Ghi sổ chi phí sản xuất kinh doanh (s36)?

• Thread starter vanhoaktbk
  • Ngày gửi
V

vanhoaktbk

Sơ cấp
22/12/11
40
2
8
33
hanoi
Các anh chị giúp em cách chi sổ chi phí sản xuất kinh doanh ( mẫu s36) với:
Tình hình là khi phát sinh các chứng từ ghi nợ TK chi phí thì không vấn đề gì?
Vậy nếu phát sinh có TK chi phí thì ghi như thế nào ạ?
Các anh/ giúp em với
1/Tình hình là khi phát sinh các chứng từ ghi nợ TK chi phí thì không vấn đề gì?
2/ Trong cột diễn giải có dòng "ghi có tài khoản...", dòng để làm gì ạ
anh chị giúp em với
TKs!

• Like
Reactions: chocopie phương
Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Ghi sổ chi phí sản xuất kinh doanh (s36)? help me!!!!!

Các anh chị giúp em cách chi sổ chi phí sản xuất kinh doanh ( mẫu s36) với:
Tình hình là khi phát sinh các chứng từ ghi nợ TK chi phí thì không vấn đề gì?
Các anh/ giúp em với
1/Tình hình là khi phát sinh các chứng từ ghi nợ TK chi phí thì không vấn đề gì?
2/ Trong cột diễn giải có dòng "ghi có tài khoản...", dòng để làm gì ạ
anh chị giúp em với
TKs!
Ghi có chi phí là các bút toán kết chuyển chi phí sang 911 để xác định kết quả kinh doanh đó bạn hiền.

V

vanhoaktbk

Sơ cấp
22/12/11
40
2
8
33
hanoi

Cảm ơn anh mrvanthuc
ví dụ em có một mẫu s36-dn, dùng cho tài khoản 621, phân xưởng 1, sản phẩm A (không chia tài khoản)
Vậy khi em nhập lại kho nguyên liệu trực tiếp thừa từ sản xuất trị giá 1 tr thì em phải ghi trên mẫu này thế nào?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Cảm ơn anh mrvanthuc
ví dụ em có một mẫu s36-dn, dùng cho tài khoản 621, phân xưởng 1, sản phẩm A (không chia tài khoản)
Vậy khi em nhập lại kho nguyên liệu trực tiếp thừa từ sản xuất trị giá 1 tr thì em phải ghi trên mẫu này thế nào?

Đúng rồi: ghi có chi phí ngoài việc chuyển chi phí sang giá vốn thì nhập lại NVL không dùng hết, thu hồi phế liệu, phạt người LĐ ... đều có thể ghi có ( giảm chi phí ) trước khi chuyển sang giá vốn.

V

vanhoaktbk

Sơ cấp
22/12/11
40
2
8
33
hanoi

Đúng rồi: ghi có chi phí ngoài việc chuyển chi phí sang giá vốn thì nhập lại NVL không dùng hết, thu hồi phế liệu, phạt người LĐ ... đều có thể ghi có ( giảm chi phí ) trước khi chuyển sang giá vốn.
Ko hiểu bạn đang nói gì

levanton

levanton

Cao cấp

Cảm ơn anh mrvanthuc

Số này mẫu sử dụng cho nhiều TK, mỗi một TK 1 trang sổ, lúc đó chữ " Ghi Có tài khoản..." ở đây chính là số tài khoản đang áp dụng ghi sổ. Mục đích của dòng này là đề xác định tổng số ghi Có của tài khoản này đối ứng nợ các TK các cột 2,3.4,... của phần ghi Nợ được chia ra.
Trường hợp của bạn TK ghi có là 621.
Khi bạn nhập lại kho nguyên liệu trực tiếp thừa từ sản xuất trị giá 1 tr thì em phải ghi trên mẫu này: 1 dòng ở trên dòng Cộng số phát sinh, ghi âm đề chi phí được hạch toán (ghi) giảm trước khi cộng ghi Có TK 621 nợ TK 154.

V

vanhoaktbk

Sơ cấp
22/12/11
40
2
8
33
hanoi

Số này mẫu sử dụng cho nhiều TK, mỗi một TK 1 trang sổ, lúc đó chữ " Ghi Có tài khoản..." ở đây chính là số tài khoản đang áp dụng ghi sổ. Mục đích của dòng này là đề xác định tổng số ghi Có của tài khoản này đối ứng nợ các TK các cột 2,3.4,... của phần ghi Nợ được chia ra.
Khi bạn nhập lại kho nguyên liệu trực tiếp thừa từ sản xuất trị giá 1 tr thì em phải ghi trên mẫu này: 1 dòng ở trên dòng Cộng số phát sinh, ghi âm đề chi phí được hạch toán (ghi) giảm trước khi cộng ghi Có TK 621 nợ TK 154
Cảm ơn bác, bjo thi em đã gần hiểu
vậy có thể có nhiều dòng "ghi có tài khoản..." phải không bác levanton

levanton

levanton

Cao cấp

levanton nói:
Số này mẫu sử dụng cho nhiều TK, mỗi một TK 1 trang sổ, lúc đó chữ " Ghi Có tài khoản..." ở đây chính là số tài khoản đang áp dụng ghi sổ

Cảm ơn bác, bjo thi em đã gần hiểu
vậy có thể có nhiều dòng "ghi có tài khoản..." phải không bác levanton

Như vậy nhiều số nên có nhiều dòng, mỗi số có 1 dòng ghi Có TK thôi.

H

Hoadienvi94

Sơ cấp
18/11/14
6
0
1
29

Khi bạn nhập lại kho nguyên liệu trực tiếp thừa từ sản xuất trị giá 1 tr thì em phải ghi trên mẫu này: 1 dòng ở trên dòng Cộng số phát sinh, ghi âm đề chi phí được hạch toán (ghi) giảm trước khi cộng ghi Có TK 621 nợ TK 154.
Em đang thực tập ở trường k biết. Anh chị có thể hướng dẫn em làm sổ này k ạ

P

Pyan Rin

Guest
1/12/14
1
0
1
30
Mọi người cho em hỏi, e đang làm bài tập liên quan tới sổ chi phí sản xuất kinh doanh (s36) tài khoản 621,622,627, nhưng bài tập của em có hai loại giá là giá hạch toán hay giá (hạch toán x hệ số giá). vậy khi nhập số liệu vào sổ là nhập theo giá hạch toán hay giá (hạch toán x hệ số giá). Vì sao? mong m.n giúp em giải đáp thắc mắc (giá nguyên vật liệu được tính theo phương pháp hệ số giá)

C

chocopie phương

Guest
10/1/15
5
0
1
29

bạn ơi vậy cho mình hỏi nếu ghi nợ tài khoản chia ra thành 111 và 334 thì cột tài khoản đối ứng mình phải ghi tài khoản nào ạ. 111 hay 334. tks bạn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA