko biết giải quyết thế nào. Nhờ sự hướng dẫn và chỉ bảo của Forum.
DN mình thành lập từ tháng 9/2004, hiện chưa có lãi nhưng sp của DN là tư vấn. Cổ đông cũng chính là tư vấn viên, mức lương được các dự án trả cho tư vấn là 100 đến 150$/1 ngày làm việc. Nhưng thực tế họ chỉ được lĩnh lương base salary là 5.000.000 VND/tháng. Vì dự án có nhiều công đoạn nên DN ký HĐ với dự án sau đó phải thuê Tư Vấn ngoài (vì họ có chuyên môn trong lĩnh vực mà dự án cần) theo hợp đồng sự vụ, họ được hưởng mức lương theo thoả thuận giữa CTy mình và chính họ, khoảng 90$/ngày. Tuy nhiên vì mới thành lập nên phải mua sắm TSCĐ, trang thiết bị nhiều nên chưa có lãi. Như vậy nhìn ở góc độ lương thì cổ đông và tư vấn thuê ngoài có chênh lệch quá lớn, mặc dù cùng trình độ chuyên môn hoặc thậm chí còn tốt hơn vì họ làm Full time.
DN mình muốn tăng lương cho cổ đông nhưng cơ quan thuế có cho biết là không được, chắc họ ép mình phải có lãi để còn đóng thuế. Nhưng như vậy thì cổ đông sẽ có tư tưởng đi làm thuê...
Liệu có văn bản nào quy định về mức lương ko nhỉ, được chiếm bao nhiêu % so với tổng chi phí là hợp ly?
Xin cho mình biết với.
Tel: 6245030 hoặc gửi vào email halego2001@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
đây là một vấn đề nan giải nhưng lại rất cần thiết
LƯƠNG ???..........????????

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
HVUNG nói:
Hic hic. Các anh chị ơi lương em 1 triệu thì 500.000 nộp cho bố mẹ, còn 1 tháng 500.000 nên chẳng có cô nào để ý. Tội nghiệp em quá các anh chị ơi

Có chi mà tội nghiệp. Ma chê quỷ hờn như Chí Phèo đã có Thị Nở rồi huống hồ lại còn những 500.000 trong túi gì gì đó - đấy là chưa kể có bảnh bao như Thúc Sinh hay ga lăng phet như Hồ Tôn Hiến :lol: :1luvu: :dzo:

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
hrongcon8876 nói:
Cũng tùy thuộc là kế toán của công ty nào? Công ty TNHH trong nước, Cty Nước ngoài, công ty liên doanh... để có thể bàn thảo. Nhưng theo tôi ước đoán, mức trung bình cho 1 kế toán viên ở Cty 100% vốn NN khoảng từ 200 USD đến 300 USD, Cty trong nước khoảng 1,5 triệu đến 2,5 triệu/tháng (cũng tuỳ bạn là kế toán tổng hợp, công nợ,....)
Bạn sai rồi, ở công ty của tôi làm các kế toàn công nợ, NVL, tiền lương... chỉ được trả mức 760.000 theo quy định mới nhất của Chính phủ tại số 03/2006/NĐ-CP về tiền lương của người lao động làm việc trong các DN nước ngoài. Hơn thế mức lương của kế toán trưởng hiện tại chỉ có 1.500.000đ/tháng mà thôi.

:0frown: Mệt muốn đứt hơi. Ơi nghề kế toán :wall:

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
lannhu nói:
Hơ, mới có 5-7T mà đã tha hồ được thế sao bác????:biggrin:
Các cụ nhà ta còn dạm hỏi hay đặt cưới từ khi chửa sinh là gì!!!!! Hi He Hi He Hi Hi Hi Hi
"Chồng gì mà chống bé. Tí tẹo tèo teo... Hết khóc lại bò... cho khổ cái thân tôi".
Còn ngày nảy ngày nay thì:.......
Bớ bà con gần xa, ai có con gái lơn thì giấu đi kẻo rồi toi.
Nghe tôi đừng có dính vào cái anh chàng đó nhé.

:cheesebur

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
"..Có căng thẳng như sợi dây đàn
Mới tạo được những âm thanh kỳ diệu"
Cẳng thẳng theo kiểu của bạn chắc dân kế toán tụi mình bị xịt hết à. Phải nói là "Căng đúng như sợi dây đàn
Điệu đàn thêm những lời vàng rỉ rê"

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
HVUNG nói:
Em xin trân trọng thông báo với các anh chị 1 tin: Lương em mới được tăng thêm 200.000 (VNĐ).:1luvu:
Hiện gìơ vẫn đang dấu mẹ, để có 200.000 (VNĐ) uống cà phê.:biggrin:
Cuối tuần này có anh chị nào rảnh em mời đi uống cà phê. :dzo:
P/S: Em ở Hà Tây
Xa thế, có mà hít hơi chẳng tới được. Có cách nào hay hơn không vậy???????????? :eek:fftopic:

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
thanh8205 nói:
Bạn sai rồi, ở công ty của tôi làm các kế toàn công nợ, NVL, tiền lương... chỉ được trả mức 760.000 theo quy định mới nhất của Chính phủ tại số 03/2006/NĐ-CP về tiền lương của người lao động làm việc trong các DN nước ngoài. Hơn thế mức lương của kế toán trưởng hiện tại chỉ có 1.500.000đ/tháng mà thôi.

:0frown: Mệt muốn đứt hơi. Ơi nghề kế toán :wall:

Hê, Bạn có tin chắc rằng mình đúng không??????

Bạn mới là người sai đấy. Bạn nên xem lại mà xem!

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Thanh8205 nói đúng đó, Tôi đây này, là kế toán thanh toán, tiền mặt và thuế, vậy mà lương tôi chỉ 760.000đ/tháng, đấy là mức lương mới Nhà nước ta mới ban hành đó. Còn trước kia bọn tôi chỉ được 520.000đ/tháng. :alcon:
Nhiều lúc buồn muốn chết, Tháng nào cũng bị âm, chẳng để ra được đồng nào :wall: . Giá mà có thêm chút "lậu" thì cũng tàm tạm, đằng nay........... :alcon:

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Mình còn bi đát hơn cơ, mới ra trường nên lương thấp lè tè. ... Đủ thứ cả lại tiền đi học nữa.. Eo ui buồn híc buồn híc

T

TRẦN TRANG

Guest
vodanthanh nói:
Mình còn bi đát hơn cơ, mới ra trường nên lương thấp lè tè. ... Đủ thứ cả lại tiền đi học nữa.. Eo ui buồn híc buồn híc
Um, mình cũng như bạn, lương chỉ đủ ' uống nước' thui. Còn 'ăn' thì ăn nhờ của Ba mẹ

T

tao_meoht

Guest
26/5/04
12
0
0
Truy cập trang
Em nè! đến tháng có bao giờ mong lương đâu. ăn cơm nhà, uống nước công ty,tình phí không mất ---> khỏi cần đến lương luôn ( ít quá chẳng biết tiêu cho việc gì trước thì đã hết rồi) hic

Z

zuzu209

Guest
19/9/05
19
0
0
40
HCM city
Chài... làm kế toán mà than dữ zạ. Híc... chẳng lẽ mình đi sai đường T_T
Yêu thích nghề kế toán là một lẽ nhưng chẳng lẽ .... nghèo.

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
zuzu209 nói:
Híc... chẳng lẽ mình đi sai đường T_T
Sao lại nói vậy? Cái gì mình đã chọn thì không bao giờ là sai, nhất là cái nghề Kế toán, dù lương thấp nhưng vẫn thấy yêu nghề, bây giờ có bảo bỏ cũng không thể. Kế toán ơi :mrstraetz

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Sao lại nói vậy? Cái gì mình đã chọn thì không bao giờ là sai, nhất là cái nghề Kế toán, dù lương thấp nhưng vẫn thấy yêu nghề, bây giờ có bảo bỏ cũng không thể. Kế toán ơi :mrstraetz

Ai bảo đổi nghề đâu mà nói là yêu nghề KT nên không đổi được, Hãy tìm những nơi khác cùng nghề hay nghề tương tự (KT, Tư Vấn PMKT, Kiểm toán) mà thu nhập cao hơn, lúc đó mới có thể phát huy năng lực của các bạn.
Dĩ nhiên khi chọn một nơi để làm việc không chỉ dựa vào mức lương mà cần nhiều yếu tố khác nữ
Nhưng dù sao đi nữa mức lương chính là điều kiện CẦN

ERPS

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Cũng còn tuỳ vào môi trường làm việc nữa! Mình làm việc lương đã thấp, lại còn 3 tháng rồi chưa được lĩnh nữa....hic......vậy mà có lỡ bỏ đi đâu!

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
Đọc cả topic, hóa ra vẫn là một cái vòng luẩn quẩn... rat race... working, earning money, working, earning money.... (RD)

Mức lương bao nhiêu là đủ? Chẳng bao giờ là đủ cả... nhu cầu về tiền của con người là cái túi 12 gang. Bạn kiếm được nhiều tiền, bạn có nhu cầu chi tiêu nhiều hơn, khi đó bạn lại có nhu cầu kiếm được nhiều tiền hơn nữa... Cái nhu cầu này, thực ra là nỗi sợ không thỏa mãn được nhu cầu về tiền, làm cho bạn cứ cắm cúi vào việc đi làm để kiếm tiền, và vẫn mãi luẩn quẩn trong cái vòng xoáy đó. Thay vào đó, bạn thử dừng lại và nghĩ xem mình đang phấn đấu cho cái lý tưởng gì, mình định trở thành người như thế nào và phải làm như thế nào?

Bao giờ chúng ta mới có thể Work to learn... Don't work for money???
Chứ chưa nói đến Let's money work for you :D

(tuyền truyền ít tư tưởng RD mà lâu nay em quên mất, Stonny nhỉ?)

DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
Một topic hay như vậy mà có ít người thành thật nhỉ.
Hồi đầu năm 2002 vừa ra trường đi làm lương được 2 triệu/tháng sướng quá, lúc đó giá cả còn rẻ. Bây giờ cao hơn chút chút mà sao thấy cái gì cũng đắt đỏ thế không biết, cháng thật.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
49
HN
Người ta đi cầy còn ra củ khoai, củ sắn. Các anh, chị cầm bút thay cầy ra sản phẩm là các con số sai thì vứt đi rồi còn gì. Các bạn mới ra trường được nhận vào làm còn phải trả thêm tiền đào tạo cho các bậc tiền bối ấy chứ lại còn đòi lương cao... Chờ đấy... . Kế toán cũng có dăm bảy bậc như thợ ấy ch­ứ ! kêu hoài, sốt ruột...

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
tungchi nói:
Người ta đi cầy còn ra củ khoai, củ sắn. Các anh, chị cầm bút thay cầy ra sản phẩm là các con số sai thì vứt đi rồi còn gì. Các bạn mới ra trường được nhận vào làm còn phải trả thêm tiền đào tạo cho các bậc tiền bối ấy chứ lại còn đòi lương cao... Chờ đấy... . Kế toán cũng có dăm bảy bậc như thợ ấy ch­ứ ! kêu hoài, sốt ruột...

bác nói quá đúng rùi, người mới bập bẽ bước chân vào thực tế làm sao so sánh được với người dăm ba năm kinh nghiệm đẩy mình chứ.âu cũng là cái ngẫu lẽ dĩ nhiên mà thui.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA