Bắt đầu học lại kế toán từ đâu

• Thread starter Hồng Vân
  • Ngày gửi
H

hoai102

Sơ cấp
27/10/11
2
0
1
34
Hà Nội
@ngocdlnamviet mình có biết một công ty dịch vụ, cách đây 6 năm mình cũng đc một chị ở đó dạy từ a-z. Nếu bạn ở Hà Nội mình giúp được gì mình giúp free ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Haiduongmenhmang

Guest
22/11/17
1
0
1
30
Công ty người quen là quen kiểu như thế nào hả em ? Thực ra công ty người quen cũng có nhiều kiểu Quen lắm. Và tùy theo cái "Quen" như thế nào để đưa ra phương hướng giải quyết thôi. Với em cũng phải xác định rõ định hướng của em nữa, Nếu em nói em chưa biết gì? Thì sao người ta giám giao cả mảng kế toán, mảng quan trọng trong công ty cho em được.
Mà cũng phải nói đến quy mô công ty nữa . Nếu công ty nhỏ, ít nghiệp vụ phát sinh, ít vấn đề cần xử lý thì việc em ít đc làm chuyên môn kế toán của em cũng là điều dễ hiểu, Còn nếu quy mô công ty lớn. Thì người ta chắc chắn cũng đã có kế toán rồi. Giờ em vào làm phụ thì cũng phải từ từ mới có thể làm được, Chứ sao một lúc đòi làm luôn được. Cứ bình tĩnh thôi em nhé

Cũng có nhiều chuyện bực mình nữa a ơi. Chứ cũng không phải mình chuyện đấy. em chỉ nghĩ là làm với người nhà nhiều thứ cũng khó, nhưng cũng có nhiều thứ dễ, nghe a nói em cũng thấy nhiều cái mình cũng chưa nghĩ đúng. Chưa nghĩ đến nữa. Em sẽ suy nghĩ thêm.
Nhưng nếu a là em thì a có lựa chọn ra ngoài làm không? hay a vẫn làm ở công tý đó. Em cần phải làm gì bây giờ ạ? Em hoang mang quá :(

M

meo meo 345

Sơ cấp
3/8/17
13
1
3
32
Chào các anh chị và các bạn!Em là sinh viên đại học chuẩn bị ra trường. E học ngành kế toán.E không biết một sinh viên mới ra trường thì NÊN chuẩn bị những gì để có thể tìm kiếm được công việc kế toán phù hợp và có thể nhập cuộc vào công việc?Ngoài kiến thức học trong trường, ngoại ngữ, Excel, Word, thì e nên chuẩn bị gì thêm nữa không ạ?Liệu em có nên tham gia một khóa học thực hành kế toán để làm quen với công việc kế toán thực tế cũng như biết và có thể sử dụng được các phần mềm kế toán trước khi đi xin việc được không ạ?Mong các anh chị dành chút thời gian để cho em vài lời khuyên.Em xin chân thành cảm ơn các anh chị và các bạn!​
Nếu có thể lựa chọn (chậc, nếu không có chữ nếu!!), tui sẽ không làm kế toán nữa. Nghề kế toán vất vả (khoản này chắc không có đối thủ), nhiều áp lực - có lẽ chỉ sau nghề Sales (ở đây nếu xài chữ "bán hàng" thì hơi chuối, nhưng chả biết xài từ Việt nào cho phù hợp), nhưng lương bổng thuộc loại bèo bọt nhất doanh nghiệp. Miếng đã không có, mà tiếng (tốt) thì càng không. Có lẽ không ngoa khi nói rằng, kế toán là bộ phận bị nhiều người không ưa nhất trong các phòng ban... Đành rằng nghề kế toán khá bền (cứ tính 10 người thâm niên nhất trong công ty thì thế nào cũng có kế toán trong đó, thậm chí nhiều là đằng khác), nhưng bền mấy thì cũng vẫn chỉ là... kế toán. Kế toán trưởng nhiều vô số kể (bằng KTT ra lò tằng tằng mỗi năm chắc có lẽ đến vài ngàn, trong đó "hữu (hư) danh vô (tài) thực" cũng nhiều...), nhưng chỉ đến đó là hết, vẫn dính chữ kế toán vô chữ trưởng đầy áp lực và bất trắc!
Tui là dân kế toán, nhiều khi tự nhủ tại số mình nó thế, nghề lỡ chọn người nên cứ vậy mà theo. Nếu...

củ cải :))

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
Nếu có thể lựa chọn (chậc, nếu không có chữ nếu!!), tui sẽ không làm kế toán nữa. Nghề kế toán vất vả (khoản này chắc không có đối thủ), nhiều áp lực - có lẽ chỉ sau nghề Sales (ở đây nếu xài chữ "bán hàng" thì hơi chuối, nhưng chả biết xài từ Việt nào cho phù hợp), nhưng lương bổng thuộc loại bèo bọt nhất doanh nghiệp. Miếng đã không có, mà tiếng (tốt) thì càng không. Có lẽ không ngoa khi nói rằng, kế toán là bộ phận bị nhiều người không ưa nhất trong các phòng ban... Đành rằng nghề kế toán khá bền (cứ tính 10 người thâm niên nhất trong công ty thì thế nào cũng có kế toán trong đó, thậm chí nhiều là đằng khác), nhưng bền mấy thì cũng vẫn chỉ là... kế toán. Kế toán trưởng nhiều vô số kể (bằng KTT ra lò tằng tằng mỗi năm chắc có lẽ đến vài ngàn, trong đó "hữu (hư) danh vô (tài) thực" cũng nhiều...), nhưng chỉ đến đó là hết, vẫn dính chữ kế toán vô chữ trưởng đầy áp lực và bất trắc!
Tui là dân kế toán, nhiều khi tự nhủ tại số mình nó thế, nghề lỡ chọn người nên cứ vậy mà theo. Nếu...
Chẳng bao giờ là quá muộn để tìm một công việc cho bạn cảm hứng làm việc cả. Nếu bạn ko thích nghề kế toán, nếu điều kiện kinh tế cho phép thì nên xem xét đổi nghề. minh thì kế toán lại ko phải là nghề nghiệp đầu tiên của mình. Mình quyết định theo đuổi nghề này sau khi đã làm thử một loạt các công việc khác nhau: nv văn phòng, nv kinh doanh, dịch thuật, rồi làm kho sau đến kế toán ... Mình cảm thấy thích nghề này.và mình thấy Kế toán là một nghề logic càng nghiên cứu càng thấy hay.

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
Cũng có nhiều chuyện bực mình nữa a ơi. Chứ cũng không phải mình chuyện đấy. em chỉ nghĩ là làm với người nhà nhiều thứ cũng khó, nhưng cũng có nhiều thứ dễ, nghe a nói em cũng thấy nhiều cái mình cũng chưa nghĩ đúng. Chưa nghĩ đến nữa. Em sẽ suy nghĩ thêm.
Nhưng nếu a là em thì a có lựa chọn ra ngoài làm không? hay a vẫn làm ở công tý đó. Em cần phải làm gì bây giờ ạ? Em hoang mang quá :(
Nếu là a thì a vẫn sẽ ở đó làm. Bắt đầu công việc của a là kế toán kho. Làm ở kho một thời gian thì nên kế toán, rồi dần dần mới biết làm cái này cái kia. Chứ xuất phát điểm của em bây h chẳng có gì nổi bật cả, A nghĩ ra ngoài cũng khó xin việc hơn. Với cả làm ở chỗ người quen gì thì gì vẫn thích hơn, Em nghĩ lạc quan lên. Chứ đừng nghĩ tiêu cực như vậy

V

Vulephuonglinh-87

Guest
14/8/17
0
0
3
35
híc. Em đang có ý định học lại kế toán từ đầu. Học kế toán thưc hành để đi xin việc mà đọc bài viết bình luận của chị mà thấy chẳng biết có nên đi học kế toán hay không? Hay đổi nghề khác quá :(. Chị đang làm vị trí công việc gì vậy ạ? Làm kế toán hay là nghỉ rồi hả chị? Em thấy cô giáo em nói nếu làm kế toán mà làm tốt thì lương cũng ổn mà đúng không chị? Mà vì sao lại bị ghét ạ?E tưởng ai cũng quý kế toán chứ. Không có kế toán làm lương hàng tháng gửi sếp để sếp duyệt thì lấy đâu ra lương mà ghét kế toán thế chị

M

meo meo 345

Sơ cấp
3/8/17
13
1
3
32
@Vulephuonglinh-87 hihi. Chị cũng nói ở trên rồi đấy em gái. Nghề lỡ chọn người rồi. Thì cứ làm vậy thôi. Nói để e gái đỡ thất vọng là ở ngoài thực tế với trong trường học của em cũng khác xa nhau. Cô giáo của em chưa phải vất vả, trầy trật đi xin việc ở ngoài thực tế như thế nào. Cũng chưa làm việc trong môi trường áp lực ngoài doanh nghiệp. cô giáo e vẫn nhìn thực tế màu hồng lắm. :)) Chẳng có nhà trường nào đào tạo sinh viên xong nói là sau khi ra trường các e sẽ thất nghiệp, sẽ khó khăn,sẽ thế này thế kia cả. ..
Ra trường rồi em hãy thử bơi đi rồi biết.. nông sâu thế nào ??? Chị thì không có khuyên em bỏ nghề làm nghề khác hay ntn. Tùy vào bản thân, năng lực từng người nữa em ạ

• Like
Reactions: Sún 007
M

meo meo 345

Sơ cấp
3/8/17
13
1
3
32
@củ cải :)) ukm, Mình cũng đã từng nghĩ nhiều đến việc sẽ đổi nghề rồi. Tuy nhiên, còn nhiều thứ phải lo lắm. Nếu được mình chỉ muốn tìm một chỗ vắng vẻ, không khí trong lành. Như kiểu những ngôi chùa trên núi ấy. Sống cuộc sống an nhàn ở trên đấy. Đỡ phải bận tâm sự đời . Thực sự mọi người cứ đi làm đi rồi biết, áp lực công việc. Rồi người này, người kia nói xấu nhau. Mệt não lắm.
momg muốn sống cuộc sống tự mình làm chủ, không phải đi làm thuê cho ai. Cũng không cần phải làm cũng những người mà mình không thích

H

Haiduongmenhmang

Guest
22/11/17
1
0
1
30
Nếu là a thì a vẫn sẽ ở đó làm. Bắt đầu công việc của a là kế toán kho. Làm ở kho một thời gian thì nên kế toán, rồi dần dần mới biết làm cái này cái kia. Chứ xuất phát điểm của em bây h chẳng có gì nổi bật cả, A nghĩ ra ngoài cũng khó xin việc hơn. Với cả làm ở chỗ người quen gì thì gì vẫn thích hơn, Em nghĩ lạc quan lên. Chứ đừng nghĩ tiêu cực như vậy
Vâng, em cũng nghĩ như a vậy đó. Là nếu như em ra ngoài thì khó xin việc hơn. Nhưng không phải là không xin được đúng không a? Vì thực sự em thấy nhiều lúc cũng mệt mỏi, Đi ra ngoài, có khó khăn, nhưng em nghĩ là mình sẽ trưởng thành hơn đó a nhỉ. Người ta nói cũng đúng , Cái gì cũng có 2 mặt, Mặt trái và mặt phải. thuận lợi với khó khăn lúc nào cũng là hai vấn đề luôn đối nghịch với nhau. Vấn đề bây giờ mà khiến e băn khoăn nhiều hơn cả. Không phải là vấn đề e ra ngoài thì khó xin việc hay không? Mà là vấn đề khác cơ a ạ!

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
@meo meo 345 Mong muốn của bạn cũng chính là mong muốn của rất nhiều người đó :)). Chẳng có ai là người muốn đi là thuê cho người khác cả. Tuy nhiên. Bạn thấy đấy. Nếu tất cả đều là chủ, thì ai sẽ là người đi làm thuê? Nếu bạn muốn làm chủ thì mình nghĩ bạn đã là chủ của cuộc đời bạn rồi đấy. Vậy nên, Cứ cố gắng làm những gì để giúp cho cuộc sống đỡ mệt mỏi, áp lực hơn thôi.
Chứ cuộc sống của ai cũng có những áp lực và mệt mỏi , mà không phải lúc nào cũng có thể nói ra được.
Bạn làm sếp thì mình nghĩ còn phải lo nhiều hơn ấy chứ, Chứ cũng không đơn giản như cách bạn nhìn vào đâu. Nếu bạn không cảm thấy mình phù hợp với nghề kế toán, Thì bạn bỏ đi. Cái gì lúc bắt đâu chẳng gặp những khó khăn nhất định! Chứ đâu phải ai khởi đầu cũng thuận lợi đâu. Cố lên

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
@Haiduongmenhmang Em còn vấn đề gì nữa? cứ chia sẻ thôi. Vì chúng ta không quen biết nhau. Chỉ biết nhau qua mạng. Em cũng không cần ngại a.. . Còn nữa. A nghĩ vấn đề của em cũng là vấn đề nhạy cảm mà ai phải ở trong hoàn cảnh đó thì mới hiểu được. Chứ nếu a không phải là em ? Không đặt mình vào những va chạm thường ngày ở công ty của em . Không biết hoàn cảnh hiện tại em như thế nào? Ý kiến của a cũng chỉ là để em tham khảo thôi. chứ không phải để e nghe theo nhé! Nếu có gì không ổn có thể ib lại cho a, A thấy mình khá rảnh lo chuyện bao đồng, hóng hớt. Nên em cứ nói nhé

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
@meo meo 345 cái cô này, Không cảm thấy thích, Không yêu nghề thì thôi. Nghỉ đi. Không làm nữa. Thích làm chủ thì đi buôn bán :)). chứ giờ cứ rảnh là lại mang cái tư tưởng củ chuối này lên đây mà đi dìm hàng nghề kế toán như thế chứ. Nghề này cũng phải có sức hút như thế nào thì mới nhiều sinh viên đăng kí học hàng năm như vậy chứ .
Đừng đổ nước vào lửa đang cháy đi, Mà lửa người ta lại đang nhen nhóm nữa chứ

T

tranthilinh27

Sơ cấp
6/11/17
6
1
3
29
tâm sự của thanh niên ra trường mãi không xin được việc =.=
Em chào các anh chị. Em ra trường, tay cầm hồ sơ xin việc được vài chỗ. E cũng biết là không có nhiều hy vọng, vì hầu hết mọi chỗ họ đều yêu cầu kinh nghiệm ít là 1, 2 năm. Nói thực thì mấy năm đi học e cũng không ý thức được, toàn đi làm thêm mấy việc chân tay, nên kinh nghiệm không có, còn chưa kể đến mỗi vị trí lại có hàng trăm cái hồ sơ, cơ hội quả thật mong manh. Có lắm lúc nghĩ, nhà tuyển dụng họ không chịu nhận sinh viên thì mình lấy đâu ra kinh nghiệm mà khi khi tuyển dụng họ lại luôn yêu cầu kinh nghiệm. Nhưng nghĩ đi thì phải nghĩ lại, đặt vào trong hoàn cảnh của họ, có hàng trăm lựa chọn đương nhiên là họ sẽ chọn người tốt nhất rồi. Chỉ là có chút buồn, vì cảm thấy mình kém cỏi quá thôi!!!​

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
Em chào các anh chị. Em ra trường, tay cầm hồ sơ xin việc được vài chỗ. E cũng biết là không có nhiều hy vọng, vì hầu hết mọi chỗ họ đều yêu cầu kinh nghiệm ít là 1, 2 năm. Nói thực thì mấy năm đi học e cũng không ý thức được, toàn đi làm thêm mấy việc chân tay, nên kinh nghiệm không có, còn chưa kể đến mỗi vị trí lại có hàng trăm cái hồ sơ, cơ hội quả thật mong manh. Có lắm lúc nghĩ, nhà tuyển dụng họ không chịu nhận sinh viên thì mình lấy đâu ra kinh nghiệm mà khi khi tuyển dụng họ lại luôn yêu cầu kinh nghiệm. Nhưng nghĩ đi thì phải nghĩ lại, đặt vào trong hoàn cảnh của họ, có hàng trăm lựa chọn đương nhiên là họ sẽ chọn người tốt nhất rồi. Chỉ là có chút buồn, vì cảm thấy mình kém cỏi quá thôi!!!​
ai mới ra trường cũng vậy, trước tiên e cứ xin làm 1 vài công việc ko đúng chuyên ngành, hiện tại có 1 số ngành ko cần kinh nghiệm như bảo hiểm, tín dụng ..v...v.... làm 1 vài năm e sẽ tự tin vào bản thân hơn. Cái gì cũng phải bắt đầu từ con số 0, kinh nghiệm thì chủ yếu là tự mình tìm tòi và tích lũy.
hoặc em hãy học theo bạn a Học ra trường rồi thì xin vào những chỗ ko yêu cầu kinh nghiệm , vừa làm vừa tích lũy . sau đó thấy mình hợp với ngành nghề nào thì phát triển thôi. Chứ trước nó học Điện Lực giờ đi làm nhân viên kinh doanh bất động sản, Thu nhập khủng luôn. em thấy liên quan đến ngành học không. Sau ra trường đâu phải ai cũng làm đc nghề mình chọn, mình học đâu, Đôi khi nghề lại chọn người

• Like
Reactions: tranthilinh27
T

tranthilinh27

Sơ cấp
6/11/17
6
1
3
29
@củ cải :)) em cũng đã từng đi xin làm một vài công việc để tích lũy kinh nghiệm như a nói nhưng em thấy em đi làm cũng không tích lũy được nhiều kinh nghiệm mấy ấy :((. Thế xong em lại nghỉ. Bạn a có đẹp trai , xinh gái không ạ? Em thấy mấy người kinh doanh bds toàn trai xinh gái đẹp thôi . Đang có ngân hàng gọi em đi phỏng vấn làm kiểu đòi nợ , với cho vay ấy. Như vậy có được không a? Cái đó có tích lũy được nhiều kinh nghiệm không?

N

Ngocmai246

Sơ cấp
4/7/17
47
5
18
29
Hậu quả của việc học thì học mà không nghĩ đến ra trường làm gi. Chị nghĩ, nếu mà thực sự thích cái gì, chủ động học hỏi và tìm hiểu về nó thì sẽ không sợ thất nghiệp đâu. Còn nếu không thích cái nghề e học lúc trước thì chuyển hướng sang ngành khác. Thử bắt đầu với cái khác xem sao. Nếu tính em hướng nội, hoạt bát, giao tiếp ổn có thể làm sale- Công việc này không đòi hỏi quá nhiều thứ về chuyên môn, bù lại đòi hỏi sự chăm chỉ, không dễ nản, nhiều bạn làm sale 1 thời gian thì chán nghỉ, không đợi được thành quả phía sau,.. muốn ổn định thì làm kế toán,.. Thiếu gì nghề đâu, chỉ sợ em không chịu cố gắng. Nhiều bạn không biết gì về kế toán vẫn bắt đầu từ con số 0. Học lại kế toán tù đầu luôn
Giờ nhà tuyển dụng vẫn tuyển sinh viên mới ra trường, sẵn sàng đào tạo nếu như em cam kết gắn bó lâu dài với họ
quan trọng là do em thôi

N

Ngocmai246

Sơ cấp
4/7/17
47
5
18
29
@meo meo 345 Bạn muốn được làm ở công việc lương cao thì bạn phải có đủ năng lực với công việc đó, chính vì vậy chúng ta luôn cần THAY ĐỔI để nâng cao năng lực của mình,.... Học từ cấp trên, từ bạn bè, internet,.. và từ những cuốn sách.Có những cuốn sách đã thay đổi số mệnh của độc giả. Đừng quá bi quan vào cuộc sống như vậy. Giữ tâm bạn luôn Sáng. Cố gắng từ từ. Hãy nghĩ người ta làm được thì mình cũng phải làm được. Chứ cuộc sống nhiều thứ không được như mình mong muốn lắm bạn ạ. phải biết chấp nhận vượt qua thôi.
Không phải ai cũng có cuộc sống hoàn hảo như bạn nghĩ đâu

• Like
Reactions: củ cải :))
H

hĩm1102

Sơ cấp
11/1/18
1
0
1
27
Em chào mọi người . Em là sinh viên năm 3. Chuyên ngành Tài chính - Kế toán .
Sắp tới e có tham gia thực tập tại 1 doanh nghiệp.
E đã có lịch phỏng vấn.
Không biết họ sẽ hỏi gì ?
Hỏi như thế nào ?. Mong ac tư vấn giúp e với ạ ?
Em cảm ơn ạ .Liệu sinh viên năm 3 như em có được nhận không ạ? hay là người ta chỉ nhận các anh chị năm 4 thôi

H

hĩm1102

Sơ cấp
11/1/18
1
0
1
27
@meo meo 345 Bạn muốn được làm ở công việc lương cao thì bạn phải có đủ năng lực với công việc đó, chính vì vậy chúng ta luôn cần THAY ĐỔI để nâng cao năng lực của mình,.... Học từ cấp trên, từ bạn bè, internet,.. và từ những cuốn sách.Có những cuốn sách đã thay đổi số mệnh của độc giả. Đừng quá bi quan vào cuộc sống như vậy. Giữ tâm bạn luôn Sáng. Cố gắng từ từ. Hãy nghĩ người ta làm được thì mình cũng phải làm được. Chứ cuộc sống nhiều thứ không được như mình mong muốn lắm bạn ạ. phải biết chấp nhận vượt qua thôi.
Không phải ai cũng có cuộc sống hoàn hảo như bạn nghĩ đâu
Chị ơi, em đang là sinh viên năm 3. giờ em phải học những vấn đề gì ạ?Em nhìn thấy chị em ra trường mà thất nghiệp, Em cũng không muốn bị như vậy.
Nên em muốn chuẩn bị từ bây giờ? Chị có thể giúp em được không? Nghe commetn của chị? Chắc chị là người thành công với nghề kế toán đúng không ka

T

toilatooi

Sơ cấp
15/1/18
1
1
3
34
Chào mọi người, Mình đã học kế toán ở trường đại học rồi. Mình sinh năm 1993. Giờ mình ra trường 2 năm, tuy nhiên, mình không làm công việc kế toán ( Thực chất là mình không xin được việc) Sau 5 tháng vật vã không xin được việc, Mình xin đi làm thu ngân ở siêu thị, Đầu tiên. tính vào đây làm tạm để kiếm tiền lo cuộc sống, còn lại thời gian thì mình sẽ học thêm cái gì đó và tiếp tục xin việc. Nhưng ...người tính không bằng trời tính, giờ mình vẫn chưa biết thêm được tí kinh nghiệm nào, kiến thức thì mai một...
Giờ quay đi, quay vào m cũng 26 tuổi rồi- m muốn tìm một công việc để gắn bó lâu dài. Không muốn làm thu ngân nữa- Mọi người cho mình hỏi
-Giờ mình bắt đầu học lại kế toán từ đầu thì có muộn không?
-Mình phải học bắt đầu từ đâu
-Có nên đến trung tâm dạy kế toán thực hành để học?
Mọi người cho mình lời khuyên với

• Like
Reactions: khongsocho

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA