Làm thế nào để trở thành người giỏi kt

• Thread starter Vualua
  • Ngày gửi
H

HOYA

Guest
30/10/09
1
0
0
39
HN
to.thanhbinhdat
toi nghi rang ban da qua coi trong viec bang cap .neu ho hoc 6 thang ma ho co the lam tot 80% cong viec thi toi nghi the la du .quan trong la hoc hoi tu thuc te ban ah? ban hoc 4 nam nhung nguoi ta chi hoc co 6 thang thoi nhe ...?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Muốn đi trước phải đi sau
Muốn ngồi cao phải ngồi thấp.
"Học học nữa học mãi"

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
cần cù bù thông minh, h quan trọng là cái đầu thôi :)

H

hoconbuongbinh

Guest
18/11/09
23
0
0
bien
to.thanhbinhdat
toi nghi rang ban da qua coi trong viec bang cap .neu ho hoc 6 thang ma ho co the lam tot 80% cong viec thi toi nghi the la du .quan trong la hoc hoi tu thuc te ban ah? ban hoc 4 nam nhung nguoi ta chi hoc co 6 thang thoi nhe ...?
Theo như trích dẫn trên em thấy nhìu DN cũng rất coi trọng bằng cấp. Vì khi đi xin việc họ nhìn vào bằng cấp trước tiền và tiêu chuẩn để nộp hồ sơ cũng là phải có bằng cấp tương xứng.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
"THIÊN TÀI CHẲNG QUA LÀ DO SỰ KIÊN NHẪN LÂU DÀI"
Trước khi trả lời câu hỏi " Làm thế nào để trở thành người KT giỏi " mình tự hỏi lòng : " Mình sẽ làm được gì nếu là kế toán" và có bằng lòng với việc "đã hơn được chính mình ngày hôm qua " ?

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Mọi người ah, mình là một kế toán mới ra trường và mới chập chững bước vào nghề, đi làm chưa được bao lâu. Cũng chưa thật sự hiểu hết công việc của kế toán là gì? Cũng còn nhiều băn khoăn trăn trở về nó lắm.
Hôm trước tình cờ ngồi quán trà đá gần công ty, một bác đại tá về hưu đã hỏi mình, rằng: "Nghề kế toán quan trọng nhất là cái gì?? ". Câu hỏi làm mình thật sự lúng túng... Vậy cái gì là quan trọng nhất, cái gì là cần thiết nhất đối với nghề kế toán?
Mình chia sẻ cùng mọi người để mong có thêm sự hiểu biết từ những người đi trước, cũng mong muốn để trở thành một kế toán giỏi trong tương lai gần! :)
Thân!

O

Osama bin Laden

Guest
16/12/09
0
0
0
41
Ha Noi
Thanh viên mới khai báo

Xjn chào tất cả các anh chj trong diễn đàn web ketoan!
Hôm nay em vừa hoàn thành xong thủ tục để được tham gia diễn đàn, mặc dù có vài lần đăng ký nhưng cứ lằng nhằng không thành công, đến giờ phút này thì okie rùi các anh chj ah - em chính thức nhập trường. :two::beernow:
Nghe thiên hạ đồn, tham gia vào web ketoan bạn sẽ được giao lưu và học hỏi rất nhiều. Với lượng kiến thức ít ỏi và kjnh nghiệm hạn chế em cứ xjn đáp ứng được vế sau là tuyệt lắm roài. :pepsi::cheesebur
Anh chj ah, em vừa được giao nhiệm vụ là phải hỏi và tìm hiểu thêm để làm kế toán tổng hợp cho cty TNHH kjnh doanh về gỗ (mua bán gỗ trong nước), ngành nghề quá mới mẻ (cty của người thân, - k làm k được) CÁC ANH CHỊ ƠI LÀM ƠN GIÚP EM VỚI! :042: :wall:
Kjnh doanh về gỗ (lâm nghiệp) có giống như những ngành nghê kinh doanh khác không nhỉ? Chẳng biết về sổ sách giống và khác nhau ra sao???
Chỉ bảo dùm em các bước, chứng từ liên quan, sổ sách như thế nào với...
Góp ý cho em nha,
Rất cảm ơn mọi người! :thanx::thanx::thanx:
Yahoo: " pinladenosama " Email: " pinosama@gmail.com "

B

Buingoc

Guest
13/9/09
3
0
0
My hung, tan hung lg,bg
Mình đồng ý với một số ý kiến, với mình thì bổ sung thêm một số ý sau:
Để trở thành một kế toán giỏi thì càn phải có:
- Kiến thức cơ bản trắc chắn về chuyên ngành của mình.
- Hiểu rõ về bản chất của sự việc.
- Có môi trường làm tốt.
- Có tình thần học hỏi, tự tin.
- Nhìn nhận sự việc một cách tổng quát sau đó phân tích từng việc nhỏ.
- Thường xuyên trao đổi với đồng nghiệp.
- Nắm bắt thường xuyên và hiểu kỹ các văn bản, hướng dẫn.
- Xây dựng kế hoạch làm việc chi tiết và hoàn thành từng việc đặt ra đề đặn.
- Không ngừng bồi dưỡng chuyên môn qua các lớp.
.....Mình biết vậy nhưng do làm trong một môi trường chưa phù hợp, thu nhập thấp nên mình mải đi tìm cơ hội kiếm tiền nên chưa có thời gian đầu tư nhiều vào chuyên môn để nâng cao hơn. Mình muốn một lúc nào đó mình có nhiều thời gian hơn để học hỏi nâng cao hiểu biết về tầm quan trọng và cần thiết của lĩnh vực kế toán, kinh tế học. Một nề kinh tế phát triển thì kế toán, tiền tệ và quản trị học lại vô cùng quan trọng bấy nhiêu phải không các bạn.
Chúc các bạn thành công hơn trong sự nghiệp.
BùiNgọc

H

huynh lam

Guest
đâu ai chưa biết bò đã biết chạy bao giờ....
việc đầu tiên là học hỏi và học hỏi...

H

httc

Sơ cấp
14/12/09
15
1
3
HN
Ui, bạn giống tôi quá. Làm mãi cái công việc đó. Chán kinh khủng. Tôi đang phải tìm công việc có cơ hội làm kế toán nhiều hơn đấy. Tôi ghét những công việc như vậy. Thật nhàm chán!

T

thaotran87

Guest
2/3/10
9
0
0
Bình Định
Tôi nghĩ:một người kế toán giỏi thật sự không cần nhất thiết phải có chứng chỉ kiểm toán viên quốc tế CPA, bnạ chỉ cần giải thích đựoc những côn số bạn tạo ra một cách lưu loát, khi nhìn vào bảng báo cáo tài chính ( bất kể loại hình công ty nào) thì bạn biết được số liệu trên đó có thật? Hoặc khi bạn đối chiếu với thuế, hoạch kiểm toán bạn không hờ ngần ngại và sợ bất cứ vấn đề jì về những côn số mình đưa ra ( tức bạn nói mà không cần để họ phải hỏi lần nữa)- là kế toán giỏi thì bạn phải giỏi về những con số. Phần định khoản N/C mình nghĩ nó rất quan trọng, làm sao mà không bị sai chứ? hik!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Phần lớn các ông sếp VN xem nhẹ vai trò của kế toán.
Họ chỉ s/nghĩ rất đơn giản và giản đơn: Kế toán chỉ làm việc thu chi; có tiền thì làm phiếu thu; thanh toán thì làm phiếu chi; có gì đâu mà sao cứ bận rộn. :wall:

B

betty208

User đã bị cấm truy cập
3/4/10
26
0
1
hải phòng
ai giám coi nhẹ vai trò của kế toán chứ, nếu không có chúng ta giúp cho những nhà quản trị doanh nghiệp thì họ sao có quyết định đúng đắn được, trả thế mà kế toán là khoa học thu nhận xử lý và cung cấp thông tin tài chính quan trọng không thể thiếu trong mọi doanh nghiệp. khi học thầy giáo mình có nói: kế toán là dạng 4 k đấy, mọi người biết sao khồng đó là (khô khan khổ khó) lúc đó mình nghe như vậy là hơi chan chán đấy nhưng theo nghề rồi thì phải sống chết với nó đấy

Sửa lần cuối:
vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
m chào cả nhà m là 1 kế toán đã ra trường dc hơn 1 năm rùi. Nhưng từ khi ra trường tới giờ côn việc chính của m là kế toán kho kiêm thủ kho. Có lúc m có thể làm kế toán công nợ nữa. Nhưng m chưa bao giờ làm kế toán tổng hợp làm tổng chung cả. M chuẩn bị làm sang phần đó m sợ ko biết có làm dc không nữa hichic...

Chính bạn còn không tự tin vào khả năng của mình thì ai dám giao việc cho bạn? Cố gắng học hỏi và làm việc cẩn trọng rồi bạn sẽ quen với công việc mới thôi. Chúc bạn thành công!

N

Nguyen Quang Huan

Guest
13/4/10
1
0
0
Kon Tum
Mình nghĩ, cần trao dồi thêm kinh nghiệm về nghề, càng rộng càng tốt, chứng chỉ KKT chỉ là thứ gọi là thủ tục hợp lý cần thiết. Nếu đã nhận được công việc rồi mà không thể làm tốt thì tốt nhất là làm 1 KT đơn thuần :)

G

Giang còi

Guest
9/3/07
6
0
1
TP.HCM
Họ chỉ s/nghĩ rất đơn giản và giản đơn: Kế toán chỉ làm việc thu chi; có tiền thì làm phiếu thu; thanh toán thì làm phiếu chi; có gì đâu mà sao cứ bận rộn. :wall:

Em thấy anh nói đúng.
Rất nhiều sếp đánh giá thấp tầm anh hưởng của kế toán. Coi trọng vai trò của tài chính hơn

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy

Ngoài ra còn thế này nữa bạn ah: Việc có thế thôi mà luc nào cũng thấy làm, .......làm báo cáo thì: Lâu thế ah, thu về chi ra mà nghe có vẻ làm phức tạp và lâu nhỉ......và ghét nhất là lương các bộ phận khác cao chot vót, lương kế toán thấp hơn nhiều, thắc mắc thì: ngồi nhà mát lạnh, có làm ra tiền đâu mà đòi cao.......ôi cái nghề.... bỏ không được

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Nói chung những kiểu nói như vậy chứng minh 1 điều là: mấy ông sếp này "dốt" về kế toán VN, dốt về thuế VN.

T

trang va giang

Guest
11/6/10
5
0
0
34
cầu giấy - hà nội
mình đồng y với y kiến của mọi người là lam kế toán phải hiểu biết rộng về kinh tế cũng như tài chính . nhưng nói thì dễ thực hiện thế nào mới là vấn đề . mình cũng muốn tìm hiểu về những vấn đề đó nhưng chưa biết phải hực hiện như thế nào cả. nếu các bạn đa nêu được ra ý kiến đó thì chắc đã làm được như vậy thì hãy chỉ bảo cho mình

V

vu h

Guest
8/6/10
6
0
0
35
tphcm
Một câu hỏi lớn? làm thế nào? người kế toán giỏi? hay giỏi kế toán?

Thật ra theo suy nghĩ của mình thì để trở thành một người kế toán giỏi thì không khó chút nào và cũng không thật sự đễ chút nào! Xin được trích một câu của Bác Hồ : "Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền, đào núi và lấp biển, quyết chí ắt làm nên". Hãy cố gắng lên cả nhà nhé! ( :dance2:)
Chúc cả nhà luôn thành công, đại thành công trên con đường kế toán! ~Goodluck~

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA