Hỏi về HĐLĐ (cần gấp)!!!!!!!

• Thread starter thuyvan
  • Ngày gửi
D

doantuan

Guest
29/8/05
6
0
1
45
HCM
Tôi ủng hộ đóng góp của bạn HTTH, vì hoàn toàn chính xác. Còn năm trong văn bản nào thì chắc phải chờ lục lại thôi.
Mà sao tôi thấy các bạn có vẻ rối mù như cháo đậu vậy??? Giống như kế toán 1 năm kinh nghiệm trở lại... Hihihi...
Nói vậy chứ cũng góp ý với bạn ..?.. là kế toán trước để lại nhiều công việc chưa bàn giao. Bản thân tôi cũng từng giải quyết cho nhiều công ty có kế toán nghỉ việc nên có chút ít kinh nghiệm: Bạn nên tôn trọng các số liệu báo cáo của năm trước (do đã quyết toán rồi) dù sai, và trong năm hiện tại bạn phải tôn trọng các số liệu theo chứng từ gốc và so sánh trên báo cáo thuế tháng, sau đó là sổ sách. Tất nhiên là sẽ hơi nhiều việc nhưng không rối đâu.

Lúc nào bạn quan tâm tiếp đề tài này thì có thể tôi sẽ giải thích thêm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Space

Sơ cấp
18/7/05
8
0
1
Ha noi
Các bạn làm ơn cho hỏi :
Công ty mình nhân viên thay đổi khá thường xuyên, cứ 6 tháng đến 1 năm là lại chuyển ( đất lành chim đậu mà ) nên qua các đời kế toán, chẳng ai chịu làm BHXH cả. Bây giờ tôi làm thì BHXH sẽ truy thu như thế nào và số tiền truy thu đó đóng cho ai ( khi những người đã chuyển đi ). Chỉ còn vài người là làm từ đầu đến giờ thôi , không biết xử lý thế nào , các bạn làm ơn chỉ giáo.Xin cám ơn nhiều.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
doantuan nói:
Mà sao tôi thấy các bạn có vẻ rối mù như cháo đậu vậy??? Giống như kế toán 1 năm kinh nghiệm trở lại... Hihihi...
Nói vậy chứ cũng góp ý với bạn ..?.. là kế toán trước để lại nhiều công việc chưa bàn giao. Bản thân tôi cũng từng giải quyết cho nhiều công ty có kế toán nghỉ việc nên có chút ít kinh nghiệm: Bạn nên tôn trọng các số liệu báo cáo của năm trước (do đã quyết toán rồi) dù sai, và trong năm hiện tại bạn phải tôn trọng các số liệu theo chứng từ gốc và so sánh trên báo cáo thuế tháng, sau đó là sổ sách. Tất nhiên là sẽ hơi nhiều việc nhưng không rối đâu.

Lúc nào bạn quan tâm tiếp đề tài này thì có thể tôi sẽ giải thích thêm.

Cuối cùng, câu hỏi chính của chủ đề cũng chẳng có giảp đáp, các Anh chị tòan đi lạc đề.
Em cũng có thắc mắc về vần đề:
- Dưới 10 người có đóng BHXH khong?
- 400 ngàn lương trên hợp đồng lao động, công thêm 700 ngàn phụ cấp trên bảng lương, mức BH phải đóng là khỏan nào?
- Lương hưu là bình quân của 5 năm cuối hay suốt quá trình làm việc?
Làm ơn giải thích cho em biết với. Có văn bản càng tốt.
Cảm ơn các Anh chị

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
tungson nói:
Cuối cùng, câu hỏi chính của chủ đề cũng chẳng có giảp đáp, các Anh chị tòan đi lạc đề.
Theo quy định hiện hành: Điều lệ BHXH ban hành theo Nghị định 12/CP ngày 26/01/1995 và NĐ SĐBS 01/2003/NĐ-CP ngày 09/01/2003:
==>
+ Nay theo quy định hiện hành không đề cập giới hạn số lượng người bắt buộc phải đóng BHXH.

+ Mà căn cứ tuỳ thuộc vào thời hạn của Hợp đồng lao động (trên hay dưới 3 tháng), sau 3 tháng có tiếp tục ký tiếp HĐLĐ hay không, hoặc từ đủ 3 tháng trở lên áp dụng cho một số loại hình Doanh nghiệp đặc biệt ..v.v.. (đề nghị xem NĐ 01/2003/ND-CP hoặc trả lời số 15 đã post ở dưới)

- 400 ngàn lương trên hợp đồng lao động, công thêm 700 ngàn phụ cấp trên bảng lương, mức BH phải đóng là khỏan nào?
==> Câu hỏi này đã được trả lời rồi.
+ Nếu 700 ngàn không ghi rõ trong HĐLĐ là phụ cấp --> Mức đóng BHXH là 400 ngàn.
+ Nếu 700 ngàn có ghi rõ trong HĐLĐ là phụ cập --> Mức đóng BHXH là 1.100 ngàn.

==>
+ Bình quân của 5 năm cuối --> Đúng. Nhưng có từng trường hợp cụ thể để áp dụng. Chi tiết thế nào thì bạn nên tham khảo Thông tư số 06/LĐTBXH-TT ngày 04/04/1995 của Bộ LLĐTB & XH (Điểm 6- Mục IV- Phần B).

+ Để hiểu được đầy đủ rõ ràng về BHXH và các văn bản hướng dẫn thực hiện Bộ Luật Lao động, bạn nên tìm mua cuốn "Tìm hiểu những Quy định CHẾ ĐỘ BHXH MỚI" của NXB Thống Kê HN. Cuốn này khá chuẩn và cập nhật.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Cám ơn bạn VuHoaiDuc

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Nếu làm từ đầu đến cuối trong DNNN thì mới tính 5 năm cuối. Còn lại là tính bình quân gia quyền ra được số lương bình quân rồi mới áp dụng 75% hoặc thấp hơn

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
tungson nói:
Cảm ơn các Anh chị
Báo cáo các bác :
Em thấy các bác toàn đi phân tích ở đâu đâu ý. ý kiến của em như thế này :
Thứ nhất : DN dưới 10 người thì không phải đóng bảo hiểm, cái đó là chắc chắn, các bác không phải hỏi
Thứ hai : Đối với lao động thời vụ thì không phải đóng bảo hiểm nhưng các bác chú ý là cố gắng đừng để lao động ấy làm liên tục 1 năm ( ba tháng lại ký một lân nhưng chon người khác)
Thứ 3 : Lương của cán bộ 1.100.000 đồng các bác cứ chia ra cho em thành hai loại : thứ nhất lương cơ bản ( lương này để đóng BHXH - cứ theo bậc lương mà phan diễn ), thứ 2 là lương kinh doanh : phần còn lại của thế giới. Tổng lương người lao động vẫn nhận được, bảo hiểm thì ok. Chả phải phụ cấp phụ kiếc gì cho nhoè nhẹt cả bảng lương.
ý kiến các bác thế nào ?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
nmh_phocu nói:
Báo cáo các bác :
Thứ nhất : DN dưới 10 người thì không phải đóng bảo hiểm, cái đó là chắc chắn, các bác không phải hỏi
Thứ hai : Đối với lao động thời vụ thì không phải đóng bảo hiểm nhưng các bác chú ý là cố gắng đừng để lao động ấy làm liên tục 1 năm ( ba tháng lại ký một lân nhưng chon người khác)
Thứ 3 : Lương của cán bộ 1.100.000 đồng các bác cứ chia ra cho em thành hai loại : thứ nhất lương cơ bản ( lương này để đóng BHXH - cứ theo bậc lương mà phan diễn ), thứ 2 là lương kinh doanh : phần còn lại của thế giới. Tổng lương người lao động vẫn nhận được, bảo hiểm thì ok. Chả phải phụ cấp phụ kiếc gì cho nhoè nhẹt cả bảng lương.
ý kiến các bác thế nào ?

Trả lời:
Thứ nhất: sai be bét
Thứ hai: cũng sai luôn.
Thứ ba:Virgin chưa chắc, nhưng khả năng là sai luôn :lol:

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
nmh_phocu nói:
Báo cáo các bác :
ý kiến các bác thế nào ?

Trả lời:
Thứ ba:Virgin chưa chắc, nhưng khả năng là sai luôn :biggrin:

G

gaubong

Guest
Virgin nói:
Trả lời:
Vậy cuối cùng cái nào là đúng hả bác? :wall:

Hongtien

Hongtien

Trung cấp
5/2/04
109
5
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Các bác nói sao thì mình không biết tới, nhưng bên Cty mình hiện nay trả lương như thế này:
1. trong HĐ chỉ ghi mức lương cơ bản.
VD: Mức lương chính: Bậc KCS 3/6 - Hệ số:4.66 Mức lương tại thời điểm ký HĐ là 1.351.400
Hình thức trả lương: Theo NĐ sô03/2004/ND9-CP ngày 14/12/2004 của Cp quy định mức lương tối thiểu và NĐ 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của CP quy định hệ thống thang lương và bàng lương, chế độ phụ cấp trong các công ty NN và quy chế trả lương của Công ty.
2. BHXH và BHYT:
Người sử dụng LĐ trích nộp 17% tiền lương tháng(Lưong cơ bản)
Người LĐ trích nộp 6% tiền lương tháng(lưong cơ bản)
3.Phải đăng ký bảng lương, hệ số lương và chế độ phụ cấp các loại với BHXH, BHYT quận nợi đơn vị đóng
4. Ngoài ra công ty còn có phần lương gọi là lương sản phẩm
Đó là những HĐ mà bên công ty mình đang làm và áp dụng hơn 10 năm nay rồi

S

Space

Sơ cấp
18/7/05
8
0
1
Ha noi
Hu hu, các bạn kíu tôi với:
Co' mấy nhân viên không thích đóng bảo hiểm ( vì lương thấp mà , lại để dễ chuyển nữa ) , vậy có nên báo cáo giám đốc xin tăng lương cho họ hay đề nghị họ tìm nơi khác làm viêc nhỉ ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
gaubong nói:
Vậy cuối cùng cái nào là đúng hả bác? :wall:

Cuối cùng thì không có cái nào đúng hết! Còn muốn tìm cái đúng thì chịu khó đọc các bài trong box này thôi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Space nói:
Hu hu, các bạn kíu tôi với:
Co' mấy nhân viên không thích đóng bảo hiểm ( vì lương thấp mà , lại để dễ chuyển nữa ) , vậy có nên báo cáo giám đốc xin tăng lương cho họ hay đề nghị họ tìm nơi khác làm viêc nhỉ ?

Nếu xin tăng lương cho họ được thì tốt. Còn không thì nói họ làm việc 2 tháng hơn rồi nghỉ, qua nơi khác làm 2 tháng rồi lại nghỉ. Bạn hãy chỉ cho nhân viên đó cách khg đóng BHXH bằng cách: đừng làm liên tục nơi nào đến 3 tháng, bảo đảm không ai bắt đóng BHXH.

Không hiểu những như vậy lúc về già sống bằng gì, và lúc bất trắc xảy ra cho họ thì họ giải quyết thế nào? Ngửa tay chờ lòng từ thiện của người khác. Mặc trái của việc giúp kẻ khó là tập cho người ta sống ỷ lại, không biết dự phòng cho lúc về già- lúc cơ nhỡ.

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Nếu ghi trong hợp đồng chỉ 400.000d không ghi phần 700.000d nếu vậy ở bảng lương thể như thế nào vì khi mình lên bao hiểm họ đòi cả bảng lương nữa. Cty mình đang hoan mang không biết giải quyết sao đây các bạn có thể tư vấn giùm mình nha . Hiện tại Mình chưa đóng bảo hiểm năm 2004 và 2005 vì khi đi đăng ký trên bảo hiểm đòi bảng lương mà bảng lương thực ký và báo cáo với thuế là tổng 400.000d+700.000d. còn trong hợp đồng mình ghi chỉ có 400.000 như bạn nói

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Virgin nói:
Trả lời:
He he, cảm ơn bác, em thấy tuyệt vời, bác chỉ giáo cái sai của em cái để em về em còn cãi lại với bu nó nhà em. Trân trọng lắng nghe. Bác mà chỉ dẫn sai hoặc em mà phản bác được thì .........bu nó nhà em mừng lắm nghe
Chờ hồi âm của bác.
Em và bu nó kính thư:two:

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Nếu ghi trong hợp đồng chỉ 400.000d không ghi phần 700.000d nếu vậy ở bảng lương thể như thế nào vì khi mình lên bao hiểm họ đòi cả bảng lương nữa. Cty mình đang hoan mang không biết giải quyết sao đây các bạn có thể tư vấn giùm mình nha . Hiện tại Mình chưa đóng bảo hiểm năm 2004 và 2005 vì khi đi đăng ký trên bảo hiểm đòi bảng lương mà bảng lương thực ký và báo cáo với thuế là tổng 400.000d+700.000d. còn trong hợp đồng mình ghi chỉ có 400.000 như bạn nói

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Vu Thi Hoai Nhung nói:
Tất nhiên họ đòi bảng lương của bạn rồi, bạn làm theo phương pháp sau :
Trên bảng lương bạn chia làm 2 phần, phần thứ nhất bao gồm lương cơ bản
Lương cơ bản bằng hệ số x với lương cơ bản rồi cộng thêm phụ cấp lưu động ( chính là khoản 400.000 như mình nói đó). Xong phần lương cơ bản. Lấy lương cơ bản đó nhân tiếp với một hệ số tiếp ( gọi là hệ số kinh doanh) để ra được 700.000 đồng. Tổng lương = hai loại trên cộng lại. và lương thực nhận bằng Tổng lương trừ đi bảo hiểm tính trên lương cơ bản. Oke
Chúc chiến thắng

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
nmh_phocu nói:
Tất nhiên họ đòi bảng lương của bạn rồi, bạn làm theo phương pháp sau :
Trên bảng lương bạn chia làm 2 phần, phần thứ nhất bao gồm lương cơ bản
Lương cơ bản bằng hệ số x với lương cơ bản rồi cộng thêm phụ cấp lưu động ( chính là khoản 400.000 như mình nói đó). Xong phần lương cơ bản. Lấy lương cơ bản đó nhân tiếp với một hệ số tiếp ( gọi là hệ số kinh doanh) để ra được 700.000 đồng. Tổng lương = hai loại trên cộng lại. và lương thực nhận bằng Tổng lương trừ đi bảo hiểm tính trên lương cơ bản. Oke
Chúc chiến thắng
Cảm ơn bạn nhiều , cty mình là cty tư nhân nên hệ số lương không có , và như bạn nói mình phảo xây dựng hệ số lương , mà cty chỉ có 10 người thôi . bạn có thể cho mình biểu mẫu bảng lương như bạn đã nói ở trên không . mình hơi khó hình dung , giúp mình nha

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Bạn có thể lên Phòng Lao động TBXH để hỏi tài liệu hoặc tham khảo Nghị định số 113/2004/NĐ-CP ngày 16/04/2004 quy định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động. Trong đó quy định rõ kể cả doanh nghiệp có dưới 10 lao động cũng phải đóng BHXH

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA