Bảo hiểm thất nghiệp từ 01.01.2015: có gì mới?

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cho em hỏi luôn ạ công ty em mới thành lập có bắt buộc phải đóng các loại bảo hiểm ko ạ?
Theo luật bảo hiểm xã hội hiện hành thì không phân biệt mới thành lập hay không mà chỉ cần có hợp đồng từ đủ 3 tháng trở lên là bắt buộc đóng bảo hiểm rồi.
Xem thêm tại luật số 71/2006/qh11.

• Like
Reactions: Huyền1510
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CAT BIEN

Trung cấp
27/1/10
54
4
8
42
vũng tàu
Nghĩ Cty cũ từ tháng 2/2015. Ngày mai 13/5/2015 bên Cty cũ sẽ trả sổ cho mình (lỗi là do mình chậm chạp chưa nộp sổ cũ cho cty)
Vì sợ không kịp thời gian để lãnh bảo hiểm thất nghiệp nên mình tự bỏ tiền ra đóng bảo hiểm tháng 3, tháng 4/2015. (mới làm hồ sơ hôm 08/05/2015, đóng truy thu cho tháng 3, 4).
Dự tính lấy sổ về, đóng thêm bảo hiểm tháng 5, rồi làm báo giảm từ tháng 6 kèm cái Quyết định thôi việc để làm bảo hiểm thất nghiệp.
Giờ thấy tiếc tiếc mấy triệu đã bỏ ra để đóng bảo hiểm tháng 3, 4. Nhưng thôi kệ ^^
Nhờ anh/chị tư vấn giúp:
1. Thảo mới làm báo tăng lao động vào ngày 8/5 (ghi tăng từ tháng 3/2015), đóng tiền vậy rồi giờ lại báo giảm tháng 5 có vấn đề gì ko? Hay cắn răng đóng thêm tháng 5 nữa rồi làm giảm tháng 6 cho nó khỏi lộn xộn?
2. Thảo muốn xin những biểu mẫu và hướng dẫn để mình được lãnh bảo hiểm thất nghiệp.
Mình cũng giống bạn TungNhiYB
Nghĩ Cty cũ từ tháng 2/2015. Ngày mai 13/5/2015 bên Cty cũ sẽ trả sổ cho mình (lỗi là do mình chậm chạp chưa nộp sổ cũ cho cty)
Vì sợ không kịp thời gian để lãnh bảo hiểm thất nghiệp nên mình tự bỏ tiền ra đóng bảo hiểm tháng 3, tháng 4/2015. (mới làm hồ sơ hôm 08/05/2015, đóng truy thu cho tháng 3, 4).
Dự tính lấy sổ về, đóng thêm bảo hiểm tháng 5, rồi làm báo giảm từ tháng 6 kèm cái Quyết định thôi việc để làm bảo hiểm thất nghiệp.
Giờ thấy tiếc tiếc mấy triệu đã bỏ ra để đóng bảo hiểm tháng 3, 4. Nhưng thôi kệ ^^
Nhờ anh/chị tư vấn giúp:
1. Thảo mới làm báo tăng lao động vào ngày 8/5 (ghi tăng từ tháng 3/2015), đóng tiền vậy rồi giờ lại báo giảm tháng 5 có vấn đề gì ko? Hay cắn răng đóng thêm tháng 5 nữa rồi làm giảm tháng 6 cho nó khỏi lộn xộn?
2. Thảo muốn xin những biểu mẫu và hướng dẫn để mình được lãnh bảo hiểm thất nghiệp.
Quan trọng là công ty ghi quyết định nghỉ việc cho bạn nếu là tháng 5 nghỉ việc và chốt sổ bảo hiểm của bạn là hết tháng 4 thì bạn ko phải đóng bảo hiểm tháng 5 nữa .Nộp sổ bảo hiểm mà công ty đã chốt kèm quyết định nghỉ việc cho trung tâm giới thiệu việc làm để đăng ký thất nghiệp.Họ sẽ đưa mẫu cho bạn đăng ký.

• Like
Reactions: Huyền1510
C

CAT BIEN

Trung cấp
27/1/10
54
4
8
42
vũng tàu
Anh chị cho em hỏi chút.

Em đã đóng bảo hiểm thất nghiệp ở công ty cũ được 2 năm (đến hết tháng 12/2014). Rồi em nghỉ việc 2 tháng (tháng 1 và tháng 2 - 2015). Trong thời gian này, em không khai báo với cơ quan nào, không nhận trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp.

Đến tháng 3-2015, em làm việc ở công ty mới, thời gian thử việc 1 tháng. Công ty bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 4-2015. Đến nay đã đóng được 2 tháng.

Em muốn hỏi, giờ em nghỉ việc, có được nhận trợ cấp thất nghiệp không ạ. Thời gian cộng dồn và mức hưởng tính ra sao ạ?

Mình thấy trường hợp này giống của bạn nè :

Cơ quan mình đóng BHTN cho nhân viên trong năm 2009 là 12 tháng, sau đó vì không đủ 10 nhân sự nên BHXH KHÔNG CHO tiếp tục nộp mà bảo để bảo lưu. Sang năm nay 2015 lại bắt đóng cho dù không đủ 10 người. Hết tháng 2 có người nghỉ, cơ quan BH chốt sổ là đã đóng BHTN tổng cộng là 14 tháng, nhưng khi đi đăng ký trợ cấp thất nghiệp thì lại không được duyệt vì trong vòng 24 tháng trước khi thất nghiệp không đóng đủ 12 tháng. Vậy thì có phải là bất công không? Người lao động nghiễm nhiên bị mất khoản tiền đóng BHTN năm 2009, vì đã chắc gì có thể xin việc được trở lại do tuổi tác cũng cao mà lại chưa đến tuổi về hưu. Các nhà làm chính sách có bao giờ nghĩ đến dân trong trường hợp này không?

Và họ cũng đã không được duyệt chắc vì điều này : Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc theo đúng quy định của pháp luật

Không rõ là họ cho bảo lưu vì mục đích gì và khi nào thì được lấy ra tính nữa

• Like
Reactions: TungNhiYB
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội

Mình thấy trường hợp này giống của bạn nè :

Cơ quan mình đóng BHTN cho nhân viên trong năm 2009 là 12 tháng, sau đó vì không đủ 10 nhân sự nên BHXH KHÔNG CHO tiếp tục nộp mà bảo để bảo lưu. Sang năm nay 2015 lại bắt đóng cho dù không đủ 10 người. Hết tháng 2 có người nghỉ, cơ quan BH chốt sổ là đã đóng BHTN tổng cộng là 14 tháng, nhưng khi đi đăng ký trợ cấp thất nghiệp thì lại không được duyệt vì trong vòng 24 tháng trước khi thất nghiệp không đóng đủ 12 tháng. Vậy thì có phải là bất công không? Người lao động nghiễm nhiên bị mất khoản tiền đóng BHTN năm 2009, vì đã chắc gì có thể xin việc được trở lại do tuổi tác cũng cao mà lại chưa đến tuổi về hưu. Các nhà làm chính sách có bao giờ nghĩ đến dân trong trường hợp này không?

Và họ cũng đã không được duyệt chắc vì điều này : Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc theo đúng quy định của pháp luật

Không rõ là họ cho bảo lưu vì mục đích gì và khi nào thì được lấy ra tính nữa

Cảm ơn Cát Biển. Mình đã giải quyết xong vụ này. Mình vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vì vẫn đảm bảo về thời gian (đã đóng BHTN đủ 12 trong thời gian 24 tháng). ^^

N

namlinhchinonglam

Guest
30/7/15
5
1
1
33
Làm thế nào có thể lấy được tiền bảo hiểm thất nghiệp ah.

N

ngatran99

Trung cấp
18/8/15
97
12
18
Cho mình hỏi với:
Sau khi cty làm xong các thủ tục chốt sổ thì ng lao động tự tìm đến cq Bảo hiểm nhận tiền hay sao ạ?
Mình mông lung quá

M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho
Làm thế nào có thể lấy được tiền bảo hiểm thất nghiệp ah.
nơi bạn làm sẽ cho bạn quyết định nghỉ việc sau đó bạn cầm quyết định đấy đến bh tỉnh giải quyết thất nghiệp nhưng phải sau mấy tháng mới được lấy tiền cơ bạn ah. lấy tiền trong 3 tháng sau khi nghri việc, nếu bạn có công việc mới thì lại ghép sổ tiếp chứ k lấy tiền thất nghiệp nữa làm gì

Sửa lần cuối:
M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho
Cho mình hỏi với:
Sau khi cty làm xong các thủ tục chốt sổ thì ng lao động tự tìm đến cq Bảo hiểm nhận tiền hay sao ạ?
Mình mông lung quá
đúng người lao động đến cơ quan bảo hiểm chứ k phải cty trả tiền cho bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cho mình hỏi với:
Mình mông lung quá
Công ty làm xong thủ tục chốt sổ thì hết nghĩa vụ với người lao động bạn à. Họ sẽ đến đó tự đi nộp hồ sơ

N

ngatran99

Trung cấp
18/8/15
97
12
18
Sau 3 tháng mới được lĩnh tiền thất nghiệp hay mỗi tháng lên BH lấy tiền ạ. Chị ấy lương lậu cũng không được là bao nên em muốn hỏi cả nhà để giúp đỡ một thể, chị ấy ko lấy được cũng tội.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Sau 3 tháng mới được lĩnh tiền thất nghiệp hay mỗi tháng lên BH lấy tiền ạ. Chị ấy lương lậu cũng không được là bao nên em muốn hỏi cả nhà để giúp đỡ một thể, chị ấy ko lấy được cũng tội.
Mình nghe mấy bạn trên web nói vài tháng mới lấy lại được

B

Bùi Đình Phúc

Sản xuất tủ điện, thang máng cáp, tủ rack
17/7/15
4
0
1
34
sanxuattudien.com
Em nghỉ việc ở công ty cũ đã được 1 năm nhưng chưa làm thủ tục để hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Vậy bây giờ em muốn hưởng bảo hiểm thất nghiệp liệu còn được nữa không ạ

S

Songtra

Guest
30/3/06
5
2
3
Tien Giang
em nghỉ việc xong trong vòng 3 tháng phải đến cơ quan BH đăng ký thất nghiệp, quá 3 tháng BH không giải quyết nữa

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
V

vân vân 99

Guest
31/8/15
9
0
1
30
e làm xong thủ tục bảo hiểm thất nghiệp rùi nhưng khi đến bảo hiểm xã hộ huyện họ k nói rõ là bao giờ được nhận tiền họ chỉ nói lâu lắm mới có tiền có anh chị nào bíêt khoảng bao lâu thì lấy được tiền không ah

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Không có bảo hiểm thất nghiệp giành cho các bạn sinh viên mới ra trường hả mọi người.

L

Ly149

Guest
8/10/15
2
0
1
38
Cho minh hoi, cty minh nam 2014 ko dong Bhtn cho minh, chi dong Bhxh va Bhyt thoi. Gio minh chot so thi dc 1 nam 3 thang Bhxh, con chi co 9 thang bhtn nam 2015, chua du dieu kien de nhan tien bh, cac ban co cach nao de dong bo sung cho nam 2014 ko, minh tu dong hay nho cty dong bo sung duoc ko cac ban ?

L

Ly149

Guest
8/10/15
2
0
1
38
Nhờ anh/chị tư vấn giúp:
Nhờ anh/chị tư vấn giúp:
Ban oi ban tu dong them bh duoc ah ban? Chi minh dong o dau thu tuc nhu the nao voi. Minh đóng bổ sung cho năm 2014 đc không? Cty minh nam 2014 chi dong bhyt va bhxh thoi ko dong bhtn nen gio minh ko đủ điều kiện de lay bhtn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA