Hợp đồng lao động 3 tháng

• Thread starter KimOanh Tran
  • Ngày gửi
H

hochiminhvungtau

Guest
28/10/14
5
0
1
37
Em vừa mới vào nghề nên chưa biết gì nhiều, mọi người cho em hỏi:
doanh nghiệp của e sử dụng lao động dưới 10 người,Nộp thuế gtgt theo quý,
1)vậy hàng quý e phải làm tờ khai thuế tncn để nộp phải k?
( các công nhân bên e đều kí hợp đồng lao động theo mùa vụ - 2 tháng)
2) tháng 1/2014 doanh nghiep ki hop đong lao đong thoi vu (2 thang)voi 9 cong nhan, sang thang 2 ki them voi 2 cong nhan , tong cộng tháng 2 có 11 nguoi (9 nguoi đa ki o thang 1 va them 2 người đã kí o tháng 2)
sang thang 3, 4 , 5, 6, 7 ,8 bên e chỉ sư dung 9 lao động, tháng 9 là 12 người
vậy bên công ty e có vi phạm luật k vì theo giấy phép kinh doanh là 8 công nhân
3) trong hợp đồng lao động cong ty viết : bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế do người lao động tự đóng
vậy những tháng phát sinh số lao động trên 10 người bên công ty e có phải đóng các loại bảo hiểm gì cho người lao động k?
Mong mọi người cho e ý kiến
Trân trọng cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Em vừa mới vào nghề nên chưa biết gì nhiều, mọi người cho em hỏi:
doanh nghiệp của e sử dụng lao động dưới 10 người,Nộp thuế gtgt theo quý,
1)vậy hàng quý e phải làm tờ khai thuế tncn để nộp phải k?
( các công nhân bên e đều kí hợp đồng lao động theo mùa vụ - 2 tháng)
2) tháng 1/2014 doanh nghiep ki hop đong lao đong thoi vu (2 thang)voi 9 cong nhan, sang thang 2 ki them voi 2 cong nhan , tong cộng tháng 2 có 11 nguoi (9 nguoi đa ki o thang 1 va them 2 người đã kí o tháng 2)
sang thang 3, 4 , 5, 6, 7 ,8 bên e chỉ sư dung 9 lao động, tháng 9 là 12 người
vậy bên công ty e có vi phạm luật k vì theo giấy phép kinh doanh là 8 công nhân
3) trong hợp đồng lao động cong ty viết : bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế do người lao động tự đóng
vậy những tháng phát sinh số lao động trên 10 người bên công ty e có phải đóng các loại bảo hiểm gì cho người lao động k?
Mong mọi người cho e ý kiến
Trân trọng cám ơn!
Ở đây bạn toàn ký lao động thời vụ nên chưa phải đóng BHXH và ko phải làm tờ khai thuế tncn để nộp
Viếc đóng BHXH ko phải dựa trên số lao động trên 10 người mà nó dựa vào thời hạn HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì bạn mới đóng
Mình lưu ý bạn về HĐLĐ thời vụ
Theo luật lao động bạn chỉ đc ký HĐLĐ thời vụ dưới 3 tháng 2 lần và ko liên tiếp nhau, sau đó nếu ký tiếp phải là HĐLĐ ko thời hạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Ở đây bạn toàn ký lao động thời vụ nên chưa phải đóng BHXH và ko phải làm tờ khai thuế tncn để nộp
Viếc đóng BHXH ko phải dựa trên số lao động trên 10 người mà nó dựa vào thời hạn HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì bạn mới đóng
Mình lưu ý bạn về HĐLĐ thời vụ
Theo luật lao động bạn chỉ đc ký HĐLĐ thời vụ dưới 3 tháng 2 lần và ko liên tiếp nhau, sau đó nếu ký tiếp phải là HĐLĐ ko thời hạn
thế có phải đăng kí mã số thuế cá nhân cho lao động thời vụ k chị quỳnh hương, sao e thấy bên e k làm mst cá nhân vì số lượng lao động thuê tới trăm người

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
thế có phải đăng kí mã số thuế cá nhân cho lao động thời vụ k chị quỳnh hương, sao e thấy bên e k làm mst cá nhân vì số lượng lao động thuê tới trăm người
Nếu ko muốn khấu trừ lương với tổng mức chi trả từ 2tr trở lên thì mới đăng ký MSTCN và cho họ làm bảng cam kết 23

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nếu ko muốn khấu trừ lương với tổng mức chi trả từ 2tr trở lên thì mới đăng ký MSTCN và cho họ làm bảng cam kết 23
thì bên em ko muốn khấu trừ lương ak, nhưng sao thấy chị kế tóan trưởng k đăng kí mst cá nhân, mà đây tới cả trăm người sao mà đăng kí hả chị quỳnh hương

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Như vậy là HĐLĐ có thời hạn dưới một năm, lại càng bắt buộc có MST vì cuối năm sẽ làm QTT TNCN Mẫu 05A/BK-TNCN cho các cá nhân này
nhưng mà chị ơi bên em chỉ thuê có 5 tháng rồi khai báo giảm mà cũng cần đăng kí mst cá nhân hả chị, tại vì em làm ở công ty này k làm kế tóan mà chỉ phụ kế tóan thôi, ở trường thì không được học mấy thứ này, nên thấy chị kế tóan trưởng k đăng kí, nhiều lúc cũng thắc mắc. Bây giờ nếu khai trình giảm rồi thì đăng kí MST được không chị?

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
nhưng mà chị ơi bên em chỉ thuê có 5 tháng rồi khai báo giảm mà cũng cần đăng kí mst cá nhân hả chị, tại vì em làm ở công ty này k làm kế tóan mà chỉ phụ kế tóan thôi, ở trường thì không được học mấy thứ này, nên thấy chị kế tóan trưởng k đăng kí, nhiều lúc cũng thắc mắc
Mặc dù sau 5 tháng những ng đó nghĩ, nhưng cty bạn có ký HĐLĐ có thời hạn dưới một năm và có chi lương thì vẫn phải QTT TNCN cho số ng này

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
nhưng mà chị ơi bên em chỉ thuê có 5 tháng rồi khai báo giảm mà cũng cần đăng kí mst cá nhân hả chị
nhưng mà chị ơi bên em chỉ thuê có 5 tháng rồi khai báo giảm mà cũng cần đăng kí mst cá nhân hả chị
Mặc dù sau 5 tháng những ng đó nghĩ, nhưng cty bạn có ký HĐLĐ có thời hạn dưới một năm và có chi lương thì vẫn phải QTT TNCN cho số ng này
vậy bây giờ mình đăng kí MST cá nhân cho những người này vẫn được đúng k chị, cho dù đã khai trình giảm

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
ak mà 5 tháng thì có phải đóng BH không chị?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cty thuê chuyên gia ngưoi VN quan lý du án, cty lap Hợp đồng dịch vụ thuê ngoài, không ghi cu thể thời hạn HĐồng, khấu trừ thuế Tncn 10%; không tgia BHXH.

Có gì bất ổn khong nhi?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cty thuê chuyên gia ngưoi VN quan lý du án, cty lap Hợp đồng dịch vụ thuê ngoài, không ghi cu thể thời hạn HĐồng, khấu trừ thuế Tncn 10%; không tgia BHXH.

Có gì bất ổn khong nhi?
m thấy có ak, hđlđ phải ghi thời hạn và vô thời hạn mới biết để tham gia bhxh chứ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Từ 3 tháng trở lên là phải đóng rồi bạn
- nếu trong khoản tiền lương đã trả BH thì khỏi cần đóng bh đúng k, có nghĩa là đã trả tiền bh cho người lao động trong lương lun hả chị?
- trong bảng cam kết 23 3 ô cuối cùng chỗ MST là ghi gì vậy chị

Sửa lần cuối:
Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
công ty mình làm thì thấy không đăng kí MST cá nhân, vì số lượng công nhân lên tới gần 100 người mà, cái này mình thấy giám đốc lưu lại công ty

Công ty mình thì không đăng kí mst cá nhân vì số lượng công nhân lên tới gần 100 người mà. làm xong rồi bạn chỉ cần lưu lại công ty, thuế đến kiểm tra thì mang ra đưa cho họ coi.
Còn khấu trừ hay k thì theo mình nghĩ là không, vì trên bảng cam kết thể hiện rồi .mình chỉ thấy chị kế tóan trưởng biểu mình lập cái số CMND để làm BCTC à
Bạn cứ đăng topic hỏi mọi người xem sao? cho chắc ăn
Bạn ơi bạn gửi cho mình mẫu nhé, mình đang làm XDCB cũng rất cần mẫu này. Tks bạn mail quynhvt68@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA