Quản lý thuế đối với thay đổi thông tin DN và thay đổi giấy CNĐKKD

• Thread starter mamatrue
  • Ngày gửi
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đang xét cho doanh nghiệp bình thường hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, còn bên bạn hoạt động theo Luật Luật sư, vì nó là ngành nghề có điều kiện, từ lúc đăng ký thành lập, thay đổi đều đăng ký tại Sở Tư pháp nên không giống nhau là đúng rồi.
Xét trên phương diện loại hình, Cty luật cũng là loại hình TNHH hoặc hợp danh, nhưng được quản lý và hoạt động theo Luật chuyên ngành rồi bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội
Cả nhà cho em hỏi với.
Bên em chuyển địa điểm đăng ký kinh doanh từ Cầu Giấy về Thanh Xuân.
Bên em không tiếp tục sử dụng hóa đơn cũ nữa thì em làm thông báo hủy hóa đơn ( gửi qua mạng) sau đó em làm báo cáo sử dụng hóa đơn đến thời điểm hiện tại trong đó kê khai cả hóa đơn hủy. Cho em hỏi là cái báo cáo sử dụng hóa đơn đó thì có phải tick chọn vào cái phụ lục chuyển địa điểm không vì bên em hủy thì không còn hóa đơn chưa sử dụng hay vẫn tick chọn vào đó để trống. Em nộp qua mạng thì có cần phải nộp bản cứng lên chi cục thuế Quận Cầu Giấy nữa không???

Mọi người giúp em với!!!
Em cảm ơn cả nhà.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cả nhà cho em hỏi với.
Bên em chuyển địa điểm đăng ký kinh doanh từ Cầu Giấy về Thanh Xuân.
Bên em không tiếp tục sử dụng hóa đơn cũ nữa thì em làm thông báo hủy hóa đơn ( gửi qua mạng) sau đó em làm báo cáo sử dụng hóa đơn đến thời điểm hiện tại trong đó kê khai cả hóa đơn hủy. Cho em hỏi là cái báo cáo sử dụng hóa đơn đó thì có phải tick chọn vào cái phụ lục chuyển địa điểm không vì bên em hủy thì không còn hóa đơn chưa sử dụng hay vẫn tick chọn vào đó để trống. Em nộp qua mạng thì có cần phải nộp bản cứng lên chi cục thuế Quận Cầu Giấy nữa không???

Mọi người giúp em với!!!
Em cảm ơn cả nhà.
Nếu ko sử dụng nữa thì tại thời điểm chuyển bạn làm BC THSDHĐ + tích vào phụ lục chuyển địa điểm, tại mẫu BC26/AC bạn khai báo hủy hóa đơn luôn + hóa đơn hiện tại vẫn đang còn hiệu lực, còn mẫu chuyển (3.10) bạn chỉ kê khai những hóa đơn mà hiện tại công ty bạn còn và mang đi ko hủy.
Khi bạn nộp qua mạng rồi thì thôi ko cần nộp bản cứng nữa.

• Like
Reactions: pinkame
P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội
Nếu ko sử dụng nữa thì tại thời điểm chuyển bạn làm BC THSDHĐ + tích vào phụ lục chuyển địa điểm, tại mẫu BC26/AC bạn khai báo hủy hóa đơn luôn + hóa đơn hiện tại vẫn đang còn hiệu lực, còn mẫu chuyển (3.10) bạn chỉ kê khai những hóa đơn mà hiện tại công ty bạn còn và mang đi ko hủy.
Khi bạn nộp qua mạng rồi thì thôi ko cần nộp bản cứng nữa.
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

C

Camlenguyen

Guest
25/5/17
2
0
1
30
Chào cả nhà!
Em mới thành lập công ty tnhh MTV kinh doanh cho thuê xe tự lái. Em nghe bảo nếu muốn xuất hoá đơn thì phải đưa 1 chiếc xe vào cty đúng ko ạ.
Với lại xe của em chưa sang tên đổi chủ, em có thể đưa thẳng vào cty luôn hay cần phải sang tên đổi chủ ạ.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào cả nhà!
Em mới thành lập công ty tnhh MTV kinh doanh cho thuê xe tự lái. Em nghe bảo nếu muốn xuất hoá đơn thì phải đưa 1 chiếc xe vào cty đúng ko ạ.
Với lại xe của em chưa sang tên đổi chủ, em có thể đưa thẳng vào cty luôn hay cần phải sang tên đổi chủ ạ.
Muốn xuất đầu ra thì bạn phải có đầu vào (có 1 số dịch vụ có thể ko cần), bạn cho thuê xe thì bạn phải có xe thì mới cho thuê đc.
Xe của bạn chưa sang tên thì bạn góp vốn = chiếc xe đó luôn ---> bạn có đầu vào là chiếc xe để bạn cho thuê, và xe đó sử dụng cho hoạt động của DN tư nhân thì ko cần phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu, còn nếu là loại hình DN khác thì phải sang tên công ty.

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Tất nhiên là phải có xe, tuy nhiên xe có thể có từ nhiều nguồn: Đi mượn, đi thuê, xài miễn phí ... từ mỗi nguồn đó lại kéo theo các hồ sơ thủ tục để có thể ghi nhận chi phí của xe là hợp lý.

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Các bác ơi giúp em giúp em.
Em vừa mới chuyển công tác sang 1 công ty mới thành lập từ đầu năm 2017, mới phát sinh chi phí đầu vào, hóa đơn đã đặt in nhưng đã tạm ngưng kịp thời (tuy nhiên đã thông báo phát hành hóa đơn).
Các thủ tục giấy tờ đăng kí kinh doanh, mẫu 06 - GTGT và mẫu 08-MST đã xong xuôi hết rồi.
Cơ quan thuế vẫn chưa đến kiểm tra địa điểm.
Do có một số vấn đề ngoài dự kiến nên công ty phải chuyển trụ sở kinh doanh trong mấy hôm tới (hiện tại vẫn chưa chuyển đến trụ sở mới)
Trụ sở mới không thuộc khu vực quản lý của cơ quan thuế cũ.
Các bác cho em hỏi:
1. Em cần làm các thủ tục gì với cơ quan thuế cũ và cơ quan thuế mới?
2. Bên em đã kịp thời tạm ngừng in hóa đơn, cơ quan thuế yêu cầu hủy thông báo phát hành hóa đơn đã nộp qua mạng. Vậy thủ tục hủy thông báo phát hành này như thế nào?
3. Các hóa đơn đầu vào đều lấy địa chỉ cũ, vậy nếu chuyển đến trụ sở mới công ty có được sử dụng các hóa đơn này nữa không? và nếu được thì xử lý địa chỉ này như thế nào?

Mong các bác giúp đỡ! em cảm ơn các bác nhiều!

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Huỷ việc thông báo phát hành thì làm công văn gửi thuế thôi bạn.
Còn với việc chuyển địa điểm, nếu thay đổi chi cục thuế quản lý, cty bạn phải thực hiện chốt thuế với CCT cũ, chốt tình trạng thuế hiện tại đã, có mẫu 09 xong rồi mới nộp hồ sơ thay đổi địa chỉ với Sở kế hoạch đầu tư được, trường hợp này bạn còn phải làm lại con dấu đó.
Hoá đơn đã lấy về thì trước thời điểm chuyển địa chỉ, tức là hiện tại vẫn đang là địa chỉ cũ thì cứ kê khai bình thường thôi bạn.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Các bác ơi giúp em giúp em.
Em vừa mới chuyển công tác sang 1 công ty mới thành lập từ đầu năm 2017, mới phát sinh chi phí đầu vào, hóa đơn đã đặt in nhưng đã tạm ngưng kịp thời (tuy nhiên đã thông báo phát hành hóa đơn).
Các thủ tục giấy tờ đăng kí kinh doanh, mẫu 06 - GTGT và mẫu 08-MST đã xong xuôi hết rồi.
Cơ quan thuế vẫn chưa đến kiểm tra địa điểm.
Do có một số vấn đề ngoài dự kiến nên công ty phải chuyển trụ sở kinh doanh trong mấy hôm tới (hiện tại vẫn chưa chuyển đến trụ sở mới)
Trụ sở mới không thuộc khu vực quản lý của cơ quan thuế cũ.
Các bác cho em hỏi:
1. Em cần làm các thủ tục gì với cơ quan thuế cũ và cơ quan thuế mới?
2. Bên em đã kịp thời tạm ngừng in hóa đơn, cơ quan thuế yêu cầu hủy thông báo phát hành hóa đơn đã nộp qua mạng. Vậy thủ tục hủy thông báo phát hành này như thế nào?
3. Các hóa đơn đầu vào đều lấy địa chỉ cũ, vậy nếu chuyển đến trụ sở mới công ty có được sử dụng các hóa đơn này nữa không? và nếu được thì xử lý địa chỉ này như thế nào?

Mong các bác giúp đỡ! em cảm ơn các bác nhiều!
Bạn ở đâu nhỉ?

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Huỷ việc thông báo phát hành thì làm công văn gửi thuế thôi bạn.
Còn với việc chuyển địa điểm, nếu thay đổi chi cục thuế quản lý, cty bạn phải thực hiện chốt thuế với CCT cũ, chốt tình trạng thuế hiện tại đã, có mẫu 09 xong rồi mới nộp hồ sơ thay đổi địa chỉ với Sở kế hoạch đầu tư được, trường hợp này bạn còn phải làm lại con dấu đó.
Hoá đơn đã lấy về thì trước thời điểm chuyển địa chỉ, tức là hiện tại vẫn đang là địa chỉ cũ thì cứ kê khai bình thường thôi bạn.
1. Chị có mẫu công văn hủy thông báo phát hành Hóa đơn không cho em xin mẫu nhé. Công văn này gửi qua mạng thôi hay phải trực tiếp lên chi cục thuế gửi ạ?
2. Về việc chốt thuế với CCT cũ : Để chốt tình trạng thuế với cơ quan thuế thì thủ tục như thế nào chị nhỉ?
3. Hóa đơn đầu vào: Vậy là khi sang trụ sở mới vẫn sử dụng các hóa đơn này để kê khai bình thường phải không chị?
Cảm ơn chị nhiều!

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Bạn ở đâu nhỉ?
Công ty em ở Lĩnh Nam, Hoàng Mai anh ơi. Trụ sở mới nghe Sếp bảo sang quận mới và đang làm việc với bên cho thuê. Em vẫn chưa nắm rõ là ở đâu nữa :(((

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đùa chứ chị hỏi, Thân có phải KTer không đấy :)
Hồ sơ thông báo phát hành hoá đơn của em nộp trực tiếp đúng ko? Nộp hồ sơ hình thức nào thì đẩy công văn theo hình thức đó, nhưng mà theo chị lên trực tiếp cho nhanh. Nội dung công văn em cứ ghi rõ tên công ty, MST, địa chỉ, trình bày rõ hiện trạng là đã gửi thông báo phát hành hoá đơn nhưng nay do nhu cầu thay đổi địa chr công ty nên công ty xin tạm ngừng việc phát hành hoá đơn, sẽ đặt in và phát hành hoá đơn mới sau khi thay đổi.
Việc chốt thuế chuyển quận, em làm mẫu 08 thay đổi, còn hoá đơn thì bên em chưa có nên việc chốt thuế nhanh thôi. Cái này lên chuyên viên quản lý thuế sẽ hướng dẫn cụ thể này, chị ko phải KT mà.
Khi sang trụ sở mới, hoá đơn mới, em đặt in và phát hành từ đầu thôi.

• Like
Reactions: Thân Chu
doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Công ty em ở Lĩnh Nam, Hoàng Mai anh ơi. Trụ sở mới nghe Sếp bảo sang quận mới và đang làm việc với bên cho thuê. Em vẫn chưa nắm rõ là ở đâu nữa :(((
Chưa in được hóa đơn mà đã phát hành hóa đơn à? hay hóa đơn đã được in rồi?

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Đùa chứ chị hỏi, Thân có phải KTer không đấy :)
Hồ sơ thông báo phát hành hoá đơn của em nộp trực tiếp đúng ko? Nộp hồ sơ hình thức nào thì đẩy công văn theo hình thức đó, nhưng mà theo chị lên trực tiếp cho nhanh. Nội dung công văn em cứ ghi rõ tên công ty, MST, địa chỉ, trình bày rõ hiện trạng là đã gửi thông báo phát hành hoá đơn nhưng nay do nhu cầu thay đổi địa chr công ty nên công ty xin tạm ngừng việc phát hành hoá đơn, sẽ đặt in và phát hành hoá đơn mới sau khi thay đổi.
Việc chốt thuế chuyển quận, em làm mẫu 08 thay đổi, còn hoá đơn thì bên em chưa có nên việc chốt thuế nhanh thôi. Cái này lên chuyên viên quản lý thuế sẽ hướng dẫn cụ thể này, chị ko phải KT mà.
Khi sang trụ sở mới, hoá đơn mới, em đặt in và phát hành từ đầu thôi.
:D:D:D Em mới nhận việc ở công ty này có 2 hôm ah, em vào thì sếp đã kê thông báo phát hành hóa đơn qua mạng rồi.
Lần trước ở cty cũ em thông báo qua mạng rồi nhưng vẫn đến cục thuế nộp trực tiếp mọi thứ ok, em chưa gặp trường hợp hủy thông báo này bao giờ nên còn bỡ ngỡ lắm :D
Em lại phải lên chi cục thuế rồi.
Cảm ơn chị nhiều nhé :)

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Chưa in được hóa đơn mà đã phát hành hóa đơn à? hay hóa đơn đã được in rồi?
Em cũng hỏi sếp về vấn đề này, hai bên mới chốt mẫu chứ chưa in, sếp em kê khai trước để có hóa đơn thì dùng dk luôn. Người ta hẹn thứ 4 này sẽ gửi hóa đơn cho bên em nhưng may mà chưa in nên kịp thời tạm dừng :))

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em cũng hỏi sếp về vấn đề này, hai bên mới chốt mẫu chứ chưa in, sếp em kê khai trước để có hóa đơn thì dùng dk luôn. Người ta hẹn thứ 4 này sẽ gửi hóa đơn cho bên em nhưng may mà chưa in nên kịp thời tạm dừng :))
Hài, nếu đã lỡ rồi thì cứ in luôn, chuyển địa điểm thì mang luôn, sau chịu khó làm dấu vuông đóng vào là xong

• Like
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Vậy là ổn rồi, triển khai vụ công văn bên thuế thôi

• Like
T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Hài, nếu đã lỡ rồi thì cứ in luôn, chuyển địa điểm thì mang luôn, sau chịu khó làm dấu vuông đóng vào là xong
:))) chuyển sang trụ sở mới in lại 1 thể cho mới anh ạ :)))) đỡ phải đi làm dấu rồi đỡ cả công ngồi đóng nữa chứ. Hí hí. Cảm ơn anh rất nhiều :)

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Vậy là ổn rồi, triển khai vụ công văn bên thuế thôi
Cảm ơn chị nhiều nhé.
Thế là hôm nay em cũng hoàn thành các thủ tục trên thuế rồi, chỉ còn chờ kết quả và chuyển trụ sở là ok :)))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA