Mỗi tuần một chuyên đề

Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
nguyetbin

nguyetbin

Bấm thích nếu bạn thích bài viết của Tôi
11/4/15
237
76
28
Em muốn hỏi là em đóng bảo hiểm xã hôi từ tháng 01/2015, dự trù đến tháng 09/2015 em sinh em bé thì em có được hưởng chế độ thai sản không ah

nếu bạn đóng từ tháng 01/2015-> hết 08/2015 thì bạn đóng được 8 tháng trong 12 tháng trước khi sinh nên bạn đủ đk hưởng chế độ thai sản

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngocha2591

Guest
12/5/15
1
0
1
32
Anh chị cho e hỏi. E đi làm và đóng bh từ tháng 11/2014 đến tháng hết t5/2015 e nghỉ làm và hiện e có bầu đc 5 tháng vậy đến tháng 10/2015 e sinh con thì e có đc hưởng chế độ bhiem như bài viết ko ak. Anh chị biết thì tra lời giúp e nhé.e cảm ơn

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Anh chị cho e hỏi. E đi làm và đóng bh từ tháng 11/2014 đến tháng hết t5/2015 e nghỉ làm và hiện e có bầu đc 5 tháng vậy đến tháng 10/2015 e sinh con thì e có đc hưởng chế độ bhiem như bài viết ko ak. Anh chị biết thì tra lời giúp e nhé.e cảm ơn

Nếu bạn đóng bh từ tháng 11/2014 đến tháng hết t5/2015 thì bạn đóng được 7 tháng trong 12 tháng trước khi sinh nên bạn đủ đk hưởng chế độ thai sản

N

nhan8390

Sơ cấp
28/3/11
13
1
3
34
ha nam
Anh chị cho em hỏi em tham gia bảo hiểm từ T10/2014, tháng 8/2015 em sinh. nhưng cty em đang làm chuẩn bị đóng cửa, vậy em báo giảm T5/2015 và báo tăng T5/2015 ở 1 cty khác thì có vấn đề gì không ạ. hix hix. Cty em có 2 cty ở 2 quận khác nhau, giờ 1 công ty chuẩn bị đóng của mà em lại đóng BHXH ở cty đó ạ

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Anh chị cho em hỏi em tham gia bảo hiểm từ T10/2014, tháng 8/2015 em sinh. nhưng cty em đang làm chuẩn bị đóng cửa, vậy em báo giảm T5/2015 và báo tăng T5/2015 ở 1 cty khác thì có vấn đề gì không ạ. hix hix. Cty em có 2 cty ở 2 quận khác nhau, giờ 1 công ty chuẩn bị đóng của mà em lại đóng BHXH ở cty đó ạ

bạn ơi! bạn đóng đên đến hết tháng 05/2015 là ban đã đóng được 8 tháng trong 12 tháng trước khi sinh nên bạn đủ đk hưởng chế độ thai sản rồi, quan trọng là giờ bạn chốt sổ được là ok

• Like
Reactions: nhan8390
nhukin

nhukin

Guest
14/5/15
2
0
1
31
cho mình hỏi xíu.cong ty m thành lập năm 2013,không tham gia bh.Bây giờ muốn đóng bh cho 1 chị đang có bầu khoảng 3 tháng để khi sinh chị dc hưởng tc thai sản thì fair làm những gì.mà truy thu là gì vậy ak

nhukin

nhukin

Guest
14/5/15
2
0
1
31
chị cho e hỏi xíu.cong ty e thành lập năm 2013,không tham gia bh.Bây giờ muốn đóng bh cho 1 chị đang có bầu khoảng 3 tháng để khi sinh chị dc hưởng tc thai sản thì fair làm những gì.mà truy thu là gì vậy ak

N

nhan8390

Sơ cấp
28/3/11
13
1
3
34
ha nam
bạn ơi! bạn đóng đên đến hết tháng 05/2015 là ban đã đóng được 8 tháng trong 12 tháng trước khi sinh nên bạn đủ đk hưởng chế độ thai sản rồi, quan trọng là giờ bạn chốt sổ được là ok
em cảm ơn chị nhé :)

• Like
Reactions: nguyetbin
T

truong linh tam

Guest
21/5/15
2
0
1
32
Dear anh chi, em tham gia BHXH tu thang 12/2012 den bay gio la thang 5/2015, ngay du sinh cua em la cuoi thang 11/2015, vay neu nhu em lam het thang 6/2015 em nghi viec luon thi khi co phai la em da tham gia bao hiem duoc 6 thang truoc khi sinh khong a, e khong ro cach tinh nay lam, ben ke toan lai khong giai thich cho em hieu. Khi em sinh xong thi e dem so bao hiem va giay khai sinh cua con den bao hiem noi minh cu tru la co the nhan tien dung khong, sau sinh bao lau thi em co the lam ho so de lay tien thai san a. Mong anh chi tra loi giup em, xin chan thanh cam on!

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Dear anh chi, em tham gia BHXH tu thang 12/2012 den bay gio la thang 5/2015, ngay du sinh cua em la cuoi thang 11/2015, vay neu nhu em lam het thang 6/2015 em nghi viec luon thi khi co phai la em da tham gia bao hiem duoc 6 thang truoc khi sinh khong a, e khong ro cach tinh nay lam, ben ke toan lai khong giai thich cho em hieu. Khi em sinh xong thi e dem so bao hiem va giay khai sinh cua con den bao hiem noi minh cu tru la co the nhan tien dung khong, sau sinh bao lau thi em co the lam ho so de lay tien thai san a. Mong anh chi tra loi giup em, xin chan thanh cam on!

nếu bạn đóng đến hết tháng 06/2015 thì bạn đóng được 7 tháng trong 12 tháng trước khi sinh nên bạn đủ đk hưởng chế độ thai sản .

Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, gồm:
1. Đơn của người lao động nữ sinh con hoặc đơn của người lao động nhận nuôi con nuôi (mẫu số 11B-HSB).
2. Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng Bệnh án (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
3 Sổ BHXH

sau sinh bao lau thi em co the lam ho so de lay tien thai san a: ngay khi có giấy chứng sinh

N

Nguyễn Đình Đỉnh

Guest
22/4/15
3
0
1
34
Cho mình hỏi, điều kiện hưởng BH thất nghiệp với àh? vợ mình đóng BHXH dủ 7 tháng. có dc hưởng BHTN không?, nếu dc hưởng thì dc bao nhiêu. mức đóng BHXH của vợ mình là 3.400.000đ. xin chân thành cảm ơn!

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Cho mình hỏi, điều kiện hưởng BH thất nghiệp với àh? vợ mình đóng BHXH dủ 7 tháng. có dc hưởng BHTN không?, nếu dc hưởng thì dc bao nhiêu. mức đóng BHXH của vợ mình là 3.400.000đ. xin chân thành cảm ơn!

I/ Điều kiện hưởng: (Điều 49 Luật Việc làm)
Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm, đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
1.Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a)Người lao động đơnphương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b)Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
2.Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
3.Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
4.Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
a)Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
b)Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
c)Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
d)Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
e)Chết.

vậy vợ bạn chưa đủ đk hưởng BHTN nha

D

dinhtrantu

Guest
23/2/13
31
2
8
Hà Nội
Quy định bắt buộc tại Luật Việc Làm 2013, Mở rộng đối tượng bắt buộc tham gia BHTN:So với quy định trước đây, đối tượng tham gia BHTN theo Luật Việc làm sẽ có thêm Người lao động (NLĐ) làm việc theo hợp đồng mùa vụ từ đủ 3 tháng trở lên. Mặt khác, cũng không còn quy định Người sử dụng lao động (NSDLĐ) có sử dụng từ 10 NLĐ trở lên mới phải tham gia BHTN.
Bạn ơi, nếu trong thời gian nghỉ thai sản thì người lao động và người sử dụng lao động có phải nộp BHTN 2% không bạn.

D

dinhtrantu

Guest
23/2/13
31
2
8
Hà Nội
bạn cứ báo tăng như một nhân viên bình thường ko sao hết , nếu tính đến 10/2015 chị ấy sinh thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản vì ko biết chị ấy sinh trước ngày 15 hay sau ngày 15 vì sau ngày

bạn cứ báo tăng như một nhân viên bình thường ko sao hết , nếu tính đến 10/2015 chị ấy sinh thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản vì ko biết chị ấy sinh trước ngày 15 hay sau ngày 15 vì sau ngày 15 mà bạn mới đóng bh đêns tháng 9 là chưa đủ sáu tháng, nếu được bạn nên báo tăng từ tháng 3 cho chắc, hoặc bao giờ chị ấy sinh hãy báo giảm.

Chị ơi nếu chị ấy tham gia bảo hiểm từ tháng 4 đến hết tháng 9 thì cũng được đủ 6 tháng rồi chứ chị. nên sinh sau 15 hay trước 15 có ảnh hưởng gì không ạ.

S

suri2505

Guest
25/5/15
2
0
1
35
Cho mình hỏi, vợ mình khoảng cuối tháng 08/2015 sinh. Cuối tháng 05/2015 này, vợ mình nghỉ luôn để dưỡng thai và sau sinh chưa có ý định đi làm lại. Vậy cho mình hỏi

1. Vợ mình đóng bảo hiểm xã hội từ 01/ 2014 - 05/2015 thì vẫn nhận bảo hiểm bình thường? Nếu mình chốt sổ bảo hiểm cuối tháng 05/2015, sau vợ mình sinh thì mình đem hồ sơ ra bảo hiểm quận nơi cư trú để làm thủ tục nhận BH thai sản? và giấy tờ như thế nào? có cần dùng phần mềm để khai báo hoặc có cần khai báo cơ quan BH là vợ mình đang mang thai để sau này nhận BH cho dễ?

2. Từ tháng 01.2014 - 01.2015 vợ mình đóng với mức 3.000.000, từ tháng 02.2015 - 05.2015 tăng thành mức 4.000.000. Vậy cho mình hỏi mức được hưởng tổng BH thai sản là bao nhiêu?

Cám ơn mọi người!

H

Hoangsanha

Guest
26/5/15
3
0
1
36
Mọi người cho mình hỏi với, hợp đồng lao động của mình kí từ 1/2/2015 và bắt đầu đóng bảo hiểm từ thời điểm đó. Đến 1/7/2015 mình xin nghỉ sinh thì có đc tính là đóng đủ 6 tháng bh và đc hưởng chế độ thai sản không. Cảm ơn mọi người trước nhé!

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Cho mình hỏi, vợ mình khoảng cuối tháng 08/2015 sinh. Cuối tháng 05/2015 này, vợ mình nghỉ luôn để dưỡng thai và sau sinh chưa có ý định đi làm lại. Vậy cho mình hỏi

1. Vợ mình đóng bảo hiểm xã hội từ 01/ 2014 - 05/2015 thì vẫn nhận bảo hiểm bình thường? Nếu mình chốt sổ bảo hiểm cuối tháng 05/2015, sau vợ mình sinh thì mình đem hồ sơ ra bảo hiểm quận nơi cư trú để làm thủ tục nhận BH thai sản? và giấy tờ như thế nào? có cần dùng phần mềm để khai báo hoặc có cần khai báo cơ quan BH là vợ mình đang mang thai để sau này nhận BH cho dễ?

2. Từ tháng 01.2014 - 01.2015 vợ mình đóng với mức 3.000.000, từ tháng 02.2015 - 05.2015 tăng thành mức 4.000.000. Vậy cho mình hỏi mức được hưởng tổng BH thai sản là bao nhiêu?

Cám ơn mọi người!

Bạn phải đóng bhxh đến hết tháng 05/2015 thì được 9 tháng nên đủ ĐK hưởng
Mức hưởng:

- Mức trợ cấp bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

- Nếu đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng khi khám thai, sảy thai, nạo hút thai hoặc thai chết lưu, thực hiện KHH dân số là mức bình quân tiền lương, tiền công của các tháng đã đóng BHXH.

- Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH, thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

3- Trợ cấp một lần: khi lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi: Bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.
vd: lương cơ bản 6 tháng liền kề của bạn là 3.667.000đ thì mức hưởng là
(3.667.000 x 6)+ (1.115.000 x 2 tháng trợ cấp) = số tiền được hưởng
làm thủ tục gì để đc hưởng
Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, gồm:

.1. Đơn của người lao động nữ sinh con hoặc đơn của người lao động nhận nuôi con nuôi (mẫu số 11B-HSB).

2. Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng Bệnh án (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).

3. Sổ BHXH

Lưu ý: nếu tháng 5 vợ bạn nghỉ thì trong thời gian chờ sanh có thể làm hồ sơ hưởng BHTN nha

• Like
Reactions: suri2505
nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Mọi người cho mình hỏi với, hợp đồng lao động của mình kí từ 1/2/2015 và bắt đầu đóng bảo hiểm từ thời điểm đó. Đến 1/7/2015 mình xin nghỉ sinh thì có đc tính là đóng đủ 6 tháng bh và đc hưởng chế độ thai sản không. Cảm ơn mọi người trước nhé!

từ 1/2/2015 đóng đến hết tháng 7/2015 thì được 6 tháng nhưng ko biết bạn dự sinh ngày nào nên chưa biết bạn có đủ đk hưởng chế độ thai sản ko

• Like
Reactions: Hoangsanha
H

Hoangsanha

Guest
26/5/15
3
0
1
36
từ 1/2/2015 đóng đến hết tháng 7/2015 thì được 6 tháng nhưng ko biết bạn dự sinh ngày nào nên chưa biết bạn có đủ đk hưởng chế độ thai sản ko
Mình dự sinh vào 04/07/2015. Mình muốn hỏi thêm là như vậy họ dựa trên ngày mình sinh hay ngày mình xin nghỉ ở cơ quan để tính chế độ thai sản cho mình Vì mình làm giáo viên, bắt đầu được nghỉ hè từ tháng 6 đến cuối tháng 7 nên chị kế toán có bảo là đến cuối tháng 7 mới nộp đơn xin nghỉ cũng được. Như vậy không biết có đủ đk hưởng chế độ thai sản không, mong bạn giải đáp dùm. Cám ơn bạn nhiều nhé!

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Mình dự sinh vào 04/07/2015. Mình muốn hỏi thêm là như vậy họ dựa trên ngày mình sinh hay ngày mình xin nghỉ ở cơ quan để tính chế độ thai sản cho mình Vì mình làm giáo viên, bắt đầu được nghỉ hè từ tháng 6 đến cuối tháng 7 nên chị kế toán có bảo là đến cuối tháng 7 mới nộp đơn xin nghỉ cũng được. Như vậy không biết có đủ đk hưởng chế độ thai sản không, mong bạn giải đáp dùm. Cám ơn bạn nhiều nhé!

dựa theo ngày công ty báo giảm bạn trên BHXH, nếu tháng 6 bạn được nghỉ nhưng cơ quan vẫn đóng bảo hiểm cho bạn bình thường thì thời gian này vẫn tính là thời gian tham ra BH của bạn.
theo thời gian bạn đóng bảo hiểm thì bạn phải đóng đến hết tháng 7 bạn mới đủ ĐK hưởng chế độ thai sản

• Like
Reactions: Hoangsanha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA