Hệ thống thang lương, bảng lương

• Thread starter Acc242
  • Ngày gửi
T

thuybs

Guest
8/7/09
7
0
0
40
binh dinh
Đăng ký thang bảng lương.

Chào các anh chị!
Cho em hỏi tý nha, em làm KT cho Cty mới thành lập nhỏ thôi, hiện giờ Cty chưa có nhân viên nhiều, từ ngày hoạt động tới giờ trong cty chỉ có 3 người hà, nên em chưa có đi đăng ký lao động, thang bảng lương gì hết, cty em ở Quận Gò Vấp giờ em muốn đi đăng ký lao động, thang bảng lương thì em phải đi đăng ký ở đâu, thủ tục đăng ký như thế nào, em đăng ký nhưng ko đóng bảo hiểm có được ko ah. Anh chị nào biết hướng dẫn cho em cách làm với , em chưa có kinh nghiệm lắm, anh chị giúp đỡ em với nha em cảm ơn rất rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

ht20483

Guest
14/7/09
1
0
0
40
Tp.HCM
Chào mọi người!
Em là thành viên mới của web kế toán, Cty của em là Cty TNHH TM & DV lần trước em có tải file thang lương của anh về để làm nhưng em có vài chỗ không hiểu muốn nhờ anh giải thích giùm em:
1/ Tại sao mỗi hệ số của bậc thang lương ta phải + 0.5 mà không phải là x 5% ?
2/ Hệ số bậc thang lương của mỗi nhân viên mình cộng cho một số khác mà ko phải +0.5 như vậy khi nộp ở phòng LD họ có chịu ko anh?
3/ Hệ số của nhân viên kỹ sư em làm là 1.16 như vậy có được ko anh, có đúng với luật k?

Mong nhận được trả lời sớm của mọi người!
Cám ơn anh "rất rất rất là nhiều....."
Thanh Hiền

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chào em, mãi hôm nay mới viết bài lên đây hả.
Trước nhất xin lỗi, anh không có thời gian để trả lời riêng cho từng cá nhân do mãng nhân sự mỗi nơi ứng dụng theo chính sách điều hành riêng. Nên viết bài lên đây để được Quý Thầy/cô anh chị trên diễn đàn cùng sẻ chia kinh nghiệm. Như anh thường nói : Một cây làm chẳng nên non - 3 cậy chụm lại nên hòn núi cao. Chính điểm này là Sức mạnh của cộng đồng. Hãy biết tận dụng Sức mạnh của cộng đồng. Mỗi vị có phương pháp luận và giải pháp riêng của mình. Ngoại trừ những trường hợp không thể trao đổi trực tiếp trên đây. Mong được thông cảm

Trở lại vấn đề em nêu :

1/ Tại sao mỗi hệ số của bậc thang lương ta phải + 0.5 mà không phải là x 5% ?

Hãy thử làm bài toán tìm hệ số liền kề "trước"
Giả sử : bậc 1 : 3.4 thì bậc 2 sẽ là bao nhiêu, nếu lấy 3.4*0.5 thì bậc 2 sẽ là bao nhiêu ? Sao không ứng dụng nhanh : 3.4+0.5=> Kết quả sẽ nhanh hơn : 3.90

Xin hiểu thêm chỗ 5% của em ghi - xin đừng ngộ nhận :

Thông tư 28/2007/TT-BLĐTBXH yêu cầu chặt chẽ về việc xây dựng thang, bảng lương. Theo đó, khoảng cách giữa các bậc lương phải bảo đảm khuyến khích người lao động nâng cao trình độ chuyên môn, kỹ thuật, tích lũy kinh nghiệm, phát triển các tài năng; chênh lệch giữa hai bậc lương liền kề thấp nhất bằng 5%

2/ Hệ số bậc thang lương của mỗi nhân viên mình cộng cho một số khác mà ko phải +0.5 như vậy khi nộp ở phòng LD họ có chịu ko anh?

Mỗi bậc liền kề, mỗi vị trị chức danh không nhất thiết cộng (+0.5) theo thang lương, bảng lương mẫu mình đã gởi lên. Cái này tùy thuộc vào chính sách của mỗi doanh nghiệp.

3/ Hệ số của nhân viên kỹ sư em làm là 1.16 như vậy có được ko anh, có đúng với luật k?
Tham khảo thêm Nghị định 205. Trả lời đúng hay không tôi chưa rõ cách xây dựng thang lương bảng lương của em như thế nào.
Xây dựng hệ số trong hệ thống thang lương bảng lương phải có cách nhìn tổng quát : hệ số xây dựng từ trên xuống và từ dưới ngược lại.
Nhân viên thấp nhất đến vị trí điều hành cao nhất trong công ty - và các vị trí tương đương của các bộ phận. Sao cho hệ số của các chức danh mang tính hài hòa, khuyến khích người lao động.
Phải đưa ra các tiêu chí.
1 kỹ sư ra trường vào làm thử việc - cùng với 1 lao động hệ cao đẳng đã kinh nghiệm nhiều dự án thì hai hệ số này cho 2 chức danh này có bằng nhau không ????
Vài hàng suy nghĩ. Hãy tìm đọc thêm các bài tương tự đã tồn tại nhiều trên diễn đàn để có hướng giải quyết vấn đề.

Thân

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Xin hỏi bạn Mức lương tối thiểu mới nhất hiện nay quy định là bao nhiêu và tại văn bản nào?
Thanks

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Chào bạn
Gửi bạn file tham khảo

Đính kèm

• Ho so dang ky thang bang luong.rar
    94.1 KB · Lượt xem: 775
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mọi người cho mình hỏi, GĐ là thành viên góp vốn & trực tiếp tham gia vào HĐ SXKD của Cty, vậy ko trả lương GĐ có được ko? (vì GĐ đồng thời vẫn làm việc ở cty khác, nếu nhận lương cty này nữa sẽ đóng thêm BHXH & phải đóng thuế TNCN). Cảm ơn mọi người giúp đỡ !

hi betrangxxx
GD tham gia vao HD SXKD thì van tra luong bình thường để hạch toán vào chi phí chứ bạn. Nếu không đưa vào sẽ mất đi một khoản chi phí khá lớn đúng không? Còn việc đóng BHXH và BHYT thi GD của bạn có quyền chọn 1 nơi để tham gia BHXH, BHYT. còn nơi thứ 2 phần BHXH,BHYT đó sẽ được trả thẳng vào lương.

Còn về thuế TNCN thì GD đó chọn nơi để đăng ký giảm trừ gia cảnh, hoạc chia ra để giảm trừ, nộp thuế TNCN bình thường, đến cuối năm GD tổng hợp thu nhập cả 2 nơi lại và chọn 1 nơi để quyết toán cho GD đó
thân :015:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Chào các anh chị!
Cho em hỏi tý nha, em làm KT cho Cty mới thành lập nhỏ thôi, hiện giờ Cty chưa có nhân viên nhiều, từ ngày hoạt động tới giờ trong cty chỉ có 3 người hà, nên em chưa có đi đăng ký lao động, thang bảng lương gì hết, cty em ở Quận Gò Vấp giờ em muốn đi đăng ký lao động, thang bảng lương thì em phải đi đăng ký ở đâu, thủ tục đăng ký như thế nào, em đăng ký nhưng ko đóng bảo hiểm có được ko ah. Anh chị nào biết hướng dẫn cho em cách làm với , em chưa có kinh nghiệm lắm, anh chị giúp đỡ em với nha em cảm ơn rất rất nhiều.

hi thuybs
Công ty mới thành lập cần làm các thủ tục ban đầu cho gọn gàng sau này có tăng giảm gì thì chi sẽ điều chỉnh dễ dàng hơn. Nếu bạn không làm các thủ tục ban đầu, sau này khi đăng ký sẽ phải làm công văn giải trình rất phiền hà, nhiêu khê đấy.
Trước tiên bạn lên phòng lao động quận Gò Vấp hỏi thủ tục và mẫu biểu xin đăng ký lao động và hệ thống thang lương bảng lương và các giấy tờ cần thiết khác.
Còn vấn đề không đóng BHXH BHYT vẫn được nhưng sau này khi tham gia BHXH bạn phải giải trình và vẩn phải đóng truy thu lại phần BH cho nhưng người cũ và bị phạt nữa đấy. tốt hơn hết là bạn nên đăng ký ngay từ đầu để
tránh rắc rồi về sau.

H

hai trung kim

Guest
6/8/09
1
0
0
TP HCM
Quy trình đăng ký thang, bảng lương tại TP HCM

Anh chị nào biết về quy trình đăng ký thang bảng lương tại TP HCM xin chỉ giùm em. Và cả mẫu hệ thống thang, bảng lương nữa. Em đang làm một Công ty sản xuất may mặc, trả lương CB - CNV theo thời gian. Em lên phòng lao động hỏi một lần rồi, nhưng họ trả lời chung quá, mà em thì mới hành nghề. Mong các anh, chị giúp giùm! Cảm ơn!

H

Hoadainhan

Guest
4/9/06
1
0
0
43
Quảng Ngãi
Tôi mới đến làm tại 1 công ty cổ phần và phụ trách việc tính tiền lương.
Tôi cần các bạn giúp trong trường hợp sau:
1/ Hiện tại công ty có 2 bảo vệ, 1 người trực ngày, 1 người trực đêm. hưởng hệ số lương theo Bộ luật lao động năm 2009 - trang 382 - mục 4. bảo vệ tuần tra, canh gác tại các kho hệ số bậc 1: 1,75.
Hiện tôi tính lương : hệ số x LTT/26 ngày * lại số ngày làm việc thực tế.
Ví dụ tháng làm 30 ngày :(1,75 * 650.000 / 26) x 30 = 1.312.500 đồng.
Tôi là vậy có đúng ko ? vì theo tôi dc biết làm việc vào ngày nghỉ là phải + thêm 100% và làm việc vào ban đêm là phải cộng thêm 30%. Hiện có 1 số người nói tôi nên chia 30 ngày chứ ko nên chia 26 ngày vì đặc thù của công việc bảo vệ.
2/ Hiện tôi có 1 Nhân viên đã ký hợp đồng từ đầu năm 01/2009 và công ty đã đăng ký BHYT và cấp thể cho Anh. Nhưng đến tháng 6/2009 Anh ta bỏ việc không báo. Tôi có làm chấm dứt hợp đồng vào báo giảm ko đóng BHXH và BHYT nữa, nhưng phía BH vẫn thu tiền BHYT, tôi gọi điện thoại thì họ cho biết là vì thể BHYT cấp cho 1 năm nên họ bắt buộc phải thu vì Công ty ko thu hồi được thẻ BHYT của Anh ta. Vậy giờ tôi phải làm thế nào để ko phải đóng BHYT cho Anh ta nữa.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Anh chị nào biết về quy trình đăng ký thang bảng lương tại TP HCM xin chỉ giùm em. Và cả mẫu hệ thống thang, bảng lương nữa. Em đang làm một Công ty sản xuất may mặc, trả lương CB - CNV theo thời gian. Em lên phòng lao động hỏi một lần rồi, nhưng họ trả lời chung quá, mà em thì mới hành nghề. Mong các anh, chị giúp giùm! Cảm ơn!

hi bạn hai trung kim
Bạn tham khảo cách làm của mấy bạn ở trên và bài của bạn Phạm Văn Khang có file dính kèm tài liệu hướng dẫn đăng ký hệ thông thang bảng lương đó

T

Thuxinh

Guest
22/4/08
11
0
0
Ha Noi
đăng ký tình hình sử dụng lao động

các a chị ơi giúp e với !
cty e mới thành lập nên e bắt đầu đi làm đăng ký tình hình sử dụng lao động để đăng ký hệ thống bảng lương cho cty. but khi lên đăng ký tình hình sử dụng lao động thì trên quận k cho e đăng ký tên giám đốc. Như vậy sau này e có được trừ chi phí tiền lương của giám đốc k a.?(trong HDLD của giám đốc có chủ tịch hội đồng quản trị ký)
các a chị ơi giúp e với nhé địa chỉ email của e :iam_me198x@yahoo.com!

Sửa lần cuối:
mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Hồ sơ đăng ký thang lương, bảng lương

1/ Đăng ký sử dụng lao động:

a/ Đối với nhà hàng khách sạn, hoạt động dịch vụ: nộp các hồ sơ sau khi đăng ký khai trình SDLĐ:

1. 4 bản đăng ký khai trình SDLĐ (Phòng Lao động sẽ giữ lại 1 bản).
  2. Giấy phép kinh doanh (Photo chứng thực).
  3. Hồ sơ của người lao động: SYLL, đơn xin việc, CMND (bản sao), hộ khẩu (bản sao), hoặc giấy tạm vắng tạm trú, giấy khám sức khoẻ, 2 ảnh 4x6.
Riêng phục vụ ăn uống phải có xét nghiệm (Không có bệnh truyền nhiễm).
Dịch vụ matxa phải có giấy chứng nhận nghề.

b/ Đối với Doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh, HTX: nộp các hồ sơ sau khi đăng ký khai trình SDLĐ:

• 3 bản đăng ký khai trình SDLĐ (Phòng Lao động sẽ giữ lại 1 bản).
  • Giấy phép kinh doanh (nếu là lần đầu đăng ký) bản Photocopy

Ngoài ra các trường hợp:
  1. Sau khi đăng ký SDLĐ, đơn vị có thay đổi nội dung HĐLĐ như: lương, thời gian ký HĐLĐ, thì đơn vị phải ký lại HĐLĐ và đăng ký SDLĐ.
  2. Nếu Lao động nghỉ hoặc hết HĐLĐ, hàng quý Doanh nghiệp phải báo giảm lao động (1 mẫu).
  3. Nếu doanh nghiệp sử dụng từ 10 lao động trở lên phải có nội quy lao động - Thỏa ước lao động tập thể – Hội đồng hoà giải cơ sở.

2/ Đăng ký thang lương, bảng lương:

1. Các doanh nghiệp có sử dụng thực hiện việc xây dựng hệ thống thang lương, bảng lương và đăng ký với cơ quan nhà nươc quản lý lao động địa phương. Phòng Lao động – TB & XH quận duyệt thông qua những đơn vị có sử dụng dưới 100 lao động.
  2. Nộp 4 bản thang lương, bảng lương theo mẫu thống nhất chung.

3/ Đăng ký nội quy lao động và thỏa ước LĐTT:

a/ Nội quy lao động:

• 4 bản nội quy lao động.
  • 1 công văn đề nghị đăng ký NQLĐ.
  • 1 quyết định ban hành NQLĐ.

b/ Thỏa ước lao động tập thể.( TULĐTT)

• 4 bản TULĐTT
  • 1 công văn đề nghị đăng ký TULĐTT.
  • 1 bản sao quyết định công nhận BCH Công đoàn cơ sở của LĐLĐ quận.
  • 1 bản quyết định thành lập hội đồng hoà giải cơ sở.
  • 1 biên bản lấy ý kiến của tập thể lao động tại đơn vị.

Ghi chú:
Để việc đăng ký NQLĐ và TULĐTT được đúng với pháp luật và quy trình chung, đơn vị cần phải nộp bản dự thảo cho Phòng Lao động – TB & XH quận để sửa đổi, bổ sung những điều kiện phù hợp với bộ Luật lao động.

-----
Nếu bạn ở Tỉnh An Giang, bạn có thể vào website này để xem thêm

H

hoanguyen1985

Guest
19/8/09
4
0
0
hà nội
Chào anh/ chị, em xây dựng hệ thống thang, bảng lương để đóng BHXH mà không hiểu rõ lắm. Em có nghe 1 số bạn em bảo bảng lương để đóngBHXH và bảng lương để nộp cho cơ quan thuế (tính vào chi phí công ty) phải khác nhau, như thế không biết có đúng không? Công ty em thành lập từ năm 2007 nhưng giờ mới đăng ký đóng BHXH, và giờ mới làm hợp đồng lao động, liệu có bị phạt không? Em đang làm hệ thống thang bảng lương, mà chưa hiểu rõ lắm về số tiền phải đóng BHXH theo bậc I có đúng không?
VD: em xây dựng như sau:
Đơn vị tính: 1000 đồng
Chức danh công việc Mã số Bậc/hệ số, mức lương
I II III IV V VI VII
01- Giám Đốc
- Hệ số 3.00 3.50 4.00 4.50 5.00 5.50 6.00

- Mức lương 2,400 2,800 3,200 3,600 4,000 4,400 4,800
Em sẽ lấy số tiền bậc I, hệ số 3.00 để đóng BHXH cho giám đốc có đúng không? Và nếu nộp thang lương để đóng BH thế này có đúng không? Xin các anh/ chị chỉ giùm em với nhé? Nếu có mẫu cụ thể thì gửi giúp em. Anh/ Chị gửi cho em theo mail:
phuonganh334@yahoo.com
có thể gửi gấp giúp em được không, em đang rất cần. À công ty em là công ty TNHH chuyên kinh doanh về máy móc thiết bị để sản xuất gạch men.

G

gemini86

Guest
19/5/09
8
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà. Có anh chị nào có tài liệu gì về thang bậc lương không ạ? Cơ quan em đã có cái thang bảng lương rồi, hiện đang xây dựng các quy định để trả lương cụ thể cho từng thang, bậc. Ví dụ như: cùng một chức danh nhưng phải căn cứ vào một số điều kiện để xếp vào từng bậc khác nhau. Có anh chị nào đã từng làm vấn đề này chia sẻ cho em ít kinh nghiệm và tài liệu với ạ.

L

ltao87

Guest
7/8/09
18
0
0
thanh hóa
Mức lương cơ bản mới của Nhà Nước???

Công ty em hoạt động trong lĩnh vực công nghệ phần mềm, web...Sếp muốn xây dựng thang luơng, bậc lương giống như nhà nước, em chỉ biết là có 6 bậc, nhưng ko biết hệ số tương ứng với mỗi bậc là bao nhiêu?
Đại học mới ra trường thì bậc mấy? Cao đẳng và trung cấp thì bậc mấy?
Mấy năm thì đại học, cao đẳng, trung cấp tăng 1 bậc
lương cơ bản hiện nay cho tất cả các khu vực có phải là 650.000 không?
Các bác giúp em gấp, em đang bế tắc!!!
:wall:

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Có rất nhiều VB về lao động và tiền lương trong các dn nhà nuớc. VD như:

1- Nghị định số 203/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ quy định mức lương tối thiểu. (kích vào đây để download)

2- Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và các lực lượng vũ trang. (kích vào đây để download)

3- Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty Nhà nước. (kích vào đây để download)

4- Nghị định số 206/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ quy định quản lý lao động, tiền lương, và thu nhập trong các công ty Nhà nước. (kích vào đây để download)

5- Nghị định số 207/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ quy định về chế độ tiền lương, tiền thưởng và chế độ trách nhiệm đối với các thành viên Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc công ty Nhà nước. (kích vào đây để download)

6- Nghị định số 117/2005/NĐ-CP ngày 15/9/2005 của Chính phủ quy định về chỉnh lương hưu và trợ cấp bảo hiểm xã hội. (kích vào đây để download)

7- Thông tư số 16/2005/TT-BXD ngày 13/10/2005 của Bộ Xây dựng hướng dẫn điều chỉnh dự toán chi phí xây dựng công trình. (kích vào đây để download)

8- Thông tư số 56/2006/TT-BNN ngày 17/7/2006 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn hướng dẫn điều chỉnh dự toán chi phí xây dựng công trình thuộc ngành Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn. (kích vào đây để download)

9- Thông tư số 07/2006/TT-BXD ngày 10/11/2006 của Bộ Xây dựng hướng dẫn điều chỉnh dự toán xây dựng công trình. (kích vào đây để download)

10- Thông tư số 03/2008/TT-BXD ngày 25/1/2008 của Bộ Xây dựng Hướng dẫn điều chỉnh dự toán xây dựng công trình. (kích vào đây để download)

11- Thông tư số 12/2008/TT-BLD_TBXH ngày 22/7/2008 của Bộ Lao động-TB&XH Hướng dẫn bổ sung về việc thực hiện chế độ ăn giữa ca đối với công nhân, nhân viên, viên chức xây dựng các công trình thủy điện. (kích vào đây để download)

Và còn nhiều lắm....

L

ltao87

Guest
7/8/09
18
0
0
thanh hóa
các bác biết thế nào thì nói luôn cho em biết, chứ trả lời như bác NTAC thì em đọc cả tháng mới xong à, làm như thế còn hơn là bác chơi khó em roài, hichic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA