Mỗi tuần một chuyên đề

Hệ thống thang lương, bảng lương

• Thread starter Acc242
  • Ngày gửi
N

nguyen1987

Cao cấp
Cái đó là tùy thuộc vào cty bạn thôi, HĐLĐ quy định đóng bảo hiểm như thế nào thì bạn cứ áp dụng như vậy là đc rồi, bạn làm mẫu 03b gửi lên cơ quan bảo hiểm rồi nộp bổ sung thêm số tiền tăng thêm là đc rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bác cho em hỏi mấy năm trước bên em đăng ký lương theo hệ thống thang bảng lương nghĩa là lấy lương căn bảng nhà nước quy định nhân cho hệ số lương đăng ký làm căn cứ đóng BHXH nay em k muốn đăng ký như vậy nữa em muốn đăng ký theo thực trả thì có được k? thủ tục như thế nào? Các bác giúp em sớm với em là Cty TNHH SX TM XD.:057:

Cái đó là tùy thuộc vào cty bạn thôi, HĐLĐ quy định đóng bảo hiểm như thế nào thì bạn cứ áp dụng như vậy là đc rồi, bạn làm mẫu 03b gửi lên cơ quan bảo hiểm rồi nộp bổ sung thêm số tiền tăng thêm là đc rồi.

@ nguyen1987: NMT1280 đang hỏi về thủ tục đăng ký thang lương bảng lương chứ đâu hỏi đăng ký BHXH đâu mà dùng mẫu 3b?

@ NMT1280: hệ thống thang lương bảng lương có thể áp dụng theo hệ thống thang bảng lương của nhà nước, có thể do DN tự xây dựng cũng được nhưng phải đảm bảo dúng các quy định của PL, ví dụ như mức lương phải từ mức lương tối thiểu vùng trở lên, mỗi bậc lương cách nhau 0.5 chẳng hạn

bạn có thể lên phòng lao động quận nơi cty bạn đặt trụ sở thì sẽ chính xác hơn còn bình thường thì hồ sơ gồm:

1 bảng tiêu chuẩn chức danh và công việc
1 công văn đăng ký hệ thông thang bảng lương
1 bảng hệ thống thang lương bảng lương
1 bản sao y giấy phép DKKD

T

taichogao

Guest
22/3/09
2
0
0
38
tien giang
Cám ơn tất cả những con người chia sẻ hiểu biết của mình cho mọi người

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

duyquang3510

Sơ cấp
4/5/09
5
0
0
38
qws
ai Đã làm xong thang bảng lương 2010 cho hỏi cái

hồ sơ gồm có những gì, mấy bảng cám ơn.Nếu các bạn ở hóc môn càng tốt.

T

thaodung84

Sơ cấp
24/10/09
36
0
0
TP. HCM
Híc híc có lẽ là còn có mỗi mình mình là đang lay hoay với thang bảng lương mới.
Mình lên phòng Lao động họ đòi tùm lum hết: Nào là ý kiến công đoàn (vì cty mình k đủ đk thành lập công đoàn). Công văn xác nhận thang bảng lương. Hệ thống thang bảng lương (àh 2 cái này mình đã xây dựng rồi) còn thiếu 1 thứ nữa là gì nhỉ? tự nhiên quên mất.
Các bạn ơi, bạn nào đã từng như mình thì giúp mính với, mình hoang mang quá chẳng biết làm như thế nào nữa.
Cty mình hiện có 19 nviên (đó là đăng ký trên phòng lao động)

hồ sơ gồm có những gì, mấy bảng cám ơn.Nếu các bạn ở hóc môn càng tốt.

Bạn fải lập 03 bản nộp cho phòng LĐTBXH đấy:
1. thang bảng lương 03
2. Công văn 03 bản
3. Ý kiến công đoàn 03 bản (nếu cty k đủ đk thành lập công đoàn thì fải có xác nhận của liên đoàn LĐ)
4. Còn 1 bản nữa mà mình wên mất rùi
5. Nếu mới đăng ký lần đầu thì hình như còn 1 bản khai trình tình hình lao động.
Mình chỉ biết được tới đó thôi, mong các bạn góp ý thêm nhé!

Các bác cho em hỏi mấy năm trước bên em đăng ký lương theo hệ thống thang bảng lương nghĩa là lấy lương căn bảng nhà nước quy định nhân cho hệ số lương đăng ký làm căn cứ đóng BHXH nay em k muốn đăng ký như vậy nữa em muốn đăng ký theo thực trả thì có được k? thủ tục như thế nào? Các bác giúp em sớm với em là Cty TNHH SX TM XD.:057:

Cái này mình cũng không rõ lắm, bạn lên Phòng lao động hỏi thử xem. Nhưng theo mình thì cty bạn mà đóng BHXH theo thực tế trả lương thì sẽ cao hơn thang bảng lương Nhà nước rồi.
Mình có wen 1 chị, chị này làm ở cty không xây dựng thang bảng lương (cho đỡ rắc rối ý mà) cty chị ấy chấp nhận nộp phạt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Híc híc có lẽ là còn có mỗi mình mình là đang lay hoay với thang bảng lương mới.
Mình lên phòng Lao động họ đòi tùm lum hết: Nào là ý kiến công đoàn (vì cty mình k đủ đk thành lập công đoàn). Công văn xác nhận thang bảng lương. Hệ thống thang bảng lương (àh 2 cái này mình đã xây dựng rồi) còn thiếu 1 thứ nữa là gì nhỉ? tự nhiên quên mất.
Các bạn ơi, bạn nào đã từng như mình thì giúp mính với, mình hoang mang quá chẳng biết làm như thế nào nữa.
Cty mình hiện có 19 nviên (đó là đăng ký trên phòng lao động)

Đã vào đúng topic này thì chịu khó đọc các bài trên lại dùm ngoại trừ có thông tin mới thì thành viên sẽ cập nhật bổ sung sau.

Nếu tất cả ai cũng gấp gấp mà không chịu đọc bài thì tối ngày cứ trả lời những vấn đề được lập đi lập lại hoài thì hết làm ăn gì được. Hãy phát huy chức năng tìm kiếm trên diễn đàn để xem.

Hồ sơ đăng ký gồm có 04 bộ hồ sơ bao gồm các văn bản sau: (Có nơi thì hướng dẫn lập 03 bản) – Tốt nhất làm 4 bản.

- Công văn đề nghị đăng ký trong đó xác định rõ thời gian dự kiến áp dụng hệ thống thang lương, bảng lương, phụ cấp lương áp dụng trong doanh nghiệp và địa bàn áp dụng. (có chữ ký và đóng dấu) - Đơn vị tự soạn thảo ---> Cái này cũng đã gởi mẫu lên rồi

- Hệ thống thang lương, bảng lương, phụ cấp lương trong doanh nghiệp xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung. (Theo mẫu đính kèm Công văn số 638/LĐTBXH-LĐ ngày 23/2/2005 của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội TPHCM về tổ chức thực hiện định mức lao động, đơn giá tiền lương năm 2005 đối với công ty Nhà nước của TPHCM, Công văn 6482/SLĐTBXH-LĐ ngày 26/12/2007 của Sở LĐ-TB&XH về việc hướng dẫn thực hiện Nghị định của Chính phủ về tiền lương tối thiểu và xây dựng hệ thống thang lương, bảng lương áp dụng tại doanh nghiệp (Phương pháp xây dựng thang lương, bảng lương tham khảo phụ lục 1 đính kèm Thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH và Thông tư số 14/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/5/2003 của Bộ LĐ-TB&XH

Tham khảo thêm:
Thông tư số 28/2007/TT-BLĐTBXH ngày 05/12/2007 của Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội sửa đổi thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH và thông tư số 14/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/05/2003 của Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 114/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 của Chính phủ về tiền lương.

- Bản quy định chi tiết các tiêu chuẩn và điều kiện áp dụng đối với từng chức danh hoặc nhóm chức danh nghề, công việc trong thang lương, bảng lương. (Tham khảo Thông tư Số 04/1998/TT-BLĐTBXH ngày 04- 04-1998 của Bộ Lao động - Thương binh và xã hội Hướng dẫn xây dựng tiêu chuẩn và thi nâng ngạch viên chức chuyên môn, nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước (Hiệu lực : Chưa xác định) ---> Cái này cũng đã gởi mẫu lên rồi

BẢN MẪU THAM KHẢO
BẢN QUY ĐỊNH CÁC TIÊU CHUẨN VÀ ĐIỀU KIỆN
ÁP DỤNG ĐỐI VỚI NHÓM CHỨC DANH NGHỀ, CÔNG VIỆC TRONG THANG, BẢNG LƯƠNG​
---> http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=76040

- Ý kiến tham gia của Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn lâm thời trong doanh nghiệp (được thể hiện bằng văn bản riêng) trong đó nêu rõ các ý kiến thống nhất, các ý kiến không thống nhất đối với hệ thống thang lương, bảng lương, phụ cấp lương do doanh nghiệp xây dựng, đề nghị đăng ký và các ý kiến đề xuất điều chỉnh hệ thống thang lương, bảng lương, phụ cấp (nếu có). ---> Cái này cũng đã gởi mẫu lên rồi cho cả trường hợp không đủ điều kiện tổ chức thành lập công đoàn cơ sở

Công văn Liên tịch số 1046/LTSLĐTBXH-LĐ-LĐLĐTP - Ngày 07/03/2008 quy định hồ sơ đăng ký thang lương, bảng lương phải có ý kiến tham gia của Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn lâm thời trong doanh nghiệp.

Mức lương tối thiểu vùng từ 01/01/2010

1. Nghị định số 97/2009/NĐ-CP ngày 30/10/2009 Quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các tổ chức khác của Việt Nam có thuê mướn lao động - Có hiệu lực từ 01/01/2010

2. Nghị định số 98/2009/NĐ-CP ngày 30/10/2009 Quy định mức lương tối thiểu vùng đối với lao động Việt Nam làm việc cho doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế và cá nhân người nước ngoài tại Việt Nam -Có hiệu lực từ 01/01/2010

3. THÔNG TƯ Số: 36/2009/TT-BLĐTBXH , ngày 13 tháng 11 năm 2009 HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG ĐỐI VỚI DOANH NGHIỆP, HỢP TÁC XÃ, LIÊN HIỆP HỢP TÁC XÃ, TỔ HỢP TÁC, TRANG TRẠI, HỘ GIA ĐÌNH, CÁ NHÂN VÀ CÁC TỔ CHỨC KHÁC CỦA VIỆT NAM CÓ THUÊ MƯỚN LAO ĐỘNG – Hiệu lực : 01/01/2010

4. THÔNG TƯ Số: 35/2009/TT-BLĐTBXH, ngày 13 tháng 11 năm 2009 HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG ĐỐI VỚI CÔNG TY NHÀ NƯỚC VÀ CÔNG TY TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN MỘT THÀNH VIÊN DO NHÀ NƯỚC SỞ HỮU 100% VỐN ĐIỀU LỆ – Hiệu lực : 01/01/2010

Tải file tại webketoan

http://webketoan.net/uploadfiles/0obwb7i60gajsvx.rar

http://webketoan.net/uploadfiles/z0w2lthi15er7pv.rar

Địa điểm tiếp nhận hồ sơ:

Hệ thống thang lương, bảng lương của doanh nghiệp phải được đăng ký tại cơ quan lao động địa phương theo phân cấp hiện hành

Đối với doanh nghiệp có vôn đầu tư nước ngoài; hệ thống thang lương, bảng lương của doanh nghiệp phải được lập theo đúng quy định, gửi trực tiếp tại tổ tiếp nhận và trả hồ sơ của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

- Tại phòng Lao động - TB&XH quận/huyện đối với doanh nghiệp có dưới 100 lao động.

- Tại Sở Lao động - TB&XH TP được doanh nghiệp có từ 100 lao động trở lên.​

*****Tham khảo thêm các văn bản luật tại Mục lục Kế toán lương và các khoản tính theo lương

T

thaodung84

Sơ cấp
24/10/09
36
0
0
TP. HCM
Hệ thống thang lương bảng lương 2010

Cám ơn bác đã la mắng nhé! cháu thuộc dạng hơi lười nên... nhưng lần này cháu sẽ rút kinh nghiệm.

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bác Kế Toán Già Gân ơi!
Bác cho em hỏi tí nhé. Hôm qua em đi đang ký thang bảng lương mà Phòng lao động không chấp nhận vì hồ sơ của em còn thiếu. Em hiện chỉ có công văn đăng ký thang bảng lương và bảng thang bảng lương thôi.
Cty em không có thành lập công đoàn. Điều kiện để thành lập công đoàn là gì vậy bác? cty em hiện có 19 người (đăng ký tại Phòng lao động).
Hồ sơ của em còn thiếu rất nhiều, bác có thể giúp em giải quyết vấn đề nan giải này không ạh?
Em xin cám ơn bác nhiều nhiều!

Thứ nhất, vui lòng không gọi đích danh tên mình vì còn rất nhiều thành viên để trợ giúp cho bạn. Lý do: Có khi mình trả lời chưa chuẩn, 1 cây làm chẳng nên non bạn ạ. Bạn gọi như thế, các Thầy/cô, anh chị buồn lòng chỉ có nước để cho KTGG chết luôn!!! Khà khà khà

Thứ hai, bạn có xem lại các hồ sơ mình liệt kê phần trên chưa. Lưu ý, nếu là DN mới thành lập đi đăng ký thang lương, bảng lương bạn phải đính kèm bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

Thứ ba, lý do không đủ điều kiện thành lập công đoàn cơ sở vì có nhiều doanh nghiệp lao động không ổn định vào ra bất thường như các DN ăn uống.

N

ngocdang

Guest
4/9/08
26
0
0
Bắc Ninh
Đăng ký tháng bảng lương

Chào cả nhà của diễn đàn kế toán nha!
Mình có 1 thắc mắc muốn hỏi mọi người. Cty mình khi moi thành lập mình có đăng ký thang bảng lương với Phòng LĐTBXH rùi, giờ theo quy đinh mới về mức lương tối thiểu vùng theo nghị định 97/2009NĐ-CP ngày 30/10/2009 GĐ cty mình quyết định tăng lương cơ bản cho cán bộ nhân viên cty. Vậy mình có phải đăng ký lại thang bảng lương vơi phòng LĐTBXH k? Rất mong ai có kinh nghiệm trả lời giúp mình với.
Cảm ơn mọi người nhiều nha!

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Chào cả nhà của diễn đàn kế toán nha!
Mình có 1 thắc mắc muốn hỏi mọi người. Cty mình khi moi thành lập mình có đăng ký thang bảng lương với Phòng LĐTBXH rùi, giờ theo quy đinh mới về mức lương tối thiểu vùng theo nghị định 97/2009NĐ-CP ngày 30/10/2009 GĐ cty mình quyết định tăng lương cơ bản cho cán bộ nhân viên cty. Vậy mình có phải đăng ký lại thang bảng lương vơi phòng LĐTBXH k? Rất mong ai có kinh nghiệm trả lời giúp mình với.
Cảm ơn mọi người nhiều nha!

Bạn xem bài này: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=612840#post612840

Điều chỉnh xây dựng hệ thống thang lương- bảng lương từ 01/01/2010
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=612801#post612801

I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
39
Sông Bé
Cho tớ hỏi:

Trường hợp DN có trụ sở chính tại Hà Nội và chi nhánh tại các địa phương ở Miền Tây, Miền Trung Nam Bộ, Miền Trung (Chi nhánh đặt tại nhiều Tình Thành trong nước)
+ Áp dụng đăng ký thang lương, bảng lương cho người lao động ở các chi nhánh này thì áp dụng mức lương tối thiểu vùng như thế nào?
+ Người lao động sẽ tham gia BHXH/BHYT/BHTN tại đâu?

Rất mong được trợ giúp. Nếu có văn bản hướng dẫn thì good.

Thank

Đăng bài từ sáng đến chừ không thấy ai giúp tớ hết vậy?

Hay do mình xưng bằng tớ chẳng ai màng cả.

Nếu nhỡ lời, cho tôi xin lỗi. Xin được đổi cách xưng hô lại bỏ từ "tớ" thay vào "tôi" được nhỉ?

ktthoai

ktthoai

Sơ cấp
26/12/08
11
0
0
37
ha noi
Nhờ giúp đỡ trong tình huống khó xử

Chào các bạn - Những người bạn đầy lòng tâm huyết và nhiệt thành của diễn đàn !
Lời đầu năm mới chúc các bạn sức khoẻ và thành công !
Mình mới làm việc cho một doanh nghiệp là công ty TNHH hai thành viên trở lên chuyên kinh doanh mặt hàng thiết bị máy công nghiệp cụ thể là máy nén khí Fusheng của Đài Loan, máy khoan đá, máy hàn và máy khai thác mỏ. DN đã đi vào hoạt động được 6 tháng và về cơ bản đã đi vào quỹ đạo. Song vấn đề tiền lương thì vẫn là một vấn đề tranh cãi.
1. Sếp yêu cầu Mình xây dựng thang lương bảng lương mới với quy định về mức lương tối thiều vùng mới là 980.000. Trước đây, Mình xây dựng thang lương bảng lương với mức lương tối thiểu mà doanh nghiệp đang áp dụng là 900.000 VND; trong thang lương bảng lương thì mức lương thấp nhất là 1.000.000 VND áp dụng cho chức danh bảo vệ. Nay mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định là 980.000 VND áp dụng cho vùng I (DN mình thuộc quận Long Biên của Hà Nội ) nên với thang lương bảng lương đã đăng ký thì vẫn đảm bảo theo quy định – Đúng hay sai ? Sếp bảo trong 1 công ty có nhiều thang lương bảng lương. Điều đó Mình hiểu vì theo ý Sếp một thang lương bảng lương đăng ký với sở lao động thương bình xã hội và để đóng bảo hiểm cũng như tính vào chi phí; một thang lương bảng lương tính nội bộ doanh nghiệp nhưng vẫn đảm bảo hai thang lương này rằng người lao động vẫn được nhận đúng mức lương như thoả thuận khi vào làm việc tại DN. Ví dụ : Mức lương của NV A thoả thuận khi vào làm việc là 2.500.000 thì trong bảng lương nội bộ mức lương của NV này vẫn là 2.500.000 nếu đi làm đủ công.( Một tháng DN coi là làm 25 ngày; DN làm 5 ngày trong tuần và ngày thứ 7 thì làm gối đầu tức là nếu thứ 7 này làm thì thứ 7 sau nghỉ; như vậy 1 tháng làm 22 ngày. Nếu NV đi làm đủ 22 ngày thì được tính 25 ngày, nếu NV đó nghỉ ngày nào thì lấy 25 ngày trừ đi số ngày nghỉ.Mức lương của NV trong tháng đó sẽ được tính bằng mức lương 1 ngày công nhân với số ngày đi làm thực tế.)

1. Một vấn đề nữa là Sếp Mình tranh cãi vấn đề lương cơ bản và mức lương tối thiểu. Theo hiểu biết của Mình thì lương cơ bản và lương tối thiểu vùng là khác nhau. Theo Sếp Mình thì lương cơ bản nhà nước quy định hiện nay là 650.000 VND theo thông tin trên trang thuvienphapluat.com.vn Vậy tại sao doanh nghiệp mình không áp dụng mức lương cơ bản ( Bậc I ) là như thế này??? Mình mong các bạn giúp Mình hiểu rõ hơn về mức lương cơ bản và mức lương tối thiểu ? Nhà nước có quy định mức lương cơ bản áp dụng cho doanh nghiệp ngoài quốc doanh, cty cổ phần, công ty TNHH, hợp tác xã,... các doanh nghiệp thành lập theo luật doanh nghiệp không? Nếu có mong các bạn chia sẻ với mình tài liệu đó
Tranh cãi rất nhiều và vẫn chưa có cách giải quyết ổn thoả. Mình đã đưa ra các văn bản pháp luật mà Mình có về lương như QĐ205/2004/ QĐ-CP, NĐ97/NĐ-CP, thông tư 36 của bộ lao động thương binh xã hội,... cho Sếp nhưng Sếp vẫn chưa được thông tỏ và thoả đáng. Mong các bạn gỡ rối và chia sẻ với mình tình huống này
Mong tin các bạn và chân thành cảm ơn các bạn ! Mọi đóng góp chia sẻ mong các bạn gửi vào địa chỉ : dangsonhoai@gmail.com hoặc số điện thoại : 0168.253.9563

X

xuanluc73

Guest
16/10/08
1
0
0
50
haiphong
Mình đã nhạn được nhũng dong tâm sự từ ban quản trị diễn đàn, thực sự để nói diễn đàn đã mang lại cho mình rất nhiều kiến thức bổ ích và lý thú. Mình không viết bài vì cảm thấy kiến thức của mình nông cạn, những vấn đề về tin học hay chuyên ngành cung hạn hẹp nên không biết nói gì hơn.
Chân thành cảm ơn Ban quản tri, mình sẽ cố gắng viết bài để đóng góp cho diễn đàn.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chào bạn ktthoai,

Tôi đã nhận được email cùng 2 files (thang lương, bảng lương và Bảng lương) của bạn, do không có thời gian nên chưa trả lời cho bạn.

Nay đọc thấy bài này. Có 1 số ý như sau:

1.- Cần phân biệt mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng.
(Tìm các bài nói về vấn đề này,định nghĩa và phân biệt mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng)

2.- Trường hợp DN trước đây áp dụng mức lương tối thiểu vùng cao hơn với mức lương tối thiểu vùng được qui định tại ND 97, 98 thì không nhất thiết đăng ký lại thang lương, bảng lương. Phải đảm bảo các điều kiện như sau theo TT 28:

b) Việc xây dựng thang lương, bảng lương phải bảo đảm nguyên tắc quy định tại khoản 1, Điều 5 Nghị định số 114/2002/NĐ-CP, trong đó:
- Khoảng cách của các bậc lương phải bảo đảm khuyến khích để người lao động nâng cao trình độ chuyên môn, kỹ thuật, tích lũy kinh nghiệm, phát triển các tài năng; chênh lệch giữa hai bậc lương liền kề thấp nhất bằng 5%;
- Mức lương thấp nhất trong thang lương, bảng lương quy định đối với lao động làm nghề, công việc đòi hỏi qua học nghề phải cao hơn ít nhất 7% so với mức tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;
- Mức lương của nghề, công việc độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 5% so với mức lương của nghề, công việc có điều kiện lao động bình thường. Danh mục nghề, công việc độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt độc hại, nguy hiểm thực hiện theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội

Xem thêm bài: Điều chỉnh xây dựng hệ thống thang lương- bảng lương từ 01/01/2010.

3.- Sếp bảo trong 1 công ty có nhiều thang lương bảng lương:
Điều này không đồng nghĩa với việc thiết lập làm 2 bảng lương.
Nếu rơi vào trường hợp này xem như vi phạm pháp luật trước hết và sau là vi phạm nội quy của diễn đàn thì tôi xin miễn trả lời.

Nhưng ở đây, phải hiểu thêm như thế này: Tiền lương sẽ có phần tiền lương cứng và tiền lương mềm.
Như bộ máy vi tính có 2 phần: phần cứng và phần mềm. Nếu phần mềm tốt thì vận hành nó sẽ linh hoạt hơn.

Nếu cơ chế chính sách tiền lương của DN bạn tốt thì sẽ lưu giữ được nhân tài.
Làm thế nào để có tiền lương mềm. Mỗi doanh nghiệp phải tự xây dựng qui chế tiền lương cho mình nhưng phải đảm bảo và tuân thủ pháp luật. Qui chế tiền lương phải được công bố đến người lao động với sự thỏa thuận của Ban chấp hành công đoàn (nếu có)

Tham khảo thêm các bài này
+ QUY CHẾ PHÂN PHỐI TIỀN LƯƠNG - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_55/default.asmx
+ QUY CHẾ SỬ DỤNG QUỸ ĐẦU TƯ PHÁT TRIỂN - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_59/default.asmx
+ QUY CHẾ SỬ DỤNG QUỸ TỪ THIỆN - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_58/default.asmx
+ QUY CHẾ SỬ DỤNG QUỸ PHÚC LỢI - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_57/default.asmx
+ QUY CHẾ SỬ DỤNG QUỸ KHEN THƯỞNG - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_56/default.asmx
+ QUY CHẾ PHÂN PHỐI LỢI NHUẬN SAU THUẾ - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_54/default.asmx
+ QUY CHẾ QUAN HỆ PHỐI HỢP CÔNG TÁC GIỮA CTY & CÔNG ĐOÀN - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_53/default.asmx
+ QUY CHẾ GIAO KHOÁN - http://www.lilama10.com.vn/default/tra-cu/quy-che-noi-bo/evid_44/default.asmx

+ Qui chế tiền lương - mang tính tham khảo

4.- Việc viết bài tạo table, bạn nên xem bài này
Hướng dẫn cách chèn bảng (table) vào bài viết

Đây là bảng lương của bạn cần diễn đạt phải không ạ. Tôi xin phép post (trình bày) lại để bạn rõ hơn cách viết bài dùng table

TT​
|
Tên nhân viên​
|
Lương cơ bản​
| |
Lương / 1ngày công​
|
Số công thực tế​
|
Lương thời gian​
|
Phụ cấp​
| | | | | | | |
Tạm ứng​
|
Thực nhận​
|
Ký tên​
|
| |
Số công​
|
Số tiền​
| | | |
Ăn trưa​
| | |
Xăng xe​
| | |
Khác​
|
Tổng PC​
| | | |
| | | | | | |
Số ngày​
|
Đơn giá​
|
Stiền​
|
Số km​
|
Đơn giá​
|
Stiền​
| | | | | |
1​
|Lê Xuân Văn |
25​
|
1800000​
|
72000​
|
22​
|
1584000​
| |
20000​
|
0​
| |
500​
|
0​
| |
0​
|
2000000​
|
-416000​
| |
2​
|Phạm Văn Lệ|
25​
|
5500000​
|
220000​
|
0​
|
0​
| |
20000​
|
0​
| |
500​
|
0​
| |
0​
| |
0​
| |
3​
|Nguyễn Đình Chuyên|
25​
|
2000000​
|
80000​
|
6​
|
480000​
| |
20000​
|
0​
| |
500​
|
0​
| |
0​
| |
480000​
| |
4​
|Đặng Sơn Hoài |
25​
|
2500000​
|
100000​
|
25​
|
2500000​
|
25​
|
15000​
|
375000​
| |
500​
|
0​
| |
375000​
|
1000000​
|
1875000​
| |

Tạm thời như vậy nhe, giờ máy tôi xử lý chậm quá. Bạn xem trước đi, có gì trao đổi thêm

ktthoai

ktthoai

Sơ cấp
26/12/08
11
0
0
37
ha noi
To : Bác Kế toán già gân
Nhận được mail của bác và update từ diễn đàn, Em như tìm được cách giải quyết cho công việc của mình hơn. Vấn đề của em là làm cho Sếp thông tỏ vấn đề thang lương bảng lương theo quy định. Đưa ra vô số văn bản pháp luật, các minh chứng của các công ty về thang lương bảng lương nhưng Sếp vẫn “lặng thinh không nói” . Gửi mail cho Sếp thì Sếp cũng không trả lời. Cũng khổ nỗi công ty mới thành lập, Sếp cũng bận trăm công ngàn việc, lại lo tìm khách hàng, số lượng nhân viên thì eo hẹp, cả công ty có 4 nhân viên., em vừa làm kế toán lại kiêm nhân viên văn phòng ( soạn thảo công văn, gửi báo giá, liên hệ khách hàng, làm đơn đặt hàng….). Có lẽ cũng phải mất một thời gian nữa công việc mới thực sự ổn thoả.
Trở lại vấn đề tiền lương, Sếp cũng đưa ra một loạt các ví dụ của các công ty trong các khu công nghiệp chủ yếu là công ty May, Dệt số lượng công nhân nhiều lại đa phần là công nhân thời vụ, làm việc được 1 tháng 2 tháng lại nghỉ việc nên họ thiết lập 2 thang lương. Đó là điều vi phạm pháp luật nhưng Sếp bảo tình trạng chung là thế. Em đã phải giải thích với Sếp rằng đó là công ty họ còn công ty mình vừa mới thành lập lại toàn là anh em nhà nên phải làm cho đúng chứ ?
Về vấn đề tạo table thì đây là lần đầu tiên post bài lên diễn đàn nên em chưa biết cách làm; chân thành cảm ơn bác đã chỉ giáo. Em đã vào đường link bác cho, song em gặp phải vấn đề marco nên không mở file tableGPE.xla ra được mà vấn đề marco em cũng không sành lắm. Em sẽ cố gắng tìm hiểu để lần sau post bài sẽ thông tỏ hơn.
Cảm ơn bác một lần nữa.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Trở lại vấn đề tiền lương, Sếp cũng đưa ra một loạt các ví dụ của các công ty trong các khu công nghiệp chủ yếu là công ty May, Dệt số lượng công nhân nhiều lại đa phần là công nhân thời vụ, làm việc được 1 tháng 2 tháng lại nghỉ việc nên họ thiết lập 2 thang lương. Đó là điều vi phạm pháp luật nhưng Sếp bảo tình trạng chung là thế. Em đã phải giải thích với Sếp rằng đó là công ty họ còn công ty mình vừa mới thành lập lại toàn là anh em nhà nên phải làm cho đúng chứ ?

3.- Sếp bảo trong 1 công ty có nhiều thang lương bảng lương:
Xem câu trả lởi của mình ở phần 3 dùm

Về vấn đề tạo table thì đây là lần đầu tiên post bài lên diễn đàn nên em chưa biết cách làm; chân thành cảm ơn bác đã chỉ giáo. Em đã vào đường link bác cho, song em gặp phải vấn đề marco nên không mở file tableGPE.xla ra được mà vấn đề marco em cũng không sành lắm. Em sẽ cố gắng tìm hiểu để lần sau post bài sẽ thông tỏ hơn.
Cảm ơn bác một lần nữa.

Xem cách hướng dẫn bổ sung cách ứng dụng table vào bài viết (đã trả lời cho bạn tại đây:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=614035#post614035

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Chào cả nhà!
Mình cũng đang có vấn đề thắc mắc về lương tối thiểu như các bạn.
Năm 2009 mình áp dụng lương tối thiểu của công nhân là 800.000, Nhân viên văn phòng là 1.000.000 còn riêng giám đốc lương tối thiểu là 1.850.000 và mình lấy luôn mức đó để đóng BHXH và mình cũng đăng ký với Phòng lao động TBXH Hệ thống thang lương, bảng lương mỗi bậc tăng 200.000. Tức là Bậc 2 mỗi người tăng 200.000.Mình muốn điều chỉnh lại với phòng LĐTB & XH thì phải làm biểu mẫu gì.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chào cả nhà!
Mình cũng đang có vấn đề thắc mắc về lương tối thiểu như các bạn.
Năm 2009 mình áp dụng lương tối thiểu của công nhân là 800.000, Nhân viên văn phòng là 1.000.000 còn riêng giám đốc lương tối thiểu là 1.850.000 và mình lấy luôn mức đó để đóng BHXH và mình cũng đăng ký với Phòng lao động TBXH Hệ thống thang lương, bảng lương mỗi bậc tăng 200.000. Tức là Bậc 2 mỗi người tăng 200.000.Mình muốn điều chỉnh lại với phòng LĐTB & XH thì phải làm biểu mẫu gì.

Tại sao trong 1 hệ thống thang lương, bảng lương lại có mức lương tối thiểu vùng khác nhau vậy? Hay là Thu nhập thấp nhất của người lao động trong doanh nghiệp ở bậc 1???

Bạn cần phân biệt các từ ngữ sau để trình bày vấn đề cho rõ hơn.
+ Mức lương tối thiểu chung
+ Mức lương tối thiểu vùng
+ Thu nhập thấp nhất của người lao động trong doanh nghiệp

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
chào cả nhà em mới làm về lương nên không hỉu lắm, nên em hỏi cả nàh chút nhé: do mức lương tối thiểu năm 2010 thay đổi , và mức đóng bảo hiểm cũng thay đổi, em đc bít là mức lương tối thiểu để đóng bh là 1.048.600 đ, vậy thì bi h em phải làm lại bảng lương và em có phải nộp qua phòng thương binh xh không? em cũng đọc nhìu nhưng chưa hỉu lắm và các thôgn tư mọi ng chỉ dẫn em ko mở đc hìnhnhuw do máy emko có pahanf gải nén.. em có thử tải mà ko cso đc........ em chưa bít phải làm gì...... ai bít chỉ giùm em nhé..... thanhks cả nàh.......

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Tại sao trong 1 hệ thống thang lương, bảng lương lại có mức lương tối thiểu vùng khác nhau vậy? Hay là Thu nhập thấp nhất của người lao động trong doanh nghiệp ở bậc 1???

Bạn cần phân biệt các từ ngữ sau để trình bày vấn đề cho rõ hơn.
+ Mức lương tối thiểu chung
+ Mức lương tối thiểu vùng
+ Thu nhập thấp nhất của người lao động trong doanh nghiệp

Em có đọc năm 2010 thì mức lương tối thiểu vùng ( Em thuộc vùng 2 ) là 880.000 x 1.07 ( lao động đã qua đào tạo ).Năm 2009 mức lương tối thiểu của người thấp nhất công ty là 800.000. Vì vậy em muốn làm cái điều chỉnh lương để đóng BHXH và phải làm biểu mẫu gì để Báo với phòng lao động thương binh xã hội.
Cho em hỏi chút là người nào có mức lương cao hơn mức tối thiểu vùng thì có cần điều chỉnh lương không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA