Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký trộm? Cách giải quyết?

• Thread starter laidaugaux9x
  • Ngày gửi
laidaugaux9x

laidaugaux9x

Guest
18/9/11
62
0
6
34
Viet Nam
Chào cả nhà.
Tình hình là em vừa mới đi làm được 1 tháng, hôm qua vào trang web tncnonline.com.vn để đăng ký mã số thuế TNCN cho mình, nhưng lúc kiểm tra MST thì em phát hiện là em đã đăng ký mã số thuế TNCN từ tháng 07/2012. :wall:

Theo em hiểu, việc đó có nghĩa là một công ty nào đó, dựa trên CMND của e, đã đăng ký MST của em, để làm tăng lương giảm chi phí cho bên họ.:wall:

Vậy cách giải quyết trong TH này như thế nào?

Em có cần đăng ký lại MST ở bên cty em không hay cứ dùng luôn MST đó để kê khai thuế bên cty e?

Trong TH e vẫn dùng MST đấy, VD: Lương em ở cty này được 6tr, ở cty kia họ kê khai lương e được 4tr, thì Thuế có tính tổng lương em là 10tr không ạ? Nếu mà TH đấy, thì bỗng dưng, Thu nhập tính thuế của e là 1tr, như vậy thì thiệt cho NLĐ quá. :1nono:

Em mới đi làm nên còn nhiều điều không biết, mong anh chị thông cảm.
Thank cả nhà! :036:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội
Ðề: Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký chộm? Cách giải quyết?

Trường hợp này ko chỉ xảy ra với bạn mà rất nhiều cty. chưa thấy cơ quan thuế nào vào cuộc cả.Theo mình bạn cứ làm 1 công văn gửi cơ quan thuế quản lý cty nêu rõ mình đang làm ở đâu, chỉ duy nhất 1 nguồn thu nhập tại cty... xem họ t rả lời ntn?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Sẽ có trường hợp ngược lại: thực tế là NV có ký HĐồng làm việc vói cty nhưng "phản chủ" đã quay lại gửi CV cho cquan thuế "kêu oan".

H

huoucoi

Sơ cấp
20/5/10
12
0
1
sài gòn

Công ty muốn trả lương cho bạn thì cũng phải có hợp đồng lao động và đóng các loại bảo hiểm thì chi phí đó mới hợp lệ được, còn chuyện công ty khác lấy mã số thuế TNCN của một người nào đó để tăng chi phí thì để cơ quan thuế lo.

laidaugaux9x

laidaugaux9x

Guest
18/9/11
62
0
6
34
Viet Nam

Trường hợp này ko chỉ xảy ra với bạn mà rất nhiều cty. chưa thấy cơ quan thuế nào vào cuộc cả.Theo mình bạn cứ làm 1 công văn gửi cơ quan thuế quản lý cty nêu rõ mình đang làm ở đâu, chỉ duy nhất 1 nguồn thu nhập tại cty... xem họ t rả lời ntn?

Anh có thể cho em mẫu công văn được không, em mới vào làm nên cũng không biết viết cái đó ntn? :018:

Sẽ có trường hợp ngược lại: thực tế là NV có ký HĐồng làm việc vói cty nhưng "phản chủ" đã quay lại gửi CV cho cquan thuế "kêu oan".

Anh có thể nói rõ hơn về TH này được không, em rất muốn biết, em tưởng trong trường hợp NLĐ ký HĐ làm việc với cty, thì ở cty đã có bộ hồ sơ + hợp đồng với chữ ký của mình rồi chứ, kêu oan sao được hả a?:005:

Công ty muốn trả lương cho bạn thì cũng phải có hợp đồng lao động và đóng các loại bảo hiểm thì chi phí đó mới hợp lệ được, còn chuyện công ty khác lấy mã số thuế TNCN của một người nào đó để tăng chi phí thì để cơ quan thuế lo.

Theo như a nói, thì các doanh nghiệp đk chộm mã số thuế để tăng chi phí, đều không hợp lệ, nếu thuế kiểm tra sẽ bị phạt, vậy biết là bị phạt và sẽ bị truy thu số thuế TNDN mà mình gian lận mà các công ty vẫn cố tình làm thế? Ở đây có kẽ hở gỉ không a?

Mọi người giải đáp hộ e với!
Thank all. :036:

Ah, mọi người cho e hỏi thêm một chút, em vào tra mã số thuế TNCN, nhưng các thông tin tra được đều bị lỗi phông hết,
VD như: C?c Thu? T?nh Thỏi Nguyờn
có cách nào khắc phục không ạ!
:wall::thanx:

ketoanratruong

ketoanratruong

Trung cấp
27/5/13
56
1
0
Hà Nam

Cháy nhà lòi mặt chuột, giờ nhiều DN làm ăn kiểu này lắm.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Muốn an toàn thì cách tốt nhất là làm đơn gửi cho cơ quan thuế mà cty kia đã sử dụng mst của bạn để họ xử lý :wall:

laidaugaux9x

laidaugaux9x

Guest
18/9/11
62
0
6
34
Viet Nam

Muốn an toàn thì cách tốt nhất là làm đơn gửi cho cơ quan thuế mà cty kia đã sử dụng mst của bạn để họ xử lý :wall:

Vấn đề mình cũng không biết cty nào đăng ký mã số thuế của mình! :065:

S

susukt

Sơ cấp
10/11/11
18
0
0
Hà Nội

Theo mình bạn cứ dùng MST đã cấp bởi vì mỗi người chỉ được cấp 1 lần.Còn bên kia họ làm thì lỗi của họ mình đâu có ký giấy tờ nhận lương đâu mà sợ.

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

bạn vào tncnonline,tra cứu xem chi cục quản lí mã số thuế là được mà

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Nếu không biết thì gửi thẳng ra Tổng Cục Thuế :004: cho DN kia tiêu luôn khà khà
Bạn đọc số cmnd lên mình tra thử xem ai đăng ký

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Vấn đề bất hợp lý ở chỗ quản lý mã số thuế nhưng không quản lý thu nhập của mã số thuế. Nếu giả sử 1 mã số thuế gắn với 1 số tài khoản ngân hàng (mang trùng tên & thông tin với mã số thuế). Nếu doanh nghiệp khai báo phát sinh chi phí với mã số thuế nào thì họ phải chứng minh rằng họ có chuyển tiền cho tài khoản liên quan. Thế thì có mà ông nội thằng nào cũng chả dám khai vì nó buộc phải chuyển số tiền tương ứng.
Chuyện nhỏ như con thỏ ấy thôi mà sao các ông nhà mình làm gì ko nghĩ đến, để người lao động cứ chạy lăng quăng lo lắng là sao?

laidaugaux9x

laidaugaux9x

Guest
18/9/11
62
0
6
34
Viet Nam

Nếu không biết thì gửi thẳng ra Tổng Cục Thuế :004: cho DN kia tiêu luôn khà khà
Bạn đọc số cmnd lên mình tra thử xem ai đăng ký

Ơ mình tưởng, vào tncnonline chỉ tra được mã số thuế thôi mà bạn, tra ai đăng ký kiểu gì hả bạn?:045:

Vấn đề bất hợp lý ở chỗ quản lý mã số thuế nhưng không quản lý thu nhập của mã số thuế. Nếu giả sử 1 mã số thuế gắn với 1 số tài khoản ngân hàng (mang trùng tên & thông tin với mã số thuế). Nếu doanh nghiệp khai báo phát sinh chi phí với mã số thuế nào thì họ phải chứng minh rằng họ có chuyển tiền cho tài khoản liên quan. Thế thì có mà ông nội thằng nào cũng chả dám khai vì nó buộc phải chuyển số tiền tương ứng.
Chuyện nhỏ như con thỏ ấy thôi mà sao các ông nhà mình làm gì ko nghĩ đến, để người lao động cứ chạy lăng quăng lo lắng là sao?

Đó là một giải pháp hay, nhưng nhỡ DN đó tự tạo ra tài khoản ngân hàng giả thì sao? Cứ chuyển vào rồi rút ra cũng bằng nhau :045:

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Ơ mình tưởng, vào tncnonline chỉ tra được mã số thuế thôi mà bạn, tra ai đăng ký kiểu gì hả bạn?:045:

Đó là một giải pháp hay, nhưng nhỡ DN đó tự tạo ra tài khoản ngân hàng giả thì sao? Cứ chuyển vào rồi rút ra cũng bằng nhau :045:
Nó giả được cả tên, cả ngày tháng năm sinh, cả chứng minh nhân dân được hả bạn?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký chộm? Cách giải quyết?

Nó giả được cả tên, cả ngày tháng năm sinh, cả chứng minh nhân dân được hả bạn?

Cái này nó làm giả thiếu gì em. Chỉ có cái không giả được cái vụ chuyển tiền thôi.
Cái này chắc là bên xây dựng là nhiều. Người ta đi mua bản photo CMND để kê khai chi phí nhân công. Hoặc 1 số nơi kê khai khống lên chi phí hoa hồng môi giới chẳng hạn.
Khi họ kê khai khống như vậy, họ cứ tưởng là êm xuôi, vì họ thấy các công ty khác cũng làm vậy. Lúc đó mình có yên họ không nên làm, vì cơ quan thuế cũng sẽ lần ra được khi đó truy thu và phạt còn nặng nề hơn mà tiền thì đã xài rồi. Họ không nghe đâu,chẳng những thế họ còn chê là mình dở hơn kế toán công ty kia. Vài năm sau bị truy thu và phạt cho dập mật

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Em nghĩ chỉ cần tích hợp 1 cái là ổn. Mã số thuế buộc phải gắn với tài khoản ngân hàng, và tài khoản này được verify chéo giữa CMND tạo mã số thuế và CMND tạo tài khoản ngân hàng (buộc phải giống nhau). Khi đó thì nhà nước cũng quản lý chặt về thuế và dòng tiền vào ra tài khoản của cá nhân nào đó.
Ủa, mà cái chuyện này đâu phải của chị em mình lo nhỉ :))

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Em nghĩ chỉ cần tích hợp 1 cái là ổn. Mã số thuế buộc phải gắn với tài khoản ngân hàng, và tài khoản này được verify chéo giữa CMND tạo mã số thuế và CMND tạo tài khoản ngân hàng (buộc phải giống nhau). Khi đó thì nhà nước cũng quản lý chặt về thuế và dòng tiền vào ra tài khoản của cá nhân nào đó.
Ủa, mà cái chuyện này đâu phải của chị em mình lo nhỉ :))

Vậy trả lương Tiền Mặt thì sao hả bạn?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký trộm? Cách giải quyết?

Quy định phải có mst khi quyết toán tiền lương cũng hạn chế được phần nào, Cơ quan thuế chỉ cần quản lý theo mã số thuế, khi kiểm tra mst này thấy có 2 nơi trở lên trong khi không thấy cá nhân này đi quyết toán là sờ gáy liền. Chém mỏi tay, tiền ra ào ào :wall:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Mã số thuế TNCN bị công ty khác đăng ký chộm? Cách giải quyết?

Vậy trả lương Tiền Mặt thì sao hả bạn?

Muốn trả bằng cách nào thì kệ doanh nghiệp. Bây giờ thuế muốn quản lý thì bắt buộc DN phải trả lương bằng ck vào tk cá nhân của nhân viên mới được tính chi phí được trừ thì DN làm không thì tuỳ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA