Mỗi tuần một chuyên đề

Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
K

kimntn

Guest
16/3/10
49
0
6
Q3
Ôi cuộc đời! Mới hôm nào mình hi vọng tràn trề đây, giờ đã thất vọng não nề rồi. Mình đã cố gắng học thật tốt, kiến thức thật chắc chắn, và còn để giành học bổng, để bảo vệ luận văn. Mọi chuyện dường như suôn sẻ. Ra trường mình đi làm cho công ty sản xuất và triển khai phần mềm kế toán gần 1 năm. 1 ngày đẹp trời mình xin vào vị trí kế toán tổng hợp cho 1 công ty lớn. Vừa mới làm được 2 tháng, công ty chuyển mình sang làm kiểm soát tài chính cho các chi nhánh nước ngoài. Yêu cầu là phải đi công tác nước ngoài triền miên. Khái niệm đi nước ngoài làm việc sao mà xa xôi với mình thế này. Là con gái một thân một mình trên đất khách với 1 sứ mệnh động đến quyền lợi của người khác. Thế là mình nghỉ việc. Thôi thì bắt đầu lại hành trình đi tìm việc vậy. Haiz, thật khổ quá đi àh! Ai cứu tui với, tui thất vọng quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Ôi cuộc đời! Mới hôm nào mình hi vọng tràn trề đây, giờ đã thất vọng não nề rồi. Mình đã cố gắng học thật tốt, kiến thức thật chắc chắn, và còn để giành học bổng, để bảo vệ luận văn. Mọi chuyện dường như suôn sẻ. Ra trường mình đi làm cho công ty sản xuất và triển khai phần mềm kế toán gần 1 năm. 1 ngày đẹp trời mình xin vào vị trí kế toán tổng hợp cho 1 công ty lớn. Vừa mới làm được 2 tháng, công ty chuyển mình sang làm kiểm soát tài chính cho các chi nhánh nước ngoài. Yêu cầu là phải đi công tác nước ngoài triền miên. Khái niệm đi nước ngoài làm việc sao mà xa xôi với mình thế này. Là con gái một thân một mình trên đất khách với 1 sứ mệnh động đến quyền lợi của người khác. Thế là mình nghỉ việc. Thôi thì bắt đầu lại hành trình đi tìm việc vậy. Haiz, thật khổ quá đi àh! Ai cứu tui với, tui thất vọng quá!

Hành trình của bạn quả đúng là ngưỡng mộ và là niềm mơ ước của nhiều người đấy! Làm gì có ai cứu được! ^.^
Nếu mà là mình, mình sẽ chộp lấy cơ hội và đi nước ngoài triền miền. Mình còn trẻ mà, có cơ hội cứ đi! Tội gì!
Nhưng suy cho cùng, với một chặng đường như thế thì bạn lo gì k tìm được 1 công việc tốt!

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Còn mình thì, từ ban đầu cũng chẳng phải là niềm mơ ước gì! Nhưng giờ thì ...ai da... cũng đi làm gần 1 năm rồi! Mà xem chừng điều chưa hài lòng nhất là tiền lương thôi! Đang cố tìm coi có chỗ nào thuê mình làm báo cáo thuế ngoài giờ không đây!

K

ketoan100409

Sơ cấp
6/5/10
12
0
0
Hà Nội
Nghiệp kế toán

Hành trình của bạn đúng là mơ ước của nhiều người sao lại bỏ cuộc thế. tiếc quá. còn mình thì đúng là chán nản. Làm kế toán đau đầu quá, huhu..Mong làm thêm ngoài giờ tăng thu nhập mà tìm hoài không thấy, thật là chán

K

kimntn

Guest
16/3/10
49
0
6
Q3
Cảm ơn mọi người đã chia sẽ. Mình hiểu mình cần gì và phù hợp với công việc nào. Hiện tại mình đang bàn giao công việc và chẳng thấy hối tiếc 1 chút nào. Chỉ ngán ngẫm hành trình đi tìm việc. Khi không hứng thú với việc gì mà cứ cố theo đuổi thì chỉ làm mệt mỏi thêm. Haiz, đã nói là ko than van nữa mà cái miệng vẫn cứ phát ra chữ haiz! ^^

L

legiangbinh

Guest
20/8/10
0
0
0
36
son la
chào các anh các chị em mới tham gia vào ngành kế toán thôi .trường em hoc cũng không phải là trường chuẩn hay chính quy .em đang học đại học tại chức ngành kế toán cua trường dại học thương mại .nghe anh chi nói ma em thay sợ quá vì bây giờ em đang la năm thứ 4 rồi ma trong đầu em chưa có 1 cái gì chưa dinh hình được công việc của 1 kế toán viên ,cũng có thể trong trời gian hoc em đã không chu ý đến .để bây giờ em phải lãnh hậu quả như thế này.bằng giờ này sang năm em sẽ đi thực tập ma em thực sự rất run .đến giờ em tham gia WEB KE TOAN em mong rằng có thể học hỏi được ở các anh các chị kinh nghiệm cũng như kiến thức để phục vụ cho việc học hành trong thời gian còn lại có thể nói la cho công việc sau này của em .em mong các anh các chi hướng dẫn cho em các bước làm kế toán (trình tự ) để có thể làm nên 1 báo cáo tài chính .vì đến bây giờ các khoản mục em còn chưa nhớ được .Em xin anh chị chỉ cho em biết là em nên bắt đầu từ đâu em cảm ơn anh chị nhiều lắm . các anh các chi có thể liên lạc với em qua diễn đàn hoặc là qua email: legiangbinh@gmail.com
Em rất cảm ơn anh chị.em xin mọi người hãy giúp em với ,em thực sự bí bách không có định hình được và không có phương hướng ...Em xin các anh các chị giúp đỡ em .em xin trân thành cảm ơn......

P

phamtranthuhoai

Sơ cấp
20/8/10
14
0
0
517 pham van bach
hay quá! minh rất thích bài này.

:1luvu::1luvu::1luvu:
Đã mang lấy "nghiệp" vào thân
Xin đừng trách cứ trời gần đất xa!
Vui buồn nhà "Kế" chúng ta
Quanh năm sổ sách tiền ra hàng vào...
Tay cầm bút, ngỡ cầm...dao
Đến kỳ báo cáo ngồi vào...(là) thâu đêm.
Chứng từ sổ sách bới lên,
Tra tìm, đối chiếu...liên miên...nhức đầu :wall :wall
Lãi chưa nhìn thấy ở đâu
Lù lù cục "lỗ", cho rầu lòng thêm
Phía dưới quân lính nhìn lên
Bao nhiêu chế độ...chất lên vai này
Bên trên thì xếp chỉ tay
Thét đòi số liệu xong ngay không thì...

Dẫu cho mưa nắng quản gì
Bên nợ bên có...cân (thì) ta vẫn cân!
Đồng tiền mặc sức xoay vần
Nguyên tắc, Luật định ta "mần" cho tinh
Vận dụng linh hoạt "hết mình"
Bao nhiêu kiến thức ta "rinh" trong đầu
Nếu có gặp việc "âu sầu" :il
Mở ngay trang Web nhiệm mầu này ra
Bao nhiêu bè bạn quanh ta :two: :two: :two: :two:
Sẵn sàng hiến kế giúp ta...lo gì!
Hãy cười lên bạn, vui đi :a3 :chuoi
"Nghiệp' này vinh, chớ nhục chi mà (phải) buồn.... :leu:

N

ngoctg

Guest
21/8/10
0
0
0
36
tien giang
Em ra truong cung alu rui nhung moi lam dung chuyen nganh day thoi,em cung k biet phai lam sao?Anh chi nao co the chi em voi,câch de gui de tai len dien dan,em co nhieu thac mac ma khong biet hoi ai het?huhu

T

TNAWHC

Guest
23/8/10
4
0
0
Hà Nội
xin chào tất cả mọi người!
Mình là mem mới tham gia vào diễn đàn, mình chắc chắn là cũng làm kế toán rồi. Sắp tới tháng 10 là mình sẽ vừa tròn 2 năm làm kế toán.

Trong năm đâuf tiên vì gia đình cũng có chuyện nên mình thực sự chưa tìm hiểu chuyên sâu về nghề kế toán lắm, nhưng sau đó từ học việc mình đã bắt đầu được giao nhiều công việc hơn, hiện tại mình đang làm về công nợ phair trả, tài sản, bước đầu đang quản 1 Xí nghiệp của công ty. Công việc mới, bận hơn nhưng cũng vui.
Cá nhân mình thấy thì nghề KT cũng hay, giúp ta biết được nhiều về pháp luật và tài chính. Nhưng đôi khi cảm thấy nó hơi buồn vì quanh đi quẩn lại vẫn là con số (Có lẽ mình là nam nên cái cảm giác ngồi bàn giấy thấy ko thú vị lắm), có vẻ là bị hạn chế trong việc mở rộng các mối quan hệ, thu nhập thì ko phải là cao.

Các anh chị đi trước và các bạn cho mình hỏi là mọi người có cảm giác đó ko :p?
Mọi người có đi học thêm văn bằng, chứng chỉ... hay làm các công việc khác để bổ trợ và "làm mới" bản thân ko?

Vài dòng tâm sự của mem mới, rất mong mọi người cùng chia sẻ, cảm ơn!

H

hai1210

Guest
27/6/09
6
0
0
ha noi
Mình cũng là một kế toán, tốt nghiệp trung cấp. nói chức danh là kế toán thôi nhưng từ khi ra trường tới bây giờ đã 3năm rùi nhưng mình chỉ được nhận làm những công việc phụ của kế toán, nào là thủ kho, vật tư, công nợ. mình chưa bao giờ được thử sức với một công việc kế toán hoàn thiện. khi mình đi xin việc thì ở đâu cũng cần kế toán có kinh nghiệm và trình độ thì không phải trung cấp, nhiều lúc nghĩ cũng chán và mình cũng đã đăng ký thi học liên thông lên đại học. thấy mình cần phải học hỏi thêm kinh nghiệm để xin một công việc kế toán tổng hợp nhưng khó quá. mình cũng rất muốn nhận được một công ty tuyển kế toán làm ngoài giờ để nâng cao kinh nghiệm nhưng không sao tìm được, có lẽ những công ty đó toàn người quen biết giới thiệu.
Mình rất mốn tìm được công việc mới được làm việc với những gì mình đang học, mong những bạn có kinh nghiệm cho mình một lời khuyên. đang bế tắc quá..!
Các bạn có thể chia sẻ cho mình lời khuyên qua yahoo: h_hai1210@yahoo.com sdt: 0986.156.557

Cảm ơn các bạn đã đọc tin.

Sửa lần cuối:
B

believe89

Guest
12/9/10
0
1
0
Cầu Giấy - Hà Nội
em cũng mem mới nè, em hiện là sv năm cuối khoa kế toán kiểm toán ĐH thương mại. con đường phía trước với em dường như quá nhiều trôg gai, không biết làm gì để tiến về phía trước nữa, sv năm cuối nên có bao nhiêu chuyện phải lo phải nghĩ, trước mắt là đi tìm công ty thực tập, bọn em thực tập trước tết mà. ai biết thì chỉ giúp em với nha.

0

0506070809

Guest
6/9/10
0
0
0
Hung yen
Mình cũng là thành viên mới nè, vừa làm vừa học. Nhưng lúc nào mà nói đến sổ sách, giấy tờ kế toán là tớ rất sợ. Vì chẳng có ai chỉ bảo cho tớ việc này phải làm như thế nào, mà kế toán thì toàn phải biến sai thành đúng. Ngày xưa đi học tớ rất hay gặp phải rắc rối, giờ vướng vào nghiệp kế toán thấy cuộc sống sao mà khó khăn với mình thế......

L

lemontree89

Sơ cấp
20/12/10
13
0
0
hải phòng
Ôi em thấy mình may mắn quá khi tự nhiên sếp em lại bảo vào webketoan mà đọc, mà đăng ký thành viên. Từ khi biết đến webketoan, ngày nào em không vào thì em thấy mình vẫn còn thiếu việc chưa làm. Mặc dù em là thành viên mới, chưa ai biết đến em và cũng chưa hiểu được nhiều hoạt động của webketoan lắm. Nhưng em có cảm giác được chia sẻ, được yên tâm hơn bước vào nghề, giống như có một gia đình sẵn sàng giúp đỡ em vậy! Ui, em yêu webketoan! Em Cảm ơn mọi người nhiều lắm! hix hix...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ôi em thấy mình may mắn quá khi tự nhiên sếp em lại bảo vào webketoan mà đọc, mà đăng ký thành viên. Từ khi biết đến webketoan, ngày nào em không vào thì em thấy mình vẫn còn thiếu việc chưa làm. Mặc dù em là thành viên mới, chưa ai biết đến em và cũng chưa hiểu được nhiều hoạt động của webketoan lắm. Nhưng em có cảm giác được chia sẻ, được yên tâm hơn bước vào nghề, giống như có một gia đình sẵn sàng giúp đỡ em vậy! Ui, em yêu webketoan! Em Cảm ơn mọi người nhiều lắm! hix hix...

Đúng là bạn may mắn khi có được người sếp như vậy.
Cho đi sẽ nhận lại nhiều hơn !

H

hangk4b7

Guest
7/5/10
1
0
0
TN
Biết đây là cái nghề làm dâu trăm họ nhưng vẫn phải làm. Hơi lạc đề tài một chút nhưng E đang có nhu cầu học kế toán thực tế trên số liệu sổ sách Bác nào biết ở đâu dạy chỉ E với. E không muốn học ở trung tâm, nếu được đến thực tập làm tại cty thì tốt quá. E mới ra trường có đi làm đc 6tháng rùi nhưng kinh nghệm còn non đi xin việc hoài mà không nơi nào chịu nhận dù E chẳng đòi hỏi gì về lương, chỉ mong có cơ hội làm việc vậy mà cứ phỏng vấn là rớt, có thể do E chưa có sức thuyết phục và hiểu biết còn quá ít. Rất mong dc rúp đỡ.

Nếu đc rất mong tìm đc nơi thực tập tại Hà Nội. Hiện E đang ở Cổ Nhuế, Từ Liêm, HN.
Mail: hangk4b7@yahoo.com.vn

Sửa lần cuối:
F

fujtas89

Guest
5/1/11
25
0
0
34
hà nội
tớ không hề hợp với nghề kế toán,tớ k biết nhiều

T

trandiepvn

Guest
1/2/11
1
0
1
36
HCM
Mình Tốt nghiệp Trung Cấp điện tử 2008. Làm toàn những việc gần như trái ngành...
Giờ mình thấy sức khỏe không làm được trong nhà máy để vận hành dây chuyền hoặc những việc tương tự nên mình quyết định hướng rẽ...
Mình chọn Trường Đại Học Tôn Đức Thắng để học ''Văn bằng 2 Trung Cấp Chuyên Nghiệp Ngành Kế Toán''hi thật ra đây là hệ trung cấp 1 năm dành cho những ai muốn chuyển ngành đả có bằng trung cấp ngành khác...Mình mới học được mấy môn cơ sở chưa vào chuyên ngành. Chẳng biết mình có thể đi đến cùng với ngành này nửa không. Nhưng mình sẽ cố gắng.
Hồi đó khi tốt nghiệp 12, có giấy báo về đến nhà đi học kế toán, lúc đó mình không thích vì cho ngành đó là con gái quá. Mình chọn ngành điện tử cho là nó nam tính hơn...nhưng giờ đây phải gần như quay lại xuất phát. Mình cũng hay tự hỏi liệu đây có phải là cái ''duyên + nợ '' với nghề hay sau ấy.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
yêu nghề kế toán, mày mò để làm kế toán, ăn kế toán, ngủ kế toán, lúc nào cũng vào webketoan. Nhưng một phút bất cẩn mang báo cáo đi nộp mà ko kiểm tra lại. Muốn chết quá híc híc

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
yêu nghề kế toán, mày mò để làm kế toán, ăn kế toán, ngủ kế toán, lúc nào cũng vào webketoan. Nhưng một phút bất cẩn mang báo cáo đi nộp mà ko kiểm tra lại. Muốn chết quá híc híc
"Tai nạn nghề nghiệp" mấy ai tránh khỏi ít nhất 1 lần. Hic !

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Thôi đành, sai thì sửa. rút kn sau này và mãi mãi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA