Chi phí không có hóa đơn, khống chế bao nhiêu thì hợp lý?

• Thread starter girl_taichinh
  • Ngày gửi
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hang25883 nói:
xin chào mọi người.
Trời ơi, phải đăng ký mãi mới vào được forum này.Khổ ghê cơ.Vì thế hãy trợ giúp mình tận tình nhé.Tại mình k có kinh nghiệm làm kế toán gì cả nên hơi lo lắng.Câu hỏi của minh là:
Công ty mình mới thành lập thôi, mình đi mua đồ thì người ta toàn đưa cho hoá đơn bán lẻ thôi (dưới 100.000đ) (k phải là hoá đơn thông thường liên đỏ đâu nhớ). Thế mình có kê khai vào bảng 05 hay 04/GTGT k. Nếu k kê khai thì thế nào, về sau cứ tính vào chi phí vô tư à.

Có ai biết xem mức thuế GTGT ở đâu k?VÌ bên mình là truyền thông.Mình e mức thuế khác chứ k phải 10%.

Nếu hoá đơn bán lẻ thông thường đó kê có giới hạn (hoặc nếu k phải kê thì về sau cho vào chi phí thì cũng chỉ giới hạn thôi) thì cái giới hạn đó là bao nhiêu.Mình hơi lo vì bên mình mua hầu hết chỉ là hoá đơn bán lẻ thông thường đó thôi, k hiểu kê khai thế nào.mà cái này mình mua toàn là đồ linh tinh của công ty thôi(VD:mỳ ăn liền,bát đũa,cốc....)k phải là những thứ chuyên dùng gì đâu.
Hoá đơn bán lẻ này nếu k giới hạn thì mình cũng cảm thấy vô lý vì bạn có thể mua cả quyển và viết gì cũng được.Nhưng giới hạn là bao nhiêu thì mình k biết.
Mong sớm nhận được thư trả lời.
Thanks nhiều

Bạn hãy đọc kỹ lại từ trang đầu nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
vodanthanh nói:
Rắc rối quá ha. Vậy ví dụ nha nếu trong tháng mình có duy nhất 1 HĐơn mua vào là HĐơn thông thường ( Mua VPPhẩm ở các Siêu thị) thì có cần kê khai vào bảng kê 05/GTGT không vậy? Không kê vào đó mà kê luôn vào bảng kê 03/GTGT có được hôn dzậy?
Tất nhiên là phải kê khai rồi, kể cả trong trường hợp không có hoá đơn đầu vào, đầu ra, bạn vẫn phải kê khai bình thường (tất nhiên là ghi = 0 rồi). Cái nào vào việc ấy bạn à, nếu không người ta sinh ra mấy cái bảng kê làm gì.

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
vào nhìn thấy bạn (hay là anh....)Phihungvn viết mà k biết nên khóc hay cười đây (thực tế là: mếu máo).và xin mạn phép giải thích như sau:
Mình đã đọc từ đầu đến cuối rồi. Nhưng đọc lúc đầu nghĩ là mọi người nói về hoá đơn bán lẻ nhưng rồi về sau lại chuyển sang hoá đơn thông thường(hoá đơn đỏ).Hoá đơn thông thường thì chắc chắn là kê khai vào bảng kê 05/GTGT rồi.Cái này k có gì để nói.Ý Hằng muốn hỏi là hoá đơn bán lẻ (<100.000đ)mà ra ngoài mua người ta cho cả đống ý.
Cái hoá đơn này thì thấy nhiều người bảo với mình là k kê khai gì cả mà cứ tự nhiên cho vào chi phí thôi.Như thế thì mình thấy hơi vô lý nên muốn chưng cầu ý kiến mọi người.
Mong sớm nhận được câu trả lời chính xác của mọi người nha.
Nếu mọi người đã viết ở trên rồi thì làm ơn viết lại hoặc trích lại được k.Mình đọc hết rồi nhưng hay tại trình độ chưa cao nên chưa hấp thụ được.
Rất thanks Phihungvn vì đã trả lời ngay nha.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
hang25883 nói:
vào nhìn thấy bạn (hay là anh....)Phihungvn viết mà k biết nên khóc hay cười đây (thực tế là: mếu máo).và xin mạn phép giải thích như sau:
Mình đã đọc từ đầu đến cuối rồi. Nhưng đọc lúc đầu nghĩ là mọi người nói về hoá đơn bán lẻ nhưng rồi về sau lại chuyển sang hoá đơn thông thường(hoá đơn đỏ).Hoá đơn thông thường thì chắc chắn là kê khai vào bảng kê 05/GTGT rồi.Cái này k có gì để nói.Ý Hằng muốn hỏi là hoá đơn bán lẻ (<100.000đ)mà ra ngoài mua người ta cho cả đống ý.
Cái hoá đơn này thì thấy nhiều người bảo với mình là k kê khai gì cả mà cứ tự nhiên cho vào chi phí thôi.Như thế thì mình thấy hơi vô lý nên muốn chưng cầu ý kiến mọi người.
Mong sớm nhận được câu trả lời chính xác của mọi người nha.
Nếu mọi người đã viết ở trên rồi thì làm ơn viết lại hoặc trích lại được k.Mình đọc hết rồi nhưng hay tại trình độ chưa cao nên chưa hấp thụ được.
Rất thanks Phihungvn vì đã trả lời ngay nha.

Bạn xem lại câu trả lời của anh Virgin nhé
Virgin nói:
Thông thường những chi phí không có hoá đơn sẽ bị thuế loại ra. Bạn không nên quá hy vọng vào cái bảng kê này.

Bảng kê 04 dùng để kê một số chi phí thường không có hoá đơn mà thuế "thường" cho phép như:
-Hàng nông lâm hải sản không có hoá đơn (Dĩ nhiên là công ty của bạn phải có chức năng kinh doanh về loại hình này).
-Chi phí nhỏ hợp lý nhưng chưa "hợp lệ". VD: cơ quan bạn thường xuyên có nhu cầu đi xe ôm (bạn phải giải thích hợp lý về việc này khi thuế kiểm tra). Nhưng để cho hợp lý thì bạn cũng phải làm một cái biên nhận với ông xe ôm, trong đó phải có những nội dung như HỌ tên, CMND, địa chỉ bác tài.....
-Để họ cho qua khi kiểm tra thì phải biết "xử sự" như thế nào.

P/s: Là anh PHIHUNGVN chứ không phải chị đâu

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Cám ơn Tigon-Etc nhiều. Mình cũng đã đọc câu trả lời của anh Virgin nhưng anh ý bảo là: VD "thường" đi xe ôm chẳng hạn.Nghĩa là nó sẽ thường xuyên xảy ra, đúng k? Nhưng hoá đơn bán lẻ của mình thì chắc là chỉ 1 lần thôi: như mua mỳ ăn liền, rồi chén bát ý....(Còn hàng nông lâm hải sản thì mình cũng k đề cập gì đến nhớ). Thế tóm lại là kê hết vào bảng kê 04 à. Mình mua đồ toàn là hoá đơn bán lẻ thế thôi.K biết thế thuế có chấp nhận cho k nhỉ. Nếu k chấp nhận thì biết cho vào đâu đây. Oan uổng quá. Mình mới ra trường (ý quên chưa ra trường) và làm lần đầu nên sếp lại nghĩ là mình k biết làm thì càng oan uổng hơn.(mà có thật là mình k biết làm k nhỉ).
Thôi, k than vãn nữa. Tóm lại là kê vào bảng kê 04 còn đồng ý hay k hay tỷ lên bao nhiêu thì kệ à(đó là việc của thuế à).Nếu kê hết thì có trường hợp nào thuế chấp nhận 1 phần trong đó thôi cũng được chứ (Còn hơn là k được tính vào chi phí).Hay kê nhiều quá thì người ta lại loại hết của mình.
thanks nhieu nhieu
voi ca to: tigon-etc : mình toàn gọi anh phihungvn là anh mà, có bao giờ bảo là chị đâu.
Xin hỏi luôn câu hỏi k thuộc chủ đề này: công ty mình làm về truyền thông: gửi tin nhắn cá bóng đá, hỏi tỷ số, load nhac chuông.....thì mức thuế suất đối với sp này là bao nhiêu.Tìm đọc ở đâu để biết ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Điểm 3.17, Mục II, Phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC:

Dịch vụ bưu điện, bưu chính, viễn thông và Internet (trừ dịch vụ bưu chính, viễn thông và Internet phổ cập theo chương trình của Chính phủ) sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

hang25883 nói:
công ty mình làm về truyền thông: gửi tin nhắn cá bóng đá, hỏi tỷ số, load nhac chuông.....thì mức thuế suất đối với sp này là bao nhiêu.Tìm đọc ở đâu để biết ?

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Thế ạ
hihi
em cám ơn rất nhiều

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Thưc ra do cái qui định khi mua hàng dưới 100.000đ có thể được chấp nhận khi không có hoá đơn tài chính nó như là một con dao . Chỉ có lúc nào chúng ta cầm đằng chuôi hay lưỡi.
Theo thông tư về hoá đơn chứng từ thì các đơn vị đăng ký kinh doanh có đóng thuế khi mua hàng hoá đều phải sử dụng hoá đơn tài chính dù giá trị là bao nhiêu ( trừ đơn vị đặc biệt thu mua hàng nông sản, thực phẩm).
Nhưng do thực tế có rất nhiều cửa hàng kinh doanh nhỏ do đóng thuế khoán ở phường nên không được cung cấp hoá đơn, có mua cũng chưa chắc được bán( trường hợp cả quyển). Nhưng vâng lại nhưng lại có qui định là các cửa hàng này có thể mua hoá đơn riêng lẻ ở phường.
Và mới đây khi trả lời các doanh nghiệp trên trang web của Tổng cục thuế cũng cho phép chấp nhận việc mua hàng hoá dưới 100.000đ có thể không là hoá đơn tài chính.
Vậy điều đó có nghĩa là gì:
Là Tổng cục thuế đang cho phép vận dụng theo thực tế, chứ không sửa qui định.
Và do vậy khi vận dụng theo thực tế này sẽ tuỳ thuộc vào rất nhiều vào "tình cảm" của cán bộ thuế đối với đơn vị.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
LUONG TUAN ANH nói:
*Trường hợp hàng hoá mua vào của đơn vị bạn chỉ có HĐ tài chính thông thường thì thuế GTGT đã được tính trực tiếp trên giá của hàng hoá mua vào và bạn phải kê khai trên mẫu biểu số 05/GTGT.
*Khi bán hàng hoá đó ra bạn xuất HĐ GTGT thì khoản GTGT là phần Thuế đánh vào người tiêu dùng cho nên bạn sẽ không phải là người nộp trực tiếp khoản thuế đó mà bạn chỉ nộp hộ cho khách hàng của bạn mà thôi !

Tức là DN mình không được bóc tách thuế đầu vào hả?
Mình tưởng là mình có thể bóc thuế VAT đầu ra chứ?Ví dụ như: mình mua 3 cái máy in tổng trị giá trên hoá đơn(thông thường) là 9.450.000 đ chẳng hạn, mình có thể tách ra và viết trên mẫu biểu 03/GTGT là trị giá hàng mua vào là 9.000.000, thuế VAT 5% là 450.000 được không?(để được khấu trừ đầu vào)
mình có thể giải thích là doanh nghiệp đó viết hoá đơn tính thuế theo PP trực tiếp. Giá mua vào đã bao gồm cả thuế VAT nên mình có quyên bóc tách?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Mình tưởng là mình có thể bóc thuế VAT đầu ra chứ?Ví dụ như: mình mua 3 cái máy in tổng trị giá trên hoá đơn(thông thường) là 9.450.000 đ chẳng hạn, mình có thể tách ra và viết trên mẫu biểu 03/GTGT là trị giá hàng mua vào là 9.000.000, thuế VAT 5% là 450.000 được không?(để được khấu trừ đầu vào)
mình có thể giải thích là doanh nghiệp đó viết hoá đơn tính thuế theo PP trực tiếp. Giá mua vào đã bao gồm cả thuế VAT nên mình có quyên bóc tách?"
To: Nhaquedideplerathanhpho
Tại mình k biết trích bài như thế nào nên phải dùng cách thủ công này(copy-past)(ấn vào "kèm theo trích dẫn của bài trên" mà k được.)
Tuy k biết gì nhiều mấy nhưng theo mình được biết thì bạn mua hàng hoá có hoá đơn thông thường thì bạn phải kê khai ở bảng kê 05/GTGT chứ k được chuyển qua kê ở bảng kê 03/GTGT tăng. Nếu được thế thì ai cũng làm để được khấu trừ thuế hết.
hihi, k hiểu có đúng k? (Nhưng mình tin là đúng nên mới viết ra đây)
Có gì nhờ các bậc tiền bối cho xin ý kiến nhé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với hóa đơn Bán hàng thông thường, bạn không được bóc tách thuế đầu vào vì thuế GTGT đã được tính vào trong trị giá hàng hóa rồi, trên hóa đơn không thể hiện thuế suất và tiền thuế GTGT thì bạn căn cứ vào đâu mà bóc tách?

Đơn vị xuất hóa đơn Bán hàng thông thường sẽ nộp thuế GTGT theo kiểu khác so với đơn vị xuất hóa đơn Giá trị gia tăng. Nếu đơn vị tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế có hóa đơn đầu vào không có thuế GTGT thì sẽ không được khấu trừ.

nhaquedideple_rathanhpho nói:
mình có thể giải thích là doanh nghiệp đó viết hoá đơn tính thuế theo PP trực tiếp. Giá mua vào đã bao gồm cả thuế VAT nên mình có quyên bóc tách?

Sửa lần cuối:
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Cảm ơn các bạn nha! Mình đã nộp báo cáo thuế rồi, tất nhiên là mình không bóc tách thuế; vì bản thân mình cũng biết là không được nhưng 1 phần trong mình vẫn muốn thử,nên nhờ "người khác" thuyết phục nốt phần còn lại ngoan cố của mình!
Xin đa tạ!

C

CFS

Guest
Chà chà, không nên thử với cơ quan thuế bạn ạ vì hậu quả mệt lắm đó.

W

willyjoan

Guest
11/3/06
1
0
0
HCM
liên quan đến hoàn thuế GTGT, năm 2005 mình có ghi sổ phải trả 1 khoản chi phí, sang tháng 2/2006 mới trả tiền và có hoá đơn GTGT, vậy mình có được hoàn hoặc khấu trừ VAT không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi nào có hóa đơn GTGT thì bạn mới kê khai vào Tờ khai thuế GTGT tháng. Lúc này thuế GTGT đầu vào của khoản chi phí này mới được khấu trừ hoặc hoàn thuế.

Trong trường hợp của bạn, tháng 02/2006 mới có hóa đơn, kê khai trong năm 2006 và khấu trừ, hoàn thuế trong năm 2006.

willyjoan nói:
liên quan đến hoàn thuế GTGT, năm 2005 mình có ghi sổ phải trả 1 khoản chi phí, sang tháng 2/2006 mới trả tiền và có hoá đơn GTGT, vậy mình có được hoàn hoặc khấu trừ VAT không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA