Mỗi tuần một chuyên đề

Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Có nghĩa như sau:
Ví dụ đóng bảo hiểm ở mức 3,5tr thì tiền được lãnh thai sản sẽ là 6*3.5tr+ 2*1,15tr ( từ 01/05/2016 mức 1.150.000 sẽ thành 1.210.000 - xem thêm trên mạng)
Chị ơi! ví dụ là đóng BH ở mức 3,5 tr thì cái 3,5 tr này là lương cơ bản để nhân với % bảo hiểm hay là số tiền bảo hiểm đây ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chị ơi! ví dụ là đóng BH ở mức 3,5 tr thì cái 3,5 tr này là lương cơ bản để nhân với % bảo hiểm hay là số tiền bảo hiểm đây ạ?
Hic mình ghi rõ ràng như thế mà bạn vẫn không hiểu sao, 3.5tr là tiền lương đóng bảo hiểm

• Like
Reactions: Nancy Trinh
B

bìnhminh1509

Guest
18/12/15
1
0
1
36
Chào anh chị .
anh chị cho em hỏi, trường hợp vợ em làm việc ở cty ở Hà Nội , có chi nhánh tại Nghệ An 2 năm, vợ e nghỉ sinh trước khi sinh 1 tháng ( cty đón bảo hiểm liên tục cho vợ khoảng 1,5 năm) đến sau khi sinh 6t háng vợ em quay lại làm việc thì chi nhánh Vinh ko nhận người và ko cho vợ em đi làm, và công ty tổng ở Hà nội báo cho vợ em là nếu không làm việc trong tháng 1/2016 thì công ty sẽ không thanh toán tiền chế độ thai sản . đến nay vợ em nghỉ chế độ dc 7 tháng rồi . vậy em xin a c tư vấn cho em với , em nên làm sao ? Công ty đang gây khó dể khi không cho e tiếp tục làm việc và yêu cầu em làm lại cho cty vào tháng 1 . em cảm ơn anh chị ạ !

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào anh chị .
anh chị cho em hỏi, trường hợp vợ em làm việc ở cty ở Hà Nội , có chi nhánh tại Nghệ An 2 năm, vợ e nghỉ sinh trước khi sinh 1 tháng ( cty đón bảo hiểm liên tục cho vợ khoảng 1,5 năm) đến sau khi sinh 6t háng vợ em quay lại làm việc thì chi nhánh Vinh ko nhận người và ko cho vợ em đi làm, và công ty tổng ở Hà nội báo cho vợ em là nếu không làm việc trong tháng 1/2016 thì công ty sẽ không thanh toán tiền chế độ thai sản . đến nay vợ em nghỉ chế độ dc 7 tháng rồi . vậy em xin a c tư vấn cho em với , em nên làm sao ? Công ty đang gây khó dể khi không cho e tiếp tục làm việc và yêu cầu em làm lại cho cty vào tháng 1 . em cảm ơn anh chị ạ !
Em chưa hiểu rõ lắm, có phải không cho đi làm ở thời điểm hiện tại mà bắt 01/2016 mới đi làm không ạ?

N

nguyễn bt

Guest
12/8/15
18
2
3
31
Lặng Yên .ơi giúp mình xíu ? mình có tham gia bảo hiểm tháng 6 đến 11/2014 (là 6 tháng) cộng tháng 7 đến tháng 9/2015 (là 3 tháng) và tháng 11 đến hết tháng 1/2016 . và ngày dự sinh là 29/5/2016 như vậy có được hưởng thai sản không ?

P

psymasterhoa

Guest
26/2/14
10
1
3
41
Hà Nội
Lặng Yên .ơi giúp mình xíu ? mình có tham gia bảo hiểm tháng 6 đến 11/2014 (là 6 tháng) cộng tháng 7 đến tháng 9/2015 (là 3 tháng) và tháng 11 đến hết tháng 1/2016 . và ngày dự sinh là 29/5/2016 như vậy có được hưởng thai sản không ?
Trong vòng 1 năm trước khi sinh bạn đóng đủ 6 tháng BHXH nên sẽ được hưởng chế độ nhưng khi làm thủ tục sẽ gặp rất nhiều khó khăn. Bên bảo hiểm sẽ yêu cầu công ty bạn mang một số giấy tờ sau để kiểm tra (và người làm thủ tục cho bạn phải am hiểu thì mới lấy được chế độ nhé):
1. Bảng lương
2. Bảng chấm công
3. Quy chế của công ty
4. Hợp đồng lao động của bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hiện tại quy định để hưởng thai sản là nghỉ trước khi sinh tối đa không qua 2 tháng và đóng được
Trong vòng 1 năm trước khi sinh bạn đóng đủ 6 tháng BHXH nên sẽ được hưởng chế độ nhưng khi làm thủ tục sẽ gặp rất nhiều khó khăn. Bên bảo hiểm sẽ yêu cầu công ty bạn mang một số giấy tờ sau để kiểm tra (và người làm thủ tục cho bạn phải am hiểu thì mới lấy được chế độ nhé):
1. Bảng lương
2. Bảng chấm công
3. Quy chế của công ty
4. Hợp đồng lao động của bạn
Cái này nghỉ trước khi sinh tới 4 tháng, và đóng không đủ 6 tháng liên tục sao được hưởng thai sản bạn

P

psymasterhoa

Guest
26/2/14
10
1
3
41
Hà Nội
Hiện tại quy định để hưởng thai sản là nghỉ trước khi sinh tối đa không qua 2 tháng và đóng được

Cái này nghỉ trước khi sinh tới 4 tháng, và đóng không đủ 6 tháng liên tục sao được hưởng thai sản bạn
Lặng Yên trả lời xong chị mới để ý đến chế độ mới chỉ cho nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.
Cảm ơn em nhé.

P

psymasterhoa

Guest
26/2/14
10
1
3
41
Hà Nội
Như quy định mới 2016 những người mang thai khó khăn sẽ càng khó để được hưởng chế độ thai sản nếu công ty hiện đang làm không tạo điều kiện.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Lặng Yên trả lời xong chị mới để ý đến chế độ mới chỉ cho nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.
Cảm ơn em nhé.
Hi do sếp mới kêu em tìm hiểu nên em mới để ý đến chế độ nghỉ trước khi sinh này chị. Sáng nay em cũng mới biết đến vấn đề này

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Như quy định mới 2016 những người mang thai khó khăn sẽ càng khó để được hưởng chế độ thai sản nếu công ty hiện đang làm không tạo điều kiện.
Quy định nào mà gây khó khăn vậy chị|?

N

nguyễn bt

Guest
12/8/15
18
2
3
31

và như vậy có nghĩa theo cách tính hưởng bảo hiểm của em là đang thuộc 2015 hay 2016

N

nguyễn bt

Guest
12/8/15
18
2
3
31
vây nghĩa là bề ngoài thì có vẻ rất ưu tiên công nhân nữ mang thai, nhưng khi đọc hêt cái câu ( chế độ mới chỉ cho nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng )thì bộ luật mới đặt ra chỉ có lợi cho số ít còn số đông là công nhân mang thai sẽ bị giảm quyền lợi rất đáng kể.?

N

nguyễn bt

Guest
12/8/15
18
2
3
31
Quy định nào mà gây khó khăn vậy chị|?
CHẾ ĐỘ THAI SẢN
Điều 27. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

khó hiểu quá em có tham khảo mấy người ban nhưng họ bảo lên sở bh hoi cho chắc?

Sửa lần cuối:
N

nguyễn bt

Guest
12/8/15
18
2
3
31
mỗi trang nói 1 khác lu xu bu quá

N

nguyễn bt

Guest
12/8/15
18
2
3
31
Hi do sếp mới kêu em tìm hiểu nên em mới để ý đến chế độ nghỉ trước khi sinh này chị. Sáng nay em cũng mới biết đến vấn đề này
ôi chị ơi xem kỹ lại giùm em với

ôi chị xem lại kĩ giùm em với,không nghỉ quá 2 tháng trước khi sinh là dành cho đối tượng còn hợp đồng lao động vẫn tiếp tục làm việc tại công ty đó sau khi nghỉ thai sản ,hay cả trường hợp chấm dứt hợp đông?

N

nguyễn bt

Guest
12/8/15
18
2
3
31
Luật Bảo hiểm xã hội mới: Thêm nhiều chế độ thai sản tốt hơn
Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014sửa đổi đã được Quốc hội thông qua và sẽ có hiệu lực từ 1/1/2016. Nhiều chế độ chính sách được hoàn thiện đem lại lợi ích thiết thực cho người lao động như chế độ thai sản linh hoạt hơn, tỷ lệ đóng hưởng bảo hiểm xã hội công bằng hơn.
Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã bổ sung nhiều chế độ thai sản tốt hơn cho các đối tượng. Cụ thể:
+ Lao động nam sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 5-14 ngày khi vợ sinh con và quy định thêm chế độ thai sản cho lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ.
+ Đối với lao động nữ khó mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của bác sĩ chỉ cần đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 3 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (thay vì 6 tháng như quy định cũ).

vậy là sao em thấy khó hiểu quá

Đ

Đào Hương Ly

Guest
25/3/15
2
0
1
30
Dạ các anh/chị cho em hỏi muốn làm thủ tục báo giảm BHXH cho lao động nghỉ thai sản trên iBHXH thì mình chỉ làm hồ sơ 601 thôi hay phải cần có cả 103 giảm thai sản đủ đk nữa ạ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Dạ các anh/chị cho em hỏi muốn làm thủ tục báo giảm BHXH cho lao động nghỉ thai sản trên iBHXH thì mình chỉ làm hồ sơ 601 thôi hay phải cần có cả 103 giảm thai sản đủ đk nữa ạ?
Đầu tiên phải báo giảm 103
Sau khi nhận giấy chứng sinh(hoặc giấy khai sinh) thì bắt đầu làm 601 nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA