Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
D

Dịch Vụ Trái Đất

Trung cấp
Chào a/c, cho e trao đổi chút thông tin. Do mới tìm hiểu về lĩnh vực bảo hiểm nên e chưa rõ được thời điểm hư
g của người lao động sau khi sinh. Bên e có một nữ lao động vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh nhưng muốn thanh toán bảo hiểm để được hưởng thai sản sớm, tức là sản phụ mới nghì được 4 tháng và muốn nhận hưởng bảo hiểm luôn dù chưa đi làm lại. Vậy e phải làm thế nào để giúp cho người lao động này. Mong a/c cho e xin ít ý kiến.
Vừa sinh con xong đã có thể hưởng TS luôn rồi mà? Cty mình làm báo giảm khi nhan viên nghỉ rồi khi chị ấy sinh báo chị ấy mang giấy chứng sinh hay giấy khai sinh đi làm thủ tục hưởng BHTS trong có 1 tuần là tiền vè TK cty luôn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào Chị !
Cho em hỏi là Công ty em không thấy thông báo nộp BHXH mà em làm công ty lúc tháng 10/2015 tháng 11/2015 em có thai giờ em vẫn chưa nộp bảo hiểm. Em làm việc công ty ở Sài Gòn chuẩn bị hết tháng 03/2016 em về quê có thể em không thể tiếp tục công việc ở công ty nữa tính về quê nghỉ dưỡng để sinh luôn. Vì vậy, cho em hỏi là em nên nộp Bảo Hiểm ở công ty hay có yêu cầu công ty về Bảo Hiểm gì khong? hay em về địa phương mình mua Bảo Hiểm để được hưởng chế độ Bảo Hiểm thai sản không Chị? Em chân thành cám ơn sự hỗ trợ của Chị!!!
Chế độ thai sản chỉ có ở công ty nộp bảo hiểm cho bạn, bảo hiểm tự nguyện không có chế độ này
Nếu bạn đã đóng được 6 tháng liên tục trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì bạn được hưởng chế độ thai sản.
Lưu ý: Nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng

H

hangtrinh12

Sơ cấp
31/8/15
23
0
1
38
E mới làm nên k hiểu lắm về thủ tục bảo hiểm.
Bên e có chị chuẩn bị nghỉ thai sản, vậy e cần làm báo giảm khi chị ấy nghỉ hay c ấy đi làm lại mới báo giảm và báo tăng luôn?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
E mới làm nên k hiểu lắm về thủ tục bảo hiểm.
Bên e có chị chuẩn bị nghỉ thai sản, vậy e cần làm báo giảm khi chị ấy nghỉ hay c ấy đi làm lại mới báo giảm và báo tăng luôn?
- Ban xem ngày dự sinh của chị ấy là ngày nào, nếu ngày dự sinh sau ngày 15 thì báo giảm tháng sau.
Ví dụ: Chị ấy dự sinh vào ngày 18/03 thì sẽ báo giảm chị ấy vào tháng 04
- Sau khi chị ấy đưa giấy khai sinh con thì mình làm thủ tục cho chị ấy hưởng thai sản. Làm phiếu giao nhận 601, hồ sơ gồm có:
+ Mẫu c70a-hd mới
+ Giấy khai sinh
- Cuối cùng sau thời gian chị ấy nghỉ sinh 6 tháng thì bạn báo tăng, nếu nghỉ việc luôn thì báo tăng +báo giảm luôn

• Like
Reactions: hangtrinh12
H

hangtrinh12

Sơ cấp
31/8/15
23
0
1
38
- Ban xem ngày dự sinh của chị ấy là ngày nào, nếu ngày dự sinh sau ngày 15 thì báo giảm tháng sau.
Ví dụ: Chị ấy dự sinh vào ngày 18/03 thì sẽ báo giảm chị ấy vào tháng 04
- Sau khi chị ấy đưa giấy khai sinh con thì mình làm thủ tục cho chị ấy hưởng thai sản. Làm phiếu giao nhận 601, hồ sơ gồm có:
+ Mẫu c70a-hd mới
+ Giấy khai sinh
- Cuối cùng sau thời gian chị ấy nghỉ sinh 6 tháng thì bạn báo tăng, nếu nghỉ việc luôn thì báo tăng +báo giảm luôn
Chị ấy nghỉ trước khi dự sinh 1,2 tháng thì thủ tục vẫn vậy phải k b?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nếu nghỉ ngày trước ngày 15 thì báo giảm tháng trước, Nghỉ sau ngày 15 thì báo cả tháng,
VD: nghỉ ngày 24/3 thì bào nghỉ vào tháng 3. Nghỉ ngày 16/3 thì báo giảm vào tháng 4
Nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng nhé, thủ tục vẫn như vậy bạn. Nhưng bạn phải báo tăng đúng sau 6 tháng nghỉ nhé

• Like
Reactions: hangtrinh12
H

hangtrinh12

Sơ cấp
31/8/15
23
0
1
38
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều nha!

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Bảo hiểm chỉ tính đóng đủ 6 tháng liên tục trong thời gian 12 tháng trước khi sinh là được hưởng thai sản
bạn ơi cho m hỏi đóng bh truy thu có được hưởng chế độ thai sản k vậy?

A

AnnaMi

Guest
19/3/16
5
0
1
34
Bài viết hay lắm, cảm ơn bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
bạn ơi cho m hỏi đóng bh truy thu có được hưởng chế độ thai sản k vậy?
Trong luật không quy định về đóng truy thu, chỉ quy định đóng đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh và nghỉ tối đa truoc khi sinh không quá 2 tháng

• Like
Reactions: thanhtuyennguyen610
C

chrissie

Guest
15/2/14
11
2
3
34
tphcm
mọi người ơi công thức tính chế độ thai sản cho lao động nam là như thế nào vậy? cho mình biết với nhé, cám ơn nhiều!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
L

linhly1810

Guest
22/3/16
19
3
3
31
sau khi sinh có giấy khai sinh là gửi bản sao giấy khai sinh của con cho công ty luôn ak mọi người. Và kèm theo C70 nũa ạ

L

linhly1810

Guest
22/3/16
19
3
3
31
Khi nghỉ thai sản vẫn phải đóng BHYT à mọi người ơi.

A

anhhungcuong

Guest
4/4/16
1
0
1
42
Mình muốn hỏi mình mới nghỉ thai sản hồi tháng 8 năm 2015 sau đó mình được tăng lương từ bậc 3 lên bậc 4 vào tháng 9 năm 2015 vậy mình có được truy lĩnh tiền tăng lương khi mình đang nghỉ thai sản không mình đang cần câu trả lời gấp xin cảm ơn

T

Thùy Dương Hou

Guest
Mn cho mình hỏi. Bên mình có 1 chị đóng BH từ T11/2015-T4/2016 (mình báo giảm T5) vừa đủ 6 tháng để hưởng TS. Tuy nhiên c này lại sinh vào ngày 20/04 (tức tháng thứ 6) vậy có được hưởng chế độ TS không ạ?

cao kim ly

cao kim ly

Sơ cấp
21/10/15
47
3
8
32
Mn cho mình hỏi. Bên mình có 1 chị đóng BH từ T11/2015-T4/2016 (mình báo giảm T5) vừa đủ 6 tháng để hưởng TS. Tuy nhiên c này lại sinh vào ngày 20/04 (tức tháng thứ 6) vậy có được hưởng chế độ TS không ạ?
hình như ko được bạn à. hôm trước mình cũng báo giảm đóng mới được 5 tháng mấy, bảo hiểm ko duyệt

T

Thùy Dương Hou

Guest
hình như ko được bạn à. hôm trước mình cũng báo giảm đóng mới được 5 tháng mấy, bảo hiểm ko duyệt
TH Của bạn sinh vào ngày bn vậy. Chứ chậm có mấy ngày mà mất hưởng BH. Tiếc quá. Không biết có cách nào lách được không nhỉ :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA