Tổng hợp: Thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ (mẫu biểu đính kèm)

• Thread starter Hagiang04
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hang25883 nói:
bên em vẫn còn đang làm thủ tục mua hoá đơn cơ. Lằng nhằng vẫn chưa xong...Cho hỏi luôn là đăng ký hình thức sổ sách kế toán thì làm những gì, khi nào đăng ký. Em chẳng thấy bên thuế nói gì là đăng ký sổ sách, cũng k hiểu gồm những giấy tờ gì. Cám ơn mọi người nhiều.
Thủ tục mua hóa đơn có gì mà lằng nhằng vậy bạn? Thông thường thủ tục mua hóa đơn bao gồm: sau khi đã đăng ký được mã số thuế, bạn chỉ cần làm một giấy giới thiệu (có mẫu), nếu nếu trụ sở thuê hoặc mượn thì cần có hợp đồng, nếu trụ sở thuộc sở hữu thì có photo chủ quyền, nộp lên cán bộ chuyên quản, đợi cán bộ thuế xuống lập biên bản xác nhận địa điểm kinh doanh và ký duyệt mua hóa đơn lên giấy giới thiệu, mang giấy xác nhận đó kèm theo giấy giới thiệu đến chi cục thuế mua lần đầu phải mua thêm phiếu mua hóa đơn. Từ lần sau trở đi chỉ cần giấy giới thiệu và phiếu mua hóa đơn thôi.

Về việc đăng ký hình thức ghi sổ nếu Cty bạn mới thành lập xong, đã có mã số thuế rồi thì bạn nên hỏi xem mấy giấy tờ đó để đâu vì trong đó đã có đăng ký hình thức ghi sổ và phương pháp tính giá hàng tồn kho rồi. Nếu bạn muốn thay đổi thì làm công văn (bạn hiểu từ công văn là một văn bản bình thường do DN tự ra mà thôi) gởi đến cơ quan thuế thông báo việc thay đổi hình thức ghi sổ... Đó chỉ là việc đăng ký hình thức ghi sổ, còn việc sổ sách bạn có thể mua tại cơ quan thuế cũng được, mua tại cơ quan thống kê cũng được, mua tại nhà sách cũng được, thậm chí tự in cũng được, chủ yếu là phải đúng mẫu và đầy đủ các loại sổ tương ứng với hình thức ghi sổ đang áp dụng mà thôi. Các loại sổ cần thiết đối với một hình thức ghi sổ bạn xem trang gần cuối của Quyết định 15/2006 (có trong thư viện), sau đó nhớ làm đầy đủ thủ tục mở sổ (ký tá đóng dấu trang đầu, đánh số trang và đóng dấu giáp lai) nhé bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
về thủ tục mua hoá đơn: giấy tờ rất đơn giản thế, và cũng có đầy đủ từ lâu, nhưng bên thuế vẫn k duyệt cho bên mình. Mình là hợp đồng mượn nhà nên k ký duyệt... nói chung về mặt thủ tục giấy tờ đọc trong luật định thì chẳng có gì nhưng thực tế nó lại khác. Hy vọng sớm mua được hoá đơn. k thì cứ lo đi đi lại lại mua hoá đơn, chẳng làm được việc gì (hay cũng tại lười nhỉ nhưng cũng sốt ruột bức bách thật)
Còn về đăng ký hình thức ghi sổ thì đã có rồi ư. Bên mình thuê tư vấn làm nhưng giấy tờ mà họ đưa thì k có hình thức ghi sổ: toàn thấy điều lệ với biên bản họp... Trả lời sớm giúp mình vụ đăng ký hình thức ghi sổ nhé, đăng ký phương pháp trích khấu hao thì giờ mới đăng ký hay thế nào. Sắp tới mình định nộp luôn nên mong sớm nhận được câu trả lời.
Nói đến down ở thư viện, mình k thể nào down được dù là thành viên. May cũng tìm được cách down ở chỗ khác về nhưng nhiều lúc trang cũng bị lỗi. nếu down được ở thư viện về thì tốt hơn.
" thủ tục mở sổ" thì mình cứ làm rồi sếp ký, chẳng liên quan gì đến bên thuế má cả. Nói chung cái gì cứ nội bộ đã thì k lo lắm.
Càng đọc càng thấy mình k biết gì mấy.
à, cho hỏi thêm. Ở nghị định 206 về TSCD phần quy định năm khấu hao của máy móc thiết bị quản lý là từ 3 năm đến 8 năm k? Tại có 2 cột: một là năm tối thiểu (3 năm) còn cột kia bị lỗi phông mình k đọc được, đoàn là tối đa 8 năm. Nếu thế thì mình lấy ở giữa 5 năm là ok nhỉ? K hiểu mình đoán thế có đúng k?

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Các bạn ơi cho mình hỏi 1 chút.
Khi mới thành lập cty mình có đăng ký tài sản cố định và đăng ký khấu hao rồi nhưng sang năm mới thì những tài sản đó không thay đổi và mức khấu hao cũng vậy.Vậy mình có phải nộp bảng đăng ký khấu hao năm mới không ạ??
.Mình đọc trong WKT thấy các bạn nói năm mới phải nộp khấu hao mặc dù tài sản đó đã đăng ký khấu hao rồi, mình thấy lo lắm vì mình chưa nộp.Mình cứ nghĩ có tăng hoặc giảm thì mới gửi nộp chứ.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hang25883 nói:
Trả lời sớm giúp mình vụ đăng ký hình thức ghi sổ nhé ... đăng ký phương pháp trích khấu hao thì giờ mới đăng ký hay thế nào ... Nếu thế thì mình lấy ở giữa 5 năm là ok nhỉ?
Đăng ký hình thức ghi sổ mình nghĩ bạn đăng ký lại cũng được, chả sao đâu. Không có đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ, chỉ khi nào phát sinh tăng TSCĐ thì bạn nộp tờ Đăng ký kế hoạch khấu hao TSCĐ vì mỗi TSCĐ bạn có quyền có phương pháp trích khấu hao khác nhau. Bạn trích từ 3-8 năm, bao nhiêu cũng được nhưng mình khuyên bạn nên dự đoán và bàn bạc với sếp về kế hoạch kinh doanh xem ước tính lãi lỗ thế nào mà chọn số năm trích cho có lợi nhất. Nếu là máy vi tính thì nên chọn số năm ít thôi vì tốc độ trượt giá do công nghệ là rất cao.
duyen nói:
Vậy mình có phải nộp bảng đăng ký khấu hao năm mới không ạ??
Đầu mỗi năm bạn phải nộp kế hoạch khấu hao TSCĐ cho dù năm ngoái nộp rồi.

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Trời ơi, hỏi một lúc thành ra k hiểu gì.
TH của tớ là thế này nhé: Mới thành lập doanh nghiệp, đang làm thủ tục mua hoá đơn, đã nộp tờ khai thuế TNDN, GTGT. 14/02 thì mua máy vi tính mà đủ điều kiện là TSCD. Thế giờ mình có phải đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCD k? Nếu phải thì đó có phải là "bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao" k? Trả lời giùm mình nhé, mai mình định đi nộp mà. Cám ơn nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hang25883 nói:
Thế giờ mình có phải đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCD k?
Theo quy định tại Quyết định 206/2003/QĐ-BTC: DN phải đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ mà DN lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện việc trích khấu hao.

Tuy nhiên, trên thực tế các phương pháp trích khấu hao (đường thẳng, theo số dư giảm dần, theo số lượng, khối lượng sản phẩm) không cần phải đăng ký, cuối năm bạn ghi phương pháp trích khấu hao TSCĐ trong Thuyết minh báo cáo tài chính là được rồi. Chỉ có khi nào DN muốn trích khấu hao "nhanh" thì phải lên cơ quan thuế để đăng ký, tránh trường hợp cơ quan thuế không chấp nhận chi phí khấu hao quá nhiều trong một năm tài chính khi xuống quyết toán thuế tại DN.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
hang25883 nói:
Trời ơi, hỏi một lúc thành ra k hiểu gì.
TH của tớ là thế này nhé: Mới thành lập doanh nghiệp, đang làm thủ tục mua hoá đơn, đã nộp tờ khai thuế TNDN, GTGT. 14/02 thì mua máy vi tính mà đủ điều kiện là TSCD. Thế giờ mình có phải đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCD k? Nếu phải thì đó có phải là "bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao" k? Trả lời giùm mình nhé, mai mình định đi nộp mà. Cám ơn nhiều
Đối với DN mới thành lập có hay không có TSCĐ đều phải nộp bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định.
Trường hợp của bạn thì phải làm bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ cho tài sản cố định đó để trích khấu hao đưa vào chi phí.
Phương pháp khấu hao, thời gian khấu hao, cách tính khấu hao thì bạn tham khảo quyết định 206/2003/QĐ-BTC nhé.
Thân!!!

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Cám ơn mọi người rất rất nhiều.

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Đăng ký khấu hao TSCĐ Vô hình

anh chị cho em hỏi chút! Cty em mới mua một phần mềm giá chưa VAT là 62 triệu để cài cho may ra film ( máy đo film đã đăng ký trích khấu hao đầu năm)vây bây giờ em phải làm bảng đăng ký trích KH cho phần mền đó ạ? vậy nguyên giá máy ra film lúc này sẽ gồm cả phần mềm phải không ạ? cụ thể làm thế nào anh chị chỉ giúp giùm em với!

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
lehuong nói:
anh chị cho em hỏi chút! Cty em mới mua một phần mềm giá chưa VAT là 62 triệu để cài cho may ra film ( máy đo film đã đăng ký trích khấu hao đầu năm)vây bây giờ em phải làm bảng đăng ký trích KH cho phần mền đó ạ? vậy nguyên giá máy ra film lúc này sẽ gồm cả phần mềm phải không ạ? cụ thể làm thế nào anh chị chỉ giúp giùm em với!
Thì đương nhiên rồi, phải hạch toán tăng nguyên giá tscđ chứ. Và trích khấu hao theo nguyên giá cho toàn bộ hệ thống đó.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Phần mền là 1 TSCĐ riêng biệt với máy, bạn có thể khấu hao nhanh hơn hoặc chậm hơn máy.

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Hien nói:
Phần mền là 1 TSCĐ riêng biệt với máy, bạn có thể khấu hao nhanh hơn hoặc chậm hơn máy.
Chị ơi! Phần mềm xài chung với máy, sao không ghi tăng NG TSCĐ? Em vẫn chưa thông. Sẵn tiện, chị giải thích dùm em với!

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
ý em muốn hỏi là bây giờ mình làm bảng đăng ký khấu hao cho riêng phần mềm hay cộng cả vào máy ra film?Lúc này nguyên giá của máy in phim có bao gồm cả phần mền o?

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Đúng đấy, vấn đề này tôi cũng đang thắc mắc. Ko biết với TSCĐ vô hình có phải đăng kí với cục Thuế như TSCĐ HH hay ko???

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Bạn có thể ghi tăng thêm 1 TSCĐ là phần mềm luôn, tức là độc lập với máy ra film vì phần mềm cũng là 1 tài sản, rồi bạn cứ tính khấu hao như những TSCĐ khác theo quy định

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
43
HCM
danketoan.com
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Chị ơi! Phần mềm xài chung với máy, sao không ghi tăng NG TSCĐ? Em vẫn chưa thông. Sẵn tiện, chị giải thích dùm em với!
Vì khi tách riêng phần mềm ra, máy vẫn hoạt động bình thường, đúng không ?

Như vậy, phần mềm sẽ đứng độc lập với máy và là TSCĐ vô hình, bạn đăng ký khấu hao theo quy định.

Đối với các trường hợp khác, ví dụ như nâng cấp máy bằng các thiết bị có giá trị nhưng không tách rời được thì làm tăng nguyên giá máy và bạn không phải đăng ký khấu hao lại, mà chỉ hạch toán và khấu hao theo mức mới cho thời gian còn lại.

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Cayman nói:
Vì khi tách riêng phần mềm ra, máy vẫn hoạt động bình thường, đúng không ?

Như vậy, phần mềm sẽ đứng độc lập với máy và là TSCĐ vô hình, bạn đăng ký khấu hao theo quy định.

Đối với các trường hợp khác, ví dụ như nâng cấp máy bằng các thiết bị có giá trị nhưng không tách rời được thì làm tăng nguyên giá máy và bạn không phải đăng ký khấu hao lại, mà chỉ hạch toán và khấu hao theo mức mới cho thời gian còn lại.
ok! Cam ơn bạn nhiều nhé! bây giờ thì thông rồi!

H

hanhvcb

Guest
21/2/06
26
0
0
45
kien giang
Hướng dẫn tính và đăng ký khấu hao

Mình chuẩn bị đăng ký khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế
TSCĐ hình thành và hoạt từ năm 2001 và năm 2004 đến nay mới đăng ký kinh doanh và đăng ký khấu hao với thuế. Mình đã nhờ cơ quan thẩm định giá thẩm định lại TS rồi, nhưng thời gian sử dụng còn lại của TS tính như thế nào? hướng dẫn giúp mình với, cảm ơn rất nhiều.

N

nguyentranlinh

Guest
5/5/06
8
0
0
41
Ha noi
tớ muốn hỏi. cty tớ đã đăng ký với thuế 1 mức khấu hao TSCĐ nhưng khấu hao vẫn quá lớn, tớ muốn thay đổi lại mức khấu hao đó thì phải làm ntn? có phải chỉnh sửa gì liên quan đến báo cáo năm cũ ko? mức đã khấu hao thì điều chỉnh giảm cho vào đâu?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
hanhvcb nói:
Mình chuẩn bị đăng ký khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế
TSCĐ hình thành và hoạt từ năm 2001 và năm 2004 đến nay mới đăng ký kinh doanh và đăng ký khấu hao với thuế
Bạn có thể nói rõ hơn ko? Có phải trường hợp của bạn như thế này ko?
206/2003/QĐ-BTC nói:
Nguyên giá TSCĐ của cá nhân, hộ kinh doanh cá thể thành lập doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần mà không còn hóa đơn, chứng từ là giá trị hợp lý do doanh nghiệp tự xác định tại thời điểm đăng ký kinh doanh và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của giá trị đó
hanhvcb nói:
Mình đã nhờ cơ quan thẩm định giá thẩm định lại TS rồi, nhưng thời gian sử dụng còn lại của TS tính như thế nào?
Nếu như đã có cơ quan thẩm quyền định giá lại rồi thì chắc chắn phải có thời gian sử dụng còn lại của tài sản là bao lâu. Vì cơ quan thẩm định họ sẽ căn cứ vào các thông số kỹ thuật của tài sản mà định giá trị còn lại. Khi ấy DN sẽ căn cứ vào đó mà xác định thời gian sử dụng và đăng ký thời gian khấu hao.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA