Hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế xây dựng

• Thread starter trinhpm
  • Ngày gửi
M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Ðề: Hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế xây dựng

do bạn thôi, sao ko coi kỹ trong bảng đó, ví dụ hợp đồng số 2, số 6 chưa xong, nên làm gì có kết chuyển, tính giá vốn mà treo số dở dang trên 154. nếu công trình hoàn thành theo hạng mục nào thì kết chuyển hạng mục đo( ví dụ hợp đồng số 4,5), và xuất hóa đơn hạng mục đó thôi, còn lại vẫn treo ở tk 154, sang kỳ sau phân bổ tiếp. bạn phải đọc kỹ thì thấy cũng ko khó, với lại xác định ngày công, thì bên thiết kế cũng dễ mà, hỏi xem mấy anh kts làm đến đâu rồi, hoàn thành dc bao nhiêu %, cũng chỉ là tương đối, ko chính xác tuyệt đối đâu. thôi cố gắng đi bạn ah, thực ra bên mình vẫn chưa tính giá vốn từng ct như cách này đâu, vì mình nói mà chị ktt ko làm nên kệ thôi, nhân viên thấp bé nên làm gì cũng theo chỉ đạo của xếp mà. yahoo của mình : kimanhketoan (nếu rảnh có thể nc)
Mình đã xem kỹ nhưng ý mình hỏi là bên mình khi nào hợp đồng xong xuôi rồi mới xuất hoá đơn, các hợp đồng 4, 5 trong ví dụ cũng vậy, bên mình chưa xuất, vậy làm sao có giá vốn hả ban, hay là như bảng tính này thì nếu chưa xuất thì để giá trị hoàn thành =0 à

À kimanh à ,nếu coi như tỷ lệ hoàn thành là 0% cả đi và lúc này chưa xuất hoá đơn nên vẫn chưa có giá vốn, vậy thế sang năm sau thì cái ngày công của công trình đó mình sẽ lấy từ đầu năm mới hay là cộng dồn ngày công công trình, hợp đồng của năm cũ nữa vậy bạn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Mình coi nhưng ý mình hỏi là bên mình khi nào hợp dồng xong xuôi rồi mới xuất háo đơn, các hợp đồng trong ví dụ là 4,5 mới chỉ đưọc 30- 40% cũng vậy, bên mình chưa xuất, vậy làm sao có giá vốn hả ban, hay là như bảng tính này thì nếu chưa xuất thì để giá trị =0 à

À kimanh à ,nếu coi như tỷ lệ hoàn thành là 0% cả đi và lúc này chưa xuất hoá đơn nên vẫn chưa có giá vốn, vậy thế sang năm sau thì cái ngày công của công trình đó mình sẽ lấy từ đầu năm mới hay là cộng dồn ngày công công trình, hợp đồng của năm cũ nữa vậy bạn

Bạn viết sai chính tả, thiếu dấu hoặc câu rất khó hiểu,.. tâm lý người trả lời không thích trả lời những bài kiểu này, bạn có thể bấm nút sửa bài để diễn đạt lại nội dung bài thảo luận.
Bạn Kimanhkt thấn mến: Khối lượng công việc khắc phục không thể nói ở diễn đàn này rồi để bạn làm theo được, phải khảo sát thực tế, nắm bắt rất nhiều thông tin khác như chế độ lương, thưởng, hợp đồng lao động, hợp đồng kinh tế, hóa đơn chứng từ thực tế, qui chế của đơn vị ...cộng (+) với 1 số chuyên gia làm tại công ty bạn mới có thể khắc phục các lỗi kiểu như vậy ở chừng mực nhất định trước quyết toán thuế, hạn chế rủi ro bị phạt thuế. Kế toán chúng ta không có quyền chi tiền ra làm việc đấy, mà phải chủ doanh nghiệp. Do đó nếu không phải trách nhiệm tại thời điểm bạn nhận thì cứ báo cáo rồi làm tiếp. Những sai lầm bao giờ cũng bị trả giá mà...

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

duyvinh;1070933]Bạn viết sai chính tả, thiếu dấu hoặc câu rất khó hiểu,.. tâm lý người trả lời không thích trả lời những bài kiểu này, bạn có thể bấm nút sửa bài để diễn đạt lại nội dung bài thảo luận.
Xin lỗi bạn nha,. mình đã sửa lại rồi, ko biết bạn đã hiểu ý của mình chưa? Nếu hiểu rồi và bạn biết thì trả lời hộ mình nha, mình cảm ơn

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng

Cảm ơn Duyvinh, mình cũng hiểu bắt đầu từ thời điểm vào làm sẽ chịu trách nhiệm ở thời điểm đó, nhưng chỉ sợ khi đó sếp chỉ biết lôi đầu mình ra mà chửi thôi. ktt của cty lại là vợ của sếp, sổ sách từ đầu giờ bà có làm đâu, mình vô làm mà cứ đụng đâu là thấy sai, đụng đâu là sửa sai, nên cũng mệt lắm, ko biết mai mốt quyết toán trách nhiệm thuộc về ai đây.

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng

Theo mình thì hợp đồng hoàn thành mới xuất hóa đơn 1 lần thì ko kết chuyển giá vốn mà bạn cứ treo nó ở tk 154, khi nào ct nghiệm thu, xuất hóa đơn thì kết chuyển ( giống như trong ví dụ Hợp đồng số 2,6 đó), còn về ngày công thì ví dụ năm trước làm 10 ngày, sang năm làm tiếp 12 ngày nữa-----> ngày của ct đó là 24 ngày.
Bạn có thể coi lại : 1/phần B -TT 129/2008/TT-btc ----->hướng dẫn về thời điểm ghi nhận thuế gtgt,
2/ điều 14-TT 153/2010/tt-btc ------>hướng dẫn thời điểm xuất hóa đơn,
3/ khoản 2, mục III, phần c-TT 130/2008/tt-btc ---------->hướng dẫn về thời điểm ghi nhận thuế tndn
bạn sẽ hiểu rõ hơn về cách xác định dthu, suất hd gtgt.

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

Theo mình thì hợp đồng hoàn thành mới xuất hóa đơn 1 lần thì ko kết chuyển giá vốn mà bạn cứ treo nó ở tk 154, khi nào ct nghiệm thu, xuất hóa đơn thì kết chuyển ( giống như trong ví dụ Hợp đồng số 2,6 đó), còn về ngày công thì ví dụ năm trước làm 10 ngày, sang năm làm tiếp 12 ngày nữa-----> ngày của ct đó là 24 ngày.
Bạn có thể coi lại : 1/phần B -TT 129/2008/TT-btc ----->hướng dẫn về thời điểm ghi nhận thuế gtgt,
2/ điều 14-TT 153/2010/tt-btc ------>hướng dẫn thời điểm xuất hóa đơn,
3/ khoản 2, mục III, phần c-TT 130/2008/tt-btc ---------->hướng dẫn về thời điểm ghi nhận thuế tndn
bạn sẽ hiểu rõ hơn về cách xác định dthu, suất hd gtgt.
Có lẽ bạn chưa hiểu ý mình, mình biết tất nhiên là khi hợp đồng hoàn thành thì mới xuất hoá đơn 1 lần thì khi đó khi xuất hoá đơn mới kết chuyển giá vốn rồi, nhưng ý mình hỏi ở trên ấy là nếu như vậy thì khi mình điền cột tỷ lệ hoàn thành thì mình cứ điền 0% cho tất cả các hợp đồng chưa xuất hoá đơn dù biết hợp đồng đó đã đi đưọc 1 nửa chặng đường rồi

H

hoanhnd

Sơ cấp
18/8/10
11
0
1
Nam Định
Ðề: Re: Giá thành của các hợp đồng tư vấn thiết kế công trình xây dựng

Về vấn đề xuất hóa đơn cho hợp đồng thiết kế, bên mình làm như thế này các bạn có cao kiến gì thì góp ý cho mình nhé, bên mình thuế chưa về thanh tra nên mình cũng chưa biết làm thế có hợp lý hay không nữa: "Khi ký hợp đồng thiết kế bên mình làm như bình thường, khi giao hồ sơ thiết kế thì chỉ làm Biên bản bàn giao hồ sơ thôi, đến khi nào bên chủ đầu tư phê duyệt thanh toán vốn đầu tư (hoặc thời điểm quyết toán công trình)thì bên mình mới làm Biên bản thanh lý hợp đồng thiết kế và xuất hóa đơn thiết kế"

Q

quynhtrangdinh

Sơ cấp
9/10/12
22
0
1
Nam Định

Mình cũng làm kế toán bên tư vấn thiết kế, các bạn cho mình hỏi chút xíu nhé. Chi phí lương trong hợp đồng thiết kế mình thấy chị ktt không phân bổ cho từng hợp đồng mà hàng tháng vẫn hạch toán chi phí lương binh thường cho tất cả các công trình. tháng nào cũng thế, có tháng khôgn có công trình nào cũng vẫn hạch toán lương bình thường.như thế có sai không nhỉ?????????

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng
Re: Ðề: Re: Giá thành của các hợp đồng tư vấn thiết kế công trình xây dựng

Mình cũng làm kế toán bên tư vấn thiết kế, các bạn cho mình hỏi chút xíu nhé. Chi phí lương trong hợp đồng thiết kế mình thấy chị ktt không phân bổ cho từng hợp đồng mà hàng tháng vẫn hạch toán chi phí lương binh thường cho tất cả các công trình. tháng nào cũng thế, có tháng khôgn có công trình nào cũng vẫn hạch toán lương bình thường.như thế có sai không nhỉ?????????

chi phí lương nên phân bổ cho từng hợp đồng thiết kế, nếu tháng k có công trình thì làm gì có làm mà có lương ( chỉ có lương bên văn phòng thôi), nói chung tất cả chi phí khác cũng vậy nên hạch toán riêng từng hợp đồng để xác định giá vốn, cũng có thể tuỳ thuộc vào chi cục thuế quản lý nữa, mà ktt làm vậy thì bạn cứ làm thôi.

Về vấn đề xuất hóa đơn cho hợp đồng thiết kế, bên mình làm như thế này các bạn có cao kiến gì thì góp ý cho mình nhé, bên mình thuế chưa về thanh tra nên mình cũng chưa biết làm thế có hợp lý hay không nữa: "Khi ký hợp đồng thiết kế bên mình làm như bình thường, khi giao hồ sơ thiết kế thì chỉ làm Biên bản bàn giao hồ sơ thôi, đến khi nào bên chủ đầu tư phê duyệt thanh toán vốn đầu tư (hoặc thời điểm quyết toán công trình)thì bên mình mới làm Biên bản thanh lý hợp đồng thiết kế và xuất hóa đơn thiết kế"

Trường hợp của bạn có lẽ cũng k sao đâu, vì những ct của nhà nước phải dựa vào quyết định của quận, ban quản lý mới dc thanh toán hay xuất hoá đơn, bên cty mình cũng làm như bạn, nếu thanh toán tiền lần nào thì xuất lần đó, hoặc có qđ quyết toán vốn làm thanh lý hd, sau đó xuất hđ.

P

phamthihuyenhp

Sơ cấp
13/3/11
7
0
1
35
Hải Phòng

Mình đang vào làm cho 1 công ty tư vấn thiết kế nhưng lại chưa có kinh nghiệm gì cả mong mọi người tư vấn giúp.
Mình muốn hỏi là các chi phí để làm giá vốn công trình được phân chia như thế nào?
Tiền văn phòng phẩm, tiền điện thoại và xăng xe hiện tại mình đang cho vào tài khoản 627 có được không? (Tiền điện thoại và xăng xe bên mình không có hoá đơn mà từng tháng chỉ có bảng ký nhận của nhân viên. Như vậy thì mình có hạch toán vào giá vốn của công trình không hay là chỉ để làm chi phí trong quản lý.) Hay tiền văn phòng phẩm cho vào 621???
Chi phí nhân công thì cho vào 622
Nhưng còn chi phí nguyên vật liệu trực tiếp thì gồm những gì vậy?
Còn tiền ăn ca thì mình định cho vào tài khoản 627 cuối năm phân bổ theo từng công trình có được không hay cho hết vào tài khoản 642.
Mong anh chị chỉ giáo giùm.

Sửa lần cuối:
T

Thuy91

Guest
25/10/12
0
0
0
32
Hà Nội

hic hic cho iem hỏi về hạch toán chi phí cho công ty tư vấn xây dựng ...
- Chi phí In ấn
- Chi phí dịch vụ điện thoại
- Chi văn phòng phâm...
Hạch toán vào tk nào ạ ? các anh chị giúp iem vs, ie mới trường cảm thấy hạch toán bên xây dựng khó quá :((

T

thutrabt

Guest
22/10/12
4
0
1
Hà Nội

cho văn phòng thì em cho vào tk642, nếu tính chi phi cho từng hợp đồng thì em cho vào TK154

T

trunghp92

Guest
22/10/11
1
0
1
31
quảng bình

Em học kế toán và đang xin thực tập ở công ty tư vấn thiết kế xây dựng. Cho em hỏi là mình nên làm đề tài thế nào. Công ty tư nên cũng nhỏ ?
Ai giúp em với, plzzz.

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Ðề: Re: Ðề: Re: Giá thành của các hợp đồng tư vấn thiết kế công trình xây dựng

chi phí lương nên phân bổ cho từng hợp đồng thiết kế, nếu tháng k có công trình thì làm gì có làm mà có lương ( chỉ có lương bên văn phòng thôi), nói chung tất cả chi phí khác cũng vậy nên hạch toán riêng từng hợp đồng để xác định giá vốn, cũng có thể tuỳ thuộc vào chi cục thuế quản lý nữa, mà ktt làm vậy thì bạn cứ làm thôi.
Thực tế có nhiều cty Tư vấn nhỏ làm những công trình nhỏ & dải rác nên việc phân bổ lương & các khoản chi phí cho từng công trình ngay từ đầu là rất khó (đôi lúc 2, 3 người cùng làm cho rất nhiều công trình). Vậy nên việc tính lương hàng tháng bình thường sau đó cuối năm phân bổ theo tỷ lệ cũng chẳng có gì là sai cả. Mình cũng làm như thế.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Thực tế có nhiều cty Tư vấn nhỏ làm những công trình nhỏ & dải rác nên việc phân bổ lương & các khoản chi phí cho từng công trình ngay từ đầu là rất khó (đôi lúc 2, 3 người cùng làm cho rất nhiều công trình). Vậy nên việc tính lương hàng tháng bình thường sau đó cuối năm phân bổ theo tỷ lệ cũng chẳng có gì là sai cả. Mình cũng làm như thế.

Bạn HT vào TK nào để phân bổ ? nếu trong năm có C.trình hoàn thành cuối năm bạn mới phân bổ thì giá vốn tính thế nào ?

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh

Bạn HT vào TK nào để phân bổ ? nếu trong năm có C.trình hoàn thành cuối năm bạn mới phân bổ thì giá vốn tính thế nào ?

Mình tập hợp chi phí NVL, nhân công vào 154.1 & 154.2 tương ứng sau đó phân bổ theo giá trị của từng công trình để tính ra giá thành của từng công trình đó thôi. Bởi trong Cty tư vấn rất khó để tách biệt những chi phí này để phân bổ cho từng công trình ngay từ đầu được. 1 cái hóa phô tô hay lương của 1 nhân viên TK được chia cho 4, 5 công trình cùng 1 lúc. Tách kiểu gì?
Chỉ có lương của NVVP mới tập hợp ở 642 chứ không thể đưa lương của đội khảo sát & nhân viên thiết kế vào 642 được bạn ạ. Điều đó càng vô lý!

xuanhevu

xuanhevu

Guest
9/1/13
66
0
6
Hà Nội

Mình tập hợp chi phí NVL, nhân công vào 154.1 & 154.2 tương ứng sau đó phân bổ theo giá trị của từng công trình để tính ra giá thành của từng công trình đó thôi. Bởi trong Cty tư vấn rất khó để tách biệt những chi phí này để phân bổ cho từng công trình ngay từ đầu được. 1 cái hóa phô tô hay lương của 1 nhân viên TK được chia cho 4, 5 công trình cùng 1 lúc. Tách kiểu gì?
Chỉ có lương của NVVP mới tập hợp ở 642 chứ không thể đưa lương của đội khảo sát & nhân viên thiết kế vào 642 được bạn ạ. Điều đó càng vô lý!
Bạn cho mình hỏi là phân bổ theo giá trị Công trình thì " Giá trị Công trình" này có phải là giá trị Công trình trong hợp đồng của chủ đầu tư và nhà thầu dựa theo tiến độ hoàn thành phải không? Hay là giá trị trong hợp đồng tư vấn giám sát theo tiến độ của công ty mình? Thanks !

P

Pretty cloud

Sơ cấp
14/5/09
6
0
1
48
HN

Cty mình cũng găp khó khăn này nè,

B

bigquyet

Guest
20/3/13
3
0
0
Hai Phong

Quan tâm chủ để, đánh dấu để theo dõi :)

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng

Mình cũng vướng mắc vụ xuất hóa đơn này nè Kimanhkt. Mình cũng chờ qtoán hoặc thanh toán vốn đầu tư theo giai đoạn mới xuất hóa đơn. Nhưng năm ngoái mình có đi học lớp quyết toán thuế do cục thuế tổ chức. Họ nói đúng nguyên tắc thì công trình hoàn thành bàn giao hồ sơ và nghiệm thu hồ sơ là đã hoàn thành phải xuất hóa đơn chứ k dựa vào đã thanh toán hay chưa. Đến khi có quyết toán cao hơn hay thấp hơn giá trị hợp đồng thì lúc đó xuất hóa đơn điều chỉnh doanh thu. Hoặc xuất hđ khoảng 80 90% gtrị hợp đồng. Mình thì k xuất khi chưa có tiền về vì ngành tư vấn mình nộp thuế GTGT rất cao, đầu vào k có nhiều. Cứ xuất HĐ thế thì ốm, vì có nhận đc tiền thanh toán đâu lại vừa phải làm vừa phải đóng rất nhiều thuế. Hiện tại mình treo trên 154 rất nhiều tiền, vì có những công trình làm xong hơn 3 năm rồi mà chủ đầu tư vẫn chưa thanh toán. Mối năm 154 lại tăng lên, bên mình chưa qtoán thuế. Minh lo khoản này bên thuế họ đưa vào doanh thu thì chắc chắn là nguy cơ công ty mình toi mất. Các bạn có ý kiến gì tư vấn giúp mình nhe. Kế toán ăn không ngon ngủ k yên mất thôi :((

Nỗi khổ của bạn cũng là nỗi khổ chung của hầu hết cty tư vấn thiết kế, mấy ông giám đốc cũng biết sẽ bị phạt nếu k xuất hoá đơn, nhưng k có tiền ai dám xuất, xuất rồi biết khi nào họ trả tiền, nên đành biết sai nhưng vẫn làm sai thôi. kệ đi, mình cũng treo 154, khi nào sếp duyệt thì xuất thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA