Công việc cuối tháng của kế toán

• Thread starter bipbip85
  • Ngày gửi
B

bipbip85

Guest
27/9/06
30
0
0
41
Hà Nội
Các anh chị ơi! bây giờ hết tháng 9 rồi. Vậy các anh chị cho em hỏi:
1) Sau khi hết một tháng làm việc thì ngoài việc lập tờ khai thuế GTGT nộp cho cơ quan thuế thì em còn phải làm giấy tờ gì khác nộp cho họ nữa không ạ? Và thời gian nộp là như thế nào? ( VD cụ thể như tháng 10 này em phải nộp cho họ những cái gì ạ?_ hình như đây cũng là thời điểm kết thúc kì làm việc của quý III đúng không ạ?)
2) Sau khi hết một quý làm việc thì em phải làm những công việc gì ạ?
3) Giả sử hàng tháng em không phải nộp tờ khai thuế TNDN cho CQ thuế thì em có phải lập tờ khai đó để giữ lại theo dõi hàng tháng không ạ? Và tờ khai em giữ lại đó có giá trị gì khi quyết toán không?
Làm ơn giúp em các anh chị nha! Em sợ bị cơ quan thuế họ phạt lắm........:eyepop: .....Em mới đi làm nên vẫn chưa biết phải ứng xử thế nào với Cán bộ thuế trong những trường hợp như vậy cả
Help me! help me.........:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
bipbip85 nói:
1) Sau khi hết một tháng làm việc thì ngoài việc lập tờ khai thuế GTGT nộp cho cơ quan thuế thì em còn phải làm giấy tờ gì khác nộp cho họ nữa không ạ? Và thời gian nộp là như thế nào? ( VD cụ thể như tháng 10 này em phải nộp cho họ những cái gì ạ?_ hình như đây cũng là thời điểm kết thúc kì làm việc của quý III đúng không ạ?)
3) Giả sử hàng tháng em không phải nộp tờ khai thuế TNDN cho CQ thuế thì em có phải lập tờ khai đó để giữ lại theo dõi hàng tháng không ạ? Và tờ khai em giữ lại đó có giá trị gì khi quyết toán không?
Làm ơn giúp em các anh chị nha! Em sợ bị cơ quan thuế họ phạt lắm........:eyepop: .....Em mới đi làm nên vẫn chưa biết phải ứng xử thế nào với Cán bộ thuế trong những trường hợp như vậy cả
1/ Ngoài việc lập BC thuế GTGT nộp cho cơ quan thuế (hạn chót nộp là ngày 10 của tháng sau tháng báo cáo) em còn phải lập báo cáo thống kê tháng nộp cho cơ quan thống kê (hạn chót nộp là ngày 5 của tháng sau tháng báo cáo).
2/ DN em làm có quy định phải làm BC tài chính hàng quý không ?
3/ Ở đầu năm (nếu DN mới thành lập thì tháng đầu tiên) công ty phải lập tờ khai tạm nộp thuế TNDN của năm nộp cho cơ quan thuế. Hàng tháng không cần phải lập TK thuế TNDN làm gì đâu, nó không có giá trị gì cả ! vì cuối năm làm báo cáo quyết toán một lần luôn.

• Like
Reactions: trúc
N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
bipbip85 nói:

1)Ngoài việc lập tờ khai thuế GTGT bạn còn lập tờ khai sử dụng hóa đơn, các bảng kê 02,03,05. hạn chót là ngày 10 hàng tháng

2)Khi hết quý III thì công việc trước mắt vào tháng 10 là bạn sẽ phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp (số tiền nộp = tổng số đã tạm kê khai/4). Việc nộp này hoặc là được cơ quan thuế thông báo = văn bản hoặc là "trâu tự đi tìm cọc" thời hạn nộp theo mình biết là sau khi nhận được văn bản của thuế some days

Ngoài ra nếu bạn rảnh thì có thể làm thêm một số báo cáo có tính chất nội bộ
để tiện cho cuối năm khi lên báo cáo tài chính (việc này thường thì chỉ ai chăm chỉ mới làm thôi) :friend:

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
trinhtrong nói:
em còn phải lập báo cáo thống kê tháng nộp cho cơ quan thống kê (hạn chót nộp là ngày 5 của tháng sau tháng báo cáo).
Báo cáo thống kê hàng tháng là báo cáo gì vậy a? Sao ở chỗ em ko thấy bắt phải nộp báo cáo này nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hong83nd nói:
trinhtrong nói:
em còn phải lập báo cáo thống kê tháng nộp cho cơ quan thống kê (hạn chót nộp là ngày 5 của tháng sau tháng báo cáo).
Báo cáo thống kê hàng tháng là báo cáo gì vậy a? Sao ở chỗ em ko thấy bắt phải nộp báo cáo này nhỉ?

Đến Phòng Thống Kê hỏi, họ đưa mẫu và hướng dẫn cho làm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
bipbip85 nói:

Em muốn hỏi về công việc của người kế tóan phải làm hay hỏi về báo cáo phải nộp cho cơ quan thuế?

Nếu muốn hỏi về công việc kế tóan phải làm thì phải nói rõ em làm kế tóan gì, và đặc điểm của PKT nới đó phân công công việc như thế nào thì mọi người mới nói được những công việc cần làm. Hỏi thế này thì..... Football

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
xuantham nói:
Em muốn hỏi về công việc của người kế tóan phải làm hay hỏi về báo cáo phải nộp cho cơ quan thuế?

Nếu muốn hỏi về công việc kế tóan phải làm thì phải nói rõ em làm kế tóan gì, và đặc điểm của PKT nới đó phân công công việc như thế nào thì mọi người mới nói được những công việc cần làm. Hỏi thế này thì..... Football

DN em là DNTN và cũng là Dn sx, chỉ có mỗi mình em làm kế toán. Như vậy em phải làm kiêm cả công việc thủ kho đúng ko? Kế toán cũ của Dn em làm sổ kế toán theo hình thức chứng từ ghi sổ, nhưng em ko thấy mẫu đăng ký hình thức ghi sổ lưu ở DN. Mà kế toán cũ cũng ko làm sổ sách gì cả. Chỉ ghi vào Chứng từ ghi sổ rồi để đó , chứ không có vào sổ chính. Bây giờ em muốn làm theo hình thức nhật ký chung trên Excel . Trình tự các bước làm việc của em như thế nào?

DN em là DNTN với vốn đầu tư ban đầu chỉ có 50.000.000( năm mươi triệu đồng).Vậy Dn em làm sổ kế toán theo chế độ kế toán dành cho Dn vừa và nhỏ hay làm theo chế độ khác?

TRong QĐ 144/2001/QĐ-BTC ngày 21/12/2001 về việc sửa đổi , bổ sung chế độ kế toán dành cho DN vừa và nhỏ, em thấy người ta bỏ TK 142. Nếu DN em trong 2; 3 tháng liền ko có doanh thu thì cuối mỗi tháng em kết chuyễn TK loại 6,loại 8 vào đâu? Hay là các tháng đều làm chung trên 1 trang nhật ký hoặc 1 trang sổ cái, sổ chi tiết, rồi cuối mỗi tháng ko làm bước kết chuyễn, mà để đó, tháng tiếp theo phát sinh gì thì viết tiếp vào hàng tiếp theo,và làm như vậy cho đến cuối năm làm bước kết chuyễn , lên báo cáo tài chính năm? Hay là tháng nào làm theo tháng đó, mỗi tháng là 1 trang riêng biệt? Sao mà rắc rối phức tạp quá.

DN em đã tạm nộp thuế TNDN năm rồi, DN mới thành lập vào tháng 3, Quý II , ko thấy kế toán cũ làm BC quý, Như vậy bây giờ em có phải làm BC quý III ko , Hay để cuối năm rồi báo cáo luôn? Trong Tờ giấy DN cần biết, em có thấy người ta ( cơ quan thuế) ghi : "hàng quý ,Doanh nghiệp tự viết giấy nộp tiền và nộp vào Kho bạc Nhà nước số tiền thuế TNDN của quý (theo số thuế dự kiến trên Tờ khai thuế TNDN đã nộp cơ quan Thuế) chậm nhất vào ngày cuối cùng của quý đó". Như vậy, DN em đã nộp thuế TNDN tạm nộp cả năm , bây giờ ko phải nộp theo Quý nữa đúng ko?
:deal:
Đối với BC phải nộp cho cơ quan thuế mẫu 02B/GTGT tức bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa DV mua vào được khấu trừ trong kỳ?
TRong các mẫu BC copy từ chi cục tuế , em ko thấy mẫu 06/GTGT tức bảng kê hàng hóa bán lẻ. Như vậy có phải mẫu này đã được BCT bỏ rồi phải ko?. Nếu phát sinh bán lẻ thì em nên ke vào đâu? có phải viết hóa đơn GTGT gì ko?

Sửa lần cuối:
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
xuantham nói:
Hong83nd nói:
Đến Phòng Thống Kê hỏi, họ đưa mẫu và hướng dẫn cho làm
Chị Thắm ơi cái BC thống kê của phòng thống kê phải nộp hàng tháng như chị nói hình như chỉ có trong đó họ mới bắt nộp thôi còn ngoài này chúng em chỉ 1 năm mới phải nộp BC cho phòng thống kê 1 lần chị ạh:bigok:

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Hong83nd nói:
xuantham nói:
Chị Thắm ơi cái BC thống kê của phòng thống kê phải nộp hàng tháng như chị nói hình như chỉ có trong đó họ mới bắt nộp thôi còn ngoài này chúng em chỉ 1 năm mới phải nộp BC cho phòng thống kê 1 lần chị ạh:bigok:
"Trong đó" với "ngoài này" không có gì khác nhau đâu em. Theo chị biết thì các cty sản xuất thì tháng nào cũng phải nộp BC thống kê tháng hết á. Mà hạn nộp là ngày 13 của tháng sau, chứ không phải là ngày 5 như trên giấy tờ đâu.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
katty78 nói:
Hong83nd nói:
"Trong đó" với "ngoài này" không có gì khác nhau đâu em. Theo chị biết thì các cty sản xuất thì tháng nào cũng phải nộp BC thống kê tháng hết á. Mà hạn nộp là ngày 13 của tháng sau, chứ không phải là ngày 5 như trên giấy tờ đâu.
Vậy ạh, cty em đang làm cũng là cty SX nè chị thế mà từ khi bắt đầu làm đến giờ em chưa nộp BC thống kê hàng tháng lần nào, người làm trước em cũng vậy mà chẳng thấy họ nhắc nhở gì cả chị ạh. Lạ nhỉ:wall:

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
katty78 nói:
Hong83nd nói:

Vậy hả ? DN mình cũng là DNSX nhưng cũng ko nộp báo cáo thống kê bao giờ, lần trước có mẫu biểu của cục thông kê gửi về DN để kê khai nhưng là 6 tháng 1 lần chứ ko phải 1 tháng/lần. nhưng bên mình vẫn chưa nộp......
Ko bit có sao ko nữa.

:1luvu: :1luvu:

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Ocean 13 nói:
katty78 nói:
Vậy hả ? DN mình cũng là DNSX nhưng cũng ko nộp báo cáo thống kê bao giờ, lần trước có mẫu biểu của cục thông kê gửi về DN để kê khai nhưng là 6 tháng 1 lần chứ ko phải 1 tháng/lần. nhưng bên mình vẫn chưa nộp......
Ko bit có sao ko nữa.

:1luvu: :1luvu:
Bên em cũng vậy, nhưng 1 năm mới phải kê 1 lần

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Phan Thị LệDung nói:
DN em là DNTN và cũng là Dn sx, chỉ có mỗi mình em làm kế toán. Như vậy em phải làm kiêm cả công việc thủ kho đúng ko? Kế toán cũ của Dn em làm sổ kế toán theo hình thức chứng từ ghi sổ, nhưng em ko thấy mẫu đăng ký hình thức ghi sổ lưu ở DN. Mà kế toán cũ cũng ko làm sổ sách gì cả. Chỉ ghi vào Chứng từ ghi sổ rồi để đó , chứ không có vào sổ chính. Bây giờ em muốn làm theo hình thức nhật ký chung trên Excel . Trình tự các bước làm việc của em như thế nào?

Thủ kho có thể kiêm thủ quỹ chứ không thể kiêm kế toán được. Em nên đề đạt với sếp bố trí lại công việc cho phù hợp và đúng nguyên tắc.

Kế toán cũ của em không vào sổ sách theo hệ thống hoàn chỉnh, rõ ràng đã làm đối phó rồi. Nếu khối lượng kế toán không nhiều thì em có thể làm theo hình thức nhật ký chung trên Excel (vừa đơn giản, gọn nhẹ lại dễ làm, dễ theo dõi và kiểm soát). Em nên làm 1 công văn đăng ký lại hình thức kế toán với chi cục thuế quản lý mình. Mẫu công văn này hình như không có, DN tự soạn thôi, diễn đạt sao cho đủ ý, rõ ràng là được. Nói chung, nên hỏi qua ý kiến cán bộ quản lý cho chắc ăn.

Phan Thị LệDung nói:
DN em là DNTN với vốn đầu tư ban đầu chỉ có 50.000.000( năm mươi triệu đồng).Vậy Dn em làm sổ kế toán theo chế độ kế toán dành cho Dn vừa và nhỏ hay làm theo chế độ khác??

Em làm theo chế độ kế toán dành cho DN vừa và nhỏ là hợp lý.

Phan Thị LệDung nói:
TRong QĐ 144/2001/QĐ-BTC ngày 21/12/2001 về việc sửa đổi , bổ sung chế độ kế toán dành cho DN vừa và nhỏ, em thấy người ta bỏ TK 142. Nếu DN em trong 2; 3 tháng liền ko có doanh thu thì cuối mỗi tháng em kết chuyễn TK loại 6,loại 8 vào đâu? Hay là các tháng đều làm chung trên 1 trang nhật ký hoặc 1 trang sổ cái, sổ chi tiết, rồi cuối mỗi tháng ko làm bước kết chuyễn, mà để đó, tháng tiếp theo phát sinh gì thì viết tiếp vào hàng tiếp theo,và làm như vậy cho đến cuối năm làm bước kết chuyễn , lên báo cáo tài chính năm? Hay là tháng nào làm theo tháng đó, mỗi tháng là 1 trang riêng biệt? Sao mà rắc rối phức tạp quá.?

Dn em làm DN Sản xuất, vậy, cuối tháng chắc chắn sẽ có giá trị sản phẩm dở dang. Nếu là chi phí sản xuất trực tiếp ra sản phẩm, mang tính chất lâu dài, em không treo vào 142 và phải treo vào TK 154, cuối tháng không kết chuyển gì cả mà đến khi nào có doanh thu thì mới kết chuyển vào TK 632 (có thể thông qua TK155), làm song song với bút toán Nợ 111, 131.../Có 511.
Còn những chi phí nào phát sinh đều đặn như lương quản lý, điện nước, thuê văn phòng ... thì nên kết chuyển ngay vào TK 911. Nói chung, những chi phí này nên kết chuyển luôn tháng nào xong tháng ấy cho gọn.
Làm như trên thì em có thể lập báo cáo tài chính theo tháng cho sếp (để quản lý nội bộ ấy mà).

Phan Thị LệDung nói:
DN em đã tạm nộp thuế TNDN năm rồi, DN mới thành lập vào tháng 3, Quý II , ko thấy kế toán cũ làm BC quý, Như vậy bây giờ em có phải làm BC quý III ko , Hay để cuối năm rồi báo cáo luôn? Trong Tờ giấy DN cần biết, em có thấy người ta ( cơ quan thuế) ghi : "hàng quý ,Doanh nghiệp tự viết giấy nộp tiền và nộp vào Kho bạc Nhà nước số tiền thuế TNDN của quý (theo số thuế dự kiến trên Tờ khai thuế TNDN đã nộp cơ quan Thuế) chậm nhất vào ngày cuối cùng của quý đó". Như vậy, DN em đã nộp thuế TNDN tạm nộp cả năm , bây giờ ko phải nộp theo Quý nữa đúng ko?

Báo cáo tài chính tháng hay quý thì kế toán làm theo yêu cầu của sếp, cơ quan thuế người ta chỉ cần báo cáo tài chính năm (31/12 hàng năm). Tuy nhiên, hồi đầu tháng 3, DN em phải làm 1 tờ khai tạm tính thuế TNDN cho cả năm, sau đó cuối mỗi quý thì nộp số thuế TNDN tạm tính của quý đó vào kho bạc, cuối năm thì quyết toán lại, hạn muộn nhất là 30/3 sang năm. Nếu đã nộp thừa thì chuyển số thừa sang năm sau. Nếu tạm nộp chưa đủ theo quyết toán thì nộp thêm. Trường hợp của em đã tạm nộp thuế cho cả năm từ hồi tháng 3 thì cuối quý này không phải nộp nữa. (nhưng sao nộp toàn bộ thuế tạm tính sớm để làm gì, có ai bắt buộc đâu?)

Phan Thị LệDung nói:
Đối với BC phải nộp cho cơ quan thuế mẫu 02B/GTGT tức bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa DV mua vào được khấu trừ trong kỳ?
?
Mẫu này chỉ áp dụng với DN vừa bán hàng thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, được khấu trừ VAT đầu vào, vừa bán hàng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, không được khấu trừ VAT đầu vào. Em có thể tìm hiểu thêm trong thông tư 128/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004.

Phan Thị LệDung nói:
TRong các mẫu BC copy từ chi cục tuế , em ko thấy mẫu 06/GTGT tức bảng kê hàng hóa bán lẻ. Như vậy có phải mẫu này đã được BCT bỏ rồi phải ko?. Nếu phát sinh bán lẻ thì em nên ke vào đâu? có phải viết hóa đơn GTGT gì ko?
Mẫu này không bỏ mà ít được sử dụng. (Nói nhỏ nhé, một số DN bán cho khách lẻ thì họ cho qua luôn, vì khách không cần hóa đơn, tức là để doanh thu ngoài sổ sách đấy). Đúng ra, nếu làm ăn nghiêm chỉnh thì cần kê vào bảng kê này và kèm theo 1 hóa đơn GTGT, ghi người mua là khách lẻ, mã số thuế người mua để trống, nội dung là bán hàng cho khách lẻ trong tháng theo bảng kê đính kèm.

Một vài ý kiến nhỏ, cũng là do lượm lặt, mong là có ích cho em.

Sửa lần cuối:
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Dn em làm DN Sản xuất, vậy, cuối tháng chắc chắn sẽ có giá trị sản phẩm dở dang. Nếu là chi phí sản xuất trực tiếp ra sản phẩm, mang tính chất lâu dài, em không treo vào 142 và phải treo vào TK 154, cuối tháng không kết chuyển gì cả mà đến khi nào có doanh thu thì mới kết chuyển vào TK 632 (có thể thông qua TK155), làm song song với bút toán Nợ 111, 131.../Có 511.
Còn những chi phí nào phát sinh đều đặn như lương quản lý, điện nước, thuê văn phòng ... thì nên kết chuyển ngay vào TK 911. Nói chung, những chi phí này nên kết chuyển luôn tháng nào xong tháng ấy cho gọn.
Làm như trên thì em có thể lập báo cáo tài chính theo tháng cho sếp (để quản lý nội bộ ấy mà).
DN em là DN SX , nhưng hoạt động sx này thực tế chỉ thuê ngoài gia công là chính.
trong 2;3 tháng liền ko có doanh thu, thường người ta kết chuyễn sang 1422 để chờ kết chuyễn kỳ sau. Nhưng quy định mới ở QĐ 144 thì đã bãi bỏ TK 142. DN em chỉ làm sổ để cuối năm BC tài chính thôi. (Làm sổ để cho cơ quan thuế nhìn thôi) (chứ xếp ko nhìn )
Ý em muốn hỏi là:
- Sổ nhật ký chung : là ghi sổ liên tiếp từ tháng này đến tháng khác , và cứ thế cho đến cuối năm mới cộng số phát sinh , hay là làm đến ngày 30 hàng thang thì cộng số phát sinh, sang tháng sau lại làm 1 trang mới, đưa số phát sinh tháng trước chuyễn qua rồi làm đến ngày 30 cộng số phát sinh cho đến cuối năm?
- Sổ cái : ghi số phát sinh đến cuối tháng khóa sổ, sang tháng sau làm 1 trang khác ( ví dụ sổ cái 111 tháng 4 ghi tứ ngày 01 đến ngày 30 khóa sổ, sang tháng sau làm 1 trang sổ cái 111 tháng 5 chuyễn số tồn cuối kỳ tháng 4 sang đầu kỳ thang 5 và cứ như vậy làm đến cuối năm) . Hay là làm 1 trang cho sổ cái cho cả năm . Nghĩa là ngày 1 thang 5 ghi liền sau dòng ngày 30 thang 4 . các số phát sinh cứ thế ghi liên tiếp (liên tục) cho đến cuối năm mới khóa sổ?
Nếu theo sao2005 thì tháng nào cũng kết chuyễn sang 911 trong khi DN chưa đi vào hoạt động sx , KD trong mấy tháng đầu khi DN mới thành lập thì làm sao biết lãi lỗ? Có hoạt động sx đâu mà đã XĐ KQKD sớm vậy. ( chưa kinh doanh thì ko có kết quả, lấy gì xác định ) Có lẻ lần trước em ko hỏi hết ý. Nhưng sao2005 xem lại và trả lời giúp em nhe'. Em thì Nghĩ như vậy. Không biết ý của sao2005 như thế nào?
À mà như trên sao2005 đã nói thì hình như là chỉ kết chuyễn 642 (6422: CPQLDN) sang 911 thôi, các TK khác ko kết chuyển . Mà kết chuyễn vào 911 để đó cho đến cuối năm mới xác định lãi lỗ phải ko? Em hiểu ý của sao 2005 như vậy ko biết có đúng ko?

P

Phạm Kim Ngân

Guest
Hi! Đừng sợ Em, việc KT của chúng mình thường lập đi , lập lại theo chu kỳ tháng, quí, năm. Theo chị biết việc nộp cho Cơ quan thuế như sau;
- Tháng : tờ khai thuế GTGT, TTĐB (trước ngày 25 tháng kế tiêp), tờ khai thuế TNCN( nếu cơ quan nộp thay thuế TNCN cho CBCNV ), và tờ khai thuếu TNCN khấu trừ của khách hàng 10% vào trước ngày 10 của tháng kế tiếp
- Quí : tờ khai tạm nộp thuế TNDN(trước ngày 25 tháng kế tiếp)
- Năm
+ tờ khai tự kê khai thuế TNDN năm không quá 90 ngày khi kết thúc năm
+Tờ khai quyết toán thuế tncn không quá ngày 28 tháng 2 năm sau
+Báo cáo tài chính (chậm nhất 90 ngày sau năm tài chính báo cáo)
Hãy bình tĩnhEm nhé.:flowersun :two:

• Like
Reactions: ketoanZ
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Phạm Kim Ngân nói:
Hi! Đừng sợ Em, việc KT của chúng mình thường lập đi , lập lại theo chu kỳ tháng, quí, năm. Theo chị biết việc nộp cho Cơ quan thuế như sau;
- Tháng : tờ khai thuế GTGT, TTĐB (trước ngày 25 tháng kế tiêp), tờ khai thuế TNCN( nếu cơ quan nộp thay thuế TNCN cho CBCNV ), và tờ khai thuếu TNCN khấu trừ của khách hàng 10% vào trước ngày 10 của tháng kế tiếp
- Năm

Mình nói lại thế này, các bác thấy thế nào?

- Tháng : tờ khai thuế GTGT, TTĐB (trước ngày 25 tháng kế tiếp đối với đơn vị thực hiện theo 127/2003/TT-BTC), tờ khai thuế TNCN( nếu cơ quan nộp thay thuế TNCN cho CBCNV ), và tờ khai thuế TNCN khấu trừ của khách hàng 10% vào trước ngày 10 của tháng kế tiếp.
- Quí : ?????????????
- Năm
+ Tờ khai tạm nộp thuế TNDN (trước ngày 25/1)
+ Bảng đăng ký tiền lương (trước ngày 25/1)
+ Bản tự quyêt toán thuế TNDN năm không quá 90 ngày khi kết thúc năm
+ Tờ khai quyết toán thuế tncn ngày (????????? không chắc-mình đang nghiên cứu thêm)
+ Báo cáo tài chính (chậm nhất 30 hoặc 90 ngày sau năm tài chính báo cáo tùy theo từng loại hình công ty)
+ Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn năm trước ngày 25/2 năm sau

Sửa lần cuối:
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Phạm Kim Ngân nói:
- Năm
Phạm Kim Ngân có sự nhầm lẫn rồi đấy:
- Quý: không có tờ khai tạm nộp thuế TNDN quý mà chỉ có việc đi tạm nộp thuế TNDN (nếu có) từng quý theo tờ khai tạm nộp thuế TNDN được lập vào đầu năm hoặc được lập sau khi doanh nghiệp thành lập và đăng ký thuế.
- Năm: tờ khai tạm nộp thuế TNDN năm được lập và nộp vào đầu năm, hạn chót là 25/01 của năm. Tờ khai này là căn cứ để tạm nộp thuế TNDN từng quý đó !

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Phan Thị LệDung nói:
DN em là DN SX , nhưng hoạt động sx này thực tế chỉ thuê ngoài gia công là chính.
trong 2;3 tháng liền ko có doanh thu, thường người ta kết chuyễn sang 1422 để chờ kết chuyễn kỳ sau. Nhưng quy định mới ở QĐ 144 thì đã bãi bỏ TK 142. DN em chỉ làm sổ để cuối năm BC tài chính thôi. (Làm sổ để cho cơ quan thuế nhìn thôi) (chứ xếp ko nhìn )

Những chi phí tập hợp vào TK 142 (nếu dùng) và TK 242 chỉ áp dụng đối với những chi phí quản lý thôi. Còn chi phí mà trực tiếp tạo ra sản phẩm, kể cả chi phí thuê nhân công bên ngoài gia công, thì phải cho vào 154, sau đó sang kỳ sau có doanh thu thì đồng thời chuyển sang TK 632 em ạ.

Phan Thị LệDung nói:
Nếu theo sao2005 thì tháng nào cũng kết chuyễn sang 911 trong khi DN chưa đi vào hoạt động sx , KD trong mấy tháng đầu khi DN mới thành lập thì làm sao biết lãi lỗ? Có hoạt động sx đâu mà đã XĐ KQKD sớm vậy. ( chưa kinh doanh thì ko có kết quả, lấy gì xác định ) Có lẻ lần trước em ko hỏi hết ý.

Đúng là thời gian đầu thì chưa có sản phẩm nào được làm ra cả. Nhưng không thể nói là doanh nghiệp em không hoạt động. Hoạt động ở đây là hoạt động quản lý chung, điều hành văn phòng, tìm kiếm đối tác .... Những chi phí cho những hoạt động phát sinh mang tính chất lặp đi lặp lại hàng tháng nên để đánh giá đúng về hiệu quả quản lý doanh nghiệp trong từng thời kỳ thì không nên dồn lại mà nên kết chuyển vào 911, sau đó chuyển vào bên nợ TK4212 để xác định lỗ. Nói là "lỗ" là vì lúc này không có doanh thu. Chứ không phải là cứ có doanh thu rồi mới xác định được kết quả kinh doanh như em nghĩ.
Tuy nhiên, ở đây mình chỉ nói là "em nên làm ..." chứ không nói "em phải làm...". Bởi vì theo quy định, việc kết chuyển được thực hiện ở cuối kỳ, còn "kỳ" là "tháng" hay "năm" thì lại không áp đặt. Theo ở phía trên, em có nói Báo cáo em làm ra lúc này là để chuẩn bị cho bên Thuế họ nhìn chứ sếp em không nhìn (trộm vía, sếp em dễ tính thật đấy). Nếu vậy thì em có thể chỉ tập hợp vào TK642 những chi phí quản lý này rồi cuối năm xác định kết quả cũng được. Không sao cả.[/QUOTE]

Phan Thị LệDung nói:
- Sổ nhật ký chung : là ghi sổ liên tiếp từ tháng này đến tháng khác , và cứ thế cho đến cuối năm mới cộng số phát sinh , hay là làm đến ngày 30 hàng thang thì cộng số phát sinh, sang tháng sau lại làm 1 trang mới, đưa số phát sinh tháng trước chuyễn qua rồi làm đến ngày 30 cộng số phát sinh cho đến cuối năm?
- Sổ cái : ghi số phát sinh đến cuối tháng khóa sổ, sang tháng sau làm 1 trang khác ( ví dụ sổ cái 111 tháng 4 ghi tứ ngày 01 đến ngày 30 khóa sổ, sang tháng sau làm 1 trang sổ cái 111 tháng 5 chuyễn số tồn cuối kỳ tháng 4 sang đầu kỳ thang 5 và cứ như vậy làm đến cuối năm) . Hay là làm 1 trang cho sổ cái cho cả năm . Nghĩa là ngày 1 thang 5 ghi liền sau dòng ngày 30 thang 4 . các số phát sinh cứ thế ghi liên tiếp (liên tục) cho đến cuối năm mới khóa sổ?
Như tinh thần ở trên thì còn tùy thuộc vào "nhu cầu nhìn báo cáo kế toán" của sếp em. Nếu sếp thích nhìn hàng tháng và em thích kiểm tra hàng tháng thì làm theo tháng, còn không thì cứ gộp nhiều tháng rồi làm kết chuyển cũng được.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
sao2005 nói:
........trộm vía, sếp em dễ tính thật đấy...........Như tinh thần ở trên thì còn tùy thuộc vào "nhu cầu nhìn báo cáo kế toán" của sếp em. .......
:inlove: bác sao2005 vừa giải thích cặn kẽ, tỉ mỉ, vừa hài hước thật đấy, he he .....:biggthump

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
45
Ha Noi
Báo cáo thuế GTGT

Các anh chị cho em hỏi chút nhé. Từ trước đến giờ, em làm chỉ kê khai hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng (đỏ) vào bảng kê hàng tháng. Gần đây, cô em họ em (nhiều tuổi hơn em) cũng làm kế toán bảo rằng em làm thế là sai, cô ấy nói là tất cả các khoản chi phí phát sinh đều phải kê khai, dù có thuế hay không có thuế. Ví dụ, chi lương, chi phí khác không có thuế, không có hóa đơn đỏ vẫn kê vào phần chi phí không chịu thuế GTGT. Có nghĩa là: khi quyết toán, phần chi phí toàn bộ của công ty phải khớp với tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Em rất băn khoăn vì chưa làm như vậy bao giờ. Các anh chị cho em lời khuyên vậy nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA