Mỗi tuần một chuyên đề

Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
S

suri2505

Guest
25/5/15
2
0
1
35
Bạn phải đóng bhxh đến hết tháng 05/2015 thì được 9 tháng nên đủ ĐK hưởng
Mức hưởng:

- Mức trợ cấp bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

- Nếu đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng khi khám thai, sảy thai, nạo hút thai hoặc thai chết lưu, thực hiện KHH dân số là mức bình quân tiền lương, tiền công của các tháng đã đóng BHXH.

- Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH, thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

3- Trợ cấp một lần: khi lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi: Bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.
vd: lương cơ bản 6 tháng liền kề của bạn là 3.667.000đ thì mức hưởng là
(3.667.000 x 6)+ (1.115.000 x 2 tháng trợ cấp) = số tiền được hưởng
làm thủ tục gì để đc hưởng
Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, gồm:

.1. Đơn của người lao động nữ sinh con hoặc đơn của người lao động nhận nuôi con nuôi (mẫu số 11B-HSB).

2. Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng Bệnh án (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).

3. Sổ BHXH

Lưu ý: nếu tháng 5 vợ bạn nghỉ thì trong thời gian chờ sanh có thể làm hồ sơ hưởng BHTN nha
Cám ơn bạn Nguyetbin nhé, cho mình hỏi làm hồ sơ hưởng BHTN ở quận mình cư trú hay như thế nào bạn? Thủ tục cần gì?

Thanks bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyetbin

nguyetbin

Bấm thích nếu bạn thích bài viết của Tôi
11/4/15
237
76
28
Cám ơn bạn Nguyetbin nhé, cho mình hỏi làm hồ sơ hưởng BHTN ở quận mình cư trú hay như thế nào bạn? Thủ tục cần gì?

Thanks bạn nhiều!
theo quy định, Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp bước 1gồm:
1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc: Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động; Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc; Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28

Thanks bạn nhiều!

theo quy định, Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp bước 1gồm:

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc: Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động; Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc; Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

T

thuy lam53

Guest
27/5/15
4
1
3
32
Chị cho e hỏi: e ký hợp đồng 1 năm với công ty 20/10/2014 Đến 20/10/2015 bây giờ e bầu đc gần 5tháng rồi. Dự sinh là cuối thág 10. e sẽ phải nghi trc thời gian hết hợp đong. Vậy Lúc sih xong e lay tiền thai sản ở đâu và thủ tục ntn ạ. E cảm ơn.

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Chị cho e hỏi: e ký hợp đồng 1 năm với công ty 20/10/2014 Đến 20/10/2015 bây giờ e bầu đc gần 5tháng rồi. Dự sinh là cuối thág 10. e sẽ phải nghi trc thời gian hết hợp đong. Vậy Lúc sih xong e lay tiền thai sản ở đâu và thủ tục ntn ạ. E cảm ơn.

Ko biết bạn đóng BH từ khi nào nếu đóng cùng thời gian bạn đóng HĐ thì OK, khi bạn nghỉ bạn đến BH nơi bạn thường trú hoặc tạm trú để làm hồ sơ hưởng thai sản

làm thủ tục gì để đc hưởng
Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, gồm:

.1. Đơn của người lao động nữ sinh con hoặc đơn của người lao động nhận nuôi con nuôi (mẫu số 11B-HSB).

2. Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng Bệnh án (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).

3. Sổ BHXH

T

thuy lam53

Guest
27/5/15
4
1
3
32
Nhưng khi e nghi còn 1 tháng nữa mới chấm dứt hợp đồng.vậy thì sinh xong e phải tới công ty lấy bh rồi ra bảo hiểm làm thủ tục hưởng chế độ thai sản à c.

H

Hoangsanha

Guest
26/5/15
3
0
1
36
dựa theo ngày công ty báo giảm bạn trên BHXH, nếu tháng 6 bạn được nghỉ nhưng cơ quan vẫn đóng bảo hiểm cho bạn bình thường thì thời gian này vẫn tính là thời gian tham ra BH của bạn.
theo thời gian bạn đóng bảo hiểm thì bạn phải đóng đến hết tháng 7 bạn mới đủ ĐK hưởng chế độ thai sản
Cám ơn bạn nguyetbin nhiều nhé!

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Nhưng khi e nghi còn 1 tháng nữa mới chấm dứt hợp đồng.vậy thì sinh xong e phải tới công ty lấy bh rồi ra bảo hiểm làm thủ tục hưởng chế độ thai sản à c.

nếu bạn muấn tự làm chế độ thai sản thì có thể xin CTy nghỉ việc trước thời hạn HĐ và báo cty chốt sổ để sau khi sinh bạn có hồ sơ hưởng thai sản
hoặc em hỏi ai phụ trách BH Cty có thể làm BH thai sản cho bạn được ko, nếu được thì nhờ họ làm
bạn ký hợp đồng 1 năm với công ty 20/10/2014 Đến 20/10/2015 chỉ là sự ràng buộc trách nhiệm giữa 2 bên thôi khi một trong hai bên muấn chấm dứt có thể thương lượng được mà , HĐ này ko ảnh hưởng đến vấn đề thai sản của bạn đâu quan trọng là cty đó có muấn giúp bạn ko nếu họ làm đúng theo HĐ thì mình cũng ko trách được

T

thuy lam53

Guest
27/5/15
4
1
3
32
Cảm ơn c nhiều nha. C cho e hỏi là nêu cty k giải quýêt thi e nghi trc tgian chấm dứt hđ, sau đó đợi lấy sổ rồi về bh ở quê làm chế độ hưởng thai sản đc Ko. Vì giờ e Đag ở Đồng Nai bao giờ gần sinh e về bắc luôn k vao nữa.

N

ngocnuoi.com.vn

Guest
28/5/15
1
0
1
44
chi oi cho e xin hoi nếu mức luong 12tr 489- 300 p/c và phải giảm trừ gia cảnh 2 ngươi (có ĐK) cách tính thuế TNCN sao c,c giúp e với

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
Cảm ơn c nhiều nha. C cho e hỏi là nêu cty k giải quýêt thi e nghi trc tgian chấm dứt hđ, sau đó đợi lấy sổ rồi về bh ở quê làm chế độ hưởng thai sản đc Ko. Vì giờ e Đag ở Đồng Nai bao giờ gần sinh e về bắc luôn k vao nữa.
được bạn, nhưng bạn nhớ nói với cty là bạn sẽ chờ lấy sổ luôn để họ làm liền tgian Bh duyệt chốt sổ khoảng 15 ngày
VD như khi bạn xin nghỉ nhớ mua trái cây lên phòng hành chính để chia tay tiện thể nhờ cậy luôn cho dễ hiii nịnh chút cho được việc bạn ạ

chúc bạn may mắn

• Like
Reactions: thuy lam53
R

Ruby Trang

Guest
7/6/15
1
0
1
35
chị oi cho em hỏi em không rõ lắm phần"Bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc để sinh"
Em ví dụ: em đóng BH mức là: 2 750 000
thì phần lương em nhận được tinh như thế nào vậy chị em đã tham gia BH trên 3 năm rồi tháng 4 /2015 này em sinh em bé,nhờ chị chỉ dùm em cách tính.Em cảm ơn.
Số tiền Thai sản của chị như sau: (2.750.000*6)+(1.150.000*2)=18.800.000 đồng

M

maianh274

Guest
7/6/15
1
0
1
34
Anh( chị) cho em hỏi trường hợp này ah. Em đóng bảo hiểm từ tháng 7/2013 đến 7/2014. Và e nghỉ việc làm công ty khác. Đến tháng 1/2015 em mới đóng tiếp bảo hiểm và đến hết tháng 7 em xin nghỉ là em đóng được 7 tháng. em mang thai dự kiến sinh 2/11/2015 thì em có được hưởng chế độ thai sản không ah. Nếu được hưởng thì e có nên chấm dứt hợp đồng lao động với công ty k ah. Nhờ công ty lấy chế độ thai sản hay là tự đến bên bảo hiểm xã hội làm ạ. Em cảm ơn ạ!

C

co nam la

Guest
11/6/15
2
1
3
33
E vừa có bầu đc tư tháng 6. Đến dầu tháng 7/2015 e đinh đóng BHXH. Dự kiến sinh là tháng 2/2016. Vạy e đóng BHXH liên tục 8 tháng trong khi e mang thai đến lúc sinh thì có được hưởng chế độ thai sản khong ạ. E hỏi người bảo có , người bảo phải đóng 1 năm ( nghĩa là trc khi mang thai) mới đc. A/c tu vấn giúp e vơi ạ. Thank cả nhà.

N

nguyenthihoan_216

Sống là phải mạnh mẽ vươn lên! (
12/6/15
35
1
6
32
Có bạn nào làm kế toán tổng hợp cho mình hỏi.Vì sao mình nhập hàng vào thì khi xem bảng cân đối kế toán TS Và NV bằng nhau nhưng khi mình thanh toán các khoản thuế phí và lê phj thì nó lệch nhau là sao?

C

cheon

Guest
30/6/14
54
4
8
33
từ sơn,bắc ninh
các anh chị cho e hỏi. ví dụ e đóng bảo hiểm từ tháng 1/2015 đến tháng 7/2015 nhưng đến tháng 11/2015 e mới sinh. vậy e có được hưởng thai sản không ạ.
em cảm ơn ac nhiều ạ.

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
các anh chị cho e hỏi. ví dụ e đóng bảo hiểm từ tháng 1/2015 đến tháng 7/2015 nhưng đến tháng 11/2015 e mới sinh. vậy e có được hưởng thai sản không ạ.
em cảm ơn ac nhiều ạ.
được bạn

nguyetbin

nguyetbin

11/4/15
237
76
28
cảm ơn bạn #nguyetbin nhé :)
vì đóng bảo hiểm từ tháng 1/2015 đến hết tháng 7/2015 là bạn đóng được 7 tháng trong 12 trước khi sinh nên bạn đủ đk hưởng chế độ thai sản

• Like
Reactions: cheon

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA