Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
O

Oliverluu

Guest
27/11/13
5
0
1
34
Hà Nội
Bên công ty em có 1 chị KTT làm dịch vụ, 1 tháng chỉ làm 2-3 ngày thôi, nhưng cty có ký HĐLĐ 1 năm, với lại chị này cũng đag là nhân viên của 1 cty khác (chắc là cty đó có đóng BH), vậy làm cách nào để cty em ko phải tham gia BHXH cho chị này ạ?
T nghĩ là chỉ cần làm hợp đồng cộng tác viên là oki, bn tham khảo xem tnao nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chè nha đam

Guest
11/11/14
20
1
3
32
T nghĩ là chỉ cần làm hợp đồng cộng tác viên là oki, bn tham khảo xem tnao nhé.
bạn có mẫu hđ đó ko ạ, với lại nếu làm hđ ctv vậy chi phí lương của chị này có đc trừ khi tính thuế TNDN ko ạ?

R

Rose-leaf

Guest
2/12/14
11
0
1
34
cong ty e ktoan trc làm toi thang7 thi nghi rui e vao lam,gio lam HĐ sao đay ạ?

T

tuanhung103

Guest
30/12/14
5
0
1
35
công ty tôi là công ty xây dựng, thường xuyên có những công trình ở những tỉnh khác. công nhân thường thì công trình ở đâu thuê ở đó( chỉ có số ít là cố định). công trình thời hạn ngắn thì k sao nhưng có công trình cả năm mới xong. tôi cũng chỉ làm hợp đồng 3 tháng 1. k biết có vấn đề gì k các bạn nhi?

C

cheon

Guest
30/6/14
54
4
8
33
từ sơn,bắc ninh
Công ty em thành lập từ năm 2012 nhưng chưa đóng bảo hiểm. giờ sếp muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên nhưng bắt đầu từ năm 2015 này. Ngoài cách ký hợp đồng dưới 3 tháng ra còn cách nào nữa k ạ. các tiền bối chỉ em biết với ạ.em cảm ơn các tiền bối trước ạ.

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Công ty em thành lập từ năm 2012 nhưng chưa đóng bảo hiểm. giờ sếp muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên nhưng bắt đầu từ năm 2015 này. Ngoài cách ký hợp đồng dưới 3 tháng ra còn cách nào nữa k ạ. các tiền bối chỉ em biết với ạ.em cảm ơn các tiền bối trước ạ.
sao sếp của bạn muốn đóng mà bạn lại muốn "lách" là sao nhỉ ? năm 2015 thì hợp đồng lao đông dưới 3 tháng không đóng chứ từ năm 2016, luật BHXH mới thì lao động từ 1-3 tháng bắt buộc đóng BH hết.

• Like
Reactions: dua con than gio
C

cheon

Guest
30/6/14
54
4
8
33
từ sơn,bắc ninh
#longxu do vấn đề tài chính công ty em đang gặp khó khăn ạ. nhưng sếp vẫn thương nhân viên lên sếp quyết định đóng cho nhân viên và tình cảm với gia đình sếp cũng lớn lên bọn em không muốn sếp bị truy thu nhiều ạ. hi

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
#longxu do vấn đề tài chính công ty em đang gặp khó khăn ạ. nhưng sếp vẫn thương nhân viên lên sếp quyết định đóng cho nhân viên và tình cảm với gia đình sếp cũng lớn lên bọn em không muốn sếp bị truy thu nhiều ạ. hi
à, mình hiểu rồi, bạn quá thương sếp của bạn:D

K

ketoanico

Guest
9/1/15
29
0
1
33
Em là mem mới mong các anh chị giúp đỡ ạ.

P

Phong Nam

Guest
17/11/14
19
3
3
33
Mọi người cho mình xin ý kiến và hướng giải quyết thế này. Công ty mình từ 2009 đến nay chỉ toàn ký hợp đồng lđ 1 năm cho người lđ. mình chỉ làm hợp đồng lđ ở cty mà không kê khai với ben Phòng LĐ của quận hay đóng bất kỳ khoản BH nào cả vì chị kế toán trước có nói với mình là nếu DN dưới 3 người thì không cần phải kê khai hay đóng bất kỳ khoản nào cả mà chỉ cần làm HĐLĐ lưu tại cty thôi. Nhưng mình thấy là từ 2015 trở đi thì BH là bắt buộc phải đóng nên mình định làm theo cách kê khai làm thời vụ để tránh đóng BH, vì ngay cả GĐ và người LĐ đều không muốn đóng. Mọi người có thể cho mình ý kiến về trường hợp của mình được không, mình sợ nếu thuế quyết toán thì mấy năm trước mình có bị phạt kkhoong? Hoang mang thật mọi người ơi, mảng BH này mình không rành chút nào.

H

hà khểnh

Guest
8/1/15
2
1
1
33
em cũng đang mắc vấn đề gần như này đó. trường hợp của em là: Công ty em cũng ký hợp đồng lao động vs NLD 3 tháng, đã đăng ký với phòng LĐTBXH rùi. Giám đốc bên em nói em đi làm bảo hiểm cho mọi người, nhưng lại chỉ muốn đăng ký BHYT chứ ko đóng BHXH, BHTN. Em làm hs lên cơ quan bảo hiểm, thì người ta ko chịu cho tham gia như thế và bắt cơ quan em phải tham gia hết. Công ty em ký hợp đồng 02/03/2015 vs NLĐ, nhưng tới ngày 17/04/2015 mới hoàn thành đăng ký sử dụng lao động vs phòng LDTBXH nên khi lên dk bảo hiểm bên em phải đóng truy thu của tháng 3. Trong tờ hướng dẫn nộp hồ sơ tham gia( GPĐKKD, mẫu D01B -ts, Do2, uỷ nhiệm chi truy thu tháng 3), em lỡ nộp 4.5% của tổng lương tháng 3 rùi. Bên cq bảo hiểm thì ko nhận yc phải nộp đủ 32,5%. mà giám đốc bên e lại ko muốn mất nhìu tiền như thế. Ai giúp e xem, bây giờ em phải làm sao ak. có cách nào chỉ tham gia BHYT mà ko tham gia BHXH,BHTN ko ak. công ty em có 6 người cả giám đốc thui. Em cảm ơn nhìu lắm. mấy nay em đau đầu, mất ngủ vì vc này. về bảo hiểm em có rành mấy đâu.

• Like
Reactions: badgirl
N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn
em cũng đang mắc vấn đề gần như này đó. trường hợp của em là: Công ty em cũng ký hợp đồng lao động vs NLD 3 tháng, đã đăng ký với phòng LĐTBXH rùi. Giám đốc bên em nói em đi làm bảo hiểm cho mọi người, nhưng lại chỉ muốn đăng ký BHYT chứ ko đóng BHXH, BHTN. Em làm hs lên cơ quan bảo hiểm, thì người ta ko chịu cho tham gia như thế và bắt cơ quan em phải tham gia hết. Công ty em ký hợp đồng 02/03/2015 vs NLĐ, nhưng tới ngày 17/04/2015 mới hoàn thành đăng ký sử dụng lao động vs phòng LDTBXH nên khi lên dk bảo hiểm bên em phải đóng truy thu của tháng 3. Trong tờ hướng dẫn nộp hồ sơ tham gia( GPĐKKD, mẫu D01B -ts, Do2, uỷ nhiệm chi truy thu tháng 3), em lỡ nộp 4.5% của tổng lương tháng 3 rùi. Bên cq bảo hiểm thì ko nhận yc phải nộp đủ 32,5%. mà giám đốc bên e lại ko muốn mất nhìu tiền như thế. Ai giúp e xem, bây giờ em phải làm sao ak. có cách nào chỉ tham gia BHYT mà ko tham gia BHXH,BHTN ko ak. công ty em có 6 người cả giám đốc thui. Em cảm ơn nhìu lắm. mấy nay em đau đầu, mất ngủ vì vc này. về bảo hiểm em có rành mấy đâu.

Chào bạn, trường hợp của bạn là phải đóng cả BHXH, BHYT và BHTN nhé. Đã đăng ký qua cty là phải bắt buộc mà. Còn nếu bên bạn chỉ muốn đóng BHYT thì chỉ có cách là k tham gia đóng BHXH qua cty mà cá nhân tự tham gia bằng hình thức BHYT tự nguyện nhé. Đó là theo ý của bên bạn, còn theo mình thì bạn nên nói với sếp đồng ý cho đóng đủ 32,5% là tốt nhất, khi đó chi phí lương sau này khi thanh tra quyết toán thuế cũng yên tâm hơn.
Chúc bạn thành công.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo luật BHXH thì người lao động mà có thời hạn hợp đồng từ đủ 3 tháng là phải tham gia đóng tất cả bảo hiểm rồi, nên bảo hiểm không cho bên bạn chỉ tham gia bhyt là phải rồi.

H

hà khểnh

Guest
8/1/15
2
1
1
33
có ai giúp em làm thế nào chỉ đk BHYT mà ko Tham gia BHXH,BHTN ko ak

L

linhktna

Guest
13/4/15
2
0
1
33
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Mình muốn hỏi là nhân viên mình sau 2 tháng thử việc thì mình ký hợp đồng ko thời hạn và đóng bảo hiểm cũng như làm MST cá nhân cho họ. 2 tháng thử việc ấy mình ko đưa vào chi phí Bây giờ mình muốn tăng chi phí tiền lương bằng cách:
VD: Mình ký hợp đồng không thời hạn từ tháng 10 và đóng bảo hiểm từ tháng từ tháng 10 nhưng thực tế người ta làm từ tháng 8. Mình ký lại từ hồi tháng 8. Trong hợp đồng có ghi là sau 2tháng làm việc công ty sẽ đóng bảo hiểm.
Như vậy có được ko nhỉ? Mà ko biết khi quyết toán. Thuế có kiểm tra mấy tờ tăng giảm Bảo hiểm ko? Hay chỉ kiểm tra tờ thông báo đã đóng bảo hiểm thôi nhỉ?
Theo mình nghĩ thì bạn làm hợp đồng thời vụ với những người đó, từ tháng 8 đến tháng 10. Như thế vẫn trả lương và đưa vào chi phí được, nhưng lương phải dưới mức 2.000.000 đ/tháng. Hoặc làm hợp đồng thử việc từ tháng 8 đến tháng 10,vì thử việc ko phải đóng bảo hiểm mà.

K

ketoanico

Guest
9/1/15
29
0
1
33
Cả nhà ơi, cho em hỏi chút ạ, nhân viên bên em, lương cao nhưng không muốn đóng BHXH, không biết bây giờ việc bắt buộc đóng BHXH đã có ở điều luật nào chưa ạ?

N

nvhkt

Huân - Flat Software - 0936312913
19/1/15
2
0
28
người lao động

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Cả nhà ơi, cho em hỏi chút ạ, nhân viên bên em, lương cao nhưng không muốn đóng BHXH, không biết bây giờ việc bắt buộc đóng BHXH đã có ở điều luật nào chưa ạ?
BHXH bắt buộc lâu rồi bạn ơi, lương cao mà không muốn đóng thì cho nghỉ đi là lương nó thấp lại à

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA