Một chút tãn mạn cuối tuần

• Thread starter letmyha
  • Ngày gửi
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Lá rời cây là vì gió cuốn đi hay là vì cây không giữ lá lại...

Trái tim tôi giống như chiếc lá
Một ngày kia rơi xuống mặt đường
Gió sẽ thổi về nơi nào xa lắc
Ai nhặt được tình cờ giấu trong rương

Ai còn nhớ những chiều thu hiu hắt
Trong ngực tôi một chiếc lá đang run
Nó vọng lên vài câu thơ hi vọng
Gieo niềm vui thì gặt được nỗi buồn
Lẽ tự nhiên như 1 ngày nắng sớm
Gieo bình minh thì chạm được hoàng hôn

Trái tim tôi giống như chiếc lá
Dẫu xanh tươi cũng có lúc mỏi mòn
Đơn giản vậy cớ sao ai ko hiểu?
Chẳng giữ gìn chiếc lá lúc tôi trao
Ném lăn lóc trên mặt đường khô khốc
Tôi đi qua đau đớn cúi đầu chào

Rồi một ngày kia khi trở về trong đất
Chiếc lá đang khô sẽ tươi mới lạ thường
Trái tim tôi sáng ngời lên nhan sắc
Thêm trang thơ đựng giữa bốn mùa hương.

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Để gió cuốn đi...

Để gió cuốn đi những tháng năm buồn bã, để gió cuốn đi những nỗi buồn, những cảm xúc vốn dĩ đã là dĩ vãng không thể nào khơi nguồn.

Hãy để gió cuốn đi những dòng chữ viết trên nền giấy trắng, để cho lòng vị tha, để cho những hận thù, những sự khúc mắc được giải tỏa, những nỗi niềm được bày tỏ.

Trong cuộc sống chẳng biết trước được điều gì cả, để quá nhiều chất chứa trong lòng càng làm cho mình cảm thấy nặng nề và mệt mỏi. Đôi lúc, sự gắng gượng cũng chỉ làm cho mình cảm thấy bớt nặng nề chút ít, và đối diện với chính mình là điều rất khó, nhưng phải đối diện thôi chứ ko thể nào tránh được.

Ai cũng xây cho mình một nơi riêng để trú ngụ, ai cũng làm cho mình một khoảng trời để ngắm nhìn những khoảng trống, những khoảng không thời gian trôi qua trước mắt. Ai cũng biết rằng sau cơn mưa trời sẽ hửng nắng, ai cũng biết rằng chía khóa thành công sẽ đến sau mỗi lần vấp ngã.... Thế nhưng ......

Thế nhưng có ai biết rằng một vỏ ốc đang ngự trị, đang xâm chiếm, đang độc tôn trong tâm hồn? Có ai biết rằng những tiếng đập dồn dập của cuộc sống không kéo được vỏ ốc chui ra? Có ai biết rằng không khí vui vẻ đang tràn ngập nhưng vẫn có những khoảng trống giá băng tự buông màn che phủ?

Những cơn mưa dầm dề kéo theo những ngày ảm đạm, sự ẩm ướt của đất trời cứ như sự kéo theo của một chu trình kém ổn định, giá băng của mỗi sự vật đang dần có những bước hồi sinh nhất định. Những cơn mưa, những cái lạnh run người cứ ùa vào cứ như một trận lũ quét, cuốn phăng đi tất cả, cả những nỗi niềm riêng, chung cho một thưở xa xăm.

Những cái cũ rích, những câu hỏi, những trái tim cứ như một bản tình ca, không có lời nhưng lại cứ vang vọng. Cứ như những bông hoa, không hương nhưng ngàn đời lưu luyến. Cứ như những con đường, không bóng cây xanh nhưng cứ mãi bước đi bởi sự bình yên trong đó.

Những cái đó, những nét ưu tư....tràn ngập.... Đi mãi rồi cũng mỏi chân, chùn bước mãi thì cũng đứng thẳng , đi mãi rồi cũng về.

Có một cách, thế nào nhỉ, khi mình bực tức hay có nỗi buồn, bạn hãy viết nó ra giấy, dồn tất cả những gì bạn bị kìm chế trong người để viết...rùi xé nhỏ mà tung nó lên....để gió cuốn đi những muộn phiền...biến nó thành pháo hoa chào đón niềm vui mới....Lúc đó...bỗng chốc thấy mình lớn lên và mạnh mẽ....gió ơi...gió ơi...giúp ta trải lòng để lấy đi những cát sạn...thanh lọc để có được thuỷ tinh trong veo...

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thêm 1 mùa nữa...

Lại cuối tuần rồi...không hiểu người khác nghĩ sao, có thể cuối tuần đối với họ là thứ 7, hoặc là chủ nhật, nhưng riêng thu6, cuối tuần là thứ 6:)
Mặc dù, thứ 6 không phải là ngày học nhẹ nhàng hơn những ngày khác, nếu không nói là ngược lại,hix, nhưng chỉ cần rời khỏi trung tâm lúc 9h tối, thu6 đã thấy lòng nhẹ hơn một nửa. Cả 1 tuần vùi đầu với đủ thứ, chỉ có thứ 6 mới thấy thoải mái thực sự...Cái này thiệt không biết sao lại thế,hihi...
Chưa đến Giáng sinh, nhưng thu6 đã nhận được đủ thứ quà, thiệp của bạn bè gửi lại từ phương xa...ấm lòng thật. Thu6 vẫn để nguyên ấy, đợi đến đúng ngày mới mở ra (mặc dù tò mò chảy nước dãi,huhu...) Một mùa Noel không phải cô đơn, nhưng chưa đúng nghĩa là đầy đủ.:1108:
Thật buồn khi vô tình hay cố ý ta lại biết được về nhau, nhưng lại cảm thấy hụt hẫng vì thái độ sống của nhau đến vậy, hóa ra bạn chưa hẳn là người tốt như tôi vẫn nghĩ, và cũng có thể tôi không như bạn nói...Tôi không nói là bạn xấu, nhưng việc bạn xử sự với chính người mình yêu thương, theo tôi như vậy là quá tệ...Không nói về bạn nữa.
Sáng nay ra đường lọ dọ kiếm đồ ăn sáng, gió thổi một cơn qua mà da gà, da vịt nổi loạn xạ, lạnh..cái lạnh của cái mà thu6 gọi: Đông tới rồi đấy...Cái lạnh se se của nó khiến thu6 cảm thấy...vui vui và ngộ ngộ,hihi.
Hết tuần này,thu6 lại lao vào một kế hoạch mới, chắc chắn sẽ bận rộn hơn nhiều và cũng thú vị hơn nhiều...Thu6 đang mong chuyện gì sẽ xảy ra sắp tới.:eek:know:
Ôi, sắp hết tuần rồi...:lol:

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
867
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Đã lâu lắm rồi mình không có một ngày nghỉ cuối tuần thoải mái.
Cũng lâu ko qua Quán nem chua Bà già.
Lâu không Sinh tố Tô Tịch
Tuần này anh đưa em đi nhá (^^)

H

hocon_86

Guest
18/8/06
162
0
0
38
DH ThangLong
luckygirl85 nói:
Đã lâu lắm rồi mình không có một ngày nghỉ cuối tuần thoải mái.
Cũng lâu ko qua Quán nem chua Bà già.
Lâu không Sinh tố Tô Tịch
Tuần này anh đưa em đi nhá (^^)

..........ước gì ............
......mùa đông năm nay, mùa đông năm sau, và một mùa đông ko định trước .........điều đó sẽ đến, sẽ đến phải ko em?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Em sẽ sống vì em

Nàng:
Thôi đi thôi đi anh xin anh chớ nói nữa
Em không tin anh đâu em sẽ không dại khờ
Bao nhiêu năm trôi qua em đã sống trong mơ
Nhưng hôm nay anh ơi em đã hết ngây thơ

Chàng:
Xin em đừng trách mắng làm lòng anh cay đắng
Cho tâm hồn trống vắng lụi tàn trong đêm trắng
Xin em một lần nữa cho anh được quay về
Xin tha thứ một lần kẻ dại khờ lầm lỡ

Nàng:
Khi trong con tim anh nay đã không thật lòng
Mong cho ai yêu anh sẽ không giống như em
Không như em thơ ngây như đã từng đớn đau

Em không tin anh đâu em sẽ không dại khờ
Bao nhiêu năm trôi qua em đã sống trong mơ
Nhưng hôm nay anh ơi em đã hết ngây thơ

Chàng:
Xin em đừng trách mắng làm lòng anh cay đắng
Cho tâm hồn trống vắng lụi tàn trong đêm trắng
Xin em một lần nữa cho anh được quay về
Xin tha thứ một lần kẻ dại khờ lầm lỡ

Nàng:

Chàng:
Làm sao quên hết đắng cay bao sầu đau trong tim
Khi tình yêu bay xa khỏi trái tim ta
Em yêu dấu hỡi, khi tình ta phai phôi
Một mình anh đơn côi lặng nhìn thời gian trôi qua

Nàng:

Chàng:
Buồn thương ơi cứ đến đây
Cho lòng ta trôi đi ưu phiền dâng trong tim như biển bao la
Sao ta tiếc nuối những ngày tháng êm đềm
Sầu lại càng sầu thêm
Làm sao để quên em, để quên đi tình ta

Nàng:
Dù cho em sẽ có phải đắng, có phải cay
Có phải đau nhưng rồi sẽ quên được anh hỡi người
Trên đời này đâu chỉ có mình anh

Vì sao em lại cứ phải nhớ, cứ phải thương, cứ phải yêu
Cứ phải khóc vì anh hỡi người
Khi bây giờ anh đã hết yêu em
Vì sao em lại cứ phải ngóng, cứ phải trông, cứ phải mong
Cứ phải thức đêm từng đêm mỏi mòn
Khi bây giờ em phải sống vì em

sáng tác: Nguyễn Hoài Anh

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Xin lỗi anh!

Nữa đêm, xin được mượn lời của Khasim Hoàng Vũ để nói lên lời xin lỗi cùng anh anh nhé. Cầu mong cho anh sớm tìm được những điều khát khao trong cuộc sống để cho tâm hồn em sớm tìm lại được sự bình yên của ngày nào, tìm lại được sự thanh thản trong cuộc sống!

Xin lỗi anh, vì tôi không là người anh mơ
Xin lỗi anh, vì tôi đã làm anh đau
Xin lỗi anh, vì tôi đã dối anh thật nhiều
Anh không trách tôi vì tôi đã làm anh đau
Anh không trách tôi vì tôi đã dối anh
Anh không trách tôi vì anh vẫn biết tình không như là mơ
Vẫn biết yêu là khổ trong lòng nhưng anh vẫn yêu tôi không ngại ngần
Muốn nói với anh nhưng sao không đành lòng vì tôi cũng đã yêu anh thật nhiều.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Katherine nói:
Nhà em trồng được cây xin lỗi à Hà ơi?
"Xin lỗi vì em xin lỗi nhiều quá!":lol:
Không phải nhà Let có cây xin lỗi, mà có cả rừng xin lỗi cơ.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
tranchan79 nói:
Không phải nhà Let có cây xin lỗi, mà có cả rừng xin lỗi cơ.
Nếu lời xin lỗi có thể thay đổi được mọi vấn đề thì em đây không tiếc công anh ạh!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nhớ!

Hãy nhớ để quên đi những điều đã khiến ta đau buồn
Nhưng đừng bao giờ quên để nhớ về những điều đã làm ta vui sướng

Hãy nhớ để quên đi những người bạn không thật lòng
Nhưng đừng bao giờ quên để nhớ về những người đã cùng ta "vào sinh ra tử"

Hãy nhớ để quên đi những cay đắng đã qua
Nhưng đừng bao giờ quên để nhớ rằng hạnh phúc đang đến với ta, từng ngày...

(st)

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Triết lý cho nó!

Mỗi người chỉ có một trái tim để giữ nó trong sạch. Trái tim hoàn hảo nhất là trái tim đã chia sẻ tình yêu thương nhiều nhất.

Mỗi cuộc đời có thể trải qua nhiều mối tình, mối tình đầu khó quên nhất, nhưng mối tình cuối mới là mối tình đẹp nhất.

Một người yêu đúng nghĩa là người mà trái tim họ có thể sưởi ấm khi giá lạnh nhất.

Hãy tin vào tình yêu, luôn có một ai đó dành cho một ai đó.

Một người bạn chân thành đủ khiến ta bình tĩnh, tự tin và an tâm dù trong hoàn cảnh nghiệt ngã hay nguy hiểm nhất. Đó là món quà quý báu đặc biệt của cuộc sống.

Một ánh nhìn ấm áp, nói được nhiều hơn những điều vô vị.

Ai cũng có ít nhất một khả năng hơn người, chẳng qua là họ chưa thấy được để nhìn nhận khả năng mới của họ mà thôi.

Chuỗi ngày quá khứ đã qua, tương lai rộng mở nhiều bất ngờ. Ta chỉ có một hiện tại để sống và để tận hưởng từng phút từng giây.

Có nhiều cơ hội chỉ đến một lần trong đời.

Với thế giới, bạn chỉ là một ai đó, nhưng có thể với một ai đó, bạn là cả một thế giới.

(st)

H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
Định nghĩa cuối tuần: Cuối tuần là một khoảng thời gian diễn ra sau cùng trong một chu kỳ thời gian kéo dài 7 ngày được quy định bởi một ai đó đã được nhiều người công nhận và được xác nhận trên phần dương lịch của cái gọi là quyển lịch. Phùphù, mệt quá, hết chiện nói rồi!

khoithuocbuontrongdem

khoithuocbuontrongdem

Guest
2/12/05
180
0
0
44
hanoi
letmyha nói:
Hãy nhớ để quên đi những điều đã khiến ta đau buồn
Nhưng đừng bao giờ quên để nhớ về những điều đã làm ta vui sướng

Hãy nhớ để quên đi những người bạn không thật lòng
Nhưng đừng bao giờ quên để nhớ về những người đã cùng ta "vào sinh ra tử"

Hãy nhớ để quên đi những cay đắng đã qua
Nhưng đừng bao giờ quên để nhớ rằng hạnh phúc đang đến với ta, từng ngày...

(st)
YÊU EM

Anh sẽ vẫn mãi yêu em
Như bông hướng dương mãi yêu mặt trời rạng rỡ
Như những dòng sông vẫn ngàn đời nức nở...
vì nhớ biển khơi hiền dịu bao la

Và anh vẫn sẽ hát mãi những bản tình ca
Để em biết anh yêu em đến thế
Và để em biết anh cũng từng rơi lệ
Khi anh biết mình chẳng thể có em

Nhưng có điều anh cũng chưa bao giờ xem
...đó là dấu chấm hết cho tình anh tha thiết
Bởi anh yêu em bằng một tình yêu mãnh liệt
mà có đến ngàn đời cũng chẳng thể cạn kiệt đâu em

Có đôi lúc anh ảo vọng mình là một ngọn đèn
Được soi tỏ bước đường em đi tới
Bởi anh hiểu thà bị em từ chối
Còn hơn là cả cuộc đời này anh không biết yêu em

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Thứ bảy chiều đổ mưa?

Có những chiều tôi buồn da diết
Rồi vô tình đặt bút viết tên ai
Mây trắng vẫn bay bay đi mãi
Tôi vẫn buồn như thuở mới yêu ai
Người ta yêu mong chờ thứ bảy
Hoàng hôn về họ sánh bước bên nhau
Còn tôi yêu cũng mong chờ thứ bảy
Hoàng hôn về mình tôi lẻ bóng đơn côi

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Chỉ còn 2 ngày nữa để rũ bỏ... những gì không vui của năm cũ!

Cuối cùng thì mọi vấn đề đã được giải quyết. Giờ đây, chỉ còn 2 ngày nữa để rũ bỏ hết những gì không vui của năm cũ đi và bắt đầu chờ đón những gì vui vẻ nhất, hạnh phúc nhất của năm mới mang đến. Tôi chờ...!

Cảm ơn những người tôi yêu về tất cả!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hôm nay chưa cuối tuần...cũng chưa là Tết. Xem nào, đã bao lâu rồi mình không post bài ở box Nghiệp vụ mà chỉ toàn thơ con cóc với con ếch,hix...
Nhìn lại mình một năm qua, cảm thấy làm được thì ít nhưng chưa làm được thì quá trời. Bây giờ mà chê mình thì chắc dài như sớ táo, còn khen mình cho lắm lại thấy ngượng cả miệng...

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Em viết cho anh...
Có những ngày cuối tuần, em đợi điện thoại reo lên với giọng anh nói nhẹ nhàng: Đi ăn sáng với anh em nhé...Những ngày ấy còn nữa đâu...
Có những lần gặp nhau, không vội vã nhưng cứ xa xăm...đó là khoảng cách giữa anh và em...
Có những lần tranh luận với nhau qua tin nhắn, em cứng đầu còn anh không hiểu, thế là lại gọi điện liên tục để nói tiếp vấn đề còn dang dở...
Có những lần bên nhau, anh làm em bật cười vì kiểu trả lời ngộ nghĩnh không giống ai nhưng lại làm em nhớ mãi...
Có những khi em cứ như không biết tình cảm của anh, để rồi lại lạnh lùng cúp máy bảo bận khi anh gọi...
Có những điều đã đi vào quá khứ nhưng sẽ là kỷ niệm đáng nhớ anh à, dù bây giờ, anh và em đã không còn là gì nữa...
Em không nhớ anh nhưng lại buồn nhiều, vì em vẫn muốn là bạn nhưng có lẽ khó với anh bây giờ, thế nên quá khứ vẫn còn ngủ yên, dang dở...
Anh gọi và em im lặng...Xa anh, em thấy mình lớn thêm lên, và cũng nghiêm khắc với chính mình hơn, nhất là chuyện tình cảm..điều tưởng như làm em ngã xuống, nhưng hóa ra em vẫn đứng lên được, dù phải qua không ít tháng ngày chênh vênh...
Xa anh, em cảm nhận được sự đổi khác trong suy nghĩ và trái tim mình, em cám ơn anh đã cho em sự mạnh mẽ để đi tới chứ không bước lùi về sau...
Xa anh, em vẫn nghĩ em vẫn xem anh như người anh, người bạn lớn...
Có lẽ em cũng chỉ là một người thoáng qua trong anh, và anh cũng chỉ thoáng qua trong em, nhưng em mong anh vui và trân trọng những gì anh đang có. Một công việc tốt, một người bạn gái giỏi giang và yêu anh như thế...đừng mãi chạy theo những hạnh phúc xa xôi mà làm mình mệt mỏi đấy.
Lẽ ra chúng ta đã là bạn của nhau nếu như em nói cho anh biết suy nghĩ thực của em về anh...Phải chi em thẳng thắn với những lời bóng gió xa xôi của anh thì giờ đã khác nhiều,hì hì...

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Em viết cho anh...
Có những ngày cuối tuần, em đợi điện thoại reo lên với giọng anh nói nhẹ nhàng: Đi ăn sáng với anh em nhé...Những ngày ấy còn nữa đâu...
Có những lần gặp nhau, không vội vã nhưng cứ xa xăm...đó là khoảng cách giữa anh và em...
Có những lần tranh luận với nhau qua tin nhắn, em cứng đầu còn anh không hiểu, thế là lại gọi điện liên tục để nói tiếp vấn đề còn dang dở...
Có những lần bên nhau, anh làm em bật cười vì kiểu trả lời ngộ nghĩnh không giống ai nhưng lại làm em nhớ mãi...
Có những khi em cứ như không biết tình cảm của anh, để rồi lại lạnh lùng cúp máy bảo bận khi anh gọi...
Có những điều đã đi vào quá khứ nhưng sẽ là kỷ niệm đáng nhớ anh à, dù bây giờ, anh và em đã không còn là gì nữa...
Em không nhớ anh nhưng lại buồn nhiều, vì em vẫn muốn là bạn nhưng có lẽ khó với anh bây giờ, thế nên quá khứ vẫn còn ngủ yên, dang dở...
Anh gọi và em im lặng...Xa anh, em thấy mình lớn thêm lên, và cũng nghiêm khắc với chính mình hơn, nhất là chuyện tình cảm..điều tưởng như làm em ngã xuống, nhưng hóa ra em vẫn đứng lên được, dù phải qua không ít tháng ngày chênh vênh...
Xa anh, em cảm nhận được sự đổi khác trong suy nghĩ và trái tim mình, em cám ơn anh đã cho em sự mạnh mẽ để đi tới chứ không bước lùi về sau...
Xa anh, em vẫn nghĩ em vẫn xem anh như người anh, người bạn lớn...
Có lẽ em cũng chỉ là một người thoáng qua trong anh, và anh cũng chỉ thoáng qua trong em, nhưng em mong anh vui và trân trọng những gì anh đang có. Một công việc tốt, một người bạn gái giỏi giang và yêu anh như thế...đừng mãi chạy theo những hạnh phúc xa xôi mà làm mình mệt mỏi đấy.
Lẽ ra chúng ta đã là bạn của nhau nếu như em nói cho anh biết suy nghĩ thực của em về anh...Phải chi em thẳng thắn với những lời bóng gió xa xôi của anh thì giờ đã khác nhiều,hì hì...

Trùi ui, khiếp chưa, bắt gặp nhé, "con bé" suy nghĩ khiếp chưa, hix, thế mà trước giờ mình cứ nghĩ... "con bé" còn thơ ngây, vô tư lắm. :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA