Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
Y

yến tình

Guest
12/9/15
3
0
1
35
chị ơi cho em hỏi với ạ . em đang làm việc ở cty . em làm được một măm thì cty mới cho em đóng bảo hiểm . cty cho em đóng bh từ tháng 1 năm 2015 vừa rồi mà em vừa sinh em bé vào tháng 6/2015.tức là em chỉ mới đóng bh dc 5 tháng . thì em sẽ không được hưởng tiền thai sản . nhưng giờ cty lại bắt em nộp 100% tiền bh 6 tháng mà em nghĩ đẻ như vậy có đúng không ạ .

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen ngoc thuongyb

Guest
10/9/15
5
0
1
33
Chi cho e hoi voi a.e lam o 1truong mam non tu thuc e dong bao hiem duoc 1nam thj e dung k dong va cung k di lam nua.sau do e sinh ebe.vay e co duoc huong che do thai san k a?co thi thu tuc nhu the nao a?e cam on chi

huyendn306

huyendn306

Guest
29/10/14
18
1
3
Chi cho e hoi voi a.e lam o 1truong mam non tu thuc e dong bao hiem duoc 1nam thj e dung k dong va cung k di lam nua.sau do e sinh ebe.vay e co duoc huong che do thai san k a?co thi thu tuc nhu the nao a?e cam on chi
Chị đóng BH 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước sinh là đươc hưởng ạ. Thủ tục gồm Sổ BHXH và Giấy chứng sinh bản sao hoặc Giấy khai sinh bản sao của con.

N

nguyen ngoc thuongyb

Guest
10/9/15
5
0
1
33
E cam on chj.chj cho e hoi them 1chut a.minh tu dj lam thi dem SBHXH.gjay khai sinh den co quan bao hiem a?hay lam the nao chj?ma e chua dj lam e co lam bao hjem that ngjep duoc k a?e cam on chi nhieu

huyendn306

huyendn306

Guest
29/10/14
18
1
3
E cam on chj.chj cho e hoi them 1chut a.minh tu dj lam thi dem SBHXH.gjay khai sinh den co quan bao hiem a?hay lam the nao chj?ma e chua dj lam e co lam bao hjem that ngjep duoc k a?e cam on chi nhieu
minh tu dj lam thi dem SBHXH.gjay khai sinh den co quan bao hiem a? Đúng rồi chị.
ma e chua dj lam e co lam bao hjem that ngjep duoc k a? Điều kiện chị được hưởng BH thất nghiệp là chị phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động; chị không đơn phương nghỉ việc chấm dứt hợp đồng làm việc trái pháp luật và chị đã đóng BHTN được 12 tháng trở lên trong vòng 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động chị à. Chị xem chị đủ điều kiên không ạ?

N

nguyen ngoc thuongyb

Guest
10/9/15
5
0
1
33
Vg a.e cam on chj nhjeu.minh dem sbhxh.gjay khaj sjnh den nop ho se huong dan lam a chj?ma nop o co quan bao hjem nao cung duoc a chj?

T

Tiny Angel

Guest
9/9/13
9
1
3
Phú Xuyên, Hà Nội
Công ty em có trường hợp nữ lao động nghỉ sinh từ T1 đến hết T6/2015.
Em đã khai tăng lại sau khi hết thời gian nghỉ thai sản từ 01/07/2015.
Vậy giờ em làm thủ tục nghỉ dưỡng sức sau thời gian thai sản thì có hợp lệ không ạ? Nếu được em cần làm những thủ tục gì ạ?
Em cảm ơn.

huyendn306

huyendn306

Guest
29/10/14
18
1
3
Công ty em có trường hợp nữ lao động nghỉ sinh từ T1 đến hết T6/2015.
Em đã khai tăng lại sau khi hết thời gian nghỉ thai sản từ 01/07/2015.
Vậy giờ em làm thủ tục nghỉ dưỡng sức sau thời gian thai sản thì có hợp lệ không ạ? Nếu được em cần làm những thủ tục gì ạ?
Em cảm ơn.
Sau khi hết thời gian 6 tháng nghỉ thai sản, người lao động trở lại làm việc, và trong vòng 60 ngày đi làm việc lại nếu sức khỏe còn yếu thì người lao động vẫn có thể hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau thai sản được ạ.
Thủ tục gồm Danh sách thanh toán chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động lập (mẫu số C70a-HD) và nếu sinh con do phẫu thuật phải kèm giấy ra viện hoặc chứng từ thể hiện là sinh con do phẫu thuật.
Người lao động đi làm lại từ 1/7/2015, giờ đã là giữa tháng 9 => thời gian đi làm lại đã quá 60 ngày => không hợp lệ ạ.

Sửa lần cuối:
M

Man tran

Guest
16/9/15
1
0
1
36
Chi oi cho e hoi: e dong bh tu thang 1/2013-12/2014,thang 1/2015 den nay e lam cty khac ma Ho khong cho e dong bh,gio e muon dong bh tu Nguyen duoc khong chi?

T

Tiny Angel

Guest
9/9/13
9
1
3
Phú Xuyên, Hà Nội
Sau khi hết thời gian 6 tháng nghỉ thai sản, người lao động trở lại làm việc, và trong vòng 60 ngày đi làm việc lại nếu sức khỏe còn yếu thì người lao động vẫn có thể hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau thai sản được ạ.
Thủ tục gồm Danh sách thanh toán chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động lập (mẫu số C70a-HD) và nếu sinh con do phẫu thuật phải kèm giấy ra viện hoặc chứng từ thể hiện là sinh con do phẫu thuật.
Người lao động đi làm lại từ 1/7/2015, giờ đã là giữa tháng 9 => thời gian đi làm lại đã quá 60 ngày => không hợp lệ ạ.
:p vậy ạ. Em cảm ơn chị nhé. Không biết để làm sớm cho chị ấy. Tiếc quá

T

Tram Men

Sơ cấp
23/2/09
21
1
3
Quận 9
:p vậy ạ. Em cảm ơn chị nhé. Không biết để làm sớm cho chị ấy. Tiếc quá

Bạn vẫn làm hồ sơ nghỉ dưỡng sức cho chị ấy được, nhưng lưu ý là thời gian nghỉ bạn phải ghi trong khoảng từ ngày 1/7/15-31/8/15 nhé, bây giờ bạn nộp thì coi như là bạn làm hồ sơ bị trễ thôi, chứ người lao động vẫn nghỉ trong khoảng thời gian 60 ngày sau khi hết thời gian thai sản mà. Vậy bạn nhé.

B

Bùi Đình Phúc

Sản xuất tủ điện, thang máng cáp, tủ rack
17/7/15
4
0
1
34
sanxuattudien.com
Công ty em khi kí kết HĐLĐ có thỏa thuận là muốn đóng BHXH thì trong 6 tháng đầu, em phải chịu 100% tiền đóng BHXH. Em làm HĐLĐ từ tháng 7. Em đang có bầu và dự kiến sinh vào tháng 1/2016. Em đang băn khoăn nên xin Công ty đóng từ tháng nào để em chắc chắn được hưởng chế độ thai sản, nhưng cũng k muốn đóng 100% nhiều tháng quá. Nếu muốn đóng mức cao hơn để đc hưởng chế độ thai sản tốt hơn thì có đc chấp nhận không và phải làm những giấy tờ liên quan gì ạ?
Em rất mong sự giúp đỡ của các anh chị gấp. Em sắp phải làm để đi nộp cơ quan BHXH rồi ạ!

M

minhlung

Guest
18/9/15
1
0
1
37
Mình đóng bảo hiểm được 3 năm xong không đóng 2 tháng rồi đóng tiếp 5 tháng rồi nghỉ sinh có được hưởng chế độ thai sản không mọi người

T

Tiny Angel

Guest
9/9/13
9
1
3
Phú Xuyên, Hà Nội
Mình đóng bảo hiểm được 3 năm xong không đóng 2 tháng rồi đóng tiếp 5 tháng rồi nghỉ sinh có được hưởng chế độ thai sản không mọi người
có chi ạ. Quy định đóng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh chị nhé

T

Tiny Angel

Guest
9/9/13
9
1
3
Phú Xuyên, Hà Nội
Bạn vẫn làm hồ sơ nghỉ dưỡng sức cho chị ấy được, nhưng lưu ý là thời gian nghỉ bạn phải ghi trong khoảng từ ngày 1/7/15-31/8/15 nhé, bây giờ bạn nộp thì coi như là bạn làm hồ sơ bị trễ thôi, chứ người lao động vẫn nghỉ trong khoảng thời gian 60 ngày sau khi hết thời gian thai sản mà. Vậy bạn nhé.
Dạ. Với chị cho em hỏi thêm chút ạ.
Em đọc theo quy định thì sẽ được hưởng 25% lương tối thiểu chung/ngày (trường hợp nghỉ tại nhà).
Vậy mức hưởng = (3.100.000 đồng x 25%)/26 ngày x 5 ngày hưởng = 149.000 đồng ạ?

T

thanh thanh yq

Guest
21/9/15
1
0
1
28
E đóng bảo hiểm từ tháng 4 năm 2014 cho tới tháng 6 năm 2015, thì e nghỉ việc và biết mình có thai và dự kiến sinh vào tháng 3 năm 2016 thì e có được hưởng chế độ thai sản sau sinh không a

B

bhxhtphn

Nhận làm dịch vụ BHXH doanh nghiệpcho các
10/9/15
12
9
8
37
E đóng bảo hiểm từ tháng 4 năm 2014 cho tới tháng 6 năm 2015, thì e nghỉ việc và biết mình có thai và dự kiến sinh vào tháng 3 năm 2016 thì e có được hưởng chế độ thai sản sau sinh không a[/QUOTE
như vậy bạn không được hưởng chế độ bạn nhé bạn phải đỏng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trươc ki sinh thì mới được hưởng chế độ

T

tienmanhsd

Guest
21/9/15
1
0
1
36
Chị ơi cho em hỏi. vợ em đã tham gia bảo hiểm được 11 tháng rồi. Giờ vợ em có bầu được 6 tháng. không theo làm được thì cho em hỏi em có thể nghỉ trước không? Nếu e muốn nghỉ mà vẫn nhận đầy đủ được bảo hiểm thì cần làm gì? em có thể nghỉ rồi tự đóng bảo hiểm để được hưởng đầy đủ chế độ không ạ. em cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA