Phế liệu thu hồi khi thanh lý TSCĐ

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Hi bà con,
khi thanh lý TSCĐ có phát sinh phế liệu thu hồi nhập kho và bán lấy TM, định khoản ntn? hay là Đk N152,N111/C711?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Hi bà con,
khi thanh lý TSCĐ có phát sinh phế liệu thu hồi nhập kho và bán lấy TM, định khoản ntn? hay là Đk N152,N111/C711?
Mình nghĩ, khi thanh lý TSCĐ phát sinh phế liệu nhập kho:N152/C711
Khi bán lấy tiền mặt: N111/C152
nhưng ko biết có chính xác ko?

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Định khoản như NgọcLuyến là Ok rồi.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Hi bà con,

Nếu cty bạn nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thì:
Khi thu hồi phế liệu nhập kho:
Nợ 152:
Có 3331:
Có 711:
Khi bán:
Nợ 111
Có 152
Nếu cty bạn nộp thuế trực tiếp thì làm như bạn luyến là ổn

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
mình nghĩ 2 bạn trên định khoản đúng, mà cho hỏi khi thanh lý TSCĐ thì thanh lý hết đi, sao có vụ có phế liệu nữa vậy ? nếu có phế liệu lúc đó thì bán luôn đi cần gì nhập kho, khó hiểu quá

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
làm bài tập kế toán có nghiệp vụ đó bạn ơi :), chứ thực tế thì bán quách cho rồi chứ nhập kho làm gì bạn ha!

V

Votong di@

User đã bị cấm truy cập
làm bài tập kế toán có nghiệp vụ đó bạn ơi :), chứ thực tế thì bán quách cho rồi chứ nhập kho làm gì bạn ha!

thực tế, cũng không đúng
vì là phế liệu của bạn nhưng là nguyên liệu, tài sản của người khác mà(vì họ đã bỏ tiền ra mua)
như vậy họ cũng cần hóa đơn và bạn phải viết hóa đơn và hạch toán thu nhập hoặc doanh thu
+ Hạch toán thu nhập: khi là hoạt động không thường xuyên
+ hạch toán doanh thu với phế liệu xảy ra thường xuyên.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mình đọc nhưng chưa hiểu lắm
Thứ nhất, mọi cái không tự nhiên sinh ra và cũng không tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ dạng này sang dạng khác.
ở đây tự nhiên có phế liệu sinh ra mà các bác không tìm hiểu nó từ đâu sinh ra, cứ mạnh dạn cho vào 711 và 152, rồi lại bán thi lại 152 và 111.
Cá nhân mình thì thấy chưa ổn lắm.
Mình cũng chưa nghĩ ra các hạch toán để cho ngon lành vì thiếu dữ kiện vì tại sao phế liệu đó lại sinh ra.

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Hoài An

Guest
Mình nghĩ là đk như các bạn là đúng rồi,nó đảm bảo đúng nguyên tắc tăng tài sản,tăng nguồn vốn.Tăng tài sản, giảm tài sản đó chứ nhỉ.Thân

H

hoàng hôn dốc

Guest
Mình đọc mà không hiểu các bạn làm cái gì nữa.
Thứ nhất, mọi cái không tự nhiên sinh ra và cũng không tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ dạng này sang dạng khác.
ở đây tự nhiên có phế liệu sinh ra mà các bác không tìm hiểu nó từ đâu sinh ra, cứ mạnh dạn cho vào 711 và 152, rồi lại bán thi lại 152 và 111.
Cá nhân mình thì thấy không ổn lắm.
Mình cũng chưa nghĩ ra các hạch toán để cho ngon lành vì thiếu dữ kiện vì tại sao phế liệu đó lại sinh ra.
Mình đang thắc mắc ko hiểu bạn đã đọc kỹ câu hỏi chưa nhỉ?? Rõ ràng ở đây mọi người đang đặt vấn đề phế liệu thu hồi từ thanh lý TSCĐ. Thế thì đâu phải tự nhiên mà có phế liệu. Có lẽ chỉ có mình bạn chứ ko phải "các bác" không hiểu từ đâu nó sinh ra.

nhaingo nói:
Khi thu hồi phế liệu nhập kho:
Nợ 152:
Có 3331:
Có 711:
Mình nghĩ như thế cũng chưa chính xác lắm, vì bạn chưa bán phế liệu, chỉ mới thu hồi nhập kho thì làm sao có thuế ở đây được.
Theo mình thì:
- Khi thu hồi phế liệu (do thanh lý TSCĐ) nhập kho:
Nợ 152
Có 711
- Khi bán phế liệu thu tiền mặt:
Nợ 111
Có 152
Có 3331

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mình đang thắc mắc ko hiểu bạn đã đọc kỹ câu hỏi chưa nhỉ??
Báo cáo pác, em đã đọc kỹ rồi.
và em cũng đọc các câu trả lời cũng kỹ rồi.
tuy nhiên, em không có ý
Có lẽ chỉ có mình bạn chứ ko phải "các bác" không hiểu từ đâu nó sinh ra.]??
Bởi em thấy mọi người hạch toán ngay 711 nên em có ý nghi ngờ nhưng chưa dám khẳng định, bởi khi hạch toán 711 đồng thời là tăng thu nhập, nhưng ở đây lại nhập kho, chưa biết đến khi bán thì như thế nào. Em cũng chưa nắm rõ nên chỉ dám nói thế. Về còn phải đọc sách nhiều.
Như bác Lê Văn Tôn :
Phế liệu thu hồi ghi giảm chi phí thanh lý:
Nợ 152, Nợ 111
Có 154
Đó là một phương pháp hạch toán.
Bởi em muốn làm thật rõ bản chất của vấn đề thì mới làm mọi việc sáng tỏ được.
Cảm ơn các bác nhiều, các bác cho em khất đến ngày mai em sẽ đưa ra cách hạch toán.

levanton

levanton

Cao cấp
Nợ 152, Nợ 111
Có 154

Xin lỗi các bác, các bạn. hôm qua gấp quá nên chỉ ghi mấy dòng, chắc là thiếu sót.
Tình huống phế liệu thu hồi khi thanh lý TSCĐ, không được hướng dẫn cụ thể trong Quyết định 15. Trong đó chỉ hướng dẫn giá trị thu hồi , hạch toán
Nợ 111, 112/ Có 711
nhưng theo mình, khi thu hồi phế liệu, thì ghi giảm chi phí thanh lý, thực tế có 2 trường hợp :
- Doanh nghiệp thương mại,và các DN sản xuất nhưng không có bộ phận theo dõi chi phí thanh lý riêng
+ Giá trị thu hồi hạch toán :
Nợ 152/ Có 811
+ Chi phí thanh lý :
Nợ 811/ Có 111, 112,...
- Các doanh nghiệp sản xuất có bộ phận kế toán theo dõi hoạt động thanh lý TSCĐ riêng, hạch toán:
+ Chi phí thanh lý :
Nợ 154/ Có 111, 112, ...
+ Giá trị phế liệu thu hồi:
Nợ 152/ Có 154 : theo giá trị do hội đồng định giá hoặc ước theo giá bán tại thời điểm nhập kho, hạch toán.

Vì không được qui định, nhưng phân tích một số định khoản liên quan đến việc xuất vật tư cho chi phí thanh lý và việc bán phế liệu thu hồi sau khi thanh lý, mình thấy có một số vấn đề như sau:
Khi thu hồi phế liệu, chỉ mới ghi giá tạm tính, ước và thực tế doanh nghiệp chưa thu tiền, và phế liệu đó chưa biết sẽ sử dụng cho mục đích gì: bán, tiếp tục sử dụng nội bộ,.hư hỏng,....
Nếu đưa vào cuối kỳ, vẫn tồn kho mà phải nộp thuế TNDN.
Mặt khác, khi phế liệu này xuất bán, nhượng bán, phải xuất hóa đơn,kê khai thuế GTGT...như vậy một loại phế liệu lại thể hiện 2 lần doanh thu và thu nhập ( ở đây không xét đến việc kết chuyển giá vốn, chi phí, các bác thông cảm),...
Vì vậy chưa nên đưa vào TK 711, mà ghi giảm chi phí là hợp lý, đến khi nào bán mới ghi Có 711 để tính thuế TNDN

Còn liên quan đến vật liệu, nhân công, dịch vụ thuê ngoài để thanh lý nữa.
Các bác trao đổi tiếp để cùng nhau học hỏi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thanh lý TSCĐ là không phải là hoạt động thường xuyên. Nên thu nhập và chi phí từ viêc thanh lý này nên hạch toán vào 711, 811. Cấn trừ 2 cái này sẽ là lãi/lỗ từ thanh lý TSCĐ, sẽ là 1 phần LN của DN.

Theo tôi mình chỉ giảm trừ 154 khi đó là phế liệu từ sx.
Như váy KQKD sẽ đươc phản ánh đúng hơn

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
- Doanh nghiệp thương mại,và các DN sản xuất nhưng không có bộ phận theo dõi chi phí thanh lý riêng
+ Giá trị thu hồi hạch toán :
Nợ 152/ Có 811
+ Chi phí thanh lý :
Nợ 811/ Có 111, 112,...
- Các doanh nghiệp sản xuất có bộ phận kế toán theo dõi hoạt động thanh lý TSCĐ riêng, hạch toán:
+ Chi phí thanh lý :
Nợ 154/ Có 111, 112, ...
+ Giá trị phế liệu thu hồi:
Nợ 152/ Có 154 : theo giá trị do hội đồng định giá hoặc ước theo giá bán tại thời điểm nhập kho, hạch toán.
Nếu theo hướng dẫn của anh như vậy không lẻ khi làm bài tập SV phải làm theo 2 cách ấy ah? Em không nghĩ như vậy.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Báo cáo pác, em đã đọc kỹ rồi.
và em cũng đọc các câu trả lời cũng kỹ rồi.
tuy nhiên, em không có ý

Bởi em thấy mọi người hạch toán ngay 711 nên em có ý nghi ngờ nhưng chưa dám khẳng định, bởi khi hạch toán 711 đồng thời là tăng thu nhập, nhưng ở đây lại nhập kho, chưa biết đến khi bán thì như thế nào. Em cũng chưa nắm rõ nên chỉ dám nói thế. Về còn phải đọc sách nhiều.
Như bác Lê Văn Tôn :
Nợ 152, Nợ 111
Có 154
Đó là một phương pháp hạch toán.
Bởi em muốn làm thật rõ bản chất của vấn đề thì mới làm mọi việc sáng tỏ được.
Cảm ơn các bác nhiều, các bác cho em khất đến ngày mai em sẽ đưa ra cách hạch toán.
Đã mấy cái ngày mai rồi Gã Sẹo ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii! Đã tìm ra được cách hạch toán hay hơn chưa nhỉ? Hay vẫn còn đọc sách???!!! Hic, định phát biểu nhưng thôi đành ngồi chờ Gã Sẹo lên tiếng trước cái đã... Gã Sẹo ơi nhanh chân lên tẹo nàooooooooo.

levanton

levanton

Cao cấp
Nếu theo hướng dẫn của anh như vậy không lẻ khi làm bài tập SV phải làm theo 2 cách ấy ah? Em không nghĩ như vậy.

Đây là trường hợp mà trong chế độ kế toán hiện hành cũng không có, nên cũng không ai ra bài tập như thế này. Nội dung chúng ta đang trao đổi là vận dụng như thế nào trong thực tế thôi. Nếu bài tập giáo viên ra như vậy, thì giáo viên cũng sẽ không trả lời được một số câu hỏi lại của học sinh đâu. Em có nhất trí vậy không?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xin tham gia cùng anh em:
Thanh lý, nhượng bán TSCD hạch toán thu nhập, chi phí vào thu nhập chi phí khác (711, 811), trừ thu nhập/chi phí của thanh lý TSCD dùng riêng cho hợp đồng xây dựng hạch toán tăng/giảm chi phí của hợp đồng (TK154).
Đó là theo chế độ kế toán, mong nhận được ý kiến của các anh chị em.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Đã mấy cái ngày mai rồi Gã Sẹo ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii! Đã tìm ra được cách hạch toán hay hơn chưa nhỉ? Hay vẫn còn đọc sách???!!! Hic, định phát biểu nhưng thôi đành ngồi chờ Gã Sẹo lên tiếng trước cái đã... Gã Sẹo ơi nhanh chân lên tẹo nàooooooooo.

He he, xin lỗi toàn thể anh em đọc bài này bởi khất đến ngày mai nhưng ở Việt nam theo phong tục thì mai dài hơn thuổng.
Hôm nay có thời gian ngồi nghiên cứu chuẩn mực kế toán về tài sản cố đinh thì thấy thực sự không có điều chỉnh việc phế liệu thu hồi qua thanh lý TSCĐ.
Bác Le van ton có quan điểm rất hay là giảm trừ chi phí thanh lý. Việc giảm trừ chi phí thanh lý này rất hay, tuy nhiên, khi nhập kho phế liệu đó sẽ dẫn tới tình trạng 2 lần doanh thu hoặc chi phí. Bởi nếu xuất kho nguyên vật liệu bán thì theo thông thường hay phải xuất hóa đơn GTGT...., phức tạp, bút toán này lại tương đối "lạ" nên dẫn tới trường hợp phải giải trình.
Với em thì em hạch toán như sau các bác xem có vấn đề gì không nhé (ở đây em không liên quan gì tới cái TSCĐ thanh lý":
Bởi nguyên tắc "thận trọng" trong kế toán:
- Khi thanh lý TSCĐ thấy có phế liệu thu hồi, phế liệu đó nhập kho (ví dụ kho 152) em hạch toán:
Nợ 152/Có 3388 (theo dõi theo mã riêng) và theo giá của biên bản.
Vào một ngày đẹp trời, bán nó đi em hạch toán như bình thường (cũng xuất hóa đơn GTGT như ai, cũng kết chuyển giá vốn của nó như bình thường)
Nợ 111,112,131../Có 511(711 tùy).
và cũng kết chuyển giá vốn của nó : Nợ 632,(811 tùy)/Có 152 (giá mình đang theo dõi.
Coi là xong cái phần nhập kho rồi bán.
Còn tiếp, cái phần Có 3388 (theo mã) nếu đến một ngày đẹp trời nào đó (em cảm thấy chứng cứ đã đủ, không thằng (ngôi thứ 3 số ít, hehe, không lại bị cảnh cáo) nào đến đòi nữa thì em điềm nhiêm hạch toán vào thu nhập 711.
Nợ 3388/Có 711.
Hehe
Đại khái là em tách từng việc ra một, kế toán không phải nhớ cái gì cả, chỉ việc hạch toán theo đúng cái mà mình đã học.
Đó là thô thiển của em, mong các bác gọt rũa.:bigok:

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội

Mời let phát biểu cho anh em nghía cái

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA