Lý do đi làm muộn hay nhất, hợp lý nhất :D

• Thread starter béSamêmútmôi
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Dạ...dạ...dạ em bị lủng lớp xe nên có đi muộn 1 chút ạ .Chiêu này được chứ chị nhỉ

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Bạn đi làm muộn,
Bạn đang rón rén vào phòng thì xếp gọi giật lại
"Đi đâu đấy"
Bạn giải thích thế nào

Ối trời!!!
Đi làm muộn thì có gì đâu? chuyện nhỏ.
Sáng nào đi làm muộn thì nhớ ghé qua quán trà sít vỉa hè làm tờ báo, uống chén chè, sau đó làm gói quẩy mang lên phòng, đưa cho Sếp rồi bảo: Em đến sớm, chả có ai mở cửa vào văn phòng, đành ngồi vỉa hè .... có gói Quẩy mời Sếp xơi!!!
Đố Sếp tìm được lý do gì để trách mắng đấy.

H

hung_cerefi

Guest
26/8/06
41
0
0
42
Hà Nội
một ý nghĩ thực hay? nhưng nhỡ sếp bạn là đàn ông thì sao?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
"Hôm nay em vào nộp đơn xin nghỉ việc ạ!"

Hix, bên mình đi trễ thì mất 200k trừ thẳng vào lương, trễ sau 15 phút thì 5k x số phút trễ... chính vì vậy nhân viên cty mình làm nếu trễ quá 5 phút thì alo "Long thể bất an, cho em nghỉ buổi sáng / trưa" ... tiền công bị trừ cũng khoảng 35k cho 1 buổi đỡ hơn nhiều!

Cách đây 6 tháng, mình là chúa đi làm muộn, chuyên môn chui cửa sau để vào công ty! nhưng bây giờ cty thuê 1 công ty cung cấp dịch vụ an ninh, người ta làm việc cực kỳ nghiêm túc, không xin xỏ... nên mình đã không còn dám đi làm trẽ nữa

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Chú Nam cho Sếp xem lại bộ luật Lao động nhé!
Luật pháp không chấp nhận trừ lương vì lý do đi làm muộn 5k/phút đâu.

H

hus

Guest
9/3/07
7
0
0
hanoi
cách tôt nhất là sáng nay em đi làm sớm nhưng xếp ơi hình như càng đi sớm thì càng bị tắc đường

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Lý do " Em thích thế"! Sếp pó tay!!!

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Lý do " Em thích thế"! Sếp pó tay!!!

Kèm thêm lá đơn xin thôi việc thì hãy nói thế nhé!
Chứ nói không thế này, Sếp không pó tay đâu, mà có đứa khác pó vài thứ ra về đấy!

G

Giang còi

Guest
9/3/07
6
0
1
TP.HCM
Mỗi ngày 1 lý do:
1/ Bể lốp xe
2/ EM tiện thể quan ngân hàng lấy sổ phụ (hay một số thứ khác mà bạn cho là hợp lý nhất)
3/ EM có ông khách mời đi ăn sáng
4/ EM mời khách đi ăn sáng
5/ Vợ em trở dạ
6/ EM đi đón ông Sếp cũ ở sân bay
7/ Ốm đột xuất
8/ Ối dời có cả ngàn lý do

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Nha que nghĩ nếu mình làm được việc, thì đi muộn "vài buổi"/ tháng cũng sẽ dế dàng bỏ qua thôi...hihi, sếp phải biết điều chứ...!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Dạ sáng nay em ghé lên Thuế ạh!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thầt sự chả có lý do nào được chấp nhận khi sếp không đồng ý cái chuyện đi để thường xuyên.
Nhưng nhân đây mình cũng muốn hỏi:
-Đa số chúng ta thật sự có thói quen đi trể hay không? Tôi nghỉ là không. Và có lẻ mỗi khi đi trể thì có một lý do gì đó hết sức chính đáng
- Nhưng cũng có trường hợp: không có lỳ do gì chính đáng hết. Cũng không có thói quen đi trể, nhưng vẫn cố tình đi trễ để tỏ ra nhân vật quan trọng.
- Nhưng cũng có trường hợp: không có lỳ do gì chính đáng hết. Cũng không có thói quen đi trể, không tỏ ra quan trọng , nhưng vẫn cố tình đi trễ vì có sự bất mản

Như vậy một người sếp làm thế nào để người nhân viên đi làm đúng giờ mà vẫn vui vẻ?

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Trùi, em chuyên gia đi trễ nè.
Sếp em cho phép đi trễ 10 phút và mỗi tháng ko quá 2 lần được đi trễ hơn 10 phút hì hì.Đến cty rùi đi ăn sáng vô tư.
Hum nào ngủ quên thì bcáo ghé qua thuế, NH là OK liền. Chỉ cần cvc OK là được.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Hì hì, chuyện nhỏ thôi chị Thắm ạ!
Chỉ cần người Sếp đó tạo được hứng thú, động lực cho nhân viên là nhân viên họ sẵn sàng cống hiến ngay mà.
Hic hic, nhưng bản chất ai cũng có chữ tham, và bản chất của Sếp là "bóc lột".
Sếp nào chả muốn nhân viên của mình phải làm ít nhất 101% sức lực, trong khi tối đa nhất Sếp trả cho nhân viên là 99%.
2% đó là tối ưu, nhân viên chấp nhận được, và Sếp cũng cảm thấy hài lòng.
Và cái % chênh lệch đó cũng là gốc rễ của việc đi làm trễ, việc làm biếng và của nhiều nguyên nhân gây mất đoàn kết nội bộ khác (% chênh lệch này gọi là giá trị gia tăng mà người làm Sếp dĩ nhiên được hưởng)
Sếp muốn nhân viên của mình là tốt hơn, thì đừng kéo giãn cái khoảng cách 2% đó ra lớn hơn (không bao giờ có chuyện thu hẹp khoảng cách nhé, và càng không có chuyện ngược đời là sếp cần 1, trả cho ta 2 nhé).
Khoảng cách tối ưu là 2%, khi khoảng cách này giữ cố định (có biến thiên trong khoảng cho phép) nhân viên sẽ có hứng thú, có động lực và tất nhiên là sẽ không bao giờ đi làm muộn nữa.

Sửa lần cuối:
G

Giang còi

Guest
9/3/07
6
0
1
TP.HCM
Nếu em là sếp, em sẽ họp và đề ra nội quy công ty. Nếu không thực hiện đúng nội quy thì cứ theo khung phạt quy định mà thực hiện, thường là trừ vào lương (đánh vào kinh tế) thì ai cũng phải sợ.

EM cũng từng là nhân viên, cũng là chuyên gia đi làm muộn mà chả bao giờ bị ai soi cả, vì ngày nào em cũng đi làm muộn nên đã thành thông lệ nên chả ai để ý. Hai nữa em cũng làm ở vị trí mà ai cũng phải nịnh nên chuyện đi làm muộn là bình thường, ba nữa em có thể ở lại công ty làm việc cho đến 8-9h tối mà khi cần mà chả bao giờ đòi 1 đồng tiền ngoài giờ...
Quan điểm làm sếp cũng như làm nhân viên của em là: cứ làm được việc hiệu quả thì mình chả cần take care giờ giấc...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hì hì, chuyện nhỏ thôi chị Thắm ạ!
Chỉ cần người Sếp đó tạo được hứng thú, động lực cho nhân viên là nhân viên họ sẵn sàng cống hiến ngay mà.
Hic hic, nhưng bản chất ai cũng có chữ tham, và bản chất của Sếp là "bóc lột".
Sếp nào chả muốn nhân viên của mình phải làm ít nhất 101% sức lực, trong khi tối đa nhất Sếp trả cho nhân viên là 99%.
2% đó là tối ưu, nhân viên chấp nhận được, và Sếp cũng cảm thấy hài lòng.
.

Ha ha! Nói chính xác là " bản chất của chủ là bóc lột", và chủ tham thì ngày càng tham.Năm nay bóc lột được 2% thì năm sau phải làm sao tăng lên 2-4% rồi tỉ lệ này càng dược nâng cao. Cao siêu hơn nữa là hứa hẹn khen thưởng, trả công hậu hỉ xong rồi xù.

Đi trễ thì trừ lương, làm ngòai giờ thì không tính.Người lao dộng luon bị bóc lột, đặc biêt là công nhân.Họ bị bóc lột hết sức tinh vi. Tiền luơng thì họ đuowjc tính đủ nhưng trể thì phạt trừ luơng rất nặng, trong khi đơn giá tiền lương họ thì quá bèo.

Còn cánh kế tóan thì khỏi nói rồi, lương thì theo thơi gian, đi trễ thì bị trừ lương, nghỉ thì không được hưởng lương, làm ngòai giở không được trả lương. Nhưng cong việc thì cũng phải hòan thành đúng tiến dộ thời gian.
Không hiểu sao Hội Kế Tóan không có kiến nghị gì để bảo vệ quyền lợi của thần dân kế tóan không biết. Nghỉ đến mà chạnh lóng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA