Mức lương kế toán hiện nay?

• Thread starter nghiadudaco
  • Ngày gửi
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,030
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ðề: Mức lương kế toán hiện nay?

Công ty em từ đầu năm chả thưởng gì hết, nhân viên kinh doanh làm full công mà không đạt doanh số trừ 500k trong khi lương cơ bản 2500k.

Câu in đậm đó đáng để tất cả suy nghĩ, ko chỉ người chủ công ty suy nghĩ đâu mà cả anh em nhân viên cũng đều suy nghĩ.

Ai trả tiền cho lái xe, giám đốc, lao công, kế toán, v.v...

Có mỗi 1 người, đó là ông chủ thực sự của tất thảy mọi người: KHÁCH HÀNG. Ông chủ này có thể sa thải bất cứ ai bằng mỗi việc đơn giản: Chọn mua sản phẩm/dịch vụ của đối thủ.

Vậy mà...

nhân viên kinh doanh làm full công mà không đạt doanh

Có phải là điều TẤT CẢ mọi người suy nghĩ ko? Thành công là do tập thể tạo ra cơ mà, đâu phải 1 mình ông giám đốc bán nhà bán cửa, bán cả tuổi xuân, sức khỏe để làm tất cả đâu. Dĩ nhiên, ông đó là người chịu trách nhiệm lớn nhất vì ông đó sinh ra cái tập thể đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì

Mới ra trường, hay đc vài năm kinh nghiệm thì chẳng thể có mức lương khá khá đc, chứ đừng nói đến là cao.

Chẳng dễ dàng gì để có một mức lương cao hiện nay.
Tất cả đều có sự đánh đổi, những người có mức lương cao thường là làm nhiều hơn, suy nghĩ căng thẳng hơn, tóc bạc nhanh hơn, ít thời gian cho gia đình và bản thân hơn vì vậy kiếm vợ khó hơn ^^ .... Bạn đã ở tình trạng như vậy chưa?

Một số trường hợp làm công chức, có nhiều khoản thu, ngồi lúc nào cũng mát mẻ, sáng đi muộn, chiều về sớm... Tất yếu sẽ dẫn đến đào thải, có trường hợp hạ cánh đc, có trường hợp hạ luôn vào xà lim :045:

Vì vậy nếu ko có sự đột biến của bản thân, đầu tư thêm về trí tuệ hoặc sức lao động thì hay hài lòng với cuộc sống của mình. Còn nếu ko, vào webketoan bán than như tớ chẳng hạn :045:

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
38
Hải Hậu - Nam Định

Chà chà đọc các dòng suy nghĩ của mọi người đang muốn cất bước đi thì lại chùn gối

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: Re: Mức lương kế toán hiện nay?

tớ làm 10 năm roài mà lương có 2tr ah, thế mà tớ sống nhăn tới giờ có chết đâu mà lo, cày cho nhiều vô, người ta làm 1 ta không làm được gấp 10 thì chí ít cũng gấp đôi ý. Chưa làm đã nản. Con bé nhân viên mới nghỉ việc, hỏi nó sao nghỉ nó kêu công việc khó và áp lực quá -> chắc ncxn đi mua thật nhiều dây thừng, để chi ư? -> bó tay!
Các bạn mới ra trường thiếu kỹ năng nhiều quá, từ việc sử dụng dụng cụ văn phòng như máy in, photocopy, bút màu...tới các sắp xếp hồ sơ....chạy dài tới cách kiểm soát thời gian, tuột luôn cả cách tư duy, nguy hiểm quá!
2tr nhung làm nhiều công ty thì....

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Re: Mức lương kế toán hiện nay?

2tr nhung làm nhiều công ty thì....
Các bạn ý than vãn quá ... cứ bảo lương thấp mà có ai tự hỏi vì sao lương mình thấp thế không? Khi đi học, trong Đoàn có bài hát gì đại loại đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta... hồi đó mình thấy nhảm, chừ nghĩ lại thấy ... hết nhảm!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,030
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Hôm nọ sang công ty cậu bạn kinh doanh 1 phần mềm kế toán khá nổi tiếng. Lúc sang đó đúng lúc cậu bạn phỏng vấn 1 nhân viên KD nên cậu bạn mời tôi vào cùng nghe PV (vì cùng nghề mà). 2 bên có trao đổi khá nhiều trong khoảng 30 phút nhưng tôi chỉ nhớ có đoạn khi trao đổi về thu nhập của người làm KD như sau:

NTD: Em muốn thu nhập của em là bao nhiêu?

ƯV: Dạ, 4tr/tháng + % hoa hồng bán hàng.

NTD: Giả sử với SP (chất lượng + giá cả...) như đã trao đổi ở trên, em có bán được ngay trong mấy tháng đầu hay ko? Dự kiến mỗi tháng em bán được bao nhiêu?

ƯV: Em không dám chắc là bán được hay ko nhưng em sẽ cố gắng!

NTD: Giả sử nếu không bán được trong mấy tháng đầu thì em tính sao?

ƯV: Nếu ko bán được em tự xin nghỉ... vì mới mức thu nhập đó em...ko đủ sống
....

Thực ra trong mấy tháng đầu làm KD, 1 người mới vào nghề thường phải được đào tạo rất nhiều để đạt được 4 yêu cầu như ở đây mới có khả năng bán được hàng. Nói chung, NLĐ thực sự nắm đằng chuôi, muốn bỏ thì bỏ, muốn làm thì làm trong khi việc ko bán được SP xảy ra rất nhiều với nhân viên mới vào nghề. Còn doanh nghiệp thì mất gì chắc các bạn tính được ra rồi đúng ko? Gồm: Chi phí lương (vẫn còn là nhỏ so với những thứ sau), chi phí cơ hội (người này vào làm thì sẽ giảm cơ hội của người khác), thời gian (cái này mới tốn này, vì lại phải đi tuyển lại từ đầu), chi phí đào tạo (cái này là cực nhiều), các công việc dở dang, các đầu mối thông tin bị ngắt quãng,....

Vì thế, trước 1 quyết định hãy suy nghĩ cho kỹ khi lựa chọn công việc để khỏi ảnh hưởng tới cơ hội của bạn (nghỉ việc nhiều quá cũng không có lợi cho NLĐ, bởi vì "Sếp chán nhân tài nhảy việc"), của và người khác nữa.

Đọc thêm tin tức nóng hổi hiện nay: http://www.khunghoang-kinhte.co.cc/

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,030
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương
Ðề: Re: Ðề: Re: Mức lương kế toán hiện nay?

Anh ơi sắp tới em đi PV tại công ty 100% vốn của Hàn trong khu công nghiệp, nếu họ muốn em đề nghị mức lương khởi điểm thì em nên đề nghị khoảng bao nhiêu ạ?
Em cũng mong là họ sẽ đề nghị trước sẽ dễ thỏa thuận hơn (vì mình biết đc ý định trả lương của họ). Em cũng tìm nhiều trên mạng về cách trả lương của công ty mà ko có. Em cũng ko quen người nào trong công ty để hỏi thăm thông tin. Chỉ thấy mọi người nói các công ty Hàn thường hay trả lương thấp mà bóc lột ghê lắm.
Tinh thần là em cũng chỉ mới ra trường và kinh nghiệm làm việc 5tháng thui ạ! :044: Em chỉ viết đc thông tin từ đứa bạn em chưa ra trường trong thời gian thực tập cũng làm cho 1 công ty tại khu công nghiệp với mức lương khởi điểm là 5tr/tháng.
:023:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,030
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ðề: Re: Ðề: Re: Mức lương kế toán hiện nay?

Tinh thần là em cũng chỉ mới ra trường và kinh nghiệm làm việc 5tháng thui ạ! :044: Em chỉ viết đc thông tin từ đứa bạn em chưa ra trường trong thời gian thực tập cũng làm cho 1 công ty tại khu công nghiệp với mức lương khởi điểm là 5tr/tháng.
:023:

Anh cũng có nghe qua, tầm mức này (5tr/tháng) em ạ. Nhưng mà làm theo môi trường nhà máy. Chắc em hiểu môi trường này rồi chứ. Rất công nghiệp (như robot).

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Ra trường được hơn 10 năm. Bạn bè mình có người đã bước lên đẳng cấp CFO được lương 4 - 5 ngàn USD, cũng có người mãi giờ lương có 6 -7 triệu. Vậy đâu là "giới hạn nào cho chúng ta" ?

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy

Vậy bạn làm thử nghề khác xem sao? Đừng nói là ko làm được nhé.

Lãi suất huy động đã giảm chỉ còn 11%, bởi vì sắp tới nhà nước cố gắng giảm lạm phát chỉ còn 7-8%. Tiền Việt có vẻ sẽ ko bị mất giá như trước nữa. Tiền nhà cho thuê bây giờ cũng giảm hơn nhiều so với ngày xưa rồi, v.v... (Đọc thêm bài: Tháng 5, nhiều mặt hàng tiêu dùng thiết yếu giảm giá)

Còn các doanh nghiệp thì kêu trời và thậm trí chết hàng loạt vì ko có doanh thu, công nợ thì khó thu,... nên có lương là may lắm rồi.

Ôi cái thời buổi khốn khó này, bên công ty mình từ đầu năm đến giờ toàn tạm ứng thôi.....haizz quá

S

skyblueno1

Guest
28/9/12
0
0
0
tphcm

bạn làm 1 cty hay nhìu cty..k biết làm nhìu công ty có được tiên nhìu hơn k

H

hoacamchuong1991

Guest
10/10/12
0
0
0
33
bà rịa vũng tàu

uh công nhận làm tư nhân mệt thật. Phải làm hết tất cả mọi việc. ko biết tương lai sẽ ra sao đây. mình mới làm dc 1tuần mà sao áp lực wa. ai có bí quyết j ko giúp mình với. thank:wall:

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Mức lương kế toán hiện nay?

Haz, nói ra thì nãi, Kế toán làm thì cực, ma lương thì chẳng được bao nhiêu...hazzzz
Phải hông ta, ta thấy làm có cực gì đâu mà cũng sống nhăn tới giờ.

uh. Mình cũng làm từ A-->Z, 1 tháng 28 ngày công thì được 3tr - bảo hiểm 165.750 thì còn khoảng 2.8tr thui. Chết đói mất

Chết đói thế nào được, sáng xôi 10k, trưa chiều = 50k -> 60k/ngày -> 1800k / tháng -> dư cả đống tiền đấy thôi.

uh công nhận làm tư nhân mệt thật. Phải làm hết tất cả mọi việc. ko biết tương lai sẽ ra sao đây. mình mới làm dc 1tuần mà sao áp lực wa. ai có bí quyết j ko giúp mình với. thank:wall:
Bí quyết thứ nhất: làm kế toán là không viết tắt và phải thống nhất ngôn ngữ
Bí quyết thứ hai: làm kế toán thì không thể than áp lực vì không áp lực đồng nghĩ với làm nhà báo!
Bí quyết thứ ba: làm kế toán không than nhiều việc vì kế toán mà không nhiều việc thì không thể thành ông nội của kế toán được, he he

• Like
Reactions: Miss.Phước Hải
E

endy9X

Sơ cấp
8/10/12
25
0
0
Vinh long

Vụ nói về các công việc như thế này đọc lâu lắm rồi (nào là đẩy xe tăng, xỉa răng cho cá sấu, thả cá voi,...). Bạn google thể nào cũng ra rất nhiều công việc như vậy.
đúng rồi:d trên facebook tràn lan ấy.hjchcj

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Kế toán- nhắc tới cũng buồn.
Nhìn lên thì chưa bằng ai, nhìn xuống thì cũng thấy mình nhàn hơn mọi người.
Đi làm kế toán chân ướt chân ráo được hơn 1 năm tí xíu, mà có vẻ lương lậu ngon nghẻ hơn mọi người tí xíu. Vậy mà vẫn k đủ tiêu.
Hichic. Cần xem xét lại bản thân mình rùi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Re: Ðề: Mức lương kế toán hiện nay?

:wall:
Phải hông ta, ta thấy làm có cực gì đâu mà cũng sống nhăn tới giờ.

Chết đói thế nào được, sáng xôi 10k, trưa chiều = 50k -> 60k/ngày -> 1800k / tháng -> dư cả đống tiền đấy thôi.

Bí quyết thứ nhất: làm kế toán là không viết tắt và phải thống nhất ngôn ngữ
Bí quyết thứ hai: làm kế toán thì không thể than áp lực vì không áp lực đồng nghĩ với làm nhà báo!
Bí quyết thứ ba: làm kế toán không than nhiều việc vì kế toán mà không nhiều việc thì không thể thành ông nội của kế toán được, he he
Mình thấy cần thêm một số bí quyết nữa: Làm kế toán phải biết giao tiếp, ăn nhậu, tiếp khách đến xỉn
: làm kế toán phải biết đoán ý nghỉ của của ông chủ và tự ý xử lý cho trơn tru
: làm kế toán phải có quan hệ rộng và biết làm vừa lòng khách hàng nhất là các cơ quan quản lý, thanh kiểm tra ....

• Like
Reactions: nguoiconxunui

360M per year vẫn chán và muốn bỏ nghề sang làm GĐ Tài chính đây.

Lời khuyên chân thành: Đừng đi theo còn đường Kế toán nữa. Hết thời hoàng kim rồi nhé.

Anh này nói nghe hay quá....Em muốn nghe a nói nhiều hơn nữa....ý em là chia sẻ ấy ạ.....

H

huyennicesoft

Sơ cấp

Mình mới ra trường cũng đang kiếm việc làm đây. Giờ chỉ mong có việc làm, lương thấp cũng được chứ giờ ở nhà lấy đâu ra tiền mà sống. Nói chung lương thấp.Haiiiiiiiizzzzzzzzz

Nói chung lúc đi làm cũng chẳng sung sương gì đâu bạn ơi,làm bục mặt ra mới đk 2.500.000.ko đủ ăn,ko đủ tiêu.haizzz.chán chẳng nhẽ học xong xin đi làm công nhân thì chẳng ra thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA