Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Công ty mình toàn như thế không biết có sao không nữa, cũng do nhân viên không muốn chứ không phải do Cty.
nhân viên không muốn thì giảng giải cho họ hiểu thôi bạn ơi, năm sau m đọc dự thảo bảo hiểm là tăng chức năng thanh tra vì doanh nghiệp trốn bảo hiểm quá nhiều ak, làm ăn lâu dài phải đóng thôi bạn ak

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duytan1221

Guest
30/9/14
10
0
1
35
nhân viên không muốn thì giảng giải cho họ hiểu thôi bạn ơi, năm sau m đọc dự thảo bảo hiểm là tăng chức năng thanh tra vì doanh nghiệp trốn bảo hiểm quá nhiều ak, làm ăn lâu dài phải đóng thôi bạn ak
Mình nghĩ đã Bắt buộc thì có muôn cũng không đc, nhưng nhân viên học họ không đóng nên sếp bảo họ làm đơn.....
Tình hình này dù không muốn cũng phải nộp thôi...

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình nghĩ đã Bắt buộc thì có muôn cũng không đc, nhưng nhân viên học họ không đóng nên sếp bảo họ làm đơn.....
Tình hình này dù không muốn cũng phải nộp thôi...
bắt buộc mà làm đơn cũng hok được đâu, hđlđ từ đủ 3 tháng trở lên đã bắt buộc rồi, bạn giảng giải cho họ hiểu đóng bhxh rất có lợi cho họ như ốm đau bệnh tật sẽ được trợ cấp, thai sản thì được hưởng tới 6 tháng cộng với 2 tháng nhà nước cho nữa, nói chung là rất có lợi cho họ ak, nếu họ nhận thấy nhiều mặt lợi họ sẽ đóng thôi:p:p:p:p

D

duytan1221

Guest
30/9/14
10
0
1
35
bắt buộc mà làm đơn cũng hok được đâu, hđlđ từ đủ 3 tháng trở lên đã bắt buộc rồi, bạn giảng giải cho họ hiểu đóng bhxh rất có lợi cho họ như ốm đau bệnh tật sẽ được trợ cấp, thai sản thì được hưởng tới 6 tháng cộng với 2 tháng nhà nước cho nữa, nói chung là rất có lợi cho họ ak, nếu họ nhận thấy nhiều mặt lợi họ sẽ đóng thôi:p:p:p:p
cảm ơn bạn nhiều nha !

T

tung33

Trung cấp
17/11/14
142
33
28
34
goo.gl
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Cho thử việc khoảng 3 tháng sau đó cho out thì cũng không phải đóng bảo hiểm luôn.
Nhưng nói chung là em không thích mấy cách này, người ta đi làm, đặc biệt là chị em thì luôn quan tâm đến vấn đề bảo hiểm, vì sau này còn sinh đẻ, con cái :p
thử việc theo Luật thì tối đa 2 tháng thôi bạn ơi, nếu thế thì chi phí tuyển dụng chắc hơn cả phí đóng bảo hiểm ấy chứ :D

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Q

quang nam yêu thuong

Guest
19/11/14
10
1
3
34
Nói chung tâm lý mấy ông sếp 'tiết kiệm' đồng nào hay đông ấy thôi ...
Nói cho sếp biết làm ăn lâu dài thì phải tuân thủ Luật thôi
- Từ 1/01/2015 hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên đều phải đóng
- Không đóng thì không được tính vào chi phí
Đưa Luật cho sếp đọc, ổng thích sao thì chiều thế thôi chứ biết sao giờ ...
anh biet luat đó nằm ở công văn hay thông tư nào ko chỉ e với .MẤY CÁI VỤ NÀY NHỨT ĐẦU

D

dangngoctuyet

Trung cấp
Ðề: Không Muốn đóng bảo hiểm xã hội thì làm thủ tục j.

2 vợ chồng mình mở công ty và ko muốn đóng BHXH thì cần làm những thủ tục j.

Tiền lương trong cty khi ấy có được tính làm chi phí không.

Nếu không được tính chi phí lương mình tăng tiền thuê nhà lên (tiền thuê nhà có nộp thuế) để làm chi phí được không.

Liệu mình có bị phạt không.

Nhờ mọi người tư vấn.

-> chi phí lương là chi phí hợp lý của DN (điều kiện: phải lập HĐLĐ cho NLĐ)
chi phí thuê nhà: là chi phí hợp lý của DN (điều kiện: phải có hóa đơn, chứng từ đầy đủ)

Anh/chị nên tìm hiểu những vấn đề cơ bản về luật lao động, bảo hiểm nhé!
Phần kế toán có thể thuê dịch vụ

Thân!

C

chè nha đam

Guest
11/11/14
20
1
3
32
Bên công ty em có 1 chị KTT làm dịch vụ, 1 tháng chỉ làm 2-3 ngày thôi, nhưng cty có ký HĐLĐ 1 năm, với lại chị này cũng đag là nhân viên của 1 cty khác (chắc là cty đó có đóng BH), vậy làm cách nào để cty em ko phải tham gia BHXH cho chị này ạ?

L

lyly86

Guest
29/8/08
41
1
8
38
tp.hcm
công ty mình có bác làm tư vấn cho giám đốc (đã nghỉ hưu) không tham gia bảo hiểm. Lương 5tr/th. Làm thế nào để đưa vào chi phí hợp lý và ko đóng thuế TNCN vậy ạ?

O

Oliverluu

Guest
27/11/13
5
0
1
34
Hà Nội
Chào cả nhà,
Em là thành viên mới và cũng đang mún hỏi các ace vấn đề này ạ. Em mới sang làm cty này, công ty em kinh doanh nhà hàng đó, mà nhân viên bàn, bar... đều là sinh viên làm thêm ý, mng cũng bit sinh viên đi làm thêm sẽ không có tính ổn định và lâu dài nên bên em ko đóng Bảo hiểm cho những NV này và cá nhân họ cũng ko mún đóng bảo hiểm. Vậy em phải làm hợp đồng thế nào hay phải làm thế nào để không phải đóng bảo hiểm cho các bạn ấy. Vì theo em được biết ký hợp đồng 3 tháng ko phải là phương án lâu dài ạ?
Các ace nào bit chỉ giùm em ạ. Em cảm ơn.

P

phucthao2312

Guest
11/4/14
55
7
8
31
Hải Dương
công ty mình cũng không đóng bh cho cn,mà chả hiểu tsao lại k sao hết,khó hỉu

O

Oliverluu

Guest
27/11/13
5
0
1
34
Hà Nội
Vậy ak, theo t thấy thì bảo hiểm họ ít khi thanh tra, còn vấn đề hợp đồng bạn làm ntn vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA