Hạch toán Quyền sử dụng đất trong xây dựng cơ bản

• Thread starter muco9
  • Ngày gửi
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hạch toán Quyền sử dụng đất trong xây dựng cơ bản

Mình nói nhà nước tăng thời gian thuê lên 2 năm là mình giả sử nếu muốn vốn hóa thôi, chứ ai cũng biết là không được. (Mình đã xóa để mọi người không hiểu nhầm rồi)
Tóm lại, bạn vẫn nghĩ là đưa KH đất vào giá trị tòa nhà?
Lấy tiếp 1 cái ví dụ nhé: Dự án 5 năm, làm được tới 3 năm ( năm 2014) bạn bán dự án cho người khác, bạn nói: Đấy dự án tui đến nay đã đầu tư được 32 tỷ, trong đó, chi phí XD hết 30 tỷ, còn 2 sử dụng đất năm 2012, 2013 là 2tỷ => người mua có chịu mua 2 tỷ quyền dụng đất đó không hay chỉ mua 30 tỷ xây dựng kia và 47 năm sử dụng đất còn lại thôi.
Đến đây coi như được rồi nhỉ. Mỗi người tự làm theo suy nghĩ của mình thôi, hehe...
Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin trên mạng, kể cả không đưa vào giá trị công trình thì mình cũng chắc chắn không thể hạch toán vào chi phí trong kỳ được, chi ít cũng phải hạch toán vào TK 242 để phân bổ. Ctrinh bên cty mình hơn 600 tỷ, có kiểm toán đàng hoàng mà bạn, tiền thuê đất trong thời gian xây dựng tách riêng và phân bổ theo thời gian phân bổ công trình.

Còn như ví dụ của bạn nói, việc bán được giá bao nhiêu là do thỏa thuận về giá chuyển nhượng, bên mua chỉ cần biết công trình đó được định giá thực tế bao nhiêu tiền, thời gian thuê đất còn 47 năm, họ ko cần quan tâm giá trị bên mua xây bao nhiêu và tiền đất hạch toán vào đâu. Còn giá vốn của dự án đối với bên bán thì vẫn gồm giá xây dựng 30 tỷ + tiền thuê đất 2 tỷ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

... kể cả không đưa vào giá trị công trình thì mình cũng chắc chắn không thể hạch toán vào chi phí trong kỳ được, chi ít cũng phải hạch toán vào TK 242 để phân bổ.

Cái 242 lúc này sẽ không mang lại lợi ích gì trong tương lai. Kiểm toán cho ghi như vậy là củ chuối rồi đó, hehe...

, việc bán được giá bao nhiêu là do thỏa thuận về giá chuyển nhượng, bên mua chỉ cần biết công trình đó được định giá thực tế bao nhiêu tiền, thời gian thuê đất còn 47 năm..

Uh, theo mình người mua sẽ xem xét số tiền đã bỏ ra để xây dựng đến thời điểm hiện tại là bao nhiêu và 47 năm còn lại để đưa ra giá mua. Người bán cũng nghĩ mình đã bỏ ra bao nhiêu tiền để xây dựng, 47 năm sử dụng đất còn lại và lợi nhuận mong muốn để quyết định giá bán, chứ cả 2 bên sẽ không xét đến giá trị của 2 năm sử dụng đất vừa qua.

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái 242 lúc này sẽ không mang lại lợi ích gì trong tương lai. Kiểm toán cho ghi như vậy là củ chuối rồi đó, hehe...

Uh, theo mình người mua sẽ xem xét số tiền đã bỏ ra để xây dựng đến thời điểm hiện tại là bao nhiêu và 47 năm còn lại để đưa ra giá mua. Người bán cũng nghĩ mình đã bỏ ra bao nhiêu tiền để xây dựng, 47 năm sử dụng đất còn lại và lợi nhuận mong muốn để quyết định giá bán, chứ cả 2 bên sẽ không xét đến giá trị của 2 năm sử dụng đất vừa qua.
Kiểm toán vẫn chấp nhận vốn hóa chứ bạn, đấy là trường hợp mình giả sử ko dc vốn hóa như bạn nói, thì cùng lắm cũng phải hạch toán vào TK 242 để phân bổ.
Thôi stop chủ đề nhỉ, bạn tìm hiểu thêm nha.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Kiểm toán vẫn chấp nhận vốn hóa chứ bạn, đấy là trường hợp mình giả sử ko dc vốn hóa như bạn nói, thì cùng lắm cũng phải hạch toán vào TK 242 để phân bổ.

Đưa vào 242 cũng là vốn hóa chứ là gì bạn @amtich. Bạn xem ý kiến kiểm toán trong Báo cáo kiểm toán người ta ghi thế nào đã, nhiều khi là ý kiến ngoại trừ thì sao.

Thôi stop chủ đề nhỉ, bạn tìm hiểu thêm nha.

Ai cũng bảo vệ ý kiến của mình nên chưa biết ai cần tìm hiểu thêm, hihi...

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Đưa vào 242 cũng là vốn hóa chứ là gì bạn @amtich. Bạn xem ý kiến kiểm toán trong Báo cáo kiểm toán người ta ghi thế nào đã, nhiều khi là ý kiến ngoại trừ thì sao.

Ai cũng bảo vệ ý kiến của mình nên chưa biết ai cần tìm hiểu thêm, hihi...

Hi bạn, vốn hóa khác mà đưa vào 242 khác chứ bạn, một cái là hạch toán vào giá trị công trình và khấu hao theo giá trị công trình, một cái là chi phí phân bổ và ko rõ phân bổ trong bao lâu.
TT đã hướng dẫn rất rõ đây là một phần chi phí trong quyết toán giá trị công trình mà bạn vẫn bảo vệ quan điểm hạch toán vào chi phí trong kỳ thì mình thấy bó tay, :)

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Hi bạn, vốn hóa khác mà đưa vào 242 khác chứ bạn,

Như vậy, có lẽ bạn mới phải là người phải tìm hiểu thêm.

TT đã hướng dẫn rất rõ đây là một phần chi phí trong quyết toán giá trị công trình mà bạn vẫn bảo vệ quan điểm hạch toán vào chi phí trong kỳ thì mình thấy bó tay, :)

Thông tư 04 không có chức năng hướng dẫn hạch toán kế toán và không có nói là Tổng mức đầu tư được hạch toán vào Nguyên giá công trình. Hơn nữa, Thông tư 04 có nêu rõ về ý nghĩa cua Tổng mức đầu tư và Dự toán công trình,

Vấn đề là cần kết hợp giữa Chế độ kế toán với Thông tư này để thực hiện bạn ah.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Như vậy, có lẽ bạn mới phải là người phải tìm hiểu thêm.
Vậy theo bạn vốn hóa vào hạch toán vào 242 là một ah?

Thông tư 04 không có chức năng hướng dẫn hạch toán kế toán và không có nói là Tổng mức đầu tư được hạch toán vào Nguyên giá công trình. Hơn nữa, Thông tư 04 có nêu rõ về ý nghĩa cua Tổng mức đầu tư và Dự toán công trình,
Vấn đề là cần kết hợp giữa Chế độ kế toán với Thông tư này để thực hiện bạn ah.
Kết hợp mới ra ý mình nói đấy bạn.
Theo như ý bạn trích dẫn lúc nãy thì trong QĐ 15 và TT 45 đều nói "giá quyết toán công trình xây dựng theo quy định tại Quy chế quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành", mặt khác TT04 hướng dẫn các khoản chi phí liên quan đến đầu tư một dự án xây dựng cơ bản thì bao gồm chi phí giải phóng mặt bằng.
Như vậy kết hợp 2 yếu tố này, thì chi phí thuê đất là một phần chi phí trong một dự án XDCB. Còn bạn đang hiểu rằng công trình là cái nhìn thấy được, cái tạo ra giá trị công trình hiện hữu đó từ khi bắt đầu xây dựng, mà ko tính các phần chi phí bỏ ra trước khi tiến hành xây dựng.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Vậy theo bạn vốn hóa vào hạch toán vào 242 là một ah?

Có cần phải hỏi lại không bạn? Nếu bạn nghĩ vốn hóa chỉ là hạch toán vào Nguyên giá TSCĐ là bạn đã hiểu sai, cái này chắc 100%, hihi...

Kết hợp mới ra ý mình nói đấy bạn.
Theo như ý bạn trích dẫn lúc nãy thì trong QĐ 15 và TT 45 đều nói "giá quyết toán công trình xây dựng theo quy định tại Quy chế quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành", mặt khác TT04 hướng dẫn các khoản chi phí liên quan đến đầu tư một dự án xây dựng cơ bản thì bao gồm chi phí giải phóng mặt bằng.
Như vậy kết hợp 2 yếu tố này, thì chi phí thuê đất là một phần chi phí trong một dự án XDCB. .

Chi phí thuê đất với chi phí giải phòng mặt bằng là khác nhau đấy.

Còn bạn đang hiểu rằng công trình là cái nhìn thấy được, cái tạo ra giá trị công trình hiện hữu đó từ khi bắt đầu xây dựng,

Mình không hiểu như vậy, đừng suy đoán lung tung nhé, hihi...

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Có cần phải hỏi lại không bạn? Nếu bạn nghĩ vốn hóa chỉ là hạch toán vào Nguyên giá TSCĐ là bạn đã hiểu sai, cái này chắc 100%, hihi...
Chi phí thuê đất với chi phí giải phòng mặt bằng là khác nhau đấy.
Mình không hiểu như vậy, đừng suy đoán lung tung nhé, hihi...
Mình vẫn nghĩ vốn hóa là hạch toán vào giá trị tài sản, phân bổ theo cùng giá trị tài sản, vốn hóa nghĩa là thuộc một phần cấu thành nên cái giá trị tài sản đó và trước giờ mình ko gặp trường hợp nào vốn hóa mà đi hạch toán khác.
TK 242 là một khoản chi phí trả trước, phân bổ tách rời với tài sản, nếu vốn hóa thì TS có thể khấu hao 30-50 năm, nhưng hạch toán vào 242 có thể phân bổ chỉ trong vòng vài năm. Mình quan tâm đến bản chất nhé, nên bạn đừng nói theo kiểu hạch toán vào TK 242 nhưng lại phân bổ bằng thời gian khấu hao tài sản nha, đối với mình trường hợp này xem như vốn hóa, nhưng mình cũng chưa gặp bao giờ.
Nếu bạn cho rằng vốn hóa vẫn hạch toán vào TK 242 thì trích dẫn dùm mình xem.

Bạn bắt bẻ mình cái chi phí thuê đất và giải phóng mặt bằng, đó là do mình viết nhầm câu chữ, cơ bản là chi phí "Chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư" trong TT 04.

Không biết có phải do mình chưa đọc kỹ bài của bạn hay ko, nếu có vậy thì bạn có thể trích dẫn lại giúp mình, vậy ý bạn tiền thuê đất trong thời gian xây dựng xử lý như thế nào, cãi tới cãi lui mà giờ mình vẫn ko rõ ý đó? Đưa vào chi phí hàng năm hay phân bổ vậy? Và nếu phân bổ thì trong bao lâu thế?

P/s: À mà mình thấy rồi, ý bạn là vẫn hạch toán vào chi phí trong năm bình thường. Vậy nguyên tắc phù hợp đâu còn đúng.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Mình vẫn nghĩ vốn hóa là hạch toán vào giá trị tài sản, phân bổ theo cùng giá trị tài sản, vốn hóa nghĩa là thuộc một phần cấu thành nên cái giá trị tài sản đó và trước giờ mình ko gặp trường hợp nào vốn hóa mà đi hạch toán khác.
TK 242 là một khoản chi phí trả trước, phân bổ tách rời với tài sản, nếu vốn hóa thì TS có thể khấu hao 30-50 năm, nhưng hạch toán vào 242 có thể phân bổ chỉ trong vòng vài năm. Mình quan tâm đến bản chất nhé, nên bạn đừng nói theo kiểu hạch toán vào TK 242 nhưng lại phân bổ bằng thời gian khấu hao tài sản nha, đối với mình trường hợp này xem như vốn hóa, nhưng mình cũng chưa gặp bao giờ.
Nếu bạn cho rằng vốn hóa vẫn hạch toán vào TK 242 thì trích dẫn dùm mình xem.

Bạn bắt bẻ mình cái chi phí thuê đất và giải phóng mặt bằng, đó là do mình viết nhầm câu chữ, cơ bản là chi phí "Chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư" trong TT 04.

Không biết có phải do mình chưa đọc kỹ bài của bạn hay ko, nếu có vậy thì bạn có thể trích dẫn lại giúp mình, vậy ý bạn tiền thuê đất trong thời gian xây dựng xử lý như thế nào, cãi tới cãi lui mà giờ mình vẫn ko rõ ý đó? Đưa vào chi phí hàng năm hay phân bổ vậy? Và nếu phân bổ thì trong bao lâu thế?

Hihi... Mình cũng đang nói bản chất mà.

Mình hiểu rằng (có thể câu từ không được chính xác cho lắm): Vốn hóa là 1 khái niệm để nói về việc 1 khoản chi mà được ghi nhận là tài sản trên Bảng CĐKT.

Ví vậy, một khoản chi ghi nhận vào 142, 242, 211... đều được gọi là vốn hóa.

Tóm lại ý của mình: khoản KH đất được ghi nhận là chi phí trong kỳ mà không được ghi nhận vào nguyên giá Tòa nhà, thế thôi!

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Hihi... Mình cũng đang nói bản chất mà.

Mình hiểu rằng (có thể câu từ không được chính xác cho lắm): Vốn hóa là 1 khái niệm để nói về việc 1 khoản chi mà được ghi nhận là tài sản trên Bảng CĐKT.

Ví vậy, một khoản chi ghi nhận vào 142, 242, 211... đều được gọi là vốn hóa.

Tóm lại ý của mình: khoản KH đất được ghi nhận là chi phí trong kỳ mà không được ghi nhận vào nguyên giá Tòa nhà, thế thôi!

Hức, vốn hóa kiểu này mình chưa biết mà cũng chẳng muốn tìm hiểu, thực tế đi chút bạn ah, giả sử chuẩn mực có định nghĩa vậy đi nữa thì cũng ít ai dùng lắm.
Còn về chi phí thuê đất mỗi người giữ quan điểm của nhau, bạn có thời gian có thể lên tìm hiểu giá trị dở dang các công trình xây dựng của các DN niêm yết có thể sẽ rõ hơn.
Hoặc một ngày nào đó 2 ta sẽ rõ vấn đề, :D

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

P/s: À mà mình thấy rồi, ý bạn là vẫn hạch toán vào chi phí trong năm bình thường. Vậy nguyên tắc phù hợp đâu còn đúng.

Đúng chứ bạn, có lẽ bạn vẫn chưa hiểu ý mình:

Hàng năm tiền thuê đất là 1 tỷ, năm nào xong năm đó đâu có liên quan đến năm sau. Bạn treo lại chi phí thuê đất của năm nay để phân bổ trong các năm sau mới là vi phạm nguyên tắc phù hợp đó.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

@HO Anh Hue:
Mình nghĩ bạn đang bị hiểu theo ý hẹp và mặc định rằng cứ TSCĐ thì phải khấu hao vào chi phí chứ không được vốn hóa.
Tiền thuê đất dù được ghi nhận là TSCĐ vô hình, hoặc một khoản chi phí trả trước dài hạn, thì trong quá trình đầu tư xây dựng cơ bản vẫn vốn hóa được vào giá trị công trình hết. Không phải cứ là TSCĐ vô hình thì không được vốn hóa khấu hao.
Ví dụ khác là cty mua 1 tài sản để phục vụ cho quá trình xây dựng (ví dụ 1 máy xúc chẳng hạn), thì trong thời gian xây dựng khấu hao của tài sản này vẫn vốn hóa vào giá trị công trình, khi công trình hoàn thành thì khấu hao hạch toán vào chi phí của HĐKD mà tài sản đó tiếp tục tham gia (hoặc vốn hóa vào 1 ctrinh khác).

@nguoilysu: Mình không rõ ý của bạn là gì, trong TT này hướng dẫn cách hạch toán các khoản chi phí liên quan đến quyết toán công trình xây dựng, trong đó một phần của giá trị quyết toán là chi phí thuê đất trong thời gian xây dựng. Các khoản chi phí khác phải thuê nhà thầu như chi phí vật liệu xây dựng, tư vấn giám sát, nhân công... cũng chỉ là một phần trong giá trị quyết toán đó. Một khoản chi phí nữa là chi phí kiểm toán báo cáo quyết toán, khoản chi phí này cũng tính vào giá trị quyết toán toàn bộ công trình.
Còn như bạn bảo khi xây dựng xong, lúc đó khấu hao sẽ đi vào chi phí kinh doanh.

Bạn lại hiểu sai ý mình rồi: Ở trên mình ghi rõ: (.. Riêng phần KH đất trong thời gian XD thì coi như chi phí của khoản ĐT XD nhà. Sau khi đưa nhà vào KD, sử dụng thì khoản KH đất được được đưa vào GT SP hay các TK chi phí liên quan. ) Chi phí trong Quá trình ĐT - XD tập hợp vào 241 sang 211 ( vốn hoá ) chứ sao lại:( .. bạn đang bị hiểu theo ý hẹp .. ) hả bạn?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Hức, vốn hóa kiểu này mình chưa biết mà cũng chẳng muốn tìm hiểu, thực tế đi chút bạn ah, giả sử chuẩn mực có định nghĩa vậy đi nữa thì cũng ít ai dùng lắm.

Mình đang thực tế mà. Thực tế thì mình hay nói là đưa vào tài khoản 142, hay 242, 211... còn trong lý thuyết hạch toán như vậy người ta nói là vốn hóa, không có gì là thiếu thực tế.

Còn về chi phí thuê đất mỗi người giữ quan điểm của nhau, bạn có thời gian có thể lên tìm hiểu giá trị dở dang các công trình xây dựng của các DN niêm yết có thể sẽ rõ hơn.

Mình đang làm cho Cty niêm yết nè bạn, công ty mình cũng có đất, xây nhà trên đất và cho thuê.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@HO Anh Hue: Vậy ah, thế mình xin lỗi nhé, :), vậy là bạn đồng quan điểm vốn hóa trong thời gian xây dựng.
@nguoilysu: Đang XDCB, doanh thu chưa có hạch toán tiền thuê vào chi phí mà cũng gọi là phù hợp. Các bác @Hien@thechung có đọc bài này thì vào làm trọng tài giúp em với, TKS.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

@nguoilysu: Đang XDCB, doanh thu chưa có hạch toán tiền thuê vào chi phí mà cũng gọi là phù hợp.

Bạn lại cứng nhắc trong việc hiểu Nguyên tắc phù hợp: Bạn đừng nghĩ chỉ có chi phí phải ghi nhận phù hợp với doanh thu hay ngược lại, mà còn bao gồm chi phí nào không mang lại lợi ích trong tương lai cũng phải hạch toán vào chi phí trong kỳ.

Bạn thuê đất 50 năm, cứ 1 năm 1 tỷ tiền thuê, dù bạn có doanh thu hay không thì thì bạn vẫn phải trả tiền thuê của năm đó mà.

Mà mình thấy trong các quy định luôn yêu cầu tách bạch giữa đất và tài sản trên đất để khấu hao riêng mà sao lại đi làm ngược lại là sao nhỉ?

Mình mệt thiệt đó, sáng giờ ngủ trong diễn đàn luôn, hehe...

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bạn lại cứng nhắc trong việc hiểu Nguyên tắc phù hợp: Bạn đừng nghĩ chỉ có chi phí phải ghi nhận đồng thời với doanh thu, mà còn là chi phí nào không mang lại lợi ích trong tương lai cũng phải hạch toán vào chi phí trong kỳ.
Bạn thuê đất 50 năm, cứ 1 năm 1 tỷ tiền thuê, dù bạn có doanh thu hay không thì thì bạn vẫn phải trả tiền thuê của năm đó mà.

Bạn đúng rồi: Dù DT chưa PS nhưng chi phí đã phát sinh phải ghi nhận vào 154 hay 241 ở thời điểm PS và để DD. Khi có DT hay ĐT - XD hoàn thành lúc đó mới kết chuyển chi phí sang 632 hay 211

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bạn lại cứng nhắc trong việc hiểu Nguyên tắc phù hợp: Bạn đừng nghĩ chỉ có chi phí phải ghi nhận phù hợp với doanh thu hay ngược lại, mà còn bao gồm chi phí nào không mang lại lợi ích trong tương lai cũng phải hạch toán vào chi phí trong kỳ.

Mà mình thấy trong các quy định luôn yêu cầu tách bạch giữa đất và tài sản trên đất để khấu hao riêng mà sao lại đi làm ngược lại là sao nhỉ?

Nguyên tắc phù hợp ở đây là vì đang trong quá trình thuê đất để xây dựng công trình, nếu ko xây dựng thì mảnh đất đó có thể dùng để làm chuyện khác ví dụ như cho thuê, làm bãi xe, sân bóng... nhưng vì là xây dựng, để hình thành dc 1 công trình trên đất trong tương lai thì hiện tại ko thể sử dụng được mảnh đất đó cho HĐKD - vì thế việc tiền thuê là một chi phí phải bỏ ra cho hoạt động xây dựng - vì lẽ đó nên nó tạo ra và nằm trong giá trị công trình tương lai. Mình hiểu như vậy.
Nếu đất để không thì mới hạch toán vào chi phí trong kỳ (vào bị loại khi tính thuế), còn đất đang thực hiện dự án mình ko đồng ý với quan điểm này.
Quan điểm tách giá trị quyền sử dụng đất và tài sản trên đất sẽ được áp dụng sau khi công trình trên đất hoàn thành và đưa vào sử dụng.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bạn đúng rồi: Dù DT chưa PS nhưng chi phí đã phát sinh phải ghi nhận vào 154 hay 241 ở thời điểm PS và để DD. Khi có DT hay ĐT - XD hoàn thành lúc đó mới kết chuyển chi phí sang 632 hay 211
Nhưng bạn ấy đang bảo hạch toán vào chi phí trong kỳ bạn ơi, chứ ko phải 241 hay 154. :(

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Nguyên tắc phù hợp ở đây là vì đang trong quá trình thuê đất để xây dựng công trình, nếu ko xây dựng thì mảnh đất đó có thể dùng để làm chuyện khác ví dụ như cho thuê, làm bãi xe, sân bóng... nhưng vì là xây dựng, để hình thành dc 1 công trình trên đất trong tương lai thì hiện tại ko thể sử dụng được mảnh đất đó cho HĐKD - vì thế việc tiền thuê là một chi phí phải bỏ ra cho hoạt động xây dựng - vì lẽ đó nên nó tạo ra và nằm trong giá trị công trình tương lai. Mình hiểu như vậy.
Nếu đất để không thì mới hạch toán vào chi phí trong kỳ (vào bị loại khi tính thuế), còn đất đang thực hiện dự án mình ko đồng ý với quan điểm này.
Quan điểm tách giá trị quyền sử dụng đất và tài sản trên đất sẽ được áp dụng sau khi công trình trên đất hoàn thành và đưa vào sử dụng.

Hehe... Tiếp tục:

Dù chúng ta đang nói về kế toán, nhưng lấy 1 dẫn chứng từ thuế là Thông tư 78 (đang hot) để chứng minh:

Tại Điểm K) Khoản 2 Điều 6 TT 78 có ghi:
"...k) Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hoá đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bao gồm cả trường hợp dừng hoạt động để sửa chữa, đầu tư xây dựng mới)..."

Như vậy, trong thời gian đầu tư xây dựng mới, chi phi khấu hao đất được đưa vào chi phí được trừ (chứ không phải ghi tăng giá trị công trình).

Bác nào có ý kiến thêm đi, sáng giờ có 2 a e chiến đấu mệt quá, hehe...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA