Thủ tục điều chỉnh tăng mức đóng BHXH 2017

• Thread starter Thủy BB
  • Ngày gửi
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho mình hỏi cty mình có 5 người đang chuẩn bị làm bảo hiểm sếp chỉ đóng cho 2 ngườ thôi, vậy 3 người còn lại mình làm hợp đồng thời vụ cứ 3 tháng lại làm lại hợp đồng có được không. mình đang chưa bít làm hợp đồng thế nào cho 3 người còn lại để k phải đóng bảo hiểm cho họ.
Được bạn, nhưng mà ký liên tiếp nhiều lần. Bị thanh tra thì bị phạt vs truy đóng lại bạn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanhthao2013

Guest
8/2/17
7
0
1
39
bên mình làm dịch vụ có người chỉ làm 6-7 tháng rồi nghỉ thì như thế mình làm hợp đồng thời vụ 3 tháng là ok đúng k bạn, ký 2 lần. còn những người làm 9-1nam bạn có hướng giải quyết nào không vì ký thời vụ k hợp lý

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bên mình làm dịch vụ có người chỉ làm 6-7 tháng rồi nghỉ thì như thế mình làm hợp đồng thời vụ 3 tháng là ok đúng k bạn, ký 2 lần. còn những người làm 9-1nam bạn có hướng giải quyết nào không vì ký thời vụ k hợp lý
Cũng v thôi bạn ơi. Nếu mà sếp hok mún đóng thì chỉ có ký hợp đồng thời vụ như v thôi. Nhưng qua năm 2018 thì HĐ 1 tháng cũng phải đóng BHXH bạn ak. Nên bạn cứ làm như v. Sang năm hok phải lo nữa r.

N

nguyenthithuhang39

Guest
22/7/15
4
0
1
40
Thủy ơi cho mình hỏi với.các phần hỗ trợ tiền ăn+ tiền xăng+tiền điện thoại ( bằng tiền mặt) không tính vào bảo hiểm đúng không, để khi làm tờ quyết định tăng lương thì chỉ cần ghi phần lương cơ bản thôi hay ghi luôn các khoản hỗ trợ trên. bên mình mình hiện đang đóng ở mức 4.000.000 đ vậy nên tăng thế nào cho hợp lý nhỉ
Còn khai với BLĐ Thương binh và xã hội thì phải đăng ký lại thang bảng lương à?.
Cám ơn bạn nhiều

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Thủy ơi cho mình hỏi với.các phần hỗ trợ tiền ăn+ tiền xăng+tiền điện thoại ( bằng tiền mặt) không tính vào bảo hiểm đúng không, để khi làm tờ quyết định tăng lương thì chỉ cần ghi phần lương cơ bản thôi hay ghi luôn các khoản hỗ trợ trên. bên mình mình hiện đang đóng ở mức 4.000.000 đ vậy nên tăng thế nào cho hợp lý nhỉ
Còn khai với BLĐ Thương binh và xã hội thì phải đăng ký lại thang bảng lương à?.
Cám ơn bạn nhiều
Bạn tăng lên 4.100.000đ hoặc 4.125.000đ (tăng 10%) để đóng nhé, tăng lên 12.500đ BHXH hok chấp nhận ak. Còn phần tiền ăn + xăng + điên thoại là phụ cấp hok tính đóng BHXH nên bạn cho vào quyết định cũng ko s nha bạn.

L

Lan Kyu

Sơ cấp
17/11/16
37
1
8
33
bên e cũng giống như trường hợp của bạn @Thanhthao2013 đó c, cty xây dựng nên kỹ sư ban đầu toàn ký dưới 3 tháng thôi. Sau có người làm tốt thì ký 1 năm và đóng bảo hiểm bình thường. Có ng làm bình thường sếp chỉ ký hdong ngắn hạn 3 tháng tiếp. 1 năm ký liên tục 3 4 lần như vậy đến 2017 cũng vẫn ký ngắn hạn nữa. H xử lý sao c, cứ ký HD thời vụ thế thôi ạ. Sau bị thanh tra thì lại bị phạt hả c

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bên e cũng giống như trường hợp của bạn @Thanhthao2013 đó c, cty xây dựng nên kỹ sư ban đầu toàn ký dưới 3 tháng thôi. Sau có người làm tốt thì ký 1 năm và đóng bảo hiểm bình thường. Có ng làm bình thường sếp chỉ ký hdong ngắn hạn 3 tháng tiếp. 1 năm ký liên tục 3 4 lần như vậy đến 2017 cũng vẫn ký ngắn hạn nữa. H xử lý sao c, cứ ký HD thời vụ thế thôi ạ. Sau bị thanh tra thì lại bị phạt hả c
Bị phạt đó e. Nếu hợp đồng thời vụ thì nên ký 2 lần liên tiếp. Trong trường hợp ký nhiều lần thì phải có thời gian ngắt quãng mới hợp lý. Trong trường hợp bị thanh tra sẽ bị phạt tiền và bị truy đóng BHXH cho những nhân viên này. Trường hợp này là bên cty e đang làm sai vs trốn đóng BHXH.

L

Lan Kyu

Sơ cấp
17/11/16
37
1
8
33
Hic hic thế mới rắc rối chứ c, các sếp thì ko muốn ký dài vì dự án gần xong. Mà lương thì bên e làm thanh toán chuyển khoản. nên k muốn đưa vào bảng lương cũng khó

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Hic hic thế mới rắc rối chứ c, các sếp thì ko muốn ký dài vì dự án gần xong. Mà lương thì bên e làm thanh toán chuyển khoản. nên k muốn đưa vào bảng lương cũng khó
Nếu dự án gần xong rồi thì cố gắng thôi e. Nhưng mà e cũng tìm hiểu thêm về khoản này rồi trình bày lại với sếp, xem sếp có giải quyết hok hay vẫn theo quy cũ. Nếu theo quy cũ thì sau này trách nhiệm ko thuộc về em.

N

nguyenthithuhang39

Guest
22/7/15
4
0
1
40
Bạn tăng lên 4.100.000đ hoặc 4.125.000đ (tăng 10%) để đóng nhé, tăng lên 12.500đ BHXH hok chấp nhận ak. Còn phần tiền ăn + xăng + điên thoại là phụ cấp hok tính đóng BHXH nên bạn cho vào quyết định cũng ko s nha bạn.

Cám ơn bạn , có cần phải đăng ký lại thang bảng lương với BLD và TBXH ko bạn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mai_Trần

Mai_Trần

Guest
8/4/16
2
0
1
32
mọi người cho em hỏi với ạ. thời hạn cuối nộp hồ sơ báo tăng mức đóng BHXH là khi nào ạ? Nếu nộp chậm thì có bị phạt không ạ? Em cảm ơn ạ!

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
mọi người cho em hỏi với ạ. thời hạn cuối nộp hồ sơ báo tăng mức đóng BHXH là khi nào ạ? Nếu nộp chậm thì có bị phạt không ạ? Em cảm ơn ạ!
Thời hạn điều chỉnh mức đóng BHXH là trc ngày 20/02 bạn ạ. Quá 30/02 thì BHXH đã tự điều chỉnh trc đó rồi. Số tiền nộp thiếu sẽ bị tính lãi nộp chậm và bị truy thu.

Mai_Trần

Mai_Trần

Guest
8/4/16
2
0
1
32
@Thủy BB cảm ơn bạn nhiều nhé :)

N

Nguyễn Kỳ Duyên

Sơ cấp
28/4/16
11
0
1
30
Bạn phải đọc Nghị định 153/2016/NĐ-CP mới đúng nè. Theo đó thì mức lương tối thiểu theo vùng như sau:
View attachment 18261
Bạn tham khảo link này để hỉu rõ hơn: http://www.webketoan.vn/muc-luong-t...017-noi-lo-au-cua-nhieu-doanh-nghiep-nho.html
Nếu mức lương cty bạn thấp hơn lương tối thiểu vùng thì bạn điều chỉnh mức lương đóng BHXH cho LĐ, và nộp lại TBL cho phòng LĐ. Bạn tham khảo 2 link dưới
http://webketoan.com/threads/2907355-share-thang-bang-luong-2017/
http://webketoan.com/threads/2911109-thu-tuc-dieu-chinh-tang-muc-dong-bhxh-2017/#post-4436885
Nếu không điều chỉnh tăng thì mình không chốt sổ được đúng ko bạn

N

Nguyễn Kỳ Duyên

Sơ cấp
28/4/16
11
0
1
30
Bạn báo giảm năm 2017 hả?
Đúng r b, tại mình chưa điều chỉnh tăng lương, nhưng có nv định nghỉ việc đầu tháng 3, như zậy mình có chốt sổ được không hả bạn, thanks b

Sửa lần cuối:
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Đúng r b, tại mình chưa điều chỉnh tăng lương, nhưng có nv định nghỉ việc đầu tháng 3, như zậy mình có chốt sổ được không hả bạn, thanks b
Bạn phải điều chỉnh lương đóng rồi mới báo giảm đc nè bạn.

N

Nguyễn Kỳ Duyên

Sơ cấp
28/4/16
11
0
1
30
Bạn phải điều chỉnh lương đóng rồi mới báo giảm đc nè bạn.
cho mình hỏi thêm là trong hợp đồng cũ có ghi lương chính là 3.8tr và phụ cấp công việc là 200 ngàn. Giờ mình muốn tăng lương lên 4.1tr thì trong quyết định tăng lương mình ghi lương chính 3.9tr và pccv là 200k, như zậy đúng ko hả b

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
cho mình hỏi thêm là trong hợp đồng cũ có ghi lương chính là 3.8tr và phụ cấp công việc là 200 ngàn. Giờ mình muốn tăng lương lên 4.1tr thì trong quyết định tăng lương mình ghi lương chính 3.9tr và pccv là 200k, như zậy đúng ko hả b
Cũng đc bạn. Nhưng tăng lương ko bnhiu như v thì có thể bhxh ko chấp nhận. Bạn cứ tăng như v rồi nộp thử xem s.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA