Tổng hợp: Thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ (mẫu biểu đính kèm)

• Thread starter Hagiang04
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hanhvcb

Guest
21/2/06
26
0
0
45
kien giang
CQ thẩm định giá chỉ cho biết là TSCĐ đó còn bao nhiêu phần trăm thôi. (trường hợp của minh là còn 90%, 95%)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Hết sáu tháng đầu năm mà việc trích khấu hao không phù hợp với tình hình kinh doanh thì bạn có thể đăng ký thay đổi lại với cơ quan thuế.
Bạn cần làm công văn lên cơ quan thuế, làm 1 bản đăng ký mới và xin áp dụng từ tháng 7/2006.
Còn những khoản đã trích từ năm trước rồi thì theo mình nên để vậy thôi, bạn ạ. Vì bây giờ là tháng 4/2006 rồi, báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN chắc cũng đã gửi đi các nơi hết rồi phải không bạn?, điều chỉnh chắc là phức tạp đấy.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
hanhvcb nói:
CQ thẩm định giá chỉ cho biết là TSCĐ đó còn bao nhiêu phần trăm thôi. (trường hợp của minh là còn 90%, 95%)
Vậy thì bạn cứ căn cứ vào 206/2003/QĐ-BTC để mà xác định thời gian khấu hao thôi. Chuyện này cũng ko có gì khó khăn cả.
100% -------> n năm
90% --------> x năm :bigok:
......................................................................................:friend:

H

hanhvcb

Guest
21/2/06
26
0
0
45
kien giang
Tính theo phần trăm như vậy cho cả các TSCĐ hình thành trước ngày 01/01/2004 luôn sao? và số năm trích khấu hao chỉ cần do chủ cơ sở kinh doanh quyết định theo đúng với khung của QD 206/QD-BTC và phù hợp với tình hình kinh doanh thôi chứ có còn phải cần văn bản nào nữa không?
luôn tiện cảm ơn hoangaccounting nhiều lắm.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
hanhvcb nói:
Tính theo phần trăm như vậy cho cả các TSCĐ hình thành trước ngày 01/01/2004 luôn sao? và số năm trích khấu hao chỉ cần do chủ cơ sở kinh doanh quyết định theo đúng với khung của QD 206/QD-BTC và phù hợp với tình hình kinh doanh thôi chứ có còn phải cần văn bản nào nữa không?
Phần % mà tớ nói ở đây đó là như cái tài sản đó còn mới 100% dựa vào phụ lục I của 206/2003/QĐ-BTC thời gian gian sử dụng là n năm chẳng hạn khi định giá lại giá trị tài sản đó còn mới 90% thì mình suy ra (cách làm thủ công của tớ) thời gian sử dụng còn lại từ đó ta xác định thời gian khấu hao.............................
Lưu ý với bạn là chỉ được trích khấu hao khi đã làm đầy đủ thủ tục và đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế.

N

nguyentranlinh

Guest
5/5/06
8
0
0
41
Ha noi
Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé Thảo Nhi, mình đang tắc muốn chết he he

N

Ngọc Hiếu

Sơ cấp
17/3/06
14
0
1
ệach Đằng,Tân Bình
Các bạn cho mình hỏi thêm nhé: TSCĐ phát sinh ngày 10/04/2006 đưa vào sử dụng ngay thì công việc mình phải làm là gì?Khi nào đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế?và khi nào thì mình được phép trích khấu hao?và trích khấu hao theo ngày hay tháng?bắt đầu từ ngày tháng nào?Các bạn giúp mình với nha.Many thanks trước nhe.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Ngọc Hiếu nói:
Các bạn cho mình hỏi thêm nhé: TSCĐ phát sinh ngày 10/04/2006 đưa vào sử dụng ngay thì công việc mình phải làm là gì?Khi nào đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế?và khi nào thì mình được phép trích khấu hao?và trích khấu hao theo ngày hay tháng?bắt đầu từ ngày tháng nào?Các bạn giúp mình với nha.Many thanks trước nhe.
Công việc trước tiên mà bạn làm là đăng ký phương pháp trích khấu hao tscd với cơ quan thuế cho tài sản đó và bắt đầu trích khấu hao cho tháng bắt đầu đăng ký đó..................
Trích khấu hao TSCD theo tháng. Bạn tham khảo quyết định 206/2003/QĐ-BTC nhé.
Thân!!!

N

Ngọc Hiếu

Sơ cấp
17/3/06
14
0
1
ệach Đằng,Tân Bình
Cám ơn anh hoangaccounting nhé!Vậy là khi cty mình xuất hiện thêm 1 TSCĐ mới thì tháng sau mình phải đăng ký pp trích khấu hao cho nó và được phép trích khấu hao vào tháng sau đúng không ạ?Nhưng hình như mọi người vẫn tranh cãi là trích khấu hao theo ngày đấy ạ?Anh nghĩ sao?

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Ngọc Hiếu nói:
Vậy là khi cty mình xuất hiện thêm 1 TSCĐ mới thì tháng sau mình phải đăng ký pp trích khấu hao cho nó và được phép trích khấu hao vào tháng sau đúng không ạ?Nhưng hình như mọi người vẫn tranh cãi là trích khấu hao theo ngày đấy ạ?Anh nghĩ sao?
206/2003/QĐ-BTC nói:
Doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao.
206/2003/QĐ-BTC nói:
Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh
Bạn giúp mình phần tích hai câu trên nhé rồi chúng ta bàn tiếp.
hoangaccounting nói:
Công việc trước tiên mà bạn làm là đăng ký phương pháp trích khấu hao tscd với cơ quan thuế cho tài sản đó và bắt đầu trích khấu hao cho tháng bắt đầu đăng ký đó..................

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Cho mình hỏi v/v Đăng kí trích khấu hao với cơ quan thuế
Công ty mình có một số xe đầu kéo & moc mua thì từ tháng 01/01/2006 và dã sử dụng vào hoạt động kinh doanh của công ty nhưng do gặp rắc rối về việc sang tên chủ sở hữu cho nên tới T06/2006 thì việc chuyển đổi tên mới hoàn tất .
1/Và hiện tại bây giờ Sếp mình mới đưa cho mình đầy đủ giấy tờ về mấy tài sản này (trong đó có 02 HĐ mua tài sản ngày 04/01/2006 do chi cục thuế cấp vì mua tài sản cá nhân giá trị 300 triệu).và bây giờ mình mới đăng kí trích KH. Nhu vay mình có thề ỉ được trích khấu hao bắt đầu vào T01/2006 hay là sau khi đăng kí xong mới được trích KH tu T07/2006
2/ 02 cái hóa đơn từ 04/01/2006 giờ mình có thể kê khai bổ sung vào bảng kê thuế T06 ko ? Nếu ko kê thì liệu có được cơ quan thuế chấp nhận ko ?

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
pthao nói:
1/Và hiện tại bây giờ Sếp mình mới đưa cho mình đầy đủ giấy tờ về mấy tài sản này (trong đó có 02 HĐ mua tài sản ngày 04/01/2006 do chi cục thuế cấp vì mua tài sản cá nhân giá trị 300 triệu).và bây giờ mình mới đăng kí trích KH. Nhu vay mình có thề ỉ được trích khấu hao bắt đầu vào T01/2006 hay là sau khi đăng kí xong mới được trích KH tu T07/2006
206/2003/QĐ-BTC nói:
-Doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao.
-Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh
===> Việc trách khấu hao bắt đầu từ tháng 7
pthao nói:
02 cái hóa đơn từ 04/01/2006 giờ mình có thể kê khai bổ sung vào bảng kê thuế T06 ko ? Nếu ko kê thì liệu có được cơ quan thuế chấp nhận ko ?
Bạn kê 2 hóa đơn này vào bảng kê 05/GTGT và làm bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định cho những tài sản trên.
Thân!!!

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
chú Hoàng nhầm xem lại điều 9 Mục III đi(5. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao tài sản cố định được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà tài sản cố định tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh.)

2/ 02 cái hóa đơn từ 04/01/2006 giờ mình có thể kê khai bổ sung vào bảng kê thuế T06 ko ? Nếu ko kê thì liệu có được cơ quan thuế chấp nhận ko ?
bạn kê khai bình thường chẳng sao cả :theo quy định thì sau 3 tháng mới ko được khấu trừ thuế.Giả sử nếu bây giờ là tháng 8 thì bạn ko được đưa vào Vat nhưng coi như đó là 1 khoản phí đưa vào 642 toàn bộ số tiền

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
dangkhoaquan nói:
chú Hoàng nhầm xem lại điều 9 Mục III đi(5. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao tài sản cố định được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà tài sản cố định tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh.)
mục III nói:
Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh
Chú nói sao với cái này:
mục III nói:
Doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao.
Nếu chúng ta bắt đầu trích khấu hao vào tháng 1 thì khi quyết toán thuế họ sẽ loại ra vì lý do chưa đăng ký khấu hao thì ko dc trích khấu hao, thử hình dung họ sẽ bắt bẻ như thế này nhé: "anh chưa đăng ký với tui thì ai cho anh trích khấu hao? anh trích khao hao theo phương pháp nào?........" khi ấy chi phí sẽ bị loại ra và ...... (tuy nhiên cũng có những trường hợp là họ sẽ ko loại chi phí trích khấu hao ra đối với một số cán bộ thuế dễ tính - cái này thì may ruổi) nên tôi mới khuyên bạn là bắt đầu trích khấu hao vào tháng 7 này sau khi đã đăng ký trích khấu hao như thế sẽ không ai bắt bẻ.
Chú Quắn hiểu ý tui chưa, và những điều 9 chú nói tui cũng trích ra rồi đấy thôi, điều 9 rồi mới tới điều 13 :bigok: tức là chú chưa đọc điều 13 thì làm sao :freddy: . Quan điểm của tui là thế đấy, thôi nhé.
dangkhoaquan nói:
bạn kê khai bình thường chẳng sao cả :theo quy định thì sau 3 tháng mới ko được khấu trừ thuế.Giả sử nếu bây giờ là tháng 8 thì bạn ko được đưa vào Vat nhưng coi như đó là 1 khoản phí đưa vào 642 toàn bộ số tiền
Đây là hóa đơn bán hàng thông thường chứ ko phải hóa đơn GTGT nhé chú nên hóa đơn này chúng ta ko đề cập đến VAT. Hai hóa đơn này kê vào bảng kê 05/GTGT của tháng tờ khai tháng 6 này và kê vào bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Thường việc đăng ký trích khấu hao sẽ bắt đầu từ đầu năm:đăng ký 1 lần cho cả năm,còn việc tính khấu hao và trích khấu hao sẽ được thực hiện khi ts bắt đầu đưa vào sử dụng.Công nhận chú rất thuộc quyết định...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
dangkhoaquan nói:
cái thằng này:chả hiểu gì cả:điều 13 ghi rõ là đăng ký "trích khấu hao" còn việc tính khấu hao được thực hiện khi tscđ bắt đầu đưa vào sử dụng.Chú đã hiểu chưa? công nhận chú rất thuộc quyết định....:D
He he chú đừng có nóng:bigok: quan điểm của tui vẫn là thế.
mục III nói:
Cái này chú nói sai rồi:
dangkhoaquan nói:
Thường việc đăng ký trích khấu hao sẽ bắt đầu từ đầu năm:đăng ký 1 lần cho cả năm
Việc đăng ký trích khấu hao bắt đầu từ khi phát sinh tăng TSCĐ, đưa TSCĐ đó vào sử dụng chứ sao lại là bắt đầu từ đầu năm. Và: phương pháp khấu hao áp dụng cho từng tài sản cố định mà doanh nghiệp đã lựa lựa chọn và đăng ký phải thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng tài sản cố định đó chứ ko phải là đăng ký 1 lần cho cả năm (năm nào cũng đăng ký như chú nói) chắc cái này chú nhầm giữa bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ với bảng khấu hao tài sản cố định. Trừ trường hợp như Mục III, điều 13,3 thì chúng ta mới thay đổi phương pháp khấu hao.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Thanks dangkhoaquan, hoangaaccounting đã trả lời mình .Lúc đọc QD 206 mình cũng thấy bối rối giữa hai điều này. mình nghĩ như hoangaaccounting cái này tùy lúc bác Thuế quyết toán nhận định ntn thôi

To hoangaaccounting,

nếu trường hợp những hóa đơn này là HĐGTGT thì lúc kê khai mình sẽ kê vào BK 03 ntn vì phần thuế GTGT ko được khấu trừ thì mình sẽ lấy tổng giá thanh toán đưa vào cột "doang số mua chưa thuế " & dòng thuế để trống ?

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
tHỨ NHẤT :điều 13 chỉ quy định phương pháp khấu hao,trích khấu hao,nhưng thời điểm bắt đầu tính khấu hao thì bắt đầu khi TSCĐ được đưa vào sử dụng sxkd.Nếu đến tháng 06 bạn mới đăng ký phương pháp trích khấu hao bạn thì khi tính khấu hao bạn có quyền tính ngược lại từ tháng 04.To pthao:bạn có thể tham khảo ý kiến mọi người và các giáo trình dạy kế toán
cho mình hỏi thêm 1 chút :đến tháng 06/2006 thì cty bạn mới được chuyển quyền sở hữu,thì căn cứ (giấy bàn giao,biên bản giao nhận ...)để chuyển quyền sở hữu đó đề ngày,tháng năm nào?

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
To dangkhoaquan,

Bên mình mua tài sản Hợp đồng mua bán & bàn giao tài sản vào ngày 28/11/2005 . Và bên mình đã sử dụng tài sản này vào kinh doanh vào thời đêỉm đó .Do vấn đề giấy tờ nên tới 04/01/2006 bên mình mới lấy được hóa đơn do chi cục thuế cấp và tới T05/2006 mới có được các giấy tờ & cavet xe đó mang tên công ty . Và đầu T06/2006 mình mới có đống hồ sơ về tài sản này

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
to pthảo
Mình thấy ở đây có 2 vấn đề phát sính:
1>TSCĐ của cty bạn được chuyển quyền sở hữu vào khi nào?
2>Trong đăng ký trích khấu hao của bạn trình lên cục thuế bạn xin được bắt đầu tính khấu hao từ thời điểm nào(tháng nào)
Về mặt nguyên tắc TSCĐ được bàn giao,chuyển quyền sở hữu vào thời điểm nào thì bắt đầu được tính KH vào ngay thời điểm đó
Nhưng khi bạn đăng ký trích Kh lên cục Thuế thì bạn xin trích Kh vào thời điểm nào nếu được cục thuế chấp nhận sẽ được Kh vào thời điểm đó!!!
Thông thường trong đăng ký Kh gửi lên cục thuế có 1 phần là xin được Kh vào thời điểm nào?Bạn xem kỹ lại nha

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA