Mỗi tuần một chuyên đề

Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Ðề: Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn.

Hóa đơn hủy bị mất liên đỏ phải làm sao?

Xin chào cả nhà! Em mới đi làm chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp đỡ!
Em mới tiếp nhận công việc người cũ còn làm dang dở.

Khi làm báo cáo quyết toán sử dụng hóa đơn năm 2010 em mới phát hiện có 1 hóa đơn từ tháng 3 năm 2010 gửi cho khách hàng nhưng khách hàng báo hủy vì bị trùng với hóa đơn đã viết trước đó nhưng khách hàng ko gửi trả lại cũng ko gửi biên bản hủy hóa đơn. Nay hỏi lại khách hàng nói ko tìm thấy. Vậy là liên đỏ bị mất. Trên báo cáo hóa đơn hàng tháng cũng đã báo hủy và ko kê khai. Bây giờ đơn vị của em nên làm thế nào ạ?

Mong cả nhà giúp đỡ vì ngày mai hết hạn phải nộp báo cáo rùi ạ!

Cảm ơn cả nhà nhìu ạ!

Nếu em kê khai tăng hóa đơn đã hủy vào bảng kê khai hóa đơn bán ra tháng 12 năm 2010 có được ko ạ? Hóa đơn đó phát sinh tháng 3 năm 2010.
Ơ, túm lại là: 1 Hóa đơn này bị trùng lắp và khách hàng làm mất hay không bị trùng lắp và khách hàng làm mất.
Vế đầu: 1 Hóa đơn bị trùng, nó trùng lắp với hóa đơn nào đã phát hành trước đây? Lập biên bản thu hồi và hủy, không kê khai thuế hóa đơn bị trùng lắp đó. Trong trường hợp này, không thu hồi được hóa đơn ấy do khách hàng đã làm mất thì DN không phải nộp phạt.
Vế còn lại: Bạn hổ trợ khách hàng bằng cách sao y Hđ mất đó, ký tên, đóng dấu Cty lên nó và giao cho KH khi họ yêu cầu. Kê khai thuế cho hóa đơn này. Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangoanhnghean

Guest
3/4/13
35
0
6
Nghệ An

Em chào cả nhà, cả nhà tư vấn giúp em tình huống này thì nên xử lý như thế nào ạ:

Hôm nay em có kiểm tra lại hóa đơn đầu vào thì phát hiện ra 1 số hóa đơn thẻ cào điện thoại từ tháng 3/2013 bên bán ghi sai số tiền ở cột thành tiền, nghĩa là giá trị số lượng x số tiền ở đơn giá khác với số tiền ở cột thành tiền. (toàn số lẻ, sai lệch vài đồng ạ) Các hóa đơn này đều đã kê khai thuế ạ. Vậy em cần xử lý như thế nào với các hóa đơn này ạ?

Mong các anh chị hướng dẫn cho em với ạ.

---------------------------------------------------------

Trường hợp như bạn nói thì là bạn vi phạm về xuất hóa đơn
theo qui định khi viết hóa đơn thì nội dung các liên: liên1, 2,3 phải khớp nhau về tất cả thông tin như liên 1
bạn bảo liên 2 đã xuất rồi?? thì cái liên 2 đấy bạn viết như thế nào? theo mình hiểu thì ban viết trực tiếp lên liên 2 đã xuất đúng không?
Nếu như thế thì đây là hành vi vi phạm sử dụng bất hợp pháp hóa đơn đấy bạn nhé!
rất nghiêm trọng nêu cơ quan thuế phát hiện ra

Thân ái

Theo mình hiểu thì bạn ấy chừa hóa đơn trống lại để viết sau, nghĩa là hóa đơn số X+1 đã xuất trước và xé liên 2 ra nhưng hóa đơn số X lại chưa xuất. Lúc sau xuất hóa đơn số X thì viết k kê giấy nên bị đè sang liên 3 của hóa đơn số X+1

B

bobinbon

Sơ cấp
13/9/13
15
0
0
bac ninh

Theo mình thì bạn gọi thông báo cho bên bán lập biên bản hủy Hóa đơn viết sai đó giữa các bên liên quan (bên bán và bên mua và gửi thông báo cho cơ quan quản lý thuế về hóa đơn sai đó) biên bản huy phải nêu rõ nguyên nhân tại sao hủy, số lượng hàng hóa, giá trị thanh toán ... phải đầy đủ thông tin, rùi bên bán sẽ thu hồi lại liên hóa đơn đã giao cho bên bạn bị sai, đồng thời bên bán lập lại hóa đơn mới đúng số lượng và giá trị như hóa đơn lập sai ( giống với số liệu đã kê khai thuế) giao cho bên bạn để lưu chứng từ là OK
việc đã kê khai rùi ko ảnh hưởng gì cả, bạn nên lưu giữ biên bản hủy của Hóa đơn đó và số hóa đơn mới thay cho hóa đơn cũ số bnhieu là OK?
khi cơ quan thuế ktra thì OK
Thân Ái

H

hoangoanhnghean

Guest
3/4/13
35
0
6
Nghệ An

Theo mình thì bạn gọi thông báo cho bên bán lập biên bản hủy Hóa đơn viết sai đó giữa các bên liên quan (bên bán và bên mua và gửi thông báo cho cơ quan quản lý thuế về hóa đơn sai đó) biên bản huy phải nêu rõ nguyên nhân tại sao hủy, số lượng hàng hóa, giá trị thanh toán ... phải đầy đủ thông tin, rùi bên bán sẽ thu hồi lại liên hóa đơn đã giao cho bên bạn bị sai, đồng thời bên bán lập lại hóa đơn mới đúng số lượng và giá trị như hóa đơn lập sai ( giống với số liệu đã kê khai thuế) giao cho bên bạn để lưu chứng từ là OK
việc đã kê khai rùi ko ảnh hưởng gì cả, bạn nên lưu giữ biên bản hủy của Hóa đơn đó và số hóa đơn mới thay cho hóa đơn cũ số bnhieu là OK?
khi cơ quan thuế ktra thì OK
Thân Ái

Thanks bạn. Nếu bên bán xuất hóa đơn mới và hủy hóa đơn cũ thì mình sẽ phải làm điều chỉnh tờ khai thuế của tháng kê khai hóa đơn đó và sẽ phải nộp phần VAT bổ sung + tiền phạt nộp chậm VAT từ tháng 3/2013 đến thời điểm điều chỉnh đúng k bạn? Vì VAT bên mình lúc nào cũng dương.

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Công ty em có mua hàng hóa, dịch vụ phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh
Khi người bán xuất hóa đơn liên 2 có ghi địa chỉ của công ty em thiếu chữ " Việt Nam" trên hàng địa chỉ người mua của hóa đơn thì hóa đơn đó có được khấu trừ không???
Theo điều 14 của TT64 thì phải ghi tên, địa chỉ, mã số thuế đúng theo giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

B

Beken

Trung cấp

Bây giờ có 2 cách:
1.bạn đưa hóa đơn đến kêu bên kia xếp 3 liên của hóa đơn sao cho trùng khớp nhau rồi ghi thêm chữ VN lên liên 1 thì liên đỏ (cty bạn lấy về)sẽ có thêm chữ VN.cái này đòi hỏi phải khéo léo nha,không nữa viết nó bị lệch.
2.làm biên bản điều chỉnh,yêu cầu điều chỉnh bổ sung chữ "VN"

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

Công ty em có mua hàng hóa, dịch vụ phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh
Khi người bán xuất hóa đơn liên 2 có ghi địa chỉ của công ty em thiếu chữ " Việt Nam" trên hàng địa chỉ người mua của hóa đơn thì hóa đơn đó có được khấu trừ không???
Theo điều 14 của TT64 thì phải ghi tên, địa chỉ, mã số thuế đúng theo giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
Mình nghĩ hóa đơn thiếu thế cũng ko vấn đề gì đâu. Còn cẩn thận hơn thì bạn gửi hóa đơn để bên kia ghi thêm vào phần địa chỉ là được !

N

ngay22thang7nam2013

Sơ cấp
22/7/13
10
0
0
33
HCM

Em chào các anh chị cô chú trên diễn đàn!
Hiện nay em đang làm thu ngân kiêm học việc kế toán cho một công ty, mấy ngày nay giám đốc giao cho em việc viết hóa đơn đỏ tháng 7,8. Công ty thuê kế toán dịch vụ bên ngoài, người ta nộp báo cáo thuế tháng 7,8 rồi. Em viết hóa đơn bị hư 2 liên làm lệch số hóa đơn trên thuế. Cho em hỏi trường hợp của em bị xử lý thế nào để em chuẩn bị tinh thần chịu tội?

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

Hiện nay em đang làm thu ngân kiêm học việc kế toán cho một công ty, mấy ngày nay giám đốc giao cho em việc viết hóa đơn đỏ tháng 7,8. Công ty thuê kế toán dịch vụ bên ngoài, người ta nộp báo cáo thuế tháng 7,8 rồi. Em viết hóa đơn bị hư 2 liên làm lệch số hóa đơn trên thuế. Cho em hỏi trường hợp của em bị xử lý thế nào để em chuẩn bị tinh thần chịu tội?
Lệch số hóa đơn trên thuế là thế nào bạn? Mà nộp báo cáo thuế tháng 7, 8 rồi sao giờ mới viết hóa đơn ạ?

V

vanduyen85

Sơ cấp
17/9/13
3
0
0
38
Ứng Hòa - Hà Nội

Vẫn được khấu trừ bình thường, cái này không ảnh hưởng nhiều lắm

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Nếu HĐ viết sai bạn thao khao Thông tư 64
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
Xuất lại HĐ khác thu hồi HĐ bị sai lập biển bản hủy hóa đơn ghi rõ lí do hủy, kêu dịch vụ kế toán đến làm điều chỉnh kê khai bổ sung

N

ngay22thang7nam2013

Sơ cấp
22/7/13
10
0
0
33
HCM

Lệch số hóa đơn trên thuế là thế nào bạn? Mà nộp báo cáo thuế tháng 7, 8 rồi sao giờ mới viết hóa đơn ạ?
Là công ty bên mình thuê dịch vụ kế toán bên ngoài, họ làm báo cáo thuế cho công ty mình.
Mình mới làm được nửa tháng, tại chưa ai viết nên giám đốc giao cho mình viết hóa đơn.
Bên dịch vụ nộp báo cáo thuế cho công ty mình rồi, mình viết sai HĐ, bỏ viết sang tờ khác làm lệch số HĐ của mỗi đơn hàng trong báo cáo thuế.

H

hoangoanhnghean

Guest
3/4/13
35
0
6
Nghệ An

Là công ty bên mình thuê dịch vụ kế toán bên ngoài, họ làm báo cáo thuế cho công ty mình.
Mình mới làm được nửa tháng, tại chưa ai viết nên giám đốc giao cho mình viết hóa đơn.
Bên dịch vụ nộp báo cáo thuế cho công ty mình rồi, mình viết sai HĐ, bỏ viết sang tờ khác làm lệch số HĐ của mỗi đơn hàng trong báo cáo thuế.

Theo mình thì bạn làm điều chỉnh báo cáo thuế tháng bị lệch số HĐ, điều chỉnh lại theo đúng hóa đơn bạn đã viết. Nếu điều chỉnh làm chênh lệch tăng thuế phải nộp thì bạn nộp bổ sung phần thuế đó và nộp tiền phạt nộp chậm. Còn nếu điều chỉnh không làm chênh lệch gì hoặc chênh lệch giảm thì thôi.
Hóa đơn viết sai bạn gạch bỏ và sang tháng sau thống kê vào báo cáo sử dụng hóa đơn.

N

ngay22thang7nam2013

Sơ cấp
22/7/13
10
0
0
33
HCM

Em thấy trường hợp của em là quá điên rồ luôn rồi! Lúc bảo em viết hoá đơn thì cô kế toán đó chưa nói đến việc "đã gửi báo cáo thuế, không được viết sai" mà chỉ dạy em viết, lúc sai thì gạch chéo huỷ thôi.
Em làm theo lời cô ấy nói, viết xong, lỡ sai, gạch, viết ngay sang tờ tiếp theo.
Ví dụ như hoá đơn số 10, 11, 12, 13...
Em viết sai tờ số 10, em huỷ, em viết sang tờ 11.
Làm lệch 1 đơn vị mỗi hoá tiếp theo.
Em viết sai chỉ là sai chữ thôi, không ảnh hưởng gì tới số, doanh thu cả.
Các bác ơi, trường hợp này tính sao? huhu

Em vừa nhận được mail bên dịch vụ gửi em là Báo cáo sử dụng hoá đơn cho giám đốc kí rồi mang nộp. Mà cô đó nói em viết chưa tới 1 tuần, mà phải viết cho 2 tháng, em nản toàn tập.

Các bác cho em hỏi trong quyển báo cáo thuế có ghi chi tiết số hoá đơn hàng hoá không? Em mới ra trường mong các bác giúp em

Sửa lần cuối:
ngocngyn25

ngocngyn25

Sơ cấp
25/12/10
9
0
1
33
hà nội

Em thấy trường hợp của em là quá điên rồ luôn rồi! Lúc bảo em viết hoá đơn thì cô kế toán đó chưa nói đến việc "đã gửi báo cáo thuế, không được viết sai" mà chỉ dạy em viết, lúc sai thì gạch chéo huỷ thôi.
Em làm theo lời cô ấy nói, viết xong, lỡ sai, gạch, viết ngay sang tờ tiếp theo.
Ví dụ như hoá đơn số 10, 11, 12, 13...
Em viết sai tờ số 10, em huỷ, em viết sang tờ 11.
Làm lệch 1 đơn vị mỗi hoá tiếp theo.
Em viết sai chỉ là sai chữ thôi, không ảnh hưởng gì tới số, doanh thu cả.
Các bác ơi, trường hợp này tính sao? huhu

Em vừa nhận được mail bên dịch vụ gửi em là Báo cáo sử dụng hoá đơn cho giám đốc kí rồi mang nộp. Mà cô đó nói em viết chưa tới 1 tuần, mà phải viết cho 2 tháng, em nản toàn tập.

Các bác cho em hỏi trong quyển báo cáo thuế có ghi chi tiết số hoá đơn hàng hoá không? Em mới ra trường mong các bác giúp em
Trong Bảng kê chi tiết hàng hóa bán ra gửi kèm Tờ khai thuế GTGT có ghi chi tiết số hóa đơn, giá trị hoá đơn đó. Trường hợp của bạn nếu không ảnh hưởng gì đến doanh thu và số tiền thuế phải nộp thì làm theo Điểm e), khoản 5 điều 9 TT28/2011:
Trường hợp 4: Người nộp thuế sau khi nộp hồ sơ thuế GTGT cho cơ quan thuế, phát hiện sai sót cần kê khai bổ sung điều chỉnh nhưng không làm tăng, giảm số thuế GTGT phải nộp (sai sót về doanh thu hàng hóa, dịch vụ bán ra, mua vào v.v…), thì người nộp thuế có văn bản giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT mới thay thế, không lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
Cơ quan thuế căn cứ văn bản giải trình, điều chỉnh lại số liệu tờ khai người nộp thuế kê khai bổ sung, điều chỉnh theo số liệu tờ khai mới.

A

anan1605

Sơ cấp
24/4/12
30
0
0
Thái Bình

Anh chị ơi cho em hỏi nhờ tí nhé! Hôm vừa rồi em mới xuất 1 hóa đơn cho khách hàng tổng giá trị của HĐ là 920.000đ em viết HĐ tiền hàng:836.363,52 thuế 83.636,48. Khi em vào phần mềm 3.1.7 kê khai thì mới bít là ko đánh được dấu ",". Anh chị có cao kiến gì giúp e với nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Anh chị ơi cho em hỏi nhờ tí nhé! Hôm vừa rồi em mới xuất 1 hóa đơn cho khách hàng tổng giá trị của HĐ là 920.000đ em viết HĐ tiền hàng:836.363,52 thuế 83.636,48. Khi em vào phần mềm 3.1.7 kê khai thì mới bít là ko đánh được dấu ",". Anh chị có cao kiến gì giúp e với nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
HTKK làm tròn số không có số lẻ chỉ cần nhập làm tròn số 836.364 không nhập số lẻ
khi ghi HĐ GTGT không nên ghi số lẻ, làm tròn số vd 836.364 + 83.636 = 920000

O

oanhhuynhtlqn

Trung cấp
4/1/12
97
1
16
hcm

Anh chị cho em hỏi cái này.
Em lỡ xuất hóa đơn 55.000.000 mà khách hàng đã thanh toán bằng tiền mặt rồi, giờ em huỷ tờ đó xuất lại 3 tờ hđ khác được không ạ, khách hàng không chịu chuyển khoản?
Ai biết giúp em với.huhu

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh

3 cái hóa đơn điện thoại VNPT tháng 9 của công ty tớ bị họ ghi sai địa chỉ, tháng trước cũng ghi sai rồi họ xuất lại rồi, tháng này họ lại xuất sai tiếp ( họ xuất địa chỉ cũ, đã đổi cách đây 1 năm), ngày 30/9 tớ mới nhận được hóa đơn này và phát hiện sai địa chỉ, giờ sang tháng 10 rồi họ không xuất tháng 9 được, cho t hỏi giờ phải làm sao xử lý hóa đơn này để được khấu trừ thuế đầu vào ?

1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An

Anh chị cho em hỏi cái này.
Em lỡ xuất hóa đơn 55.000.000 mà khách hàng đã thanh toán bằng tiền mặt rồi, giờ em huỷ tờ đó xuất lại 3 tờ hđ khác được không ạ, khách hàng không chịu chuyển khoản?
Ai biết giúp em với.huhu
Nếu bạn và cty KH chưa kê khai thuế tờ hóa đơn đó, thì bạn hủy hóa đơn 55.000.000 đi, lập biên bản hủy đi KH kí , rồi xuất lại hóa đơn khác

Bạn kêu họ xuất lại tháng 10 cũng được mà, kê khai thuế tháng 10 luôn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA