Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
0

030806

Trung cấp
20/5/10
59
0
0
38
Đăk lăk
Đóng dấu sai trên hoá đơn GTGT

Hôm trước mình có viết 01 tờ hoá đơn GTGT. Chỗ "Người bán hàng" mình ký và ghi rõ họ tên của mình (đã có giấy uỷ quyền). Tới khi mang cho Giám đốc đóng dấu, vì sếp không biết nên đóng dấu tai chỗ mình ký chứ không đóng dấu treo, rùi sếp gửi hoá đơn cho khách hàng luôn. Cho mình hỏi vậy tờ hoá đơn này có hợp lệ không? có bị phạt không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
:wall:Công ty em có một hóa đơn GTGT mua vào, bên bán ghi mã số thuế của công ty em bị sai một số. Em đã gọi điện cho bên bán để cả hai cùng sửa mà không có biên bản. Em làm thế có bị phạt không ạ. Mong các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.

Sửa lần cuối:
B

Bexinh812

Sơ cấp
2/4/10
33
2
8
Hà Nội
hóa đơn của bạn chỉ có 2 vị trí ký hay là 3.nếu là 2 vị trí thì xếp của bạn đóng dấu vào đó là k sai đâu (vì bạn đã được ủy quyền ký mà). trên đó đã ghi rõ "ký, đóng dấu và ghi rõ họ tên" là gì. bạn chỉ dc đóng dấu treo khi mà không ký ở đó. Còn nếu hóa đơn của bản có 3 vị trí ký thì như vậy sai rồi, k muốn vướng mắc lằng nhằng thì hủy thôi.

0

030806

Trung cấp
20/5/10
59
0
0
38
Đăk lăk
Hoá đơn cty mình có 2 vị trí thôi, nhưng mình đọc thông tư thì chỉ khi nào Giám đốc ký thì mới đóng dấu tại chỗ "Người bán hàng" còn lại nếu là người khác thì phải đc uỷ quyền và đóng dấu treo mà

M

mayouly

Guest
2/3/07
5
0
1
TpHCM
Bên thi công xuất hóa đơn cho bên mình, trong số tiền ghi dư 3 số 0, nhưng số tiền bằng chữ vẫn viết đúng giá trị. Bên mình ko để ý, gởi cho ngân hàng xem để báo cáo tình hình sử dụng vốn, họ nói ghi sai hóa đơn. Cách khắc phục thế nào các bạn, yêu cầu xuất hóa đơn khác hay vẫn dùng được, vì số tiền bằng chữ vẫn ghi đúng.
Mình ko rành lắm, các bạn giúp dùm mình với.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Bên thi công xuất hóa đơn cho bên mình, trong số tiền ghi dư 3 số 0, nhưng số tiền bằng chữ vẫn viết đúng giá trị. Bên mình ko để ý, gởi cho ngân hàng xem để báo cáo tình hình sử dụng vốn, họ nói ghi sai hóa đơn. Cách khắc phục thế nào các bạn, yêu cầu xuất hóa đơn khác hay vẫn dùng được, vì số tiền bằng chữ vẫn ghi đúng.
Mình ko rành lắm, các bạn giúp dùm mình với.
Theo mình thì phải ghi hóa đơn khác thôi.

B

buoibot

Guest
17/5/11
1
0
0
hcm
minh nghĩ bạn cứ gạch bỏ
không xé bỏ HĐ nha
coi như mình ghi sai bình thường thoi

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Điều chỉnh HĐ năm 2009?

Kiểm tra lại sổ sách năm 2009 mình phát hiện có 01 HĐ đầu vào trực tiếp được tách thuế ra kê khai vào T12/2009. Giá trị ko lớn nhưng về cơ bản vẫn là sai.Mình ko biết xử lý thế nào,điều chỉnh thì giờ quá muộn liệu có sao ko? Mà để thì sau này thanh tra thuế xuống kiểm tra có phạt ko? Ai biết tư vấn giúp mình với!!! Thanks

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Kiểm tra lại sổ sách năm 2009 mình phát hiện có 01 HĐ đầu vào trực tiếp được tách thuế ra kê khai vào T12/2009. Giá trị ko lớn nhưng về cơ bản vẫn là sai.Mình ko biết xử lý thế nào,điều chỉnh thì giờ quá muộn liệu có sao ko? Mà để thì sau này thanh tra thuế xuống kiểm tra có phạt ko? Ai biết tư vấn giúp mình với!!! Thanks
Có 2 cách:
1."Giá trị không lớn": để y vậy không làm gì hết, nếu kiểm tra chưa chắc tìm ra, nếu tìm ra có thể cho qua, không cho qua thì phạt như sau:
Truy thu phần thuế GTGT, phạt nộp chậm ... nặng tay hơn (bị ghét) phạt thêm 10% phần truy thu ... chuyện nhỏ. Nên để vậy, để có cái cho họ làm chứ ...

2.... nhưng về cơ bản vẫn là sai: sửa lại toàn bộ từ sổ kế toán, tờ khai thuế, BCTC, ... qua các năm (2009, 2010) và làm công văn để "xin" nộp lại, nếu xui thì bị phạt VPHC về kê khai ... => thời gian, công sức và tiền phạt (nếu có) sẽ lớn hơn cách 1.

Đường đi có vậy, tuỳ bạn lựa chọn ... hihi.

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Số tiền của mình ít lắm có 44.091đ tiền VAT thui. Mình chọn cách 1 hix...Cám ơn bạn nhìu lắm.

H

Hoacomay1806

Sơ cấp
22/7/09
15
0
1
thái bình
Hủy hóa đơn bán ra đã kê khai thuế.
Cho em hỏi, trong tháng 4, bên e đã xuất hóa đơn dịch vụ cho khách hàng, và đã kê khai thuế GTGT. Đến tháng 5, việc sáp nhập của khách hàng với dn khác hoàn thành, nên tên, địa chỉ và mst của kh cũng thay đổi theo. Bây giờ KH yêu cầu hủy hóa đơn đó và xuất lại hóa đơn theo tên mới của KH. Nếu bên em hủy hóa đơn đó, xuất lại hóa đơn khác và kê khai điều chỉnh thì có bị phạt gì không ah? Mức phạt là ntn? Xin cho em văn bản dẫn chiếu đƯợc không ah?

T

thuthuyld

Sơ cấp
19/1/11
24
0
0
35
lam dong
Xin cho em hỏi về hủy hđgt

Chào mọi người!
Mọi người cho em hỏi, em gặp một vấn đề:
+ Tháng 09/04/2011 em có xuất hóa đơn cho khách, nhưng do sai MST nên em hủy, sau đó em có xuất lại, nhưng em gộp chung hàng lần đó và lần sau nữa. Xuất thành một hóa đơn khác. Nên trong biên bản hủy em ko ghi là xuất hóa đơn thay thế. Như vậy thì em đã làm sai đúng ko ạ?
+ Giờ em tính làm lại biên bản hủy, nhưng bên kia không chấp nhận ký lại cho em. Vì có chị kế toán chỉ em là làm lại biên bản hủy, ghi lý do là: xuất thiếu hàng và sai MST, và thay thế là hóa đơn em gộp hàng lại sau.
+ Nhưng bên bán yêu cầu xuất thay thế phải chính xác hóa đơn hủy, nhưng giờ em đã gộp hàng rồi, em ko thể xuất lại được. Giờ em phải làm sao? Và phải nói thế nào để bên bán đồng ý ký lại giùm em. Em hết cách rồi.
Xin mọi người chỉ giùm em, em biết là mình đã sai. Cảm ơn anh chị nhiều!!!!!!!!

B

be bi ngo

Guest
18/9/10
2
0
0
38
tphcm
Hóa đơn gtgt đầu vào viết thiếu tên công ty có làm bb điều chỉnh được không?

Các bác cho mình hỏi với nha: công ty mình có nhận 1 loạt( khoảng 7 cái) hđ gtgt đầu vào từ năm 2010 mà bên bán xuất cho bên mình ghi ko đầy đủ tên công ty nhưng mình không để ý đến và báo cáo thuế hết rồi. Mãi đến giờ khi công ty mình chuẩn bị xin quyết toán thuế mình mới kiểm tra lại và phát hiện thấy sai sót, liệu giờ mình có thể làm biên bản điều chỉnh được không? Và hóa đơn đó có được khấu trừ thuế không?Nếu làm biên bản điều chỉnh được thì mình làm cho năm 2010 hay năm 2011.thanks các bác nhìu nhìu nha.:005:

hanhkaty

hanhkaty

Guest
23/5/11
16
0
0
34
hà nội
Xé Liên hoá đơn

Mọi người ơi cho em hỏi liên 3: Lưu hành nội bộ có được xé rời khỏi quyển hóa đơn ko ạ. hic hic:wall::wall::wall:

quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
A! Ý bạn là hỏi liên 3 liên xanh phải ko? uhm! THeo công ty tớ là phải xé ra ..đem cùng lên đỏ giao khách hàng ký cả 2 liên..rồi mình cầm liên xanh về!Ký để chứng minh là bên mua hàng đã nhận hoá đơn.
KHi kê khai hạch toán vào phiếu kế toán thì kẹp bấm gim vào hóa đơn liên xanh đó.!
Còn nhiều cty cũng ko xé ra vì bán hàng qua đt. Hoá đơn đỏ thường gửi bưu điện...còn lliên xanh vẫn để trong cuốn!

Sửa lần cuối:
giangkinhte

giangkinhte

Trung cấp
12/6/10
76
0
0
p
tớ cũng xé mỗi liên đỏ thôi, chắc không ảnh hưởng gì,

kimthoa88

kimthoa88

Sơ cấp
19/2/11
16
0
0
36
bac ninh
Sao liên 3 mình thấy kế toán bên mình xé rồi lưu vào Chứng từ bán ra như phiếu chi rồi kẹp vô sổ sách.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Sao liên 3 mình thấy kế toán bên mình xé rồi lưu vào Chứng từ bán ra như phiếu chi rồi kẹp vô sổ sách.

Liên 3, tuỳ theo tình hình sử dụng của Cty mà xé rời khỏi cuốn hay không xé, quan trọng là bảo quản nó như thế nào để khỏi bị thất lạc.
Xé hay không xé rời khỏi cuốn phải được thực hiện nhất quán (không nên lúc thì xé rời, lúc thì không), hơn nữa theo TT153 không còn khái niệm "cuốn hoá đơn".
Kê toán chổ bạn làm như vậy là không sai.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
Mọi người ơi cho em hỏi liên 3: Lưu hành nội bộ có được xé rời khỏi quyển hóa đơn ko ạ. hic hic:wall::wall::wall:
Xé được, không vấn đề gì cả, nhưng nhớ kẹp vào chứng từ có liên quan tránh mất mát nhầm lẫn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA