Bắt đầu học lại kế toán từ đâu

• Thread starter Hồng Vân
  • Ngày gửi
M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
nay ở nhà em đã đọc được nhiều chia sẻ của mọi người, Và đặc biệt là bạn @Anh Tạ . Bạn ấy cũng chia sẻ với em khá nhiều thứ, Và em thấy mình quá kém cỏi khi mà cứ suốt ngày than vãn này kia. Nhưng em cũng biết là muốn bắt đầu học lại kế toán từ đầu sẽ khó khăn, Nhìn thấy nhiều thứ học thế này thì em cũng hơi hoảng, Em chỉ muốn tham khảo các bạn đi trước để tìm ra những thứ học dễ hơn thôi, lkieeur như các bác đi trước chỉ cho em cái nào nên học trước, cái nào nên học sau, Ý em là như vậy đó
hihi, tớ nghĩ là con đường học tập không ai giống ai cả đâu. Mỗi người sẽ có một cách học khác nhau, chứ cậu bảo mọi người đưa ra công thức chung cho cậu thì cũng khó đấy. Mọi người chỉ đưa ra những cái cần học trước tiên thôi, Giống một chị trên đây ib cho tớ. chị ấy nói muốn học giỏi kế toán thì em cần phải có thời gian, Không được sốt ruột, nôn nóng, Học đến đâu chắc đến đấy., Không phải học vội vàng mà được, Chị ấy bảo tớ là làm nghề kế toán thì cái gì cũng phải đúng tuyệt đối, Không thể gần đúng hay sắp đúng được, Đúng và đủ ., hihi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haianh_haianh

Guest
15/11/17
4
1
3
30
hihi, tớ nghĩ là con đường học tập không ai giống ai cả đâu. Mỗi người sẽ có một cách học khác nhau, chứ cậu bảo mọi người đưa ra công thức chung cho cậu thì cũng khó đấy. Mọi người chỉ đưa ra những cái cần học trước tiên thôi, Giống một chị trên đây ib cho tớ. chị ấy nói muốn học giỏi kế toán thì em cần phải có thời gian, Không được sốt ruột, nôn nóng, Học đến đâu chắc đến đấy., Không phải học vội vàng mà được, Chị ấy bảo tớ là làm nghề kế toán thì cái gì cũng phải đúng tuyệt đối, Không thể gần đúng hay sắp đúng được, Đúng và đủ ., hihi.
Ukm. Sẽ cố gắng chăm chỉ nhiều hơn. Bằng chứng là việc sáng nay tớ đã dậy sớm hơn hôm qua 1 tiếng. Haha. Hôm qua ngủ trễ tận 10h mới dậy. Giờ việc đầu tiên ngủ dậy là vào xem mọi người có cao kiến gì giúp mình trong quá trình học lại kế toán không. Đọc tâm sự của mọi người cũng tạo thêm nhiều động lực. Chỉ lo một điều là mình giờ cũng " có tuổi " rồi. Mà nếu cứ thay đổi một tí một như thế này thì liệu có ổn không? Tớ muốn một cái gì đấy mang tính Đột Phá cơ. Huhu. Chứ giờ các em trẻ hơn các em ấy năng động lắm. Giờ muốn làm đc việc càng nhanh càng tốt

N

ngocdlnamviet

Sơ cấp
17/11/17
0
0
1
39
HaHa. Vậy giờ bạn chả còn gì để mất, sao không thử một lần, cứ thử cái phương pháp mình nói đi, biết đâu được
Làm thì có thể không thành công, nhưng không làm thì chắc chắn bạn thất bại : )
vào cty m là ke toan viên rồi cùng m đi học ke toán thuế đê

N

ngocdlnamviet

Sơ cấp
17/11/17
0
0
1
39
có ac nào dạy riêng cho ke toan vien biết hoạch toán, lập báo cáo tài chính, báo cáo thuế thu nhập cá nhân......kể cả chi phí cao k ạ?

N

ngocdlnamviet

Sơ cấp
17/11/17
0
0
1
39
ukm . Mình cũng đã thử học bằng cả 2 cách rồi và nhận ra là cho dù học bằng cách nào thì cũng cần phải có sự kiên trì, cố gắng. Thì dù cách này hay cách kia cũng không quan trọng, Quan trọng là kết quả cuối cùng mình đạt được,
Trước tôi vừa học thêm ở trung tâm, vừa tự học ở nhà nữa, Để đạt được hiệu quả cao nhất thì mình phải thực hành nhiều vào, làm đi làm lại, chỗ nào không hiểu thì phải hỏi luôn. không được dấu dốt, Cũng hên cho tôi là ngày đi học ở trung tâm gặp ông thầy dạy hay bá cháy, nhiệt tình hết nấc luôn, Giờ nhiều cái vẫn hỏi lại thầy để thầy chỉ cho, Đúng là đầu tư quá hời luôn
bạn còn biết thầy và trung tâm k bạn? ibox m với, m đang cháy tâm huyết học đây

C

cogangtoioi

Guest
17/11/17
10
0
3
32
Sangs thu 7 ranh roi. thấy mọi người bàn luận sôi nổi quá. E cũng vào góp vui tí chút đây. Em cũng giống mọi người. Cũng trải qua hết các cung bậc cảm xúc mọi người nói rồi. kinh nghiệm của em. là muốn cái gì thì cứ làm cái đấy thôi. đừng hoang mang , ý kiến của các bác ở trên này cũng chỉ là một phần thôi. Mình lấy để tham khảo chứ cũng không phải dùng hết được. Biết vậy để phấn đấu thôi. Chứ không phải cứ nhìn thấy người ta làm được thế này thế kia mà mình không làm đc lại đâm ra chán nản. Hoàn cảnh sống, cũng như cuộc sống của mỗi người khônh giống nhau.
Chỉ khuyên mọi người. Đã không làm thì thôi. Đã bắt tay vào làm cái gì đấy thì hãy cố gắng làm bằng tất cả đam mê, nhiệt huyết của mình. Vậy là được

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
@Trương Lan

híc, Chị ơi, chị nói hay quá, Tđoàn những cái đúng với tâm trạng hiện tại của em bây giờ, Em không biết phải nói về hoàn cảnh hiện giờ của e sao nữa, Nhưng em thấy bản thân mình là đứa kém cỏi, kém cỏi trong mọi thứ. Cũng chẳng có chút tự tin nào cả, LÀm sao để mình tự tin được đây hả chị, Trong khi nhìn vào bản thân em thấy mình chẳng có gì để tự tin cả, Huhu.
"Đừng ngồi nghĩ nữa, bắt tay vào làm thôi. Đừng kén việc, khi chưa có gì trong tay, cơ hội nào cũng quý. Khi có cơ hội mình mới biết mình làm được những gì, cần gì, phải sửa gì, và mới có cái gọi là "KINH NGHIỆM LÀM VIỆC THỰC TẾ" - cái mà nhiều nơi vẫn đang đòi hỏi chúng ta, họ trả cho năng suất lao động của ta nhiều hơn khi chưa có."
em không biết tìm cơ hội ở đâu đây chị ạ
Tự tin là ở bạn thôi, không ai đẩy được bạn lên ngoài việc bạn ngoi lên cả.
Lúc nào bạn cũng nghĩ bạn không có gì trong tay, kiến thực hạn hẹp, ... thì bạn mãi như thế thôi. Cố gắng gặp vấn đề thì tự nghiên cứu nghiêm túc, hăng say, có báo cáo kết quả, khi chưa rõ vấn đề nào mới được đi hỏi người khác. Bạn tự nghiên cứu được 1 vấn đề thì các vấn đề sau, dù bạn chưa bao giờ gặp phải bạn sẽ không bỡ ngỡ, không bị choáng ngợp nữa.

Còn về cơ hội, bạn cứ tìm xin việc đi, rất nhiều nơi họ nhận kế toán mới ra trường, lương không được cao lắm nhưng với 1 người kiến thức kém, kỹ năng kém, được nhận vào làm việc đã là tốt rồi. Khi tìm được việc rồi, cố gắng chăm chỉ làm việc, tập trung cao độ, rèn luyện mọi kỹ năng cơ bản nhất lên thành thục rồi bạn cũng sẽ ổn thôi.
Vạn sự khởi đầu nan, gian nan đừng vội nản. Goodluck!

• Like
Reactions: cogangtoioi
C

cogangtoioi

Guest
17/11/17
10
0
3
32
hi Nghĩ lại thấy buồn cười, Kỉ niệm lần đi phỏng vấn đầu tiên và duy nhất từ xưa đến giờ. mình đi phỏng vấn 1 chỗ và đc nhận luôn. Làm từ ngày ấy đến giờ, Được gần 2 năm rồi., , Câu hỏi đầu tiên khi mình đi phỏng vấn, sếp đã hỏi là Trước tiên em cho a biết : "KẾ TOÁN LÀ .Gì? : Mình xin trả lời Kế là kế thừa, thừa kế những gì để lại, Toán là tính toán, tính làm sao mà sếp hài lòng nhất, và quan trọng tính làm sao cho cẩn thận, không sai lại khổ thân
. MR Sếp cười rất tươi sau câu trả lời đó và nhận luôn :))

củ cải :))

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
@cogangtoioi Kế toán có nghĩa là: Chuyện đồn thồi ngày xưa có bà tên Kế lấy ông tên Toán. Di chúc để lại sau khi ông bà chết chôn chung 1 lỗ. và con cháu nghe lời nên người ta gộp lại và gọi thân thương là Kế Toán để ghi nhận tình yêu của Bà Kế và ông Toán. Cái này mới đúng này em gái :)). Anh mà được hỏi thì a sẽ trả lời thế này. MÀ sao mr Sếp em lại nghĩ ra câu hỏi kỳ cục vậy chứ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
cho chung roi xuong dat thi khi nao moi roi ha a, Em hieu cau noi cua anh roi, Em cam on anh a. Em se co gang, Truoc a hoc xong a di lam cac cong viec khac gio moi di lam ke toan a a? em cung dang phan van qua, khong biet gio di hoc ke toan thuc hanh o dau. hay la di lam cong viec nao tam bo nua, huhu. Truoc a co di hoc ke toan thuc hanh o trung tam ke toan nao khong ha a? hay la a tu hoc a? hay la a tu hoc a? gio e muon học lai ke toan tu dau thi hoc nhu the nao cho hieu qua nhat ha a
Vui lòng dùng tiếng Việt có dấu khi tham gia trao đổi trên Diễn đàn Webketoan, bạn nhé.

M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
ukm . Mình cũng đã thử học bằng cả 2 cách rồi và nhận ra là cho dù học bằng cách nào thì cũng cần phải có sự kiên trì, cố gắng. Thì dù cách này hay cách kia cũng không quan trọng, Quan trọng là kết quả cuối cùng mình đạt được,
Trước tôi vừa học thêm ở trung tâm, vừa tự học ở nhà nữa, Để đạt được hiệu quả cao nhất thì mình phải thực hành nhiều vào, làm đi làm lại, chỗ nào không hiểu thì phải hỏi luôn. không được dấu dốt, Cũng hên cho tôi là ngày đi học ở trung tâm gặp ông thầy dạy hay bá cháy, nhiệt tình hết nấc luôn, Giờ nhiều cái vẫn hỏi lại thầy để thầy chỉ cho, Đúng là đầu tư quá hời luôn
vâng. Có người dạy mình học là cái tốt nhất, Còn nếu không mình tự học cũng được ạ. Giờ em ở nhà tự học vơi giúp đỡ ba mẹ . Sau Tết này em vô lại Sài Gòn có chị cho em theo rồi a ạ, chị ấy là admin của trang này luôn a ạ,
Ai cũng cần có quá trình để trưởng thành a nhỉ, Chắc là mọi chuyện đối với em sẽ không muộn đâu, HY vọng vàotmộ tương lai tốt đẹp <3 <3 <3

C

cogangtoioi

Guest
17/11/17
10
0
3
32
@cogangtoioi Kế toán có nghĩa là: Chuyện đồn thồi ngày xưa có bà tên Kế lấy ông tên Toán. Di chúc để lại sau khi ông bà chết chôn chung 1 lỗ. và con cháu nghe lời nên người ta gộp lại và gọi thân thương là Kế Toán để ghi nhận tình yêu của Bà Kế và ông Toán. Cái này mới đúng này em gái :)). Anh mà được hỏi thì a sẽ trả lời thế này. MÀ sao mr Sếp em lại nghĩ ra câu hỏi kỳ cục vậy chứ
hehe. Khó như vậy mà a cũng nghĩ ra được à? Trả lời như thế có mà bị our luôn ấy chứ, Mr Sếp lại hỏi mày tính trả treo với tao à? Lúc ấy tính như nào a, =)). Mà em thấy nhiều công ty cũng hỏi câu đấy mà, /không phải riêng công ty em đâu , Kế toán là gì mà minh còn không biết ? Thì làm SAO mà biết để làm được hả?? Thấy mọi người học lại kế toán cứ quan trọng phần định khoản kế toán quá, Kế toán đâu phải chỉ riêng phần nhập liệu đâu a nhỉ? còn rất nhiều thứ khác nữa mà

E

em là nhà 542

Sơ cấp
24/10/17
7
0
1
31
em cảm ơn Bác nhé, em sẽ cố gắng học theo cách bác chỉ xem như thế nào, Giờ phải cố gắng thôi, /không học cũng chẳng biết như thế nào được. cứ kêu ca mãi cũng chẳng phải là cách hay, :(. Khi nào có kết quả em sẽ update cho mọi người cũng biết nhé
Nếu ấy học lại kế toán từ đầu, muốn bắt đầu học lại môn kế toán có thể tham khảo lớp kế toán tổng hợp thực hành dành cho người mới bắt đầu ở trung tâm kế toán Lê Ánh nhé. Trước kia mình cũng giống như bạn ấy, Cũng hoang mang không biết bắt đầu học kế toán từ đâu, bắt đầu như thế nào. xong rồi tham khảo nhiều ý kiến của mọi người với thấy nhiều được nhận xét của các bạn ở trên diễn đàn, Mình đã thử đăng kí học một buổi, Sau mình thấy thích thế là đợi lớp mới rồi đăng kí học thật luôn. ahihi. Thế nên là không phải lo đâu, Đi học đầy người giống như mình mà, Cứ là TRANG GIẤY TRẮNG đi, Sau đó muốn vễ nên cái gì nó cũng rể, Như tớ sdaay này

C

Cá mập xanh

Sơ cấp
21/9/17
13
2
3
34
Híc híc, đúng như vậy đó. huhu. Em tìm hiểu thì được biết Nguyên lý kế toán chính là môn nền tảng của nghề kế toán, Thế mà em thấy sợ quá đi mất thôi, nhìn cái quyển giáo trình nguyên lý kế toán vừa dày vừa to. Hic, đọc toàn thấy chữ là chữ. Chẳng hiểu cái gì luôn. haizz. Anh chị có cách nào để mình học nguyên lý kế toán được hiệu quả nhất không ạ, Chứ như thế này, e học bh cho xong. híc . Muốn bắt đầu học kế toán từ đầu mà ngay đến môn nguyên lý ké toán đã thấy khó hiểu rồi,
hmmmm. Việc gì cũng vậy mà em, Lúc bắt đầu khi nào cũng là lúc khó khăn nhất, chỉ cần vượt qua giai đoạn đầu tiên, định hình là em vượt qua được rồi Giống như lúc trước minh tập đi ấy. Đầu tiên sẽ có vấp ngã, sẽ có lúc mình không muốn đứng dậy đi, Chỉ muốn bò như trước ( Giống con gái a) hihi. Sau lúc biết đi rồi thì lúc ấy lại đi suốt ấy chứ, Em đã bắt tay vào học nguyên lý kế toán chưa? Nhìn quyển giáo trình dầy như vậy thôi. chứ a thấy tóm tắt lại cũng chỉ có phần quan trọng nhất là định khoản kế toán, e cứ học chắc phần định khoản kế toán thôi. rồi chuyển sang học phần khác, Sau đi làm rồi nó tự VỠ ra ấy mà, Không phải lo đâu, Cũng k phải học hết cả quyển như em nói đâu

C

Cá mập xanh

Sơ cấp
21/9/17
13
2
3
34
vâng, e cảm ơn anh ạ. em đang bận thời gian này, chắc tết xong em mới đi học được . Giờ em mới xin được việc làm rồi, Mà đi làm lại bận nữa, Chẳng có thời gian đi học, em không phải đi làm kế toán đâu ạ. Nhưng công việc này, em cũng nghĩ là có liên quan. hihi. Nhà Bác họ em đang làm hàng để xuất đi dịp Tết này. làm giỏ mây các thứ ý anh ạ. việc của em là kiểm tra hàng với nhập hàng của công nhân. tính sản phẩm để trả lương. hihi. Sau đợt Tết này, em có tiền tiết kiệm rồi thì e đi học bài bản từ đầu rồi đi làm a a. Đi làm không phải chịu cảnh thất nghiệp nữa thấy cuộc đời nở hoa hơn ấy, haha
Công việc hiện tại như em nói với a cũng đang là một phần nhỏ của kế toán rồi mà , cứ học dần dần rồi sẽ làm được thôi em à. Cứ làm tốt công việc của em hiện giờ đi, Mở mang kiến thức từ từ e ạ. Trước việc đầu tiên của a cũng là làm ở kho đấy, em cứ làm đi, Làm dần sẽ quen. Chỉ cần có lòng yêu nghề thì việc gì cũng có thể làm được em ạ, Sau tết xong a nghĩ em cũng không cần đi học kế toán ở trung tâm đâu. em cứ xin việc ở công ty làm không lương một thời gian. Học như vậy sẽ nhanh hơn đó em ak

C

cogangtoioi

Guest
17/11/17
10
0
3
32
Ukm.ng ta nói là viết lên trang giấy trắng sẽ dễ dàng hơn là viết lên trang giấy màu lem nhem tẩy xoá mà. Nếu học ở trung tâm kế toán thì nên học ở những trung tâm thì hãy học ở những nơi có phân loại học viên. Học cùng các bạn cùng trình độ với mình thì sẽ có động lực học hơn. Thế bạn học ở đó đc bao nhiêu buổi rồi? Đã xin được việc chưa!Đi làm rồi thấy đi làm vs đi học có khác xa nhau không

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

Haiduongmenhmang

Guest
22/11/17
1
0
1
30
Đọc bình luận của nhiều người thấy còn nhiều người chưa xin được việc quá, huhu. Mình thì học xong 1 thời gian là có việc luôn rồi., Mình làm cho công ty người nhà . cũng gọi là làm kế toán. Nhưng minh thấy chẳng giống làm kế toán gì cả :(/ Làm đủ mọi thứ luôn mà chuyên môn thì chẳng đc học, được làm gì mấy. Thấy chán quá. Mà mình thì không giỏi kế toán, không biết gì hơn thì đúng hơn. giờ theo mọi người mình có lên nghỉ việc ở công ty này không? vì mình thấy đi làm không được thoải mái, sau đó xin việc ở công ty khác để làm đúng chuyên ngành mình học không( mặc dù giờ chưa biết gì về kế toán nhưng mình vẫn muốn nghỉ) Mình chỉ sợ nghỉ ở đây xong khó xin việc ở chỗ khác rồi không quay lại được thôi. híc

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
hehe. Khó như vậy mà a cũng nghĩ ra được à? Trả lời như thế có mà bị our luôn ấy chứ, Mr Sếp lại hỏi mày tính trả treo với tao à? Lúc ấy tính như nào a, =)). Mà em thấy nhiều công ty cũng hỏi câu đấy mà, /không phải riêng công ty em đâu , Kế toán là gì mà minh còn không biết ? Thì làm SAO mà biết để làm được hả?? Thấy mọi người học lại kế toán cứ quan trọng phần định khoản kế toán quá, Kế toán đâu phải chỉ riêng phần nhập liệu đâu a nhỉ? còn rất nhiều thứ khác nữa mà
ukm, Cái này là phần sau rồi mà em. Cơ bản của kế toán vẫn là ghi chép , phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong doanh nghiệp mà. Vậy nên định khoản kế toán cũng là phần quan trọng và cần học chắc nhất. Định khoản sai lúc làm bctc thì sẽ sai, kéo theo nhiều vấn đề nữa.
Phần định khoản, nguyên lý... thì các bạn sẽ đc học từ nhà trường, còn những vấn đề khác thì mình lại học ở chỗ khác :)). Cái này thì nhiều cái có công thức, nhưng cũng có một số vấn đề được giải quyết theo nhiều cách khác nhau. >.<. :))

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
Đọc bình luận của nhiều người thấy còn nhiều người chưa xin được việc quá, huhu. Mình thì học xong 1 thời gian là có việc luôn rồi., Mình làm cho công ty người nhà . cũng gọi là làm kế toán. Nhưng minh thấy chẳng giống làm kế toán gì cả :(/ Làm đủ mọi thứ luôn mà chuyên môn thì chẳng đc học, được làm gì mấy. Thấy chán quá. Mà mình thì không giỏi kế toán, không biết gì hơn thì đúng hơn. giờ theo mọi người mình có lên nghỉ việc ở công ty này không? vì mình thấy đi làm không được thoải mái, sau đó xin việc ở công ty khác để làm đúng chuyên ngành mình học không( mặc dù giờ chưa biết gì về kế toán nhưng mình vẫn muốn nghỉ) Mình chỉ sợ nghỉ ở đây xong khó xin việc ở chỗ khác rồi không quay lại được thôi. híc
Công ty người quen là quen kiểu như thế nào hả em ? Thực ra công ty người quen cũng có nhiều kiểu Quen lắm. Và tùy theo cái "Quen" như thế nào để đưa ra phương hướng giải quyết thôi. Với em cũng phải xác định rõ định hướng của em nữa, Nếu em nói em chưa biết gì? Thì sao người ta giám giao cả mảng kế toán, mảng quan trọng trong công ty cho em được.
Mà cũng phải nói đến quy mô công ty nữa . Nếu công ty nhỏ, ít nghiệp vụ phát sinh, ít vấn đề cần xử lý thì việc em ít đc làm chuyên môn kế toán của em cũng là điều dễ hiểu, Còn nếu quy mô công ty lớn. Thì người ta chắc chắn cũng đã có kế toán rồi. Giờ em vào làm phụ thì cũng phải từ từ mới có thể làm được, Chứ sao một lúc đòi làm luôn được. Cứ bình tĩnh thôi em nhé

H

hoaanhdaotronggio

Guest
23/10/17
2
1
3
32
trước a học kế toán xong và cũng mù tịt như e, chẳng biết gì nhiều cả. Đi làm rồi mà vẫn lơ mơ phần định khoản nợ có, Thực tế thì không biết làm gì, làm gì cũng sợ, Sau rồi a đi học kế toán thực hành tại trung tâm kế toán. Và thấy mọi thứ khác hẳn. a nghĩ muốn bắt đầu lại với kế toán thì e hãy tìm trung tâm dạy kế toán uy tín để học e ạ
Vậy sao a có thể vượt qua được vậy? A đi học ở trung tâm nào? Em đang có ý định đi du học. Thực ra là vừa học vừa làm bên đó. Sau đó thì sẽ học tiếng bên đó luôn.Đi khoàng mấy 3 năm rồi em về lại. Lúc ấy cũng tích lũy được một khoản tiền nho nhỏ rồi ấy chứ. xong về làm gì thì làm, học gì thì học. Cũng có tiếng nữa rồi mà. E định đi Nhật. Mà giờ Xuất nhập khẩu cũng khá hot. Em đang tìm hiểu 1 trong 2 cái đó xem sao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA