Mỗi tuần một chuyên đề

Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
D

dongtien2013

Sơ cấp
30/9/13
3
0
0
ha noi
Ðề: Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn.

Ko được bạn ạ, thông tư 64/2013/TT-BTC ghi rõ: tại điều 14, mục 2, khoản b
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
Nay hóa đơn đã xuất rồi thì bạn lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, đề nghị bên xuất xác nhận

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phucdinh2013

Sơ cấp
15/10/13
8
0
0
Việt Nam

Ko được bạn ạ, thông tư 64/2013/TT-BTC ghi rõ: tại điều 14, mục 2, khoản b
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
Nay hóa đơn đã xuất rồi thì bạn lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, đề nghị bên xuất xác nhận

Ý bạn ở đây là sao, bạn ấy chưa giao cho người mua thì áp dụng theo quy định trên là đúng rồi, còn chừng nào đã giao cho khách hàng thì mới phải lập biên bản điều chỉnh chứ.

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Em cảm ơn mọi người nhiều. Em dư chữ " ngàn ", còn lại không có bị sai gì hết a.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mọi người ơi cho em hỏi xíu ạ.
Em có xuất 1 hóa đơn cho khách, nhưng khách không lấy hóa đơn, cái này e vẫn chưa xé ra khỏi quyển Hóa đơn.
Nhưng giờ khai thuế mới phát hiện e viết sai như sau.
Số tiền : 20.666.965
Em viết bằng chữ : Hai mươi triệu sáu trăm sáu mươi sáu ngàn chín trăm sáu mươi lăm ngàn đồng
Em bị dư chữ ngàn". Đây là HĐ trong tháng 9. e cũng đã xuất HĐ trong tháng 10 rồi. Jo tính sao ạ?
Em k có kinh nghiệm nên thấy lo lắm ạ
Mong mọi người chỉ giúp em
Bạn viết như thế là ko đúng rôi.
Cái may mắn là bạn chưa khai thuế và hoá đơn này khách hàng ko lấy, do đó chỉ giải quyết làm sao trừ kho đi mà thôi.
_ Hoá đơn này vì khách hàng ko lấy nên bạn sẽ gạch chéo hủy hoá đơn đó, sang tháng 10 bạn xuất hoá đơn khác thay thế (vì mục đích là để trừ kho mà) và trên hoá đơn xuất thay thế bạn ko cần ghi dòng chữ "hóa đơn này thay thế cho hóa đơn mẫu số .... ký hiệu ...... ngày ......." đâu, chỉ đơn thuần là xuất hóa đơn mới.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn viết như thế là ko đúng rôi.
Cái may mắn là bạn chưa khai thuế và hoá đơn này khách hàng ko lấy, do đó chỉ giải quyết làm sao trừ kho đi mà thôi.
_ Hoá đơn này vì khách hàng ko lấy nên bạn sẽ gạch chéo hủy hoá đơn đó, sang tháng 10 bạn xuất hoá đơn khác thay thế (vì mục đích là để trừ kho mà) và trên hoá đơn xuất thay thế bạn ko cần ghi dòng chữ "hóa đơn này thay thế cho hóa đơn mẫu số .... ký hiệu ...... ngày ......." đâu, chỉ đơn thuần là xuất hóa đơn mới.

Theo mình: Bạn thêm chử đ sau số ...95 gạch chéo chử Ngàn rồi đóng dấu DN bạn lên đó cũng được.

P

phucdinh2013

Sơ cấp
15/10/13
8
0
0
Việt Nam

Bổ sung thêm là căn cứ vào khoản b, mục 2, điều 14, chương III, Thông tư sô 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài Chính quy định về việc lập hóa đơn như sau:"Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã sô thuế(nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ"người mua không lấy hóa đơn" hoặc "người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế" cho hóa đơn mới( tại tiêu thức:"Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán".)

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Theo mình: Bạn thêm chử đ sau số ...95 gạch chéo chử Ngàn rồi đóng dấu DN bạn lên đó cũng được.
Theo mình biết thì trước đây các DNNN thường làm 1 con dấu nhỏ , chổ nào sai trên hoá đơn thì chỉ cần lấy bút xoá tẩy, và ghi dữ liệu đè lên, cuối cùng là đóng dấu tròn nhỏ lên đó, nhưng hiện nay cách sửa và đóng dấu tại chổ sai ko cty nào còn làm cả, vì bên thuế ko chấp nhận.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Cho e hỏi là trong tháng 8 e có nộp tờ khai VAT và kê khai thiếu mất 1 đồng so với hóa đơn ở khoản mục VAT được khấu trừ. Tháng 9 này e làm kê khai bổ sung cho tháng 8 làm giảm số VAT được khấu trừ của tháng 8 đi bằng với số sai. ĐỒng thơi e kê khai số hóa đơn đúng vào VAT được khấu trừ tháng 9. Và e kê khai vào mục 37 trong bảng kê khai VAT tháng 9 bằng với số tiền kê khai sai tháng 8. Như vậy có được không ah.
Liệu công ty mình có phải nộp khoản phạt nào ko? TRong trường hợp sai 1 đồng kia có thể loại bỏ đi và ko cần kê khai bổ sung tháng 8 cũng như điều chỉnh tháng 9 được ko ah. Mong cả nhà giúp mình :)
những bạn kế toán cẩn thận thế này thì doanh nghiệp không phải lo lắng gì rồi.

M

MrNobody

Sơ cấp
7/8/13
49
2
8
Ha Noi

những bạn kế toán cẩn thận thế này thì doanh nghiệp không phải lo lắng gì rồi.

Vẫn phải khai bổ sung :)) Nhưng mà khai bổ sung T8 giảm 1 đồng thuế phải nộp, Tháng 9 cho 1 đồng vào chỉ tiêu 38 :)) Bác thuế bảo thế.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Đóng dấu hóa đơn kiểu này theo hướng dẫn nào vậy Chị hai? nếu được phép thế này thì kế toán khỏe không sợ sếp la vì làm việc cứ sai hoài :wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vẫn phải khai bổ sung :)) Nhưng mà khai bổ sung T8 giảm 1 đồng thuế phải nộp, Tháng 9 cho 1 đồng vào chỉ tiêu 38 :)) Bác thuế bảo thế.
:)) Good :)) Good :)) Good :)) Good

1

12356

Sơ cấp

Giải đáp cho em với mọi người ơi.

Bên em có HĐ mua NVL đầu vào của công ty A
HĐ như sau:

Tên hàng hóa đvt số lượng đơn giá thành tiền
NVL A C 500 5.000 2.500.000
NVL B c 400 10.000 4.000.000
Tiền hàng 6.500.000
Giảm giá 15% 975.000
Tổng tiền hàng 5.525.000
Thuế GTGT 10% 552.500
Chiết khấu 2% 130.000
Tổng tiền thanh toán 5.947.500
Bên em đã kê khai thuế GTGT: Tiền hàng là: 5.525.000đ và thuế là: 552.500đ kê khai tiền hàng như vậy có đúng không.
Lưu ý là: Tiền chiết khấu được tính khi chưa giảm giá 15%.
HĐ này đã kê khai từ quý trước. Nếu sai thì mức độ có nghiêm trọng không và phải sửa đổi bổ sung như thế nào.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Bạn ơi theo qui định bán hàng thì phải xuất hóa đơn nhưng nếu khách hàng không có nhu cầu lấy hóa đơn thì sao
Áp dụng Thông tư 64 ngày 15/05/2013
Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

thuynguyet1803

thuynguyet1803

Sơ cấp
16/10/13
0
0
6
36
tphcm

Hủy hay không thi k sao> nộp phạt thôi

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh

Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

Bên mình xuất cho khách lẻ chỉ ghi tên người mua hàng thôi, k ghi rõ ra là " Người mua không lấy HĐ" có sao k?

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Anh chị cho em hỏi cái này.
Em lỡ xuất hóa đơn 55.000.000 mà khách hàng đã thanh toán bằng tiền mặt rồi, giờ em huỷ tờ đó xuất lại 3 tờ hđ khác được không ạ, khách hàng không chịu chuyển khoản?
Ai biết giúp em với.huhu
Bạn xuất hóa đơn ra thì khách hàng không thanh toán qua ngân hàng bạn thu tiền mặt cũng được mà. CHỉ có hóa đơn mua vào >= 20 triệu mà không thanh toán qua ngân hàng mới không được khấu trừ thuế thôi.

O

obiet13

Guest
7/11/13
3
0
0
33
Ha Noi

Các bác ơi cho e hỏi, e viê't hai hóa đơn cùng 1 khách hàng, 2 hợp đồng vào 2 ngày khác nhau 18/10 và 23/10, tuy nhiên có một mặt hàng chung giữa 2HD đó mà giá khác nhau thì có vd j k ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Các bác ơi cho e hỏi, e viê't hai hóa đơn cùng 1 khách hàng, 2 hợp đồng vào 2 ngày khác nhau 18/10 và 23/10, tuy nhiên có một mặt hàng chung giữa 2HD đó mà giá khác nhau thì có vd j k ạ?
Bạn xem trên 2 hoá đơn đó bạn có ghi đúng giá trên hợp đồng hay ko?, còn chuyện cùng một khách hàng, cùng một mặt hàng, 2 hợp đồng được lập vào các ngày khác nhau, thì giá bán khác nhau là chuyện thường.
Trường hợp bạn mún thay đổi giá bán trên một trong hai hoá đơn thì phải có sự thoả thuận với khách hàng thông qua phụ lục hợp đồng kèm theo.

O

obiet13

Guest
7/11/13
3
0
0
33
Ha Noi

E viết đúng theo hợp đồng sếp ký, cơ mà e chỉ lo mấy ngày gần nhau mà giá lại chênh lệch. Hị

Bạn xem trên 2 hoá đơn đó bạn có ghi đúng giá trên hợp đồng hay ko?, còn chuyện cùng một khách hàng, cùng một mặt hàng, 2 hợp đồng được lập vào các ngày khác nhau, thì giá bán khác nhau là chuyện thường.
Trường hợp bạn mún thay đổi giá bán trên một trong hai hoá đơn thì phải có sự thoả thuận với khách hàng thông qua phụ lục hợp đồng kèm theo.

E cảm ơn c nha. E hiểu rùi ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA