Hàng về trước hoá đơn về sau!

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Em có vấn đề đau đầu này rất cần các anh chị và các bạn giúp đỡ:
Em mới về làm kế toán cho 1 cty kinh doanh Bia, rượu, ngkhát.
Em đag làm lại sổ kho năm 2008, nhưng ngay trong tháng 1 đã gặp rắc rối với trường hợp là:
- Số lượng bia trong tháng 1 nhập thực tế là :600 két
NHưng không hiểu sao Anh kế toán cũ lại lập phiếu nhập là 800két.
Công ty thườg là cuối tháng mới tổng hợp số nhập để tính số xuất ra cho hợp lý và thế là anh ý căn xuất những 780két.
Khi Em làm lại thì thấy hoá đơn ghi có 600ket thui và lập phiếu nhập kho như vậy. Đương nhiên sổ kho Em đã bị âm 180ket.
Em cũng đã nnghĩ đến tình huống là viết phiếu nhập kho của tháng 2 xuôg tháng 1 thế nhưng hoá đơn của Cty chúng em nhập bia lại là "Hoá đơn kiêm phiếu xuất kho", nếu vậy Em có thể chuyển từ tháng 2 xuôg tháng 1 đc k ạ?
Có cách nào khác nữa để có thể hợp lý 200 két bia kia k ạ?
Nhờ các anh chị cho em lời khuyên.
Em xin chân thành cảm ơn ạ!
Trường hợp này bạn làm một thủ tục : Tạm nhập kho tháng 1 thêm 200 két ( Viết phiếu nhập kho ghi : Tạm nhập kho). Sang đến tháng 2 khi nào có hóa đơn thì làm thủ tục hủy bỏ tạm nhập!

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Trường hợp này bạn làm một thủ tục : Tạm nhập kho tháng 1 thêm 200 két ( Viết phiếu nhập kho ghi : Tạm nhập kho). Sang đến tháng 2 khi nào có hóa đơn thì làm thủ tục hủy bỏ tạm nhập!

Làm phiếu tạm nhập kho như vậy không vấn đề gì chứ ạ?
Ui nếu thế thì may quá, vì nó mà em cứ phải nghĩ suốt không biết làm thế nào>
Em không biết là có thể làm phiếu tạm nhập kho.
Nhưng khi viết phiếu nhập kho tạm nhập như thế em muốn huỷ bỏ khi hoá đơn tháng 2 về thì em phải hạch toán như thê nào ạ?
Chị làm ơn chỉ rõ giúp em với nhé! Em cảm ơn chị nhiều ạ!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Làm phiếu tạm nhập kho như vậy không vấn đề gì chứ ạ?
Ui nếu thế thì may quá, vì nó mà em cứ phải nghĩ suốt không biết làm thế nào>
Em không biết là có thể làm phiếu tạm nhập kho.
Nhưng khi viết phiếu nhập kho tạm nhập như thế em muốn huỷ bỏ khi hoá đơn tháng 2 về thì em phải hạch toán như thê nào ạ?
Chị làm ơn chỉ rõ giúp em với nhé! Em cảm ơn chị nhiều ạ!
Hic! Khi tạm nhập bạn hạch toán thế nào thì khi hủy bỏ tạm nhập bạn làm một bút toán ngược lại thế là đc!

T

tudieuhang

Guest
8/10/07
6
0
0
TP HCM
Kế toán công ty bạn cũng liều chưa có đầu vào mà dám xuất. Tuy nhiên, nếu trong trường hợp này theo mình bạn nên tạm nhập số lượng và đơn giá theo hợp đồng đã ký. Còn khi nào có hóa đơn thì khai báo thuế của tháng đó. Bạn không nên treo ở TK nào cả vừa phức tạp lại không thể nhớ nổi nếu quay lại tìm. Chỉ có theo dõi trên 331 là yên tâm và rõ ràng nhất và khi đối chiếu công nợ cũn dễ dàng hơn nhiều.

Hạch toán:
N 152, 156
C 331 - Trị giá số gỗ bạn nhập

Sau khi nhận HĐ và trả tiền thì hạch toán:
N 331 - số tiền hàng bạn thanh toán
N 1331 - Số thuế GTGT (nhận HĐ tháng nào khai luôn tháng đó)
C111, 112

H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi
Em có vấn đề đau đầu này rất cần các anh chị và các bạn giúp đỡ:
Em mới về làm kế toán cho 1 cty kinh doanh Bia, rượu, ngkhát.
Em đag làm lại sổ kho năm 2008, nhưng ngay trong tháng 1 đã gặp rắc rối với trường hợp là:
- Số lượng bia trong tháng 1 nhập thực tế là :600 két
NHưng không hiểu sao Anh kế toán cũ lại lập phiếu nhập là 800két.
Công ty thườg là cuối tháng mới tổng hợp số nhập để tính số xuất ra cho hợp lý và thế là anh ý căn xuất những 780két.
Khi Em làm lại thì thấy hoá đơn ghi có 600ket thui và lập phiếu nhập kho như vậy. Đương nhiên sổ kho Em đã bị âm 180ket.
Em cũng đã nnghĩ đến tình huống là viết phiếu nhập kho của tháng 2 xuôg tháng 1 thế nhưng hoá đơn của Cty chúng em nhập bia lại là "Hoá đơn kiêm phiếu xuất kho", nếu vậy Em có thể chuyển từ tháng 2 xuôg tháng 1 đc k ạ?
Có cách nào khác nữa để có thể hợp lý 200 két bia kia k ạ?
Nhờ các anh chị cho em lời khuyên.
Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Rõ ràng đây là có ý làm sai khai khống. Làm sao làm cho hợp lý được? Vì còn liên quan đến hoá đơn xuất bán. Đầu vào nhập khống, bán ra bán khống thì làm sao điều chỉnh theo dạng "tạm nhập" được? Nếu vậy lần sau nhập về viết hoá đơn và phiếu nhập thế nào?
Theo tôi, muốn làm chính xác, bạn nên điều chỉnh lại sai sót mà bạn đã phát hiện theo các phương pháp sửa chữa sai sót, sau đó điều chỉnh thay đổi thuế GTGT ở tờ khai tháng 2.
Đôi dòng suy nghĩ...Thân!

Mình nghĩ rằng sang tháng 2 muốn có hoá đơn thì mình phải mua hàng mới có chứ? Chẳng lẽ mua hoá đơn khống? Mà mua hàng mới có HĐơn thì phần hàng mình nhập về xử lý thế nào? Vì HĐơn này theo MTM dùng để xử lý số hàng "tạm nhập" ở tháng 1.

T

thanh phuc

Guest
20/5/08
2
0
0
TPHCM
Theo tôi, mọi cách mà các bạn làm chỉ có giá trị về mặt kế toán thôi! Nếu cán bộ thuế kiểm tra thì tốt nhất các bạn phải biết cách “giải trình” vì trường hợp trên đã vi phạm qui định khoản 3 điều 15 chương III nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002. Chúc may mắn!

T

TRANBICHHANH

Guest
16/7/08
8
0
0
Hà nội
Moi nguoi oi, tham khao cong van 630/TCT-PCCS ngay 6/2/2007 di, tai cong van nay quy dinh rat ro ve viec xuat hoa don sau khi xuat hang do. Trong truong hop cua Khoqua75 thi co quan thue se khong chap nhan so hang do nhap trong nam 2007 dau, cong ty minh cung da quyet toan nam 2007 va cung bi 1 hoa don nhu vay do.
Chuc cac ban thanh cong!!!!

1

1986

Guest
19/11/08
79
0
6
thien bang hoi
:deal:

-Có. Nếu khi ktra là 2009, ktra 1 lân 2 năm 2007+2008.
-Không. Nếu khi ktra là năm 2008.

Bạn đoán được tương lai? Khi nào thuế sẽ xuống ktra?

Tốt hơn hết là đè nó qua 2008.

Ở đây mình không trốn thuế, chỉ là lách thôi.

2007 người bán lẽ ra phải xuất HĐ và chịu thuế. Nhưng họ hoãn lại xuất HĐ vào 2008.
Cty đã chịu vậy -> nộp trước phần thuế đó thay cho họ.
Qua 2008 lượm lại. Cực cho kế toán. Nhưng không vi phạm đạo đức.
Tình hình khó khăn về vốn của chung các DN nên phải chịu nhịn người bán cho trả chậm.

cho mình hỏi với! cty mình mới thành lập chưa làm sổ sách gì cả
mình không biết là hàng tháng có nên xác định kết quả KD luôn hay là để đến khi làm báo cáo tài chính với xác định

D

dovantho

Sơ cấp
11/6/08
7
0
0
BMT
Có bạn nào biết về tồn kho tối thiểu và tồn kho tối ưu giúp mình với!!! Xin chân thành cảm ơn!

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Tôi thấy đề tài hàng mua rồi bán hàng xuất HĐ rồi mới lấy HĐ đầu vào đã nói quá nhiều trên diễn đàn , Ở đây có 2 vấn đề tối kỵ mà CB thuế soi
- Bán hàng không có đầu vào
- Thời điểm xảy ra vào tháng 12 là tháng nhạy cảm với CB thuế về vấn đề mua bán hóa đơn
Các bạn muốn định khoản kiểu gì , lập HĐ thật kêu , lập chứng từ phiếu thu tiền đã trả tiền kể cả hàng tỷ đồng cho lô hàng hóa đó cũng vô nghĩa với CB thuế ,Họ đều có thể thổi còi bạn được rồi bên bán cũng bị vạ lây vì xuất hàng không viết HĐ .
Nên cẩn thận với những trường hợp như thế này , hãy nghĩ ra cách nào để hợp lý hóa khi hàng không có đầu vào mà mình vẫn bán được .Thân

Vậy bạn có thể chỉ cho mình cách để hợp lí hoá khi hàng về trước, hoá đơn về sau không

T

TinNgoan

Guest
21/9/08
10
0
0
Tp.HCM
Có bạn nào biết chỉ mình với.
Cty mình mua hàng nhưng thuê một cty vận tải khác vận chuyển hàng về kho thì chi phí vận chuyển này đưa vào giá vốn hay đưa vào chi phí nào ?
Nếu đưa vào giá vốn mình phải làm sao?

blacksimmer

blacksimmer

Guest
5/1/09
77
1
0
Who am I?hix
Có bạn nào biết chỉ mình với.
Cty mình mua hàng nhưng thuê một cty vận tải khác vận chuyển hàng về kho thì chi phí vận chuyển này đưa vào giá vốn hay đưa vào chi phí nào ?
Nếu đưa vào giá vốn mình phải làm sao?
Chi phí vận chuyển,bốc dỡ,..được tính vào giá mua của vật liệu, hàng hoá.
Bạn định khoản:
N1521,1561: trị giá mua chưa thuế
N133: Thúê GTGT được khấu trừ
C111,112,131: tổng giá thanh toán
Chi phí vận chuyển:
N1522,1562
N133
C111,112 .Thân!

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Minh có một vấn đề muốn hỏi cả nhà. Mong mọi người giúp đỡ nhé!
- 10/02/08: mua 50c kính gọng nhựa hoá đơn chưa về
giá tạm tính 50c x 3.000đ = 150.000đ
+ Nợ TK 156: 150.000đ
Có TK 331: 150.000đ
- 12/2/08: xuất bán 50c kính gọng nhựa x 4.500đ = 225.000đ
+ Nợ TK 632: 150.000đ
Có TK 156: 150.000đ
+ Nợ TK 111:
Có TK 5113: 225.000đ
Có TK 33311:
- 15/05/08: hoá đơn về 50c x 5.000 = 250.000đ
+ Nợ TK 156: 100.000
Nợ TK 331: 150.000
Nợ Tk 133:
Có TK 111:

Mình hạch toán như trên liệu có đúng ko?
Và Tk 156 lúc này còn dư lại 100.000đ, còn số lượng thì đã hết.
Vậy mình phải xử lý như thế nảo?

Chỗ màu đỏ mình thấy nó thế nào ấy, bạn phải hạch toán:
Nếu bút toán bổ sung thì:
N156:100.000
N133: 25.000
C331: 125.000
Nếu ghi âm bút toán cũ và ghi bút toán mới thì:
N156/C331:150.000
ghi bút toán mới:
N156:250.000
N1331:25.000
C331:275.000
Và bổ sung vào giá vốn:
N632/C156:100.000
VẬy cty bạn bán hàng lỗ à? CTy bạn mới bán hàng à? Nếu không thì chắc k có sự chênh lệch giá nhiều đến thế đâu nhỉ? Mà sao bạn k hỏi cty bán hàng họ bán giá cho bạn bao nhiêu tiền 1 cái? cty là cty TM hàng mới cũng n` nhưng khi bán hàng họ đều nói giá hoặc fax bảng giá cho cty tham khảo hết ah.

C

cohai

Trung cấp
12/4/09
53
0
6
36
Thái Nguyên
Sao lại cho vào 335 ạ?
Cho vào 331 thì chính xác ho­­­­n chua ạ>

A

antung211

Guest
1/9/09
1
0
0
38
Hà nội
Hàng về trước hóa đơn về sau

Mình thấy trong trường hợp này phải hạch toán như sau:
Nợ 152: giá trị HTK theo hợp đồng
Nợ 138: thuế GTGT được khấu trừ theo hợp đồng
Có 331: tổng số tiền phải trả
Đến tháng 1 năm sau, khi Hóa đơn về, bạn ghi bút toán:
Nợ 133:
Có 138: số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
42
ha noi
Tôi nghĩ mình cứ theo thực tế mà làm. Hàng về nhập kho thì phải cho nhập kho có người mua thì phải bán mà bán thì phải xuất HĐ. Bạn cứ nhập kho theo giá hợp đồng không bao gồm thuế kẹp cùng phiếu nhập kho của bên bán, nếu bên bán không giao hóa đơn bạn bảo họ ký vào tờ nhập kho là không trả hóa đơn do chưa thanh toán tiền là họ phải xuất ngay ý mà, họ sai chứ mình không sai đâu mà sợ.

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Tồn kho âm

Chào cả nhà, mình cũng đang có khúc mắc muốn hỏi mọi người trong diễn đàn. Trường hợp của mình giống như bạn xuất hoá đơn sắt mà ko biết là hàng trong kho không còn tồn nữa, nhưng vấn đề của mình là phát hiện ra sau khi đã kết thúc 1 niên độ kế toán. Có nghĩa là tồn kho đầu năm của hàng hoá đó bị âm. Giờ mình phải làm ntn, mong cả nhà chỉ giúp. (Số liệu tồn kho tổng thì vẫn dương và vẫn khớp với báo cáo TC năm).

Sửa lần cuối:
L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Chào cả nhà, mình cũng đang có khúc mắc muốn hỏi mọi người trong diễn đàn. Trường hợp của mình giống như bạn xuất hoá đơn sắt mà ko biết là hàng trong kho không còn tồn nữa, nhưng vấn đề của mình là phát hiện ra sau khi đã kết thúc 1 niên độ kế toán. Có nghĩa là tồn kho đầu năm của hàng hoá đó bị âm. Giờ mình phải làm ntn, mong cả nhà chỉ giúp. (Số liệu tồn kho tổng thì vẫn dương và vẫn khớp với báo cáo TC năm).
Sao cả nhà không ai giúp tôi vậy? hay tôi phải lập một chủ đề mới riêng biệt hử. Các cao thủ võ lâm đâu rùi, mau mau về giúp tôi với!!!!!!!!!!!

S

saudong

Sơ cấp
10/2/09
3
0
0
36
quang tri
Em đọc không hiểu lắm nhưng thấy qua cách mọi người bàn tán em thấy hay mà ý nghĩa lắm. Chắc siêng vào diễn đàn học lõm với siêng đọc sách chắc có chút ít kinh nghiệm đây. He he...:015: