Mỗi tuần một chuyên đề

Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
H

heorung123

Guest
29/7/09
0
0
0
Hoi chi Minh
còn em thì thê thảm hơn mới tốt nghiệp kế toàn xong, đi tìm việc làm toàn là đòi có kinh nghiệp 1 đến 2 năm, e đành làm những việc linh tinh để kiếm việc đúng chuyên ngành mình học, em thích kế toán lém, mấy anh chị chia sẻ với em khi mới ra trường thì seo xin được việc kế toán...hichic..:worry::confused:

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
42
ha noi
Tui thì thấy mình may mắn khi theo nghề kế toán. Đối với tôi nghề này không bao giờ thiếu ăn chỉ có cái giầu nhanh thì hơi khó do đó phải luôn luôn học hỏi và tích lũy kinh nghiệm.

H

heineken2505

Guest
30/9/08
0
0
0
119
viet nam
Em vừa tốt nghiệp ĐH Kinh tế chuyên ngành Tài chính Ngân hàng, cần tìm việc tại Tp.HCM bác nào giúp em với. :015:

B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Chia sẻ dân kế toán

Tính đến nay, mình mới làm kế toán được 5 năm nhưng kinh nghiệm thì không có mấy. Các bạn biết sao không? Bởi để đến công ty hiện mình đang làm. mình đã trải qua 4 công ty rồi, ngành nghề lĩnh vực kinh doanh nào cũng gặp nhưng chẳng được bao lâu lại phải vác hồ sơ đi xin việc. Chắc các bạn thắc mắc tại sao? Cũng tại bởi các sếp, lương thì trả thấp mà đòi nghiệp vụ kế toán phải nắm chắc và giải quyết hết mọi việc cho các sếp được suôn sẻ, phải "có lãi trong lỗ". Nói vậy chắc các bạn hiểu, hạch tóan báo cáo là lỗ nhưng thực tế phải lãi. Các bạn thấy có khó không? Làm như vậy thì sao không lo nơm nớp cho được. Trách nhiệm đổ hết lên đầu, mà đồng lương thì eo hẹp... Các bạn có nghe câu "quan thì tham mà dân thì... gian" chưa? Các bạn nghĩ sao? Mình đã chót theo nghề kế tóan rồi, giờ bỏ thì biết làm gì đây chứ nói cho cùng đau đầu lắm. Khi ngồi trên ghế nhà trường học thì thấy nó cao quý lắm, đạo đức này, chuẩn mực kia... nhưng nếu làm đúng như thế thì có ai thuê mình làm không? Nhiều đêm ngủ còn kgông yên với những con số kế toán các bạn ạ! Thôi thì có trang WKT này, có vướng mắc gì dân kế toán chúng ta cứ chia sẻ với nhau để cùng tháo gỡ cho nhau các bạn nhé!:mrstraetz

D

Dao Trong Tu

Guest
20/5/08
4
0
0
Thuy Nguyen Hai Phong
Hạch toán phí xăng dầu

Các bạn cho mình hỏi chút!
vấn đề là Cty mình muốn tách phí xăng dầu ra khỏi giá mua để cho giảm tỷ lệ chi phí nhiên liệu trong công trình.
vậy các bạn cho mình hỏi lên tách phí xăng dầu đó cho vào TK nào?
TK 6428 hay 6278?
các bạn giúp nha! Xin chân thành cảm ơn!

G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Mình bắt đầu học kế toán không phải bằng sự đam mê, cũng là vì không đủ điểm vào trường mình đã chọn. Mình cũng đang ở cái giai đoạn bế tắc và thiếu tự tin lắm. Khi mới ra trường thì mình không được hướng dẫn và làm công việc của nghành kế toán. Bây giờ nhận công việc mới với một lĩnh vực mới đó là quản lý văn phòng cho thuê và khách sạn, cấp trên chỉ giao việc thôi còn mình thì đang cố gắng hoàn thành nhưng có quá nhiều vấn đề mình chưa hiểu! Mình cũng vừa mới tham gia vào trang web này mình rất mong muốn có thêm những người bạn cùng ngành, nhiệt tình chia sẻ. Mong sao mình sẽ có đủ tự tin cho công việc của mình. Rất mong các bạn giúp đỡ mình.

N

Nguyen Quang Huan

Guest
13/4/10
1
0
0
Kon Tum
Nghiệp KT của mình cũng không phải là 1 sự lựa chọn.

Tốt nghiệp PT, thi ĐH không đậu, mình được gởi giấy báo học 1 trường Trung cấp, và ngành yêu thích là KTV Tin Học, sau khi ra trường, với tấm bằng TC, mình làm tại TP, thu nhập cũng tạm ổn nếu biết dè dặt chi tiêu.

Thời điểm cuối 2008, xăng lên, tất cả đều lên, chỉ trừ...lương. Mình không thể tiếp tục bon chen và về quê xin việc. Thật là hụt hẫng khi mức TN của mình 1 tháng chưa bằng 1/3 tại TP, trừ chi phí xăng đi lại...chẳng còn đồng nào.

Sau 3 tháng ở nhà làm rẫy, có thông báo từ Liên Minh HTX gởi về, đêm nằm suy nghĩ và 3h sáng dậy gập quần áo, chuẩn bị cho 1 ngưỡng cửa mới....Nghiệp Kế Toán :)

L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
42
Ha Noi
T
Mình thực sự rất nhiệt huyết với công việc nhưng do làm ở 1 công ty gia đình nên rất buồn vì với GĐ kế toán chỉ là công cụ đối phó với thuế, sếp chỉ biết đến việc có một bộ chứng từ kế toán đẹp khi quyết toán mà thôi. Khi muốn xây dựng một quy trình kế toán thực tế tại cty thì vấp phải sự khó chịu của chị kế toán kiêm e vợ sếp. Làm ở một công ty gia đình thật là khó! Muốn cống hiến cũng không được. Buồn và muốn ra đi nhưng nghĩ mình chưa thực sự làm được gì cho công ty (ngoài việc làm mớ sổ sách đối phó với cơ quan thuế) lại thấy mình có trách nhiệm.
Có ai như mình không? Bây giờ mình đang thực sự bị stress nặng.:help:
Mình tìm được người đồng cảm với mình rồi.
Mình cũng đang thực sự bế tắc đây.Mình vốn là dân Ngoại ngữ ra, nhưng vì tiếng Pháp không được trọng dụng nên mình học thêm trường Kinh tế nữa.Mình tốt nghiệp rồi và cũng có kinh nghiệm hơn 2 năm làm Kế toán.Nói chung có lẽ tính mình hợp với nghề này nên mình nắm bắt cũng nhanh và đã có thể đảm nhiệm được những việc tương đối khó của 1 KT rồi: Tổ chức bộ máy KT của 1 DN nhỏ, làm BC thuế hàng tháng, Quý và BCTC năm.Nhưng than ôi!Vì thời gian đầu làm KT nên mình cũng chấp nhận làm trong 1 DN tư nhân nhỏ thôi.Vì thành viên trong HĐQTcty cũng có anh mình nên mình cũng nhiệt huyết với công việc lắm.
Nhưng đôi khi sự nhiệt huyết và mong muốn có 1 quy trình Kế toán nội bộ thực sự minh bạch, rõ ràng lại làm khổ mình.Sếp tuy làm việc lâu năm rồi nhưng mô hình n cty trước của Sếp đâu thể áp dụng cho cty này được, vậy là mâu thuẫn, lại dính đúng phải ông Sếp gia trưởng, áp đặt, không thèm nghe lời trình bày, phân tích của mình mà phán luôn 1 câu: " Phải làm thế này, cô ghê thật, muốn quy định cả tôi cơ à?"
Thực sự thì mình cũng muốn rời bỏ khỏi cái cty này lâu rồi.Nhưng giờ đang kẹt quá.Mình đang có bầu, ông xã lại đang thất nghiệp.Vậy là phải nhắm mắt cổ thôi.
Vì các mối quan hệ lằng nhằng khác nên ông ta cũng k thể duổi mình được, nhưng hạ nhục mình bằng cách không cho mình làm bất cứ cviệc kế toán nào mà chuyển xuống làm những thứ hành chính trời ơi đất hỡi, còn việc KT để cho đứa cháu của ô ấy làm, dù nó còn rất non tay, mình phải chỉ dậy từ đầu đến giờ ( hix, từ thời nó vào còn k biết chỉnh sửa cả VB bằng Word, Excel nữa)
Cái nghề này nhạy cảm thế đấy.Mình đã cố gắng làm tất cả, học hỏi từ nhiều nơi để làm cho tốt, và thực tế mình chưa có sai sót về chuyên môn từ khi làm ở đây, nhưng vấn đề ở chỗ mình đã không kiềm chế được mình, k hiểu rằng chỉ có chân lý này : " 1/ Sếp luôn luôn đúng. 2/ Nếu sai, xem lại điều 1"
Vấn đề của mình là tương lai nào cho nghề nghiệp của mình đây?Ngoại ngữ mình có thể học thêm tiếng Anh, KT thì nếu động đến phần nào sẽ phải chuyên tâm nghiên cứu phần đó.Như tình trạng " dở ô dở thằng" như mình thì các bạn cho mình lời khuyên sẽ phải bước tiếp thế nào ? Học cái gì, đầu tư nghiệp vụ nào, nên vào làm ở những cty như thế nào để phát huy được khả năng? Mình đang bối rối quá.
Chắc chắn mình sẽ đi khỏi đây, nó là cái kén đã chật rồi.Mình có ý định sau khi sinh bé xong sẽ tìm cty khác.Các bạn cho mình lời khuyên nhé.

T

thach thao tim

Guest
2/11/09
3
0
0
tp.hcm
còn em thì lại khác, khi đăng ký thi tuyển thấy trường có tên kế toán thấy oai oai thế là đăng ký vào. nhưng trình độ có hạn nên bị rớt từ đại học xuống bậc trung cấp, nan, nhưng vẫn cố gắng với hi vọng học xong liên thông. Ra trường đi làm biết bao nhiêu là nghề, bán hàng có, kế toán kho có, nghĩ thật là nản, còn bây giờ đang làm kế toán cho công ty be bé, kiêm hết việc. đang cố gắng học tập thêm để vững vàng bước ra ngoài hơn.

N

nguoihochoi

Guest
21/4/07
38
0
6
can tho
Theo mình nghĩ bạn có khiếu học ngoại ngữ nên theo học tiếng Anh chuyên ngành về kế toán, đặc biệt là thuế, rồi tìm 1 cty nước ngoài làm, bởi vì cty nước ngoài họ rất quan tâm đến thuế VN và người giỏi anh văn thì chưa chắc hẳn là đã tư vấn được cho họ về lĩnh vực thuế

K

kutee

Guest
30/8/09
1
0
0
Hà Nội
Mình tìm được người đồng cảm với mình rồi.
Mình cũng đang thực sự bế tắc đây.Mình vốn là dân Ngoại ngữ ra, nhưng vì tiếng Pháp không được trọng dụng nên mình học thêm trường Kinh tế nữa.Mình tốt nghiệp rồi và cũng có kinh nghiệm hơn 2 năm làm Kế toán.Nói chung có lẽ tính mình hợp với nghề này nên mình nắm bắt cũng nhanh và đã có thể đảm nhiệm được những việc tương đối khó của 1 KT rồi: Tổ chức bộ máy KT của 1 DN nhỏ, làm BC thuế hàng tháng, Quý và BCTC năm.Nhưng than ôi!Vì thời gian đầu làm KT nên mình cũng chấp nhận làm trong 1 DN tư nhân nhỏ thôi.Vì thành viên trong HĐQTcty cũng có anh mình nên mình cũng nhiệt huyết với công việc lắm.
Nhưng đôi khi sự nhiệt huyết và mong muốn có 1 quy trình Kế toán nội bộ thực sự minh bạch, rõ ràng lại làm khổ mình.Sếp tuy làm việc lâu năm rồi nhưng mô hình n cty trước của Sếp đâu thể áp dụng cho cty này được, vậy là mâu thuẫn, lại dính đúng phải ông Sếp gia trưởng, áp đặt, không thèm nghe lời trình bày, phân tích của mình mà phán luôn 1 câu: " Phải làm thế này, cô ghê thật, muốn quy định cả tôi cơ à?"
Thực sự thì mình cũng muốn rời bỏ khỏi cái cty này lâu rồi.Nhưng giờ đang kẹt quá.Mình đang có bầu, ông xã lại đang thất nghiệp.Vậy là phải nhắm mắt cổ thôi.
Vì các mối quan hệ lằng nhằng khác nên ông ta cũng k thể duổi mình được, nhưng hạ nhục mình bằng cách không cho mình làm bất cứ cviệc kế toán nào mà chuyển xuống làm những thứ hành chính trời ơi đất hỡi, còn việc KT để cho đứa cháu của ô ấy làm, dù nó còn rất non tay, mình phải chỉ dậy từ đầu đến giờ ( hix, từ thời nó vào còn k biết chỉnh sửa cả VB bằng Word, Excel nữa)
Cái nghề này nhạy cảm thế đấy.Mình đã cố gắng làm tất cả, học hỏi từ nhiều nơi để làm cho tốt, và thực tế mình chưa có sai sót về chuyên môn từ khi làm ở đây, nhưng vấn đề ở chỗ mình đã không kiềm chế được mình, k hiểu rằng chỉ có chân lý này : " 1/ Sếp luôn luôn đúng. 2/ Nếu sai, xem lại điều 1"
Vấn đề của mình là tương lai nào cho nghề nghiệp của mình đây?Ngoại ngữ mình có thể học thêm tiếng Anh, KT thì nếu động đến phần nào sẽ phải chuyên tâm nghiên cứu phần đó.Như tình trạng " dở ô dở thằng" như mình thì các bạn cho mình lời khuyên sẽ phải bước tiếp thế nào ? Học cái gì, đầu tư nghiệp vụ nào, nên vào làm ở những cty như thế nào để phát huy được khả năng? Mình đang bối rối quá.
Chắc chắn mình sẽ đi khỏi đây, nó là cái kén đã chật rồi.Mình có ý định sau khi sinh bé xong sẽ tìm cty khác.Các bạn cho mình lời khuyên nhé.
Chị à! Đọc bài viết của c e thấy c là người ko dễ dàng gục ngã trước những chuyện cỏn con này. Cuộc đời còn dài mà, vượt qua quãng thời gian này cũng chỉ là thêm một buớc đi trên cuộc đời này. E tin những bước chân tiếp theo c se gặp được nhiều điều tôt đẹp hơn. Cố gắng lên c nhé!

L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
42
Ha Noi
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ cùng mình.Cuối cùng thì sau khi nói chuyện với chồng, 2 vợ chồng mình quyết định là mình sẽ nghỉ ở đó.Quãng thời gian sắp tới sẽ có thể khó khăn một chút, nhưng để bị căng thẳng trong thời gian này thì k tốt chút nào cho em bé của mình.Vậy là mình cũng cảm thấy nhẹ nhõm hơn.
Các bạn từng có xuất phát điểm như mình hãy chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé.Thời gian tới mình sẽ đầu tư cho học hành và sẽ lên Webketoan nhiều hơn để học hỏi và chia sẻ kiến thức.Và mình tin sẽ có nhiều cơ hội mới mở ra cho mình.

V

vohuynhtho

Guest
4/12/09
0
0
0
thot not
Xin chao ca hoi
thu loi vi bay lau minh khong tham gia vao dien dan, minh co mot vai truc trac trong cong viec
nhung minh se tich cuc hon trong thoi gian toi
ai bao rang ke toan la kho khan
minh van thich duoc lam ke toan
hy vong minh se lai lam mot ke toan

D

diemnuong

Guest
22/4/10
0
0
0
33
dong nai
em xin chao cac anh chi!
cac anh chi oi! em dang hoc trung cap ke toan, thang 5- 2010 em di thuc tap va em chon chuyen de ve chi phi va gia thanh. anh chi co tai lieu ve chuyen de nay lam on goi qua dia chi "diemnuong09@gmail.com" cho em tham khao nha.
em xin cam on anh chi rat rat nhieu!

N

ngocduyen2707

Sơ cấp
15/8/09
9
0
1
da nang
co len chi oi.roi moi chuyen cung qua thoi. e cung vay ma

H

httc

Sơ cấp
14/12/09
15
1
3
HN
Các bạn có ai biết ở đâu dạy thực hành kế toán có hiệu quả không vậy. giúp mình với.

C

Chimrj

Guest
29/6/10
39
0
0
bac ninh
Thực sự em rất ghét làm kế toán. Em bị ép phải thi cái ngành này. Nhưng thi đi thi lại em vẫn bị rớt. Sau khi bị rớt em vẫn bị ép phải học TC kế toán. Nhưng trời run rủi thế nào em lại đi học TC kế toán NH. Rồi khi ra trường em lại bị ép vào làm kế toán doanh nghiệp. Ông trời thật ác khi ép em học và làm việc đến cái nghề này.
ôi! Cái cuộc đời này! Em chán ghét nó thế chứ lị!

T

thekt81

Trung cấp
15/5/09
56
0
6
43
Thái Bình
Không phải ông trời ác, mà là cái người ép em ác. Hơn nữa, em không nên đổ lỗi cho ông trời, mà nên tự trách mình đã không đủ dũng cảm đấu tranh với cái mà em bị ép. Nếu bây giờ cứ ngồi mà than thở thì còn tệ hơn, tốt nhất là em nên chấp nhận thực tế, chuyên tâm vào nghiên cứu tài liệu bổ sung kiến thức và làm việc tốt. Biết đâu sau này em lại yêu nghề và cảm ơn vì đã được học nghề này thì sao???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA