Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai hóa đơn xăng dầu thế nào cho đúng?

• Thread starter lovedh
  • Ngày gửi
X

xutetua

Guest
17/8/11
3
0
0
Nam Dinh
Cái này mình đã từng gặp rồi và đã hỏi người đi trước. Chỉ kê khai phần doanh thu chịu thuế thôi nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thomketoan0304

Guest
1/8/11
7
0
0
Hải Phòng
Lúc trước mình có đi tập huấn để thi chứng chỉ hành nghề thuế, thầy bên cục thuế Thành Phố HCM hướng dẫn lả phần phí, lệ phí xăng dầu không kê khai vào bảng kê, mình có bài giảng và hướng dẫn kê khai nè, nếu cần mình sẽ mail cho mọi người xem.

Em chào chị! Chị mail giùm em mail của thầy giáo để em tham khảo với nhé. Địa chỉ mail của em là: thomnt.tamviet@gmail.com

chị ơi, cho em hỏi nhờ là thời điểm nào thì bên thuế họ sẽ quyết toán công ty mình ạ? Công ty em tháng 4 có hóa đơn đầu vào gần 200 triệu, nhưng lại quên mất trả bằng tiền mặt. Tháng 4 em đã kê khai hóa đơn này vào rồi. Tháng 8 mới phát hiện ra. Nếu báo điều chỉnh thì sẽ phải nộp thuế GTGT và phạt nộp chậm là hơn 10 triệu, mà hiện giờ lại chưa thương lượng với sếp và nhà cung cấp về việc chuyển tiền và chuyển khoản lại nên em cứ tạm nộp tờ khai mà chưa điều chỉnh gì

Sửa lần cuối:
ducvyminh

ducvyminh

Trung cấp
21/1/11
192
0
0
Vĩnh Long
www.island.vn
Sáng nay mình đi nộp tờ khai thuế tháng 7 rồi. Vẫn kê như trước là tiền xăng dầu + phí kê vào cột trước thuế. Báo vàng chấm đỏ kệ nó vẫn in ra và nộp bình thường.

bạn làm như thế là sai hoàn toàn rồi. không thể nào kê CPXD vào giá trước thuế luôn dc. Cho CPXD thẳng vào chi phí, tính độc lập so với xăng (có gtgt).

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
bạn làm như thế là sai hoàn toàn rồi. không thể nào kê CPXD vào giá trước thuế luôn dc. Cho CPXD thẳng vào chi phí, tính độc lập so với xăng (có gtgt).
Kê hay không kê phí xd vào DT là cách làm của mỗi người, không có phân biệt đúng sai của việc này, vì hiện tại chưa có văn bản nào hướng dẫn cách kê khai cho trường hợp trên, giống như kê hay không kê và kê vào đâu đối với hoá đơn gtgt đầu vào của DN kinh doanh 100% HHDV không chịu thuế gtgt (TT28 chưa nói rõ trường hợp này).

congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
113
12
18
đồng tháp
theo tôi làm từ trước giớ thì cộng tiền xăng và phí vào, rồi kê thuế bình thường

T

thuyduong2311

Sơ cấp
Mình cũng cộng phí xăng dầu vào giá trị hàng hóa trước thuế. còn thuế thì mình đánh tay vào, không thấy báo lỗi gì cả.

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Khi mình mới làm thì mình cũng thắc mắc vấn đề này, mình đến cơ quan thuế hỏi thì được trả lời như sau:
- Khi kê khai hoá đơn xăng dầu có phí xăng dầu nhưng tiền hàng thì mình chỉ kê tiền hàng thực tế trên hoá đơn.
- Còn phí xăng dầu mình ghi vào phần cột ghi chú. Phí xăng dầu: 120.000
- Khi quyết toán sổ sách kế toán thì phần phí xăng dầu mình mới cộng vào tiền hàng.

trantri1311

trantri1311

Trung cấp
5/9/08
113
0
0
42
Hồ Chí Minh
www.bestdeal.vn
Thực tế chút xíu nhé các bạn, suy nghĩ bình thường thôi :

- Khi bạn cầm hóa đơn và kê khai thuế GTGT tháng ( nhớ là mình kê khai thuế GTGT tháng ) nên mình ghi doanh số chưa thuế tiếp theo là số thuế đầu vào, hạch toán sẽ là No 152, 6xx .../ No 133 và có 331 Cty xăng dầu
- Khi bạn chi tiền cho hóa đơn xăng dầu đó thì chỉ cần ghi No 331 Cty xăng dầu/ No 6xx phí xăng dầu và Co 1111. 1121 ...

Lưu ý phần thanh toán tiền điện thọai di động khi phát sinh khuyến mãi cũng thế thôi

** BÁO CÁO THÁNG CỦA MÌNH LÀ BÁO CÁO THUẾ GTGT, NÊN CHỈ GHI NHỮNG CÓ THUẾ GTGT **

mjssmjmj

mjssmjmj

Guest
11/8/11
21
0
0
HCMC
Nhờ các bác giúp em 1 vấn đề nữa là, trong hóa đơn đầu vào của em có hóa đơn xăng dầu. hóa đơn này ngoài phần hoàng hóa dịch vụ mua vào chưa có thuế ra còn có phần phí xăng dầu nữa. Vậy em cộng tổng cả phần hàng hóa chưa có thuế và phần phí xăng dầu kê vào mục HHDV mua vào chưa có thuế, còn phần thuế 10% khi này số liệu bị khác so với trên hóa đơn thì em tự gõ tay vào. Làm như vậy có đúng k các bác. Và khi em khai thì trên phần mềm HTKK 3.0 báo vàng + chấm đỏ ở mục thuế xuất đó. Nhờ các bác giúp đỡ

bạn kê khai tiền hàng (tiền xăng dầu) và 10% vat của tiền hàng thôi, còn phí xăng dầu ko phải kê khai vào BCT

P

Phuong_Cubic

Guest
20/9/06
14
0
0
Đống Đa - Hà nội
theo mình làm thành 2 dòng:
dòng 1 ghi giá trị hh chưa thuế, thuế suất, và VAT
dòng 2 ghi số hđ giống dòng 1 nhưng phần tiền mình ghi số tiền phí, thuế suất là 0

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Trước mình cũng kê khai 2 dòng, rồi có lúc mình lại công cả phí xăng dầu vào doanh thu và thuế tự gõ tay vào, nhưng giờ mình chỉ nhập đúng số doanh thu để nhảy ra vat thôi, kể cả những hóa đơn dịch vụ khác mình cũng làm thế

G

giomuathu5684

Sơ cấp
5/9/11
2
0
1
Thanh Hoá
ý kiến của mình giống bạn nguyên Tha 87 và bạn hoaixinhkt. Như vậy la đúng

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Nhờ các bác giúp em 1 vấn đề nữa là, trong hóa đơn đầu vào của em có hóa đơn xăng dầu. hóa đơn này ngoài phần hoàng hóa dịch vụ mua vào chưa có thuế ra còn có phần phí xăng dầu nữa. Vậy em cộng tổng cả phần hàng hóa chưa có thuế và phần phí xăng dầu kê vào mục HHDV mua vào chưa có thuế, còn phần thuế 10% khi này số liệu bị khác so với trên hóa đơn thì em tự gõ tay vào. Làm như vậy có đúng k các bác. Và khi em khai thì trên phần mềm HTKK 3.0 báo vàng + chấm đỏ ở mục thuế xuất đó. Nhờ các bác giúp đỡ
Câu hỏi này giống cô em học cùng hỏi hôm trước quá đi!Các bác trên trả lời giúp rồi đó !Chúc bạn thành công!

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Bạn táo xanh xuất chiêu, chiêu nào cũng đáng để người khác cảm kích

M

mauthachthao

Guest
ban ơi theo thông tư 28/2011 thi chỉ tiêu số 5 là để
: Kê khai chứng từ nộp thuế GTGT hàng hoá nhập khẩu uỷ thác; hoá đơn GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ mà người nộp thuế ký hợp đồng nhận làm đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng; chứng từ nộp thay thuế GTGT của nhà thầu nước ngoài mà người nộp thuế làm đại lý thu hộ các hãng vận chuyển, giao nhận nước ngoài, hoá đơn GTGT hoặc chứng từ nộp thuế GTGT của hàng hoá cho thuê tài chính.
Mình cũng làm như ban nguyen tha 87 co sao dau
ban thu lam lai nhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA